karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Nếu cắm trực tiếp micro vào đầu phát em e rằng chất lượng sẽ không đảm bảo đâu bác.

Bác nên căn chỉnh kỹ càng hơn trên amply để hạn chế hú rít chứ lắp thêm EQ vào bộ hiện có là không khả thi rồi

2. hondaonho

hondaonho New Member

Anh Thảo ơi,em có 1 mixer Alesis 8usb,1 Berhinger FX2000,1 sound card Blaster 5.1, 1 míc condenser,em muốn chơi trên máy tính,anh làm ơn giúp em cách đấu dây làm sao cho hợp lý với,em đang đấu đơn giản là cắm mixer vào line in của sound card,từ sound card em cắm usb vào máy tính,thế thôi anh,em nghe nhạc qua sound,mà thấy nhạc thì ok,mà míc k hay anh à,còn cái FX 2000,em làm như hướng dẫn của anh,mà cái đèn L R,nó chỉ sáng 1 bên ,anh giúp em với nhé,cám ơn anh nhiều!!!

3. nelly83

nelly83 New Member

Chào các bác, em mới sắm 1 bộ kok để hát cho vui cửa vui nhà ,em hay hát nhạc trẻ , như em không biết chỉnh cái Lexicon MX200 và không biết setup có đúng không, nghe mic 1 bên to 1 bên bị bé hơn .
    bộ kok của có cần thêm thiết bị gì nữa không và em muốn mua 1 thiết bị để hạ tông khi hát , các bác tư vấn giúp em với thanks các bác nhiều
    1. Mixer Soundcraft EPM8
    2. Crown XLS2500
    3. Lexicon MX200
    4. JBL KS 312
    5. JBL PRX618S
    6. WMS 40 AKG
    7. VIETKTV

4. Thoatv

Thoatv New Member

Chào bác Thao, em đang có dự án kok muốn nhờ bác tư vấn giùm. Hệ thống của em đang đinh đầu tư gồm : Loa +pow+mixer+ef
    loa: jbl
    Pow : crown
    mixer: allen & heath zed 12fx(có ef liền) hoặc bác tư vấn giúp em mixer và ef (8-9 triệu)
    mic: nhờ bác tư vấn giùm(2-3 triệu)
    Bác thấy hệ thống như vậy được chưa, có cần đầu tư thêm gì nữa không ạ.

5. thao_prosound

Chào bác.
    Bác ở đâu vậy.? Bác làm kok kinh doanh hay hát hò ở nhà ?

6. Thoatv

Thoatv New Member

Em ở Hanoi bác a. Em dùng hát gia đình thôi, bác thấy hệ thống như vầy có ổn không. Co phải đầu tư thêm j nữa ko.

7. Thoatv

Thoatv New Member

Bác thỏa dạo này bận hay sao vậy. lúc nào dảnh bác vào tư vấn giúp em cái nha

8. bonbonofme

bonbonofme Advanced Member

Attached Files:

9. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

Bác phải cho biết bác dùng thiết bị gì để thu và đã set các thông số như thế nào ? anh em mới biết cần cân chỉnh gì chứ !
    Nghe giong và cách nhả chữ thì thấy khá chuẩn đấy, mà tiếng ca phải nâng âm lượng lên thêm tí nữa, nghe nhạc lắp tiếng ca nhiều quá, mức tín hiệu chung hơi thấp, cần thêm effect reverb để nghe tiếng bay bay hơn...bác ráng luyện thêm, chắc lên đài được đấy :)

10. headjc

headjc Advanced Member

Chào bác Thảo, em mới tham gia nên chưa rành lắm, em có thắc mắc ở cấu hình 3, theo em biết Ampli 203N đã tích hợp mixer để hát karaoke rồi vì sao lại có kèm cái ampli crown nửa để làm gì ? nếu vậy ta sử dụng cái 203N đó cho mục đích gì. Tiện đây bác giúp em vấn đề này với:
    Em dự định mua loa JBL KS 308 ( phòng khách em khoảng 20 m2) thì em nên mua ampli rời + mixer hay mua ampli tích hợp và nếu mua ampli tích hợp hay rời thì bác giúp em chọn 1 cái phù hợp với JBL KS 308. Nếu là ampli rời thì em có thể chọn ampli dạng như Yamaha hay Denon ... có công suất tương ứng với loa + mixer để hát karaoke được không ?
    Em cảm ơn bác Thảo hay bác nào góp ý.

11. alexdat

alexdat Approved Member

Sau bao ngày đọc bài của các bác ...em đã setup được bộ karaoke .bộ của em thế này.
    Loa bose 4.2 ( trước) bose 301 series 3 .( sau ) .hàng oder ebay .29 củ .

Amplifier .jaguar suhyong pa-506 n( hàng bãi)8,5 củ
    Loa sub yamaha 160 .7,5 củ

Micro shure .pg58 .2.2 củ .
    Đầu vietktv 8 củ.
    Và em tạm hài lòng cho đến hôm nay đi mua cái chân micro vì vợ kêu hát mỏi tay quá....kết quả bất ngờ vì khi lắp micro vào thấy tiếng hát rõ ràng và đỡ mệt hơn vì tư thế hát thoải mái hơn ...

12. thao_prosound

Chào bác, hệ thống sử dụng nhiều loa nên phải có thêm cục công suất để kéo loa chứ ah.
    Từ amply 203 lấy tín hiệu (tương tự như preamp) để đưa tới công suất.

Nếu bác chỉ có mỗi loa 308 , thì có nhiều phương án để setup lắm. Nếu không cầu kỳ, bác dùng luôn amply tích hợp : nhanh gọn, chi phi thấp, dễ điều chỉnh, chất lượng chấp nhận được. Không cần mua thêm cục công suất, dù rằng amply kok kiểu như 203 kéo cặp 308 vẫn hơi non

13. headjc

headjc Advanced Member

Cám ơn bác Thảo đã tư vấn, như vậy thì em nên gép cặp JBL KS 308 này với ampli karaoke nào là phù hợp nhất, vì bác nói 203N còn non.
    Em cảm ơn bác.

14. buiduyninh

buiduyninh Advanced Member

Mình trả lời giúp bạn trong lúc chờ bác thảo nhé, bạn dùng jaguar 506n ý, mua rẻ khoảng 7 t rưỡi nhưng cẩn thận nhiều hàng đểu lắm,ampli này có thể kéo đc 2 đôi 308 cơ,mà phòng bạn 20m2 nên dùng 2 đôi sẽ hay hơn, 2 đôi 308 thì không còn gi để nói rồi.

15. buiduyninh

Bác Thảo dạo này bận thì phải , nếu có thời gian bác cố gắng lên đây với anh em, còn rất nhiều thứ ae muốn hỏi. Bác cho em hỏi con sm 58 xịn bảo là chân blance mà sao nhiều ông vẫn dùng với ampli tích hợp thế nhỉ, hay nó kém bắt thì cứ tăng mic lên 3-4h để hát, dùng nó cho jaguar 506N bác nghĩ sao, đương nhiên e nói trên phương diện là người biết căn chỉnh rồi đấy mà vẫn bảo o thích hợp. Bởi vì sau khi căn chỉnh ampli tích hợp của hệ thống đã đủ công suất mà ngửa mặt lên thấy mic 2h thì o nên dùng mic đó đúng o bác.

