karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

20tr sợ không đủ cho chất lượng của bộ pro đâu bác.
    Chơi đồ pro phải tới 1 tầm nào đó, cả về chất lượng và khả năng căn chỉnh thiết bị bác a. Nếu không sẽ cảm thấy ko ăn thua so với bộ home kok đâu.
    Chơi đồ nói chung là cố gắng để đầu tư 1 lần, sau này nâng cấp lên chỉ chút chút thôi sẽ đỡ, chứ cứ loanh quanh phải nâng cấp thì thành ra lại tốn $ đấy bác , mà chất lượng ban đầu lại chưa thoả mãn được cái tai nghe

:mrgreen:

2. vuthanh6

vuthanh6 Advanced Member

Ok, cảm ơn bác Thảo. Em sẽ không nâng cấp để dành tiền nâng cấp micro bác ạh.

3. buiduyninh

buiduyninh Advanced Member

Đầu tiên em xin chân thành cảm ơn bác Thảo, nhưng ý em có thể nói nôm na như sau, bác tư vấn cho em nhé: ví dụ em và bác cùng đang đi xe máy đời khá cao, nhưng giờ em muốn lên đời ô tô nhưng kinh phí của mình có hạn nên chỉ mua một ô tô tuy thương hiệu nổi tiếng nhưng rẻ nhất trong dòng thương hiệu đó và đương nhiên em cũng hiểu là không thể so sánh nó với loại ô tô đời cao được. Em quyết định như vậy vì muốn trải nghiệm cảm giác đi ô tô, dù sao cũng là ô tô chẳng lẽ không bằng người đi xe máy...hehe nắng không đến mặt mưa không đến đầu.
    Em có biết 1 thành viên bên HDVIETNAM nói là cũng được bác Thảo + 1 số bác nữa tư vấn và có bộ gồm hệ thống xử lý như sau :
    - Pow Peavey CS400: 7tr
    - Equalizer Peavey Q215: 3tr
    - Mixer Soundcraft EPM6: 5tr87
    - Effect Behringer FX2000: 3tr82
    Bộ xử lý này cũng gần như yêu cầu của em + tinh chỉnh chuẩn chẳng lẽ không bằng cái ampli tích hợp cứ cho là đó là ampli nổi tiếng nhất như Cali 468B đi hay sao? Và 1 điều quan trọng nhất mà em muốn hỏi bác là chưa tính đến việc sau này nâng cấp 4 thiết bị trên ra sao thì so với ampli tích hợp tốt nhất như Cali 468B nó có khác biệt 1 cách trông thấy như ta từ xe máy mà chuyển lên ô tô không? Đây cũng là câu hỏi của rất nhiều bạn đang có ý định nâng cấp với khả năng tài chính như em.
    Bác Thảo 2011 và 1 số bác đã tư vấn cho bạn đó 4 thiết bị như trên. Vậy với kinh phí tương tự, bác Thảo 2013 có điều chỉnh gì cho tối ưu hơn không ( đặc biệt là pow - vì khả năng em này khó mua), nếu không em sẽ múc như bạn ý.
    Kiến thức âm thanh của em chưa nhiều, em ví von có thể chưa đúng bác góp ý cho em.

4. buiduyninh

Em đã dùng PG58, so nó với PG58 có dây bác có thấy bằng không? cho em dễ hình dung ( chỉ tính về chất âm không tính đến việc tiện dụng của không dây hay có dây hoặc các yếu tố khác), em đang dùng ampli tích hợp jaguar 506n. À, mà bác chưa giúp em câu hỏi về micro unbalanced và balance. Hai dạng này chỉ khác nhau cách hàn bên trong chứ đầu ra đều là jack 6 ly đúng không mà các bác cứ nói đến jack canon mà em chẳng hiểu. Nghe các bác nói chân balance không phát huy hết tác dụng trên ampli tích hợp nên Sm 58 mic không bắt bằng pg 58 ( so cùng 1 dàn đã đủ công suất, tinh chỉnh cùng vị trí- nói chung là người biết căn chỉnh không phải a ma tơ ) thế sao beta58 (chắc chắn phải balance vì còn đẳng cấp hơn SM58) mà lại nhẹ như pg58 ?

5. thao_prosound

HI, bác ví von hay quá :D
    Rõ là ô tô thì phải hơn xe máy ở chỗ tránh mưa nắng rồi. Nhưng xe máy như Cali 468B xịn thì như Honda SH 150i, còn cái "ô tô" như cấu hình trên chỉ như con Matiz đời sâu sâu rùi.
    Ngồi lên SH thì ai cũng chạy được, rất dễ, còn điều khiển dc ô tô thì cần nhiều tgian để học lái, có bằng B, rồi còn phải căn đường, tiến lùi, đề pa lên dốc ... Như vậy "ô tô" sẽ khó hơn về khâu xử lý
    Chạy xe ga như SH thì rất êm ái, bốc, đầm, ăn khá ít xăng ... Còn chạy ô tô đời thấp thì công nghệ cũ nên máy ì, ko lướt, chạy nhanh, vào đường xấu thì xe rung lắc, không êm , không bám đường, tiếng là ô tô nhưng cabin chật chội, chân cẳng duỗi không thoải mái, gương kính điện cứ phải quay tay , điều hoà lâu mát, ngồi hàng ghế sau thì mồ hôi vãi cả ra... Như vậy nói chung ô tô vẫn kém hơn về sự hài lòng khi sử dụng.

Ví dụ vui vui thế để thẩy rằng amply kok xịn thì chất lượng vẫn khá là ổn.
    Còn nếu muốn chơi lên chuyên nghiệp thì em gới ý cấu hình tối thiểu thế này (2013 :mrgreen: ) :
    - Mixer SoundCraft EPM6
    - Effect Lexicon MX300
    - Controller DBX PX
    - Power Amply : Crown XLi 1500

6. thao_prosound

PG58 chất hơn chứ bác ơi.

Rêng về jack cắm micro dây thì có 2 dạng cơ bản :
    - 1 đầu là Canon XLR female (cắm vào micro) - 1 đầu là Canon XLR male (cắm vào mixer, preamp...) BALANCE
    - 1 đầu là Canon XLR female (cắm vào micro) - 1 đầu là 6 ly cắm vào amply kok (có thể là 6 ly TRS balance, hoặc 6 ly TR unbalance)

Như vậy 2 loạ jack này sẽ tương thích với 2 kiểu thiết bị khác nhau, có trở kháng khác nhau (còn bản thân trở kháng của micro không phụ thuộc vào việc ta dùng loại jack cắm nào).
    Đường cắm jack Canon XLR có trở kháng thấp hơn so với đường Line dùng jack 6 ly trên mixer, preamp... nên khi ta dùng mixer, preamp với micro dây thì nhất thiết phải dùng jack 2 đầu canon XLR (chưa kể đến trường hợp xài micro dây dạng condenser thì bắt buộc phải dùng jack này). Nếu cắm đường Line( lỗ 6 ly) thì do đường này có trơ kháng cao, nên tín hiệu micro trở lên rất nhỏ. Không giống như trên amply kok, đường này đã được thiết kế jack cắm 6 ly thì ta cứ thế mà dùng.

Nếu để cùng 1 mức âm lượng micro trên amply cho 3 loại micro Shure PG58, SM58, Beta58A, thì âm thanh sẽ nghe to nhỏ khác nhau, chất tiếng khác nhau. Lý do :
    - Độ nhạy đầu vào của 3 loại micro này khác nhau
    PG58 : -53 dBV/Pa
    SM58 : -54.5 dBV/Pa
    Beta58A : -51.5 dBV/Pa

