karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

HI bác Tiến.
    Việc đưa vào hệ thống âm thanh kok kinh doanh mà dùng effect + mixer, tuy có rất nhiều ưu điểm so với dùng amply tích hợp, nhưng lại khá kén chọn người dùng, chi phí cao, và phải tùy thuộc rất nhiều vào khả năng của đội ngũ chỉnh nhạc, mô hình hoạt động...

Về phuơng án dùng 2 hệ thống loa, phát nhạc và phát lời riêng rẽ thì nếu để tận dụng những gì đang có (nhất là ở quy mô gia đình) thì còn khả thi, chứ nếu đầu tư mới hoàn toàn thì theo em là không nên, vì vừa tốn thiết bị, chỗ lắp đặt , dẫn đến chi phí đầu tư cao. Trong khi có nhiều cấu hình phát nhạc và lời chung rất tốt bác ạ.

2. thao_prosound

Có vẻ như hệ thống đó căn chỉnh phần echo chưa đựoc ổn đấy bác.
    Về vấn đề hú rít thì hệ thống chuẩn bác đứng hát ngay trước loa, hay chĩa cả micro thẳng vào cách loa tầm 1m cũng không hú rít. Nhưng hệ thống chưa chuẩn thì micro cách loa vài chục mét vẫn hú hí như thường

3. KevinTrinh

KevinTrinh Approved Member

hic, Anh Thảo ơi, cứ tưởng đc con mic Shure Xịn ông bác mang về, ko bằng con mic tàu không dây UR4D e mới mượn đc, con shure xịn kia cứ cắm vào hát là hú rít, và tiếng hát nhỏ tí tẹo. còn dùng con tàu kia thì hát nhẹ nhàng, ko bị hú rít, lạ thật.

Anh Thảo tư vấn e phát cuối chọn mic không dây UGX9 loại 1 hay Guiness MU-980i.

4. bv

bv Advanced Members

Điều này có vẻ đúng nè. BV có vài lần đi tìm mua micro, thấy bán giá toàn trên 2, 3 triệu, nhưng hát thử thì giật mình về cái sự dở của nó. Tiếng tí xíu, và đi đâu mất, đục và không thấy có tiếng treble. Nghĩ nó còn thua cái mic China mà BV mua từ năm 2001 giá 90.000đ. Hát rất nhẹ tiếng, hút tốt và treble rất hay.

5. thao_prosound

Hiện tượng này không hiếm gặp đâu BV :D
    Khi hát kok thì vấn đề âm lượng là tối quan trọng. Nên cho dù micro xịn đến đâu, mà tiếng nhỏ quá, thì nghe sẽ không thể hay được. Khi lượng thiếu, thì chất cũng sẽ thiếu.
    Khi chỉnh đủ âm lượng thì micro xịn sẽ cho chất âm vượt trội so với micro cọp (đuơng nhiên rồi).

Ngoài ra còn liên quan đến vấn đề phối ghép và căn chỉnh thiết bị. DO hệ thống kok ở nhà đa số là dùng các thiết bị đơn giản gọn nhẹ, khả năng can thiệp các thông số kỹ thuật bị hạn chế, nên sẽ nảy sinh chuyện "hợp" và "không hợp" giữa micro và bộ kok.

Đơn cử : nếu ghép bộ micro Shure PGX24/SM58 xịn vào amply kok, âm thanh sẽ không tối ưu bằng bộ Shure china UGX9. Lý do : bộ SHure PGX chỉ có 2 nấc chỉnh âm lượng là 0 và -10dB, trong khi âm lượng của UGX9 có thể chỉnh mượt theo volume. Âm thanh của PGX cho tiếng chi tiết, nét hơn. Nhưng âm lượng khi kết nối với amply kok không linh hoạt. Kết nối với mixer thì ok hơn. Mà về giá tiền lại chênh nhau quá nhiều : 1 bộ 1 micro PGX/SM58 giá ~ 10 triệu. trong khi bộ china chỉ tầm 3tr/ 2 cây mic

6. thao_prosound

Mic Guiness em chưa dùng nên không biết thế nào. Những dòng chính hãng thấp tiền em thấy không ổn lắm.
    UR4D TQ không ngon bằng UGX9 hàng chuẩn đâu.

7. KevinTrinh

Đi chọn Mic URX9 mà loại 1,2 không biết đâu mà lần

8. qhuyqn

qhuyqn Advanced Member

Hi bác,

Bác cho em hỏi, cục DBX DriveRack đấu nối vào hệ thống và thông số cài đặt cho nó như thế nào ạ? Bác có thể giúp cho thông tin chi tiết được không ạ?
    Ở VN thì cửa hàng nào phân phối hàng chính hãng vậy bác?
    Cảm ơn bác nhiều ạ. :)

9. KevinTrinh

EQ/Crossover/Compressor/Limiter : DBX DriveRack

Giá con này bao nhiêu vậy anh Thảo, bộ gia đình nhà e có cần thiết ko anh
    Nếu mua thì chọn loại nào, DBX DriveRack có nhiều loại, để đợt tới e sang bên Tập Cận Bình e mua, trc e sang thấy có loại này. Nhưng gà về KoK nên ko dám mua

10. tda7293

tda7293 Advanced Member

Bác thảo ơi cho em hoi con mixer soundcraft spirit folio 20-Input Mic-line Mixer giá bi nhiêu và sài được kg bác thảo ?

11. thao_prosound

Các bác : DBX DriveRack nếu dùng trong hệ thống kok thì có 3 lựa chọn chính : PX , PA+ và 260, tùy theo tầm tiền đầu tư. Đuơng nhiên càng nhiều $ thì âm thanh chuẩn xác hơn, nhiều tính năng hơn. Cty Ba Sao SG là nhà phân phối chính thức tạo VN các sp của Harman Pro.

Cách đấu nối vào hệ thống thì tùy theo thực tế có những thiết bị gì thì sẽ có phuơng án phù hợp. Có thể cắm amply kok - DriveRack - power amply - loa, hoặc insert vào amply kok như 1 chiếc EQ
    @tda7293 : con mixer đó chỉ có hàng cũ, em cũng ko nắm được chính xác giá của nó bác ạ.
    :D

12. Hipster05

Hipster05 Advanced Member

Vừa rồi setup cho anh bạn cái mixer MIDAS venice F24 của em âm thanh hay quá, nhớ muốn dùng lại nên em quất con F16 này nhỏ hơn chút về chơi tết... :)

Hipster05

Attached Files:

13. ict_lagi

ict_lagi Advanced Member

Bác Thảo và các bác thân mến ,
    Bác giúp em tí , EM đang có bộ
    Loa : Bose 301 Standar
    Pow : Audio Centron GMA 250
    Mixer : Vocopro DA 2200
    Mic : Loại 200/cái :D
    Nguồn TVIX S1 + DA Denon 2000AL
    TỔng quan , tiếng hát nhẹ , hơi chói , nền nhạc mạnh , rút khoát , nhưng bass cứng ,
    Vậy em cần bổ xung gì nữa ạh ,
    Em rất thích đồ chuyên nghiệp như bác nhưng chưa bắt đầu từ đâu , trên bộ dàn của em có thể gắn thêm được loại nào nữa bác mà không phải bỏ con mixer này ,

14. pham thieu gia

pham thieu gia Approved Member

Em đang xài con Lexicon mx300 , cài đặt thì tham khảo trên diễn đàn cũng nhiều , nhưng chỉnh chưa được ưng ý . Bác Thảo có thể giúp em chỉ dùm các thông số
    Studio Delay :
    Tempo là chỉnh cái gì ?
    Time ......................?
    Feedback .................?
    Duck Threshold .........?
    Vocal Plate :
    Pre Delay .................?
    Mid RT ....................?
    Live .........................?
    Effect mix ................?
    Em cảm ơn rất nhiều ! Chúc bác Thảo và gia đình năm mới vạn sự như ý . Thank

15. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Tết rồi nhu cầu hát hò cần gấp. Trong thời gian bác Thảo đi vắng, bác thử làm thế này: Kiếm được cụ sup bass thì tốt, không thì chỉnh tăng bass trên mixer lên, giảm chút treble cho đỡ chói. Chúc bác hát hò vui vẻ.

16. ade_hpvn

ade_hpvn Approved Member

nhờ bác thảo và mọi người tư vấn giúp em với ... hôm nay em mới mua con crown LPS 1500 + âm ly 203 hàng bãi + 1 đôi JBL ks 310 + 1 đôi bose 301 seri 3 . em nắp cho phòng 25 m2 nhưng em đang phân vân là bộ của em còn thiếu sub . em muốn nắp thêm con sub điện JBL 250 nhưng ko biết là đấu sub điện thế nào ? đấu qua con crown hay con 203 N ? con crown LPS chỉ có 2 đường cắm balanca gì đó ... còn âm ly thì lại lấy tín hiệu cho crown rồi ? ko biết lắp thêm sub sẽ đấu như nào ? bác và mọi người tư vấn giúp ..

17. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Chưa ưng ý chỗ nào bác ơi?

18. tienhvn

tienhvn Advanced Member

con 203 thừa đường ra cho bác. Bác có thể lấy từ đường Rec để cắm ra sup

19. ade_hpvn

ade_hpvn Approved Member

như vậy là con 203 N hàng bãi của em vẫn còn tín hiệu để ra đánh cho sub phải ko ạ ? e đang băn khoăn ko biết đấu sub thế nào cho hay ...

20. pham thieu gia

pham thieu gia Approved Member

Em muốn hỏi chức năng cụ thể của mấy dòng em đã liệt kê ở trên . VD : chỉnh Mid RT thì có tác dụng gì ? Thank :)

21. ict_lagi

ict_lagi Advanced Member

Oh , thanks bác

22. thao_prosound

Mấy hôm nay bận chóng mặt quá, sáng lò mò vào đây tí . Đêm giao thừa em có làm chuơng trình trực tiếp trên sóng của THHP tại sân nhà hát Lớn.
    Bác nào có rảnh chiều tối ghé qua xem hàng họ (em bê cả ra đấy) :D

Chúc cả nhà năm mới vui vẻ & vạn sự như ý.

23. 777

777 Advanced Member

Chúc anh em một năm mới vui vẻ an khang, hạnh phúc :D

24. binbin93

binbin93 Advanced Member

Chào bác Thảo và các bác,

em đang định nâng cấp dàn KOK thì thấy topic này hay quá, mà đọc mấy chục trang rồi vẫn chưa nắm hết được, em mong các bác tư vấn giúp em phương án như sau ạ (phòng em khoảng 30m2)
    + Power amplifier Crown XLS-2500 (chưa có) đánh cho 2 cặp loa 301 và 252.
    + Loa 2 cặp loa: Bose 301 III và BMB-252v (có sẵn).
    + Sub: Yamaha 515 (có sẵn).
    + Micro: Shure PGX24/Beta58 (chưa có).
    + Mixer Behringer XENYX-1204USB (có sẵn).
    + Effect - mong các bạn tư vấn giúp.

do em mới tập hát KOK pro nên mới chỉ dám nghĩ đến mixer và effect thôi để đơn giản trước đã sau này nâng cấp sau. em định hát với Mixer (có sẵn) trước với lại mixer em có effect tích hợp. vậy mong các bác giúp em dàn như trên thì ổn chưa ạ? cần thêm hay thay đổi gì nữa ko?
    em xin cảm ơn trước.

25. cobr

cobr Approved Member

Các bác cho em hỏi em đang dùng card EMU 1616m để phát nhạc Karaoke dạng VOB nhưng có bài tiếng quá lớn, nhiều bài hát tiếng lại quá nhỏ. Em dùng effect compressor trong phần mềm Patch Mix để nâng tiếng bài hát cho đều nhau thông số như sau:
    Threshold: -15dB
    Ratio: 6:1
    Post Gain: 5.0dB
    Attack Time: 500 msec
    Release Time: 1200 msec
    Pre-Delay: 3.0 msec
    Cách set up này em chưa ưng ý lắm. Bác nào có thông số khác xin chỉ giáo.

Em cũng có 1 cái BBE Sonic Maximizer để nâng tiếng kết nối như sau: PC => EQ => BBE Maximizer => Comp => Mixing Amp. Em có nên đem cái BBE đặt sau PC để nâng tiếng nhạc không ạ?

Share This Page

Loading...