karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. Hipster05

Hipster05 Advanced Member

Em thì đang sử dụng BBE chỉ bổ sung cho phần nhạc KOK bác ah, BBE đã hỗ trợ nâng âm thanh sống động, căng mọng và sung hơn.
    Hipster05

2. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Bác chỉnh lại cái này xem :
    Att time : 15ms
    Rel time : 500ms.
    Pre-delay : ??? cái này ở đâu ra vậy nhỉ ? Trước em cũng dùng cục 1820m mà ko thấy
    Việc dùng comp để điều hòa tiếng nhạc cũng chỉ mang tính tuơng đối thôi, vì nguồn nhạc có bài to bài nhỏ chênh nhau đến 10dB lận :mrgreen:
    Cái BBE bác đấu như trên cũng đã can thiệp vào đường out của PC rồi còn gì.

Attached Files:

3. Hipster05

Bác cho biết không cụ thể toàn hệ thống kok của bác nên cũng hơi khó góp ý kiến... :) bác thử setup thế này xem có khác hơn không nhé PC cùng kết hợp với phần mềm Patch Mix nâng tiếng cho đều => BBE => Mixing amp cho line nhạc như vậy thì BBE sẽ làm việc độc lập sau PC.
    Còn EQ => Comp => Mixing amp cho line mic nếu có thể.

4. cobr

cobr Approved Member

Cám ơn các bác nhé. Em đã reset thông số như bác Thảo gợi ý. Cái Pre-Delay có trong PatchMix bản mới nhất, em không biết nó có công dụng gì nhưng set đại ở mức 3.0 msec :). Để em hát một thời gian sẽ review vì có nhiều bài hát có âm lượng khác nhau quá.

Em set up theo cách bác Hipster05 gợi ý như sau:
    1) PC xuất qua PatchMix => BBE => Pre+Pow Yamaha => Loa Bose 301 series 5 đánh nhạc
    2) Lấy nhạc từ line out của Pre Yamaha => EQ BSR EQ-3000 (cái này là stereo EQ đồ cổ phải đấu qua tape loop của mixing amp mới có tác dụng) => Comp Behringer MDX1400 => Tape in của RSQ DP-A202 mixing amp, lấy rec out của mixing amp RSQ nối ngược lại EQ để thành tape loop, lấy line out của RSQ nối vô sub Energy ES-W8. Mic em nối vô mixing amp RSQ và amp này lái cặp Boston Audio BA-351 VII. Cách nối này EQ và comp làm thành 1 khối có tác dụng cắt hú và bảo vệ loa, không biết có đúng không nữa.
    Cách này em thấy có thể chỉnh tiếng nhạc (chủ yếu bằng BBE để nâng tiếng treble - em khoái nhạc nhiều tép) nhưng có vẻ như nhạc từ hai hệ thống không ăn nhâp nhau lắm. Phòng em 5x12, cao 3.6m nên phải lái 4 loa mới nghe được. Em cũng muốn làm riêng 1 line mic nhưng lại phải đầu tư thiết bị (pre và comp cho mic) em không muốn. Tiêu chí của em là tận dụng đồ có sẵn. Xin các bác tư vấn làm cách nào để tối ưu hóa hệ thống có sẵn của em. Xin cảm ơn.

5. songthan123

songthan123 Approved Member

Em cũng đang dùng con MX400, cũng đã setup theo hướng dẫn của Bác Thảo, tuy nhiên em cũng muốn Bác hướng dẫn chứng năng của từng cái như trên để mình có thể thay đổi setup theo gu và phòng ốc, hệ thống của mình ạ.
    Cảm ơn các Bác nhiều!

6. Hipster05

Dùng đồ có sẵn để setup một bộ kok thì hầu như ai trong chúng ta là những người mê và chơi Audio đều làm...Nhưng đương nhiên có thể sẽ có hạn chế bởi nhưng điều mà cái cần thì không có đúng còn cái có thì lại không cần thiết, và điều này sẽ ảnh hưởng lớn đến chất lượng trung của hệ thống. :) Phòng của bác khá rộng so với những phòng khác vậy nên để làm tốt vấn đề âm nhạc và lời ca hay đúng nghĩa thì e sẽ khó khăn đây với cấu hình mà bác đã nói ở trên.
    Nếu nhạc và lời ca không ăn nhập thì bác thử coi lại phần Effect của phần mic xem sao. Nhạc kok thì chỉ có vậy nói trung tương đối là ok, vậy là chỉ còn phần Vocal làm tốt là chơi thoải mái rồi. Chúc bác thành công với cách chơi này :)

7. gatuquan

gatuquan Approved Member

Hello bác Thảo và các bác,

Mấy tuần qua, em đã đọc hết 44 trang của topic này và một vài topics khác có liên quan về KOK và thiết bị Pro. Tuy chưa thể lĩnh hội hết các kiến thức về âm thanh thật... mênh mông, bao la, bát ngát... và khá phức tạp nhưng rất thú vị, mở mang kiến thức và hiểu được chút ít những phần cơ bản... Có đôi lúc cũng suýt bị "tẩu hỏa nhập ma"!

Thật lòng là em rất cảm phục kiến thức và tâm ý của bác Thảo và các bác tham gia diễn đàn, đã giúp cho những người đi sau - chưa biết rõ về
    lĩnh vực này - có thể trao đổi và được giải đáp thắc mắc để có thể setup được dàn KOK gia đình, cũng như việc ghi âm... cùng nhau có một sở thích chung, cùng có một thú vui tao nhã và lành mạnh.

Em cũng rất thích ca hát và sau ngày dài làm việc, về nhà cũng chỉ đàn hát cho vui cùng với gia đình vì rất ngại ra đường.

Kể cho bác chủ và các bác nghe cho vui, (chớ không phải khoe):

Em đang ở Vancouver, Canada. Con đường "nghiện ngập" KOK xảy ra từ năm 2011 khi đi vacation - lái xe qua Mỹ - đến thăm nhà người bạn ở San Jose. Anh ấy mua dùm một đầu đọc KOK hiệu Ceenee và chép dùm một hard disk 2TB (khoảng 10,000 bản nhạc KOK (file *VOB)... (2 món ấy khoảng 300 USD)... bảo rằng gắn vào amply và TV để nghe nhạc cho vui. Nếu thích hát thì mua amply KOK và micro, cắm dzô rồi... hát.
    Nghe thật là đơn giản và dễ ợt, còn dễ hơn ăn gỏi... gà!
    Cái Ceenee mini là đây:
    https://ceenee.com/data/uploads/product ... 30uooc.png

Ban đầu thì chỉ nghe các ca sĩ hát rồi mình cũng thấy... ngứa cổ hát theo. Vợ bảo: "Giọng của anh cũng đâu kém gì giọng Tuấn Ngọc , Don Ho lúc ...mới tập".

Vợ thì chỉ được cái ...nói đúng (nàng hát không hay nhưng nhận xét thì khỏi có... trật). Bèn phone hỏi anh bạn, dàn KOK nhà ông dùng cái mixer-amply loại gì? À, Cali, hàng VN mang qua... Hi hi, ở đây tìm không ra hàng VN, (mà không có người quen từ VN để nhờ mang sang, hơn nữa nhờ cũng rất phiền- ngại lắm!) chỉ có hàng Taiwan, mà cũng khá đắt, khoảng 5, 6 trăm CAD một chiếc amply-mixer mới... Hầu như tất cả những gia đình người Việt (Hoa, Phi, Hàn... dân Á Đông thích tụ tập ca hát KOK hơn bọn Tây) đều dùng dàn KOK mang từ VN sang, nhạc MIDI...
    Search trên mạng thì lúc đó lại không tìm thấy website này (phải chi lúc đó gặp topic này thì đỡ khổ biết bao!).

Bèn đến Long & McQuay (shop bán nhạc cụ - có hệ thống cửa hàng lớn nhất Canada), hỏi mấy thằng Tây, nói tao muốn mua một amply để hát KOK, thì nó chỉ cho cái này: (255 CAD + tax)

Yorkville Sound - Micromix 5-Channel Dual-Powered Mixer With Effects
    http://www.long-mcquade.com/products/80 ... ffects.htm

Và rinh về một cái mic shure SM58 beta. (170 CAD +tax)
    Ra tiệm đồ cũ rinh về một cặp loa Sony cũ mèm (20 CAD), nếu có gào to, cháy loa cũng kg tiếc)

Bắt đầu sự nghiệp ca hát bằng mớ đồ nghề... không giống ai như vậy đó!

Kết quả: Đi cày về đã mệt, hát còn mệt hơn đi cày vì lúc nào cũng thấy hụt hơi! Nhà bạn có party họp mặt, vác bộ dàn KOK tới, ai hát được nửa bản nhạc cũng bỏ chạy mất dép...

Tiếp tục tìm tòi, cuối năm 2012, nghe giang hồ đồn rằng gắn cái mixer rời (hiệu Già- mà-Ham chẳng hạn) vào amply sẽ hát khỏe hơn, bèn đến Long McQuay rinh về cái Mixer Yamaha MG82CX về gắn vô. (170 CAD + Tax). Mua cái này vì thấy núm số 9 có chữ karaoke vocal, chứ đâu có biết loại nào hay dở ra rao?
    Lần này thì hát khỏe hơn đôi chút, nhưng vẫn còn... mệt lắm, chưa thể ưng ý.

Tháng trước, tình cờ đến tiệm đồ cũ, thấy có một chiếc EQ graphic stereo cũ mèm, hiệu Sentreck SHQ 3210 2 channel 10bands x 2 của Taiwan . (20 CAD). bèn rinh về xài thử. Không hiểu sao, từ ngõ Insert của Mixer MG82CX, cắm jack TRS (6ly stereo) hoặc jack 6 ly TR và cắm vào in/out - dùng jack RCA (búp sen) - của EQ thì MIC lại không nghe tiếng (mất tín hiệu).
    Bởi vậy, hiện em đang phải cắm cái EQ theo đường EFFECT SEND và RETURN, thấy tiếng hát nhẹ nhàng hơn chút xíu.

Bây giờ em đang tạm ca hát với các món đồ cũ mới như thế... chưa dám mua sắm gì thêm vì đang phân vân mấy vấn đề như sau:

- Nếu mua thêm một số thiết bị pro như bác Thảo đã hướng dẫn trong topic, thì mong bác Thảo và các bác chỉ giúp và góp ý:

1./ Có nên tiếp tục dùng cái Mixer MG82CX ? Có cần thiết phải thay bằng một Mixer khác hay không?
    2./ Về lâu dài, nếu muốn ghi âm những bản KOK đã hát thì các thiết bị nên sắm bây giờ cho KOK là loại gì để sau này không cần phải nâng cấp nữa?
    3./ Nếu dùng Mixer MG82CX thì mua thêm Effect Lexicon MX400 (320 CAD), em này có phù hợp với với Mixer này không? Nếu kg phù hợp thì thay thế loại (hiêu) Effect nào?
    4./ Compressor và EQ loại nào cho phù hợp với Mixer.
    5./ Có nên tiếp tục dùng cái Amply Mixer MM5? Có cần thiết phải thay bằng một Power amply khác hay không?

Về loa thì dễ kiếm, như các bác đã nói, nếu trang bị dàn KOK với thiết bị pro thì dùng loa + amply nghe nhạc cũng dễ dàng.

Thôi khuya rồi, em tạm dừng đây, mong bác chủ và các bác sớm cho ý kiến nhé. Cảm ơn rất nhiều và chúc các bác vui khỏe, hát hay!

8. songthan123

songthan123 Approved Member

Chào Bác! Tình hình là giờ em mới cố lên được cái MX400, mong Bác cho em xin cái Setup được không ạ (Có file để backup qua máy tính thì càng tốt ạ). Em cũng đã gửi PM cho Bác rồi đó ạ.
    Bác nào có cho em xin luôn ạ!
    Em cảm ơn nhiều!

9. TRUNG3T

TRUNG3T New Member

Chào các bác, tôi đang có bộ KOK sau:
    Mic PG58 (Sao việt)
    Mixer MG 82CX (Sao việt)
    Effect YAMAHA REV-100
    Loa: Wharfedale 3190
    Pow: KODA KA-266A
    Nguồn phát PC

Cách Setup như sau:
    Nguồn nhạc (PC) -> 2 ST IN (mixer)
    Mic -> Line In Mixer = Jack XLR
    EFFECT SEND (mixer) -> L in (Effect) = 1 jack 6 ly; Out Effect -> RETURN (mixer) = 2 jack 6ly
    Stereo Out (Mixer) -> POW (KA-266) -> W3190

Trên Effect đặt kênh 64. Các nút Deley khoảng 1h, Decey khoảng 1h, Level khoảng 12h

Khi nói vào Mic và không có nhạc thì nghe tiếng vang rất đều, nhưng khi có nhạc vào thì chả thấy tiếng vang đâu, nhạc một nơi giọng một nẻo không quyện vào nhau

KHông hiểu mình setup sai chỗ nào nhưng khi hát rất nặng, nếu vặn to Gain LINE IN trên mixer đến khi sáng đèn PEAK thì còn nghe rõ tiếng người hát một tí nhưng vẫn nặng.
    Do phòng nhà mình bé khoảng 3x4,5m2 với lại chưa được kín, khi ngồi hát trong phòng thì chẳng nghe được tiếng hát mấy, còn khi đi ra ngoài đường thì chỉ toàn nghe tiếng hát chả thấy tiếng nhạc đâu.
    Mấy hôm trước sang nhà thằng em nó có bộ KOK tầu mà hát còn nhẹ hơn cả bộ của mình, cảm giác còn hay hơn bộ nhà mình.
    Mong các bác giúp đỡ, chơi đồ Pro nó khổ thế đấy nhưng đã trót đâm lao rồi thì phải theo lao thôi

10. cobr

cobr Approved Member

Em mới kiếm được cái Lexicon MPX110 để làm reverb ngoài cho EMU1616m, không xài software reverb nữa nhưng chưa set up patchmix để đưa tín hiệu ra MPX110 được. Em nhớ bác Thảo từng xài qua phương pháp này bác có thể cho em xin file session template được không? Cám ơn.

11. cobr

cobr Approved Member

Em mới kiếm được cái Lexicon MPX110 để làm reverb ngoài cho EMU1616m, không xài software reverb nữa nhưng chưa set up patchmix để đưa tín hiệu ra MPX110 được. Em nhớ bác Thảo từng xài qua phương pháp này bác có thể cho em xin file session template được không? Cám ơn.[/quote]

Em tự mày mò ra được rồi. Tạo một mixer strip mới trong patchmix và insert send/return (physical) output và input vô cổng nào còn dư trên EMU 1616m (trong trường hợp của em là 2L/R in and 2L/R out. Trên MPX110 em để input level khoảng 10h cho đến khi đèn tín hiệu xanh đều, chỉ thỉnh thoảng đỏ là được. Pót lên để bác nào chơi tương tự cho nhận xét dùm em cách này ổn chưa hay có cách nào hay hơn.

12. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Bác thử xem :
    Tạo 1 aux send cho mỗi kênh micro, gửi tín hiệu out đến 1, 2 bus output, đưa đến eff ngoài, rồi nhận trở lại tín hiệu từ eff ngoài bằng 1 channel stereo trên patch mix.

Dùng send/return ngay trên 1 kênh là khi insert 1 EQ hay Compressor ngoài. Lâu rồi em ko dùng nên ko nhớ cụ thể.

Cục MPX 110 tiếng ko hay chút nào, bác lưu ý nhé :mrgreen:

13. cobr

cobr Approved Member

Híc híc bác nói trễ quá em lỡ rinh nó về rồi! Đúng là phần reverb của nó không hay hơn cục Digitech DSP128 Plus cũ mèm của em bao nhiêu.

14. nguoivohinh14111984

nguoivohinh14111984 Approved Member

Em đang tính mua con Alesis MultiMix 6 Fx này với con SoundCraft EFX8 thì thằng nào nghe ok hơn (mua một lần đỡ phải nâng cấp sau này,em chơi cho gia đình ko có kinh doanh gì hết),nhưng chỉ sợ mua phải SoundCraft EFX8 hàng face,anh có biết SoundCraft EFX8 ở tphcm mua hàng thiệt ở đâu ko a,em cám ơn...

