karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. sieuvoc

sieuvoc Advanced Member

[/quote]

MX400 dùng ok bác ơi.

Crossover trong loa là loại passive bác ạ, Nếu dùng active crossover thì sẽ tốt hơn nhiều, cả về chất lượng âm thanh lẫn khả năng căn chỉnh, phối ghép[/quote]

Cám ơn bác Thao nhiều

2. buiduyninh

buiduyninh Advanced Member

Nhân tiện hỏi về pow, bác Thảo giải đáp 1 vấn đề giúp ae: Ở 1 số nơi kinh doanh karaoke họ thường dùng ampli loại xịn kết hợp với pow, và vấn đề này bác cũng đã tư vấn trong cấu hình 3 mấy trang trước kết hợp cục DBX Driverack, thế theo bác cục pow của ampli tích hợp xịn (như jaguar 203n hay cali 468b) về chất âm (ta không nói đến công suất to nhỏ) với cục pow ngoài thì cục nào hay hơn. Em không dám so sánh với crown vì nó đắt hơn thì chắc phải hay hơn rồi nhưng so nó với cục pow khác ví dụ như denon khoảng 5-6 củ thì sao? Vậy sau khi kết hợp ampli với pow ngoài thì âm thanh đầu ra mang "màu sắc" của pow nào? E hỏi như vậy vì nghe nói pow cũng là 1 phần quyết định chất âm mà.

3. Tây Đô Audio

Tây Đô Audio Approved Member

..................................................

4. khuongkhangha

khuongkhangha Advanced Member

Bác Thảo cho em hỏi thăm bộ này phối ghép chất âm có ổn không Bác, Em được người bạn tư vấn là phối ghép này hát rất good, mong Bác chia sẽ.
    loa JBL PRX 612M ( loa có power )
    Mixer soundcarft : EPM 6
    Echo Lexicon MX 200
    Loa SUb : JBL LSR 2310
    Micro không dây AKG WMS 40 pro mini 2

5. buiduyninh

Thì bác Thảo trả lời rồi còn gì bạn, theo tôi bộ micro này trong phân khúc 3-5,5 triệu cũng là đc rồi, là sự lựa chọn hợp lý nhất trong tầm tiền, còn mình vẫn hỏi vì muốn so sánh với phân khúc thấp nhất của shure là PG58. Còn bộ của bạn nên mua thêm EQ hoặc driverack để chống hú rít và thêm shure Sm58 dây (nếu chỉ quan tâm chất âm mà không quan trọng là mic dây). Một lần nữa chúng ta vui lòng tránh hỏi bác Thảo những câu hỏi lặp lại không bác ý lại" quá tải "

6. thanhphong3711

thanhphong3711 Approved Member

Chào các bác, em mới rinh về nhà 1 bộ dàn thế này mà rối quá về khâu cắm rút nên lên đây nhờ các cao thủ nhà mình giúp em phát để hát hò với ae.
    - Đầu phát Airang & HD player.
    - Mixer Mackie 1202.
    - Effect : Peavey Deltafex + Yamaha REV 500.
    - EQ : DOD 231 Series II 31 band.
    - Pow MR 8500 3600W.
    - Cặp loa full 4 tấc (Bass Black Window + Treble RCF).
    - Micro Sennheiser 845s.
    Tình hình là em muốn sử dụng EQ riêng cho tiếng Mic thôi, vì nếu để chung tiếng Mic + nhạc đi qua EQ rồi xuống Pow thì em thấy tiếng nhạc bị bí quá (do chỉnh cắt hú cho Mic). Mà e lại xài cùng lúc 2 con effect song song nên không biết đấu dây cách nào?
    Và trên mixer chỉ có 2 lổ AUX SENT thôi thì làm sao mình đấu stereo cho 2 effect được?
    Mong các bác giúp em. Cảm ơn các bác nhiều....

7. nhacdohatinh

nhacdohatinh Approved Member

Soundcraft EPM 6 và Lexicon MX400

Mình ở Hà Tĩnh nên các thiết bị âm thanh rất ít, sau khi tìm hiểu qua mạng mình thấy Soundcraft EPM 6 và Lexicon MX400 có giá cả có thể nhịn ăn mua được và có nhiều người sử dụng. Nếu Soundcraft EPM 6 và Lexicon MX400 phối hợp và Setup được để hát hay thì mong mọi người cho xin tí ý kiến. Xin cảm ơn.

8. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Nếu bác dùng amply ngoài kết hợp với amply kok thì chắc chắn âm thanh sẽ có "màu" của cả 2 loại.
    Amply nghe nhạc thì thường được thiết kế kỹ lưỡng hơn cho phần nghe , nên chất lượng chung sẽ khá hơn phần khuyêch đại trong amply kok.
    AMply Crown loại ít tiền thì chỉ có công suất lớn hơn , chứ âm thanh cũng bình thường bác à.

Em sợ âm thanh ra cứng, khô, không có sự ấm áp dày dặn đâu bác.

9. thao_prosound

2 lỗ aux send là đủ cho đường vào của 2 cục effect rồi bác. Mỗi cục chỉ cần 1 đường INPUT thôi.
    Output của 2 cục effect sẽ cần 2 line stereo của mixer . Nếu mixer của bác không đủ line, thì có thể dùng 2 line mono cũng tạm.

EQ bác cắt mà đến phần nhạc cũng bí? Thì làm sao mà hát được :D
    Nếu dùng EQ riêng cho từng micro thì trường hợp của bác có thể dùng cách cắm insert EQ vào từng line micro, mỗi micro 1 kênh EQ, như vậy chỉ dùng được 2 micro qua EQ.

Cấu hình này hiện vẫn đang dùng ok. Bác dùng cho hát kok gia đình hay có làm âm thanh phục vụ văn nghệ, cho thuê không ?

10. thao_prosound

Bác nào dùng Facebook có thể add nick em : Thao Prosound.
    Trong đó em đang làm 1 group Pro Sound & Karaoke , gom nhiều bài viết về một mối, và có thể trao đổi mọi thông tin một cách nhanh chóng

11. khuongkhangha

Bác Thảo có thể cho em 1 phối ghép hay mà Bác ưng ý nhất, để em có định hướng đầu tư, rất cám ơn Bác; phòng em ngang 4m X 5.5m.

12. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Thêm thông tin về tầm giá nữa đi bác. Sợ bác Thao Pro đưa ra 1 cấu hình ngon nhưng giá trên trời thì :D

13. thao_prosound

Hi , chuẩn đấy bác.

Tiêu chí của bác khuongkhangha là như nào ? Ngon bổ rẻ ? Gia đình ? Cao cấp ? Hay Pro cao cấp ?

14. khuongkhangha

Tiêu chí của bác khuongkhangha là như nào ? Ngon bổ rẻ ? Gia đình ? Cao cấp ? Hay Pro cao cấp ?[/quote]
    Em đã mua được cặp Mic rồi. Còn lại khoảng trên dưới 50tr cho Loa + Sub + ampli + mixer; có thể cao cấp tí. Thanks Bác Thảo nhiều.
    E nhìn cái mixer JBL KX100 thích quá, nhưng thực tế không biết nó như thế nào, nếu Bác Thảo biết có thể cho e xin tí cảm nhận, hoặc Bác nào đã dùng qua cho e xin ý kiến với. Thân
    Bác Thảo ơi em xin hỏi thêm giữa loa JBL KS 310 và KS 312 thì chất âm chênh lệch nhau nhiều không Bác?
    Riêng Sub em dùng REL T3 hoặc Q108 được không Bác?

15. thanhphong3711

"2 lỗ aux send là đủ cho đường vào của 2 cục effect rồi bác. Mỗi cục chỉ cần 1 đường INPUT thôi.
    Output của 2 cục effect sẽ cần 2 line stereo của mixer . Nếu mixer của bác không đủ line, thì có thể dùng 2 line mono cũng tạm.

EQ bác cắt mà đến phần nhạc cũng bí? Thì làm sao mà hát được :D
    Nếu dùng EQ riêng cho từng micro thì trường hợp của bác có thể dùng cách cắm insert EQ vào từng line micro, mỗi micro 1 kênh EQ, như vậy chỉ dùng được 2 micro qua EQ."

Xin cảm ơn bác Thảo, đã giúp thì bác giúp cho trót dùm e nhé :)
    Cái dòng màu đỏ làm e rối, không biết phải chỉnh thế nào cho nó hay, hát nhe mà không bị hú nữa. Lọ mọ mãi vẫn không xong, không khéo gấu nhà bực mình lên là khỏi ca với hát luôn bác ơi... :roll:
    Hay bác giúp e tấm ảnh EQ nhà bác để em mò theo...
    EQ của em nè, bác xem nhé :
    Mong bác...

16. thao_prosound

312 cho âm bass dày dặn hơn hẳn bác ạ
    Sub thì e ko để ý mấy dòng này nên ko có thông tin gì :p

JBL KX100 để e chờ có sản phẩm sẽ review nhé

Attached Files:

17. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Bác Thảo và các bác làm ơn cho em hỏi câu vỡ lòng chút là : EFfect và cục DBXderiver tác dụng để hỗ trợ gì ạ ? Bàn Mix đã có vang vọng vậy chỉ cần kết hợp với pow công suất thì có thể hát tốt được chưa ạ ? Em tập chơi đồ pro nên muốn tìm hiểu xin được sự chỉ giáo của các cao thủ ạ

18. buiduyninh

Cục DBXderive để làm gì thì bạn đọc trang 44, 45 và 46, mình và bác Thảo đã trao đổi rồi, còn Effect là thiết bị tạo hiệu ứng chuyên nghiệp khi hát (vang vọng, lặp lại...) mà dạng đơn giản nhất là echo trên ampli tích hợp. Effect trên 1 số mixer cũng có sẵn nhưng không hay bằng lắp ngoài.

19. buiduyninh

Bác Thảo đánh giá thế nào về e BMB CSR 800, so em này với e BMB 252v thằng nào hay hơn ? Thằng 800 này hàng cũ làm lại chỗ em đòi 5,5 t mua đc không bác ? Hãng BMB có về china không bác nhỉ ? Sao BMB xịn ở đây lại ghi trung quốc http://www.unifyaudio.com/bmb-csr800-2w ... -2042.html

20. thanhphong3711

E đã đọc hết 47 trang rồi mà vẫn không biết cách cắm EQ bằng ngõ insert để chỉnh riêng cho vocal (e kg hình dung đc ngõ insert đường đi của nó thế nào). Mixer Mackie 1202 của e có 4 lỗ Mic và 4 ngõ insert. Bác Thảo giúp dùm e nhé. Với lại trên mixer e thấy mấy lỗ cắm 6ly toàn mono hết hay có lỗ nào stereo không bác?
    Àh, mà sao từ trang 1 đến 47 e kg thấy bác nào nhà mình sử dụng Peavey deltafex và Yamaha REV 500 giống e nhỉ, hay tại nó không hay hả bác?
    Cảm ơn bác...

21. khuongkhangha

Bác Thảo cho em hỏi thêm tí, nếu em dùng mixer JBL KX 100 nhưng phần effect e sẽ kết hợp với Lexicon mx300 kết nối này có được không Bác, hát KOK có hay hơn không Bác, hiện giờ em đã đọc qua cách tinh chỉnh Lexicon mx300 của Bác anthai hướng dẫn thích lắm, nhưng còn rất mù, nếu kết hợp này được e sẽ mạnh dạn lấy mấy em này về vọc, có gì cần help, Bác Thảo cứu e nhé.

22. Tây Đô Audio

Tây Đô Audio Approved Member

....................................................

23. khuongkhangha

khuongkhangha wrote:

Bác Thảo cho em hỏi thăm bộ này phối ghép chất âm có ổn không Bác, Em được người bạn tư vấn là phối ghép này hát rất good, mong Bác chia sẽ.
    loa JBL PRX 612M ( loa có power )
    Mixer soundcarft : EPM 6
    Echo Lexicon MX 200
    Loa SUb : JBL LSR 2310
    Micro không dây AKG WMS 40 pro mini 2

Em sợ âm thanh ra cứng, khô, không có sự ấm áp dày dặn đâu bác.

Vừa rồi em có hỏi anh Thảo với phối ghép trên - Anh Thảo có nhận xét "Sợ âm thanh khô, không có sự ấm áp dày dặn". Bây giờ với phối ghép này anh Thảo cho em xin tí ý kiến; theo anh có ổn không? Ngọt ngào, mềm mại, mid dày dặn ...
    Loa JBL KS 312
    power ampli Crown XLI 3500
    Loa sub: Rel Q150E (bass 12'')
    Mixer cái này em không biết nên chọn cái nào? JBL KX100 (mix + effect); hoặc Soundcraft EPM 6 + Echo Lexicon MX 200
    Micro đây là cái không thể thay thế vì em mua rồi AKG WMS 40 pro mini 2.
    Mong tin anh.

24. longvenson

longvenson New Member

mình có con powermixer Alto AMP120 công suất 250 RMS và 2 căp loa monitor audio RX8 và Bose 301 serie 3 tính set up karaoke xin hỏi:
    -powermixer này có kết nối với 2 cặp loa trên hay không ,hay là phải mua riêng căp loa dành cho powermixer
    -dây 1 đầu speakon 1 đầu 2 càng cua có bán hay không hay là phải tự chế
    -mình thấy bên mình bán dây speakon 2 pin và 4 pin , mình chẳng biết cái nào mới thích hợp với powermixer của mình
    mình hỏi bác gồ cả tuần nay mà kkhông có câu trả lời , mong các bác giúp , cám ơn rất nhiều

25. thao_prosound

Bác phải để ý ko dính hàng nhái đấy nhé.
    Thằng 800 em chưa dùng qua nên ko biết thế nào ah.

Jack insert bác chịu khó gõ google là ra ngay mà, hi. Hoặc để e show cái jack cua e đang dùng lên sau vậy
    Mấy cái Peavey và REV500 giờ không thịnh hành nên ít người dùng

Nêu dùng KX100 thì thôi ko cần dùng mixer + effect nữa bác ơi. Chất lượng của cái KX100 cũng ở mức chấp nhận dc, tính năng thì khá hay.

KX100 e sẽ review sớm cho các bác biết thông tin

:D

Share This Page

Loading...