Nên Beta58A hát sẽ thấy"nhẹ" hơn cả, bởi nó cho âm thanh lớn hơn, với cùng 1 mức âm luọng micro. Sau đó là PG58, và cuối cùng là SM58, hát sẽ thấy "nặng" nhất. Nên để cùng cho ra mức âm lượng đều nhau, thì với micro SM58, nút âm lượng trên amply kok phải tăng nhiều hơn 1 chút so với 2 loại micro kia.
    Nhưng một thông số như trên chưa đủ để đánh giá chất lượng tổng quát của 1 chiếc micro. Bởi những chiếc micro Tàu có giá vài trăm k có độ nhạy cao hơn, hát có cảm giác "nhẹ" hơn hàng xịn , n ếu thế thì hàng xịn bán cho ai được.
    Cần nhờ những thông số tiếp theo :
    - Đáp tuyến tần số : cái này em ngại úp hình , nhưng mô tả sơ lược là như thế này : chất âm thanh phát ra từ một chiếc micro tuỳ thuộc vào thông số này, nó tạo ra độ mịn, dày dặn, sáng láng, ấm áp, khô cứng ...
    Mỗi chiếc micro được sản xuất cho một hoặc một vài mục đích sử dụng khác nhau theo sự tính toán của nhà sản xuất, nếu dùng sai mục đích , như micro chuyên cho nhạc cụ , VD SM81 chuyên bắt cymbal hoặc bao cả bộ gõ , mà dùng cho vocal thì âm thanh thiếu độ nét cần thiêt khi hát sân khấu, live.
    - Băng thông : micro xịn thì băng thông rất rộng và chính xác tuỳ theo đặc tính của từng loại
    - Chất liệu : đương nhiên micro càng xịn, đắt tiền thì vật liệu chế tạo cũng tinh xảo, cao cấp hơn. Như nam châm dùng trong micro Beta58A là chất liệu Neodymium, so vơi Ferrite của SM58 và PG58. Neodymium cho từ lực mạnh hơn nhiều nếu cùng kích thước với Ferrite, nên âm thanh sẽ sạch sẽ , chi tiết hơn , nhờ tỉ lệ Signal to Noise được nâng lên. Đó là trường hợp micro dynamic, còn các loại micro condenser thì khác, không dùng nam châm nên ko bàn tới :D
    - Khả năng chịu áp lực âm thanh (Peak SPL) : hàng xịn thì thông số này rất lớn, cỡ 135dB SPL trở lên, nên gào to đến mấy cũng khó có thể bị méo, vỡ tiếng (distortion) từ micro. Có những trường hợp khác, do cân chỉnh hệ thống chưa chuẩn, thì tiếng micro dù xịn vân bị tiếng rè ra loa, những chắc chắn không phải bị rè do củ micro (trừ khi củ bị hỏng).
    Còn hàng micro đều thì khả năng chịu áp lực kém, hát to dễ bị méo tiếng, rè rẹt.
    - ...

ĐÓ là 1 vài thông tin cơ bản ban đầu để có cái nhìn chuyên môn hơn khi đánh giá từng loạ micro, tránh trường hợp micro đểu còn nghe "hay" hơn micro xịn
    :D

Tuilaai likes this.
  7. buiduyninh

Tuyệt vời, ai cũng có chuyên môn riêng của người đó, nhưng tôi đánh giá cao Thảo về "chất" con người. Chưa nói đến chuyên môn điều quan trọng là cách diễn đạt hay trình bày 1 vấn đề có trên có dưới, rất trình tự và khoa học. Đối với nhiều người họ sẽ không để ý đến điều này nhưng với tôi đây là 1 trong những tiêu chí cơ bản để đánh giá. Cám ơn bạn.

Digitalpln86 likes this.
  8. sieuvoc

sieuvoc Advanced Member

chào các bạn
    trước đây mình có chơi Karaoke gia đình xin các bạn tư vấn giúp mình chuyễn sang dạng hay hơn . các đồ mình hiện đang có :
    Đầu Ariang 3600HD
    Allen & Heath GL2200 mixer
    Klark Teknik KT-DN360B . Eq.
    Power Dynaco 400 . luxman . fisher ... hầu hết là power nghe nhạc . và 1 cái amp Ariang PA- 203- XG (mixer tích hợp)
    loa JBL 2226H và horn 2451H (2 cặp)
    Micro Shure
    mình còn thiếu những gì nữa . xin anh em chĩ giúp
    cám ơn các bạn

9. buiduyninh

Em đã hiểu ra rồi, cảm ơn bác, em còn 1 câu cuối hơi lăn tăn nữa thôi, bác trả lời nốt rồi vấn đề về micro dừng lại ở đây: Như bác nói dây mic gắn jack 6 ly gồm 2 loại, vậy em và nhiều bác dùng âmpli tích hợp nên dùng loại dây nào? Hay nói cách khác lỗ cắm mic trên đó phù hợp với jack 6 ly balance hay unbalance để mic thoát nhất. Đừng nói chuyện míc Tàu ở đây nữa, vì với yêu cầu về chất âm thì ai cũng hiểu nó là thứ vứt đi rồi, chỗ này nhiều ae tuy khó khăn cũng mua đc con PG58 rồi. Vậy mặc định dây trong hộp khi mua PG58 gắn jack 6 ly loại nào? Dây 6 ly balance phải đặt mua riêng à ? Cùng 1 mức căn chỉnh trên ampli tích hợp thì giải pháp dùng dây 6 ly unbalance sẽ giúp cho pg58, sm58, beta58 hát nhẹ hơn là dùng dây 6 ly balance không? ( cứ cho là beta58 hay 2 loại kia dùng 6 ly balance trên tích hợp đã tương đối nhẹ rồi đi nữa). Thật sự, em ngại hỏi bác mấy câu này lắm, vì với kiến thức âm thanh của bác thì mấy câu hỏi như này hoặc tương tự quá lặt nhặt, nhưng đây cũng là câu hỏi của nhiều người đã hỏi mình, nên bạn cứ trả lời cho a e hết phim đi, và vấn đề chọn micro cho ampli tích hợp, hay sử dụng thế nào cho" nhẹ" hay "nặng" kết thúc tại đây đi. Mong bác trả lời sớm.

10. thao_prosound

Với amply kok gia đình thì bác có thể dùng jack 6 ly loại nào cũng được. Âm thanh ko có sự thay đổi đáng kể nào, chỉ cần dây, jack tốt là ok

Chúc bác vui

11. thao_prosound

Bác có đồ pro tốt rồi, nhưng chưa có effect bác à .... :D

12. buiduyninh

Controller DBX PX, cái này có tích hợp eq rồi đúng o bác, sao vào web của hãng nó lại đc xếp vào mục FB, hay nó vừa là EQ vừa là FB, nói nguyên về chức năng EQ trong nó có hơn 1 con EQ ngoài như 2231, 231 hay fbq6200 hay không ? Bộ trên bác tư vấn em sẽ ghi nhớ chứ chưa mua được ngay do kinh phí vượt dự kiến chắc phải đến cuối năm. Cảm ơn bác, chúc bác vui.

13. sieuvoc

sieuvoc Advanced Member

[/quote]
    Bác có đồ pro tốt rồi, nhưng chưa có effect bác à .... :D[/quote]

Cám ơn thao_prosound
    mình nên mua effect nào bạn giúp với . mình thấy nơi mình tiệm bán Lexicon MX200 nhiều ($150) . mình có khã năng thêm $500 cho effect mong bạn tư vấn giúp .
    Cám ơn bạn thật nhiều

14. buiduyninh

Hàng fake đó bạn lexicon mx200 giá 300 $ cơ, mx300 phải 380$, mx 400 trên dưới 450$, theo tôi của bạn đã có mixer, pow, eq rồi thì cứ cố 1 tí mua con mx300 hoặc 400 mà dùng hay tối thiểu cũng phải mua mx200 xịn chứ đừng mua fake, mình o có thứ gì phải đầu tư từ đầu mới khó chứ. Bạn vào đây mà lựa nhé http://www.lexiconpro.com/en-US/product ... processors

15. sieuvoc

sieuvoc Advanced Member

cám ơn bạn hướng dẫn , đễ mình kiếm mx 400 . Chỗ mình họ không bán đồ giã đâu . họ nói đồ mới $150 cộng thuế độ 8% còn mx200 cũ đã sữ dụng $110. Chỗ mình ỡ hàng mua rồi mà biết là giã hoặc không thích mình trã lại dễ dàng . nếu cãnh sát bắt được bán đồ giã thì phạt rất nặng và vào tù liền .

16. buiduyninh

Thế bạn đang ở đâu vậy ? Bạn ở nước ngoài à?