15. gatuquan

gatuquan Approved Member

Bác xem lại jack 6 ly cắm vào effect, nên dùng loại jack 6ly TRS, hàng tốt,
    Tôi cũng đang dùng Mixer Yamaha MG82CX, khoảng 1 năm rồi, em này hơi yếu và khô (tiếng), rất là vất vả với em nó. Bác đã có effect thì ngon rồi, tuy nhiên, nếu bác dùng MX82 với effect mà không có compressor và EQ thì âm thanh của giọng hát được cải thiện không đáng kể. Bác tăng gain và comp. trên mixer không giải quyết được vấn đề đang mắc phải đâu.
    Tôi đã lắp MX82 kèm theo comp. + EQ theo 2 cổng insert và effect theo công Aux (send effect) nghe và hát rất đạt yêu cầu...
    Nhưng khi sắm Comp và EQ rồi thì chỉ muốn cho em MX82 lên đường vì em nó... yếu và thiếu... khi chơi cùng với EQ, Com. và Effect.
    Đang tương tư một em Mixer khác, khỏe mạnh hơn... nhưng phải để dành xiền...

Vài dòng góp với bác, hi vọng là giúp được bác chút ít kinh nghiệm. Chơi món này là phải chấp nhận tốn tiền, vấn đề là đầu tư đúng mức theo nhu cầu và phải làm chủ được thiết bị. Ban đầu mình nghĩ nó đơn giản - không muốn tốn nhiều tiền - bây giờ muốn có thiết bị tốt - thì lại "bỏ thì thương, vương thì tội" nhưng em đã lỡ mua...

16. TRUNG3T

TRUNG3T New Member

Thanks bạn đã chia sẻ
    Mình đã thay đường SEND EFFECT bằng jack 6ly ST rồi. còn đầu kia vào REV100 vẫn để jack 6ly mono không biết có ảnh hưởng gì k? Vì theo catalog REV100 đường in/out là jack 6ly mono.
    Nhưng khi hát vẫn rất nặng, tiếng rất khô, không bay, không ngân. Nhạc và lời không khớp nhau
    KHi thử tiếng không có nhạc nghe rất vang và vọng.
    Mình cũng có EQ 15 cần/kênh nhưng chưa biết đấu vào đâu?
    Bạn nào có kinh nghiệm chỉnh MIXER + REV100 chỉ giao mình với.

17. thichcoiphim2

thichcoiphim2 Approved Member

chọn AH ZED 104 đi các bác
    rồi chơi luôn MX400 hoặc là Behringer Verb 2496 cho đỡ tốn công mò mẫm vì có post lên hết rồi

18. pham thieu gia

pham thieu gia Approved Member

Chưa chắc đâu bác , tuy con MX400 được bác Thảo hướng dẫn kỷ phần cài đặt , nhưng phần đấu nối và phòng ốc cũng quan trọng không kém . Chơi đồ Pro thì phải chấp nhận là sẽ rất tốn thời gian & tiền bạc , chịu khó mò mẫm thì mới hay được . Thank :D

19. gatuquan

gatuquan Approved Member

Tôi setup compressor dbx166xl + EQ355 vào 2 ngõ insert và effect MX 400 vào ngõ effect send của Mixer MG82 và cài đặt MX400 theo các thông số bác Thảo hướng dẫn. Kết quả thật tuyệt vời!
    Tôi đã mua một Mixet Mackie 1202 lắp thử, thay cho MG82, nhưng nghe không êm dịu bằng MG82 (signal rất mạnh nhưng không mượt mà - có thể mình chỉnh chưa đúng lắm (!). Bèn trả lại và tiếp tục dùng con MG82, đủ dùng và thich hợp cho KOK gia đình.

20. alexdat

alexdat Approved Member

Em nhờ bác Thảo pro tư vấn cho em 1 bộ tầm 30 củ với ạ ...và địa chỉ mua uy tín luôn ạ ...em ở hà nội ..cảm ơn bác nhiều ...

21. hondaonho

hondaonho New Member

Chào các bác,em là dân mới chưa biết gì,em nhờ các bác giúp em,em có 1 Behringer FX 2000,,,behringer 1204usb mixer,,,Alesis Multimix 8 USB,,,và 1 condenser Rode NT1-A,,mà em chỉ muốn đấu để hát karaoke trên máy tính,hát online không thu âm các bác ạ,cám ơn các bác chỉ bảo giúp em!!!