16. buiduyninh

Hôm nào bác Thảo rảnh giúp e (cũng là nguyện vọng của nhiều bác) một vấn đề như sau: có rất nhiều bác sau 1 thời gian dùng ampli tích hợp và đã khai thác hết khả năng của nó giờ muốn nâng cấp lên bộ chuyên nghiệp hơn gồm pow + mixer+ eq+ ef (thôi cứ tạm gọi là pro đi cho dễ trình bày,mà cũng là pro so với ampli tích hợp thật). Vậy bác giúp a e với 20 củ gồn 4 thứ kia ( trung bình mỗi thứ 5 củ, có thể ít hơn 1 chút càng tốt) en coi như loa, mic và nguồn nhạc tận dụng của bộ cũ, bác tư vấn cho a e dùng loại gì hay nhất trong tầm giá từ tên, khoảng giá, mua ở đâu...Nếu bác tư vấn giảm được 1 đến 2 củ thì càng hay, số tiền đó làm luôn cái sm58 thì càng đẹp. Bác giúp e nhé, chân thành cảm ơn bác.

17. buiduyninh

Quên e xin bổ sung thêm (do e gửi bài qua di động nên khó gửi dài, hơi lắt nhắt) là phòng em 20 m2 chạy 2 đôi loa bose 301 v và bmb 350v cho bác dễ tư vấn pow, mục đích chủ yếu là karaoke gia đinh, thỉnh thoảng có thằng e nó có cửa hàng ăn lớn ở đó có sẵn pow và loa phù hợp với không gian phòng rồi, e sẽ bê 3 thứ còn lại đến kết nối ( vẫn được đúng o bác )

18. buiduyninh

Bác nelly83 đánh giá em WMS 40 AKG như nào, em đang ngắm e này vì shure không dây mắc quá, chỉ dám mua loại có dây thôi. Em thấy VietKTV rao giá 5 củ 2/1 cặp WMS 40 AKG mini II, cho ý kiến bác nhé.

19. headjc

headjc Advanced Member

Mình cảm ơn bạn đã trả lời.
    Nhân tiện đây mình muốn nhờ bạn, các bạn giúp mình với: Mình thì quyết định mua JBL KS 308 rồi nhưng chưa chọn được Ampli, cái 506N bạn nói có phải là cái JARGUAR SUHYOUNG PA-506N khoảng 8tr do komi phân phối không, mình thấy bên Arirang mới có cái SPA 909V nhìn rất đẹp không biết có kéo nổi KS 308 không, bạn nào dùng rồi thì tư vấn giúp mình với. Chọn loa rồi bây giờ chọn ampli khó quá, hoặc cũng mong được tư vấn giống câu hỏi của bạn buiduyninh.
    Cảm ơn các bạn

20. buiduyninh

JARGUAR SUHYOUNG PA-506N thì đúng rồi bạn ạ nhưng có điều kiện nên dùng hàng cũ hay hơn, hàng hàn quốc sản xuất những năm 1999 - 2000. Nếu có nhiều thời gian, bạn có thể đọc hết bài karaoke ampli xứ kim chi, ít thời gian thì đọc từ trang 45 của topic đó http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php? ... start=1100. Đọc xong cũng thu được 1 vốn kiến thức khá khá về mấy dòng thông dụng đang được ưa chuộng tại Việt nam nói chung và JARGUAR SUHYOUNG PA-506N nói riêng và mọi người đều đánh giá tốt loại này ( đương nhiên so với dòng thông dụng ). Còn không có nhiều thời gian thì thôi cứ nghe mình tư vấn vì mình cũng đọc hết rồi và đặc biệt lại đang sử dụng nó nữa. Mình mua hàng hàn quốc sx năm 2000 với giá 7 củ 9, dùng JARGUAR SUHYOUNG PA-506N đến nay là gần 1 năm nhưng cũng đủ để khai thác những gì hay nhất từ nó rồi. Phải đánh giá là hàng hàn quốc JARGUAR SUHYOUNG PA-506N cũng là 1 trong những dòng hay nhất của ampli tích hợp rồi. Hàng Komi là hàng làm theo đơn đặt hàng của Việt Nam theo tôi không hay bằng mà như bạn nói 8 triệu lại là đắt.
    * Đối với trường hợp của bạn nên dùng nó thì có những thuận lợi sau:
    - Kiến thức về âm thanh còn ít, dùng nó nhìn chung dễ căn chỉnh, chất lượng thì đã nói ở trên
    - Dùng 1 thời gian bán lại ít lỗ ( vì người hỏi mua lúc nào cũng có nên của mình lúc nào người bán cũng mua lại với 7 củ rưỡi ) chính vì thế sau này muốn nâng cấp lên pro cũng dễ.
    * Đối với trường hợp của tôi, mặc dù cũng tương đối hài lòng về ampli đang dùng nhưng vẫn muốn nâng cấp trên phương diện người mới trải qua thời gian dùng ampli tích hợp lại có giọng hát tương đối nên muốn tiếp xúc với đồ pro ở cấp độ đơn giản trước đã ( tức là bộ cấu thành về cơ bản đủ mixer + pow + eq + ef từ những hãng nổi tiếng: Lexicon, behringer,... với model có giá thấp nhất hoặc gần như thấp nhất ) vừa hợp lý về yêu cầu bản thân lẫn kinh tế.
    Đây là một vài dòng chia sẻ với bạn, những gì muốn nói thì còn nhiều nhưng chỉ cô đọng được đến vậy. Chúc bạn có 1 giọng hát hay và 1 dàn âm thanh đẹp.