17. sieuvoc

sieuvoc Advanced Member

Mình sống ỡ Texas

18. buiduyninh

Dàn pro thì bác Thảo tư vấn cho rồi mà chưa mua được, giả sử mua đươc rồi thì hỏi thêm về kết nối hay tinh chỉnh. Thôi trong lúc này ta hỏi bác Thảo 1 vấn đề thuộc kiến thức cơ sở, nếu ai cho rằng không đúng với nội dung của toppic thì chắc cũng o đúng vì đã là cơ sở thì dù người dùng đồ pro hay home đều phải biết đó là "Những thông số cần biết khi ráp loa với power ampli trong karaoke". Mình đã xem trên mạng nhưng gần như chưa có câu trả lời hay 1 công thức chung nào cả, mặc dù chỉ trong phạm vi karaoke mà chưa nói đến hệ thống nghe nhạc. Trả lời đc câu hỏi này thì khi hàng xóm, người quen hỏi mình còn tư vấn giúp người ta. Thật sự kể cả bản thân mình cũng chưa hiểu bản chất vấn đề, thường thì thấy người ta ghép như nào ta ghép thế thôi. Nhìê người khi hỏi thì ai cũng bảo đơn giản nhưng với những câu hỏi sau lại ú ớ: Ví dụ như này nhé: Tôi đang dùng jaguar 506n, nó có ghi công suất 520W và 4 channel. Vậy trong 4 channel đó cặp 1-2 được đấu song song với cặp 3-4 hay cả 1,2,3,4 đều đấu song song độc lập với nhau. Một số người hay kể cả tôi cũng thấy hình như là đấu độc lập song song hết nhưng như vậy ampli phải ghi 520*4 chứ sao lại 150*4. Hoặc bây giờ ta quan niệm mỗi cặp kênh 520w thì đấu làm sao được 4 loa bmb mà mỗi cái loa ( mỗi cái đấy nhé) ghi 300w, đương nhiên là cố đấu thì vẫn được nhưng chúg ta đang nhìn trên góc độ lý thuyết khoa học đàng hoàng. Tương tự là jaguar 203n..và các ampli khác. Tóm lại, chưa xét gì đến thông số độ nhạy đã loằng ngoằng quá bác Thảo ơi, giúp e với.

19. thao_prosound

PX có cả chức năng Graphic EQ (tương đương EQ analog) và Parametric EQ, như vậy là hơn hẳn EQ analog về tinh năng rồi bác. Chưa kể có thêm tính năng chống hú (nhưng dùng cái này không hiệu quả lắm) và crossover/compressor/limiter

Công suất của loa và amply có rất nhiều tiêu chuẩn đánh giá khác nhau, nếu người sử dụng không có kinh nghiệm rất dễ nhầm lẫn.
    Trong amply 506N, công suất 520w là công suất tiêu thụ của nguồn điện tại một giá trị đo xác định của nhà SX. Vì amply tiêu thụ các mức năng lượng khác nhau theo các chế độ, VD chế độ chờ, chế độ trung bình, chế độ cực đại....
    Có nhiều amply có 4 cổng ra loa, nhưng thực tế vẫn chỉ có 2 kênh LR, thì amply đó sẽ được đấu song song 2 cặp cầu loa ở trong máy rồi. Trừ khi ta có thể điều chỉnh được độc lập cả 4 kênh thì tức là amply đó có 4 kênh công suất riêng biệt.
    506 lâu lâu em ko dùng nên ko nhớ chính xác là nó có 4 kênh độc lập hay chỉ là 2 kênh nối song song cho mỗi vế ???
    Còn về công suất loa, như BMB 252 gi 250w thì đó là công suất peak, tối đa nhất mà nó đạt được trong khoảng thời gian tức thời, còn công suất lên tục, thực tế của nó chỉ khoảng 85w ~ 90w

20. buiduyninh

Em vẫn chưa hiểu bác ạ, tóm lại phải ghép như thế nào khi ta biết thông số trên ampli và loa như công suất, độ nhạy, trở kháng...có công thức cụ thể nào không ? Theo e 520w không phải công suất tiêu thụ điện năng bác ạ vì em thấy có 1 công suầt khác 1080w- đây mới là công suất tiêu thụ điện, thôi bác không nhớ thì nói chuyện jaguar 203n hoặc California hoặc bất kì ampli nào cũng đc, vì ở đây e muốn hiểu nguyên lý mà, còn không nhớ đc nữa thì thôi bác ạ, chắc lâu bác cũng không dùng tích hợp. Nhưng kể ra phối ghép với power mình cũng phải quan tâm đến những thông số này mà. Bác nói " Có nhiều amply có 4 cổng ra loa, nhưng thực tế vẫn chỉ có 2 kênh LR, thì amply đó sẽ được đấu song song 2 cặp cầu loa ở trong máy rồi". Vậy giả sử công suất phát của 1 ampli là 500w ( không nói đến công suất tiêu thụ điện và cũng giả dụ công suất phát của nó đúng như vậy đi) thì nó là mỗi vế 250w và tổng là 500w hay mỗi vế là 500w ( cũng có khả năng vì đấu song song mà) đồng nghĩa ampli ghi công suất 1 vế để ta hiểu là 1000w.

21. sieuvoc

sieuvoc Advanced Member

bac Thao-pro thân
    Lexicon MX400 ghép với bộ cũa mình hợp không bác . họ nói tất cã đều good chĩ xài rồi thôi bán giá 220 . Xin bác Thão và anh em thư vấn giúp . Crossover dùng hiệu ứng thế nào có giống crossover cũa loa không mình cần nó không các bạn
    cám ơn các bạn nhiều

22. buiduyninh

Bản thân 1 EQ FBQ3102 hay DBX2231 bác đã tư vấn cho nhiều người dùng kết hợp với karaoke home + căn chỉnh tốt thì cắt hú rít trông thấy so với trước đó chưa dùng, mà sao thiết bị này có cả Graphic EQ lẫn Parametric EQ mà chống hú lại không hiệu quả lắm ? Như vậy ta dùng EQ analog cho xong, vì mục đích chính của ta chủ yếu vẫn là chống hú rít mà không ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh, còn mấy chức năng thêm như crossover/compressor/limiter thì mua ngoài chứ trong thiết bị này có đáng kể không ? Em hỏi hơi sâu về thiết bị này 1 chút vì có khả năng bộ của bác giới thiệu e chưa mua đc nhưng EQ em có thể mua trước tạm thời cho karaoke home (sẽ đổi 506n sang jaguar 203n+ pow để kết nối) và sau này lên dàn chuyên nghiệp thì coi như đã mua được một thứ.

23. thao_prosound

Chú thích thêm với bác là chức năng chống hú tự động (AFS ) trong các cục DBX DriveRack như PX/PA/PA+/260 là không hiệu quả.
    :D

EQ analog nếu đầu tư mới thì ko nên mua, chuyển sang dùng controller digital sẽ dùng được nhiều mục đich hơn, hiệu quả hơn hẳn

24. thao_prosound

MX400 dùng ok bác ơi.

Crossover trong loa là loại passive bác ạ, Nếu dùng active crossover thì sẽ tốt hơn nhiều, cả về chất lượng âm thanh lẫn khả năng căn chỉnh, phối ghép

25. buiduyninh

Có vậy chứ, giờ em hiểu rồi, e cảm ơn bác, em sẽ đầu tư em này trước. Ông già nhà em hay có thói quen khi hát chưa biết điều khiển micro xa gần, lại còn thích nhạc đỏ nữa chứ vì thế thi thoảng âm thanh đầu ra nghe hơi vỡ (chỉ 1 chút thôi chứ giọng hát rất hay) cái này bác giới thiệu có thêm 1 chút crossover/compressor/limiter (tuy không nhiều bằng lắp thiết bị ngoài, nhưng có vẫn hơn không) là quá tuyệt. Quyết định trong thời gian này khi chưa mua đc bộ bác giới thiệu em sẽ dùng tạm karaoke home kết hợp 2 in 1: đổi jaguar 506n sang 203n + pow rồi mua thêm DBX DriveRack (do jaguar 506n không có cổng kết nối). Mà đã không lên dàn hiệu ứng chuyên nghiệp rồi thì pow em cũng chẳng đầu tư crown nữa, bác giới thiệu cho e quả denon nào tầm 5-6 củ trở lại đi em kết hợp với 203n. Em cảm ơn bác Thảo nhiều.

Share This Page

Loading...