22. katianna

katianna Approved Member

Các bác ơi, em dân ngoại đạo món này. Em đã tham khảo link này khi mua đồ gia đình nhà mình. Em đã theo và hiện đang dùng KS 310, Soundcraft EFX 8Ch, Lexicon 400XL, Crown XTI 2002. Em thấy cũng ổn.

http://harmanprogroup.blogspot.com/2012 ... r-ktv.html

KS 300 và KS 600 là dòng loa chuyên nghiệp thiết kế riêng cho Karaoke của JBL/ Harman, và được bắt đầu bán ở thị trường Trung Quốc từ tháng 11 năm 2011.

Một trong những trung tâm Karaoke lớn nhất ở Trung Quốc là Music Box, đã lắp đặt dòng loa mới này cho trung tâm của mình ở Quảng Châu. Trung tâm này có 128 phòng, gồm:

(i) Phòng mini, 10-18m2, lắp 1 đôi KS 310, công suất Crown XTi2000
    (ii) Phòng trung bình, 18-28m2, lắp 1 đôi KS 312, đẩy bởi cục công suất XTi4000 và 1 đôi KS 310 đẩy bởi XTi2000
    (iii) Phòng VIP, 28-50m2, lắp 2 đôi KS 312, đẩy bởi 2 cục XTi4000
    (iV) Phòng câu lạc bộ, 80-100m2, lắp 1 đôi KS 610 và 1 đôi KS 312, đều đẩy bởi cục XTi4000

Em nghĩ, họ làm chuyên nghiệp, nên mình cũng có thể tham khảo được.

23. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Hôm nay được trải nghiệm một cái đầu phát Kok mà bên trong nó có đủ tính năng cài đặt đủ loại effect cho Mic : EQ, echo, revert, delay, comp...có thể chỉnh tăng giảm các thông số ấy rất pro, tiếng ca nghe hay quá ! thu và phát lại cũng hay ! ...thế này là chỉ cần mua cái đầu phát và cùng với 1 cái amply 2 kênh bình thường nào ta cũng có thể hát hò , khỏi cần trang bị Amp kok, effect linh tinh... :)
    Các bác biết đó là đầu gì không? hiện nay nó còn 1 số hạn chế khác mà dân chơi vẫn còn ái ngại, đó là việc cập nhật bài mới... :wink:

24. benlyco

benlyco Advanced Member

Cáli đầu này em có đọc bên HDvn rùi,có đại lý nào ở bên đường thành thái q10 đó.mà nghe nói dịch vụ sau bán hàng của thương hiệu này kém lắm! :( .giá trước đây cao lắm,giờ nghe đâu còn khoảng 4,5t gì đó,và cập nhật bài hát thì quá tệ luôn! :D

25. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Em đang băn khoăn về vấn đề chống hú rít của hệ thống KOK nhà em nhờ các Bác cho ý kiến
    Thiết bị của nhà em bao gồm

Midi ACNOS AK9000 1080P + hdd
    Loa : Front : Bose 301 s2; Rear : AE aego ; SUB polk audio DSW pro 600 (loa front treo cao 2.3m hướng về phía trước hơi chúc suống; loa rear treo cao 2.5m không chúc xuống hướng thẳng - trần nhà cao 3.3m = diện tích sử dụng 18m2 dài 6m rộng 3m)
    Mic : Shure UGX9 (chỗ anh tuyên Việt thành)
    AMP : Jaguar 604D Sóng nhạc (vấn đề căn chỉnh AMP em cũng đã đọc rất kỹ theo hướng dẫn trên HDvietnam về căn chỉnh 604D)

Em nghiên cứu lắp EQ để triệt tiêu một số dải tần gây hiện tượng hú rít thì mới phát hiện ra là 604D không có đường sent và return phía sau AMPL để cho lắp EQ.
    Khi hát bật 9h đã đủ nghe và hát nói chung là ổn nhưng khi bật đến 11h thì hiện tượng hú rít xuất hiện và bắt buộc em phải giảm xuống.

Theo suy nghĩ của em hiện nay có một giải pháp là lắp cắm mic từ UGX9 vào Mic in của MIDI SK9000 và Từ MIDI SK 9000 cắm vào EQ và từ EQ cắm vào AMP 604D. nếu giải pháp này mà không được chắc phải MOD AMP 604D quá mà Mod thì mất tiêu bảo hành hơn nữa em cũng k rành về món MOD này.

Share This Page

Loading...