21. vuthanh6

vuthanh6 Advanced Member

Có bác nào kinh nghiệm so sánh chất âm mixer Yamaha MG với Mackie VLZpro không ạh? Em đang tính nâng cấp chút mà không biết thay đổi nhiều không? Nếu không thì em để dành tiền đó đầu tư vào Micro ạh. Cảm ơn!

22. buiduyninh

Bác Thảo phân biệt hộ e Feedback Suppressors với EQ mới, EQ vừa cắt hú vừa có tác dụng về lời và nhạc, còn cái kia chắc là thiết bị chống hú thôi đúng o bác, mức độ sử dụng kok gia đình thì dùng cái nào (giả sử cả 2 cùng tầm giá), EQ behinger và dbx cùng tầm giá như fbq 6200 hay dbx 231 thì nên chọn loại nào ?

23. thao_prosound

Đây là vài điểm khác biệt bác nè :

- FB cắt với băng thông rất hẹp : 1/16 , 1/32 , 1/64 octave ... và rất sâu , -16dB ~ - 60dB. Trong khi EQ graphic loại lớn 31 band chỉ cắt được 1/3 octave, -15dB.
    - FB có các chế độ cắt auto hoặc manual, trong khi EQ chỉ cắt được manual.
    - EQ có thể gia giảm cường độ âm thanh tại các dải tần định trước, tạo nên màu sắc âm thanh, cân bằng đáp tuyến tần số... FB thì không thể tăng, chỉ có thể giảm, nên chỉ có tác dụng chống hú rít, nhưng hiệu quả ra sao còn do người sử dụng, môi trường làm việc, kết nối thiết bị vào hệ thống... Nhưng chắc chắn 1 điều là FB không phải là giải pháp chống hú tốt.

Bác nên dùng EQ, tuỳ theo hệ thống, có thể dùng EQ analog hoặc digital. Trong rất nhiều các thiết bị controller, EQ Graphic đã được tích hợp như 1 tính năng không thể thiếu, và sử dụng rất hiệu quả, chính xác. Nên hiện tại, EQ analog như DBX 231, 2231... đang dần bị thay thế bởi các thiết bị digital tích hợp

24. thao_prosound

Không chênh lệch nhau quá nhiều về chất lượng đâu bác. :D

25. thao_prosound

Loại micro này trung âm nét, thiên sáng đặc trưng của AKG, thành ra âm thanh bị cứng, khô, thiếu sự mềm mại và độ mịn . Dùng để phát biểu thì khá hợp, để hát thì ko ổn lắm bác ah :p

Xương Huân likes this.

Share This Page

Loading...