karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Các bác dùng Facebook thì có thể add nick Thao Prosound.

Tìm group Pro Sound & Karaoke.

Em hay online ở đó nên có thể trả lời các bác nhanh hơn

2. headjc

headjc Advanced Member

Chào bác Thảo
    Em ở Đà Nẵng do không thể nào tìm ra được cửa hàng nào có KS 308, vừa rồi em vác về đôi BOSE 4.2 + Crown LPS 800, vì là newbi em cứ nghĩ crown này là ampli bình thường nên em đem crown ghép với bose 4.2 thì không nghe được gì dù vặn max volume của chanel 1 + 2 cũng không tìm thấy bass, treb ở đâu, gọi điện cho người bán, người bán bảo cái này phải ghép với pre amli mới có bass, treb chứ crown làm gì có bass, treb. Hoảng quá, em vác con arirang PA 203 XG cùi bắp ra em lấy đường out của ampli arirang PA 203 XG đưa vào đường in của crown, từ crown em đưa ra BOSE 4.2 theo hướng dẫn thì lúc này mới nghe có bass , treb ( học phí đã có tác dụng) nhưng cảm giác quá thất vọng, nó tệ so với giá trị cũng tạm tạm của crown + bose.
    Em nhờ bác Thảo hay các bác nào help giúp em: Em còn một cặp loa Arirang JAN IV thì có ghép chung với BOSE 4.2 được không, nếu được thì có đấu chung với cổng in đã sử dụng cho loa bose trên crown được không.
    Nhìn vào cấu hình tư vấn của bác Thảo chỉ gồm mixer, effect, DBX, power ampli mà e không thấy pre ampli vậy nó không có bass, treb như em đã ghép thử crown với bose thì sao, hay cái mixer là pre ampli.
    Các bác giúp em phải thay hay thêm cái nào để cải thiện âm thanh cho loa bose 4.2
    Mong các bác đừng cười, giúp em giãm học phí trên con đường lăn lộn với âm nhạc.
    Thanks các bác nhiều.

3. thao_prosound

Crown LPS cho âm thanh khá nhạt nhẽo, dòng XLi nghe ổn hơn nhiều bác ạ.
    Bác ghép thêm loa vào cũng được thôi, vì có lẽ loa Arirang cũng 8 ôm. Có thêm loa tiếng sẽ đầy hơn, còn chất tiếng của Arirang thế nào thì em chịu rồi :D . Bác có thể đấu chung, song song với loa Bose.

Nếu dùng mixer + power amp thì cái mixer làm nhiệm vụ của preamp, tăng giảm được âm lượng, bass, treble, đúng như bác hình dung. Ngoài ra nó còn nhiều nhiệm vụ khác nữa.

4. QuangMTDT

QuangMTDT Advanced Member

Bác cứ trả lời chậm ở đây cũng được. Diễn đàn là chia sẻ mà bác, những thành viên sau này học tập ở những bài post kinh nghiệm của người đi trước chứ sang bên FB thì còn nói làm gì nữa bác, hay bác sợ người khác học lỏm ở đây ạ? :(

5. headjc

headjc Advanced Member

Em cảm ơn bác Thảo nhiều, đúng như bác nói cái LPS 800 đó em nghe không được căng, đầy cho lắm, em đã call người bán hàng, chiều nay em đổi cái xli 1500.
    Em nghe nói bác đã nhận được cái JBL KX 100, em đang đợi bác review để em vác về ghép cho đũ bộ, mà cái JBL KX 100 này làm pre được đúng không bác.

6. thao_prosound

Uầy, FB của e cũng là các topic mở, ai cũng có thể xem dc mà bác nói thế ? Chắc bác ko xem các bài viết của em từ trước đến giờ, nếu giấu nghề thì tội gì em phải vừa mất thời gian, vừa tốn công sức để viết các bài hướng dẫn chi tiết cách sử dụng các thiết bị ???
    Mà em cũng chẳng đại diện cho hãng nào, nhà SX nào, ko ăn lượng của ai để viết tốt sản phẩm này, chê sản phẩm kia nhằm mục đích thương mại. Chỉ là người đam mê âm thanh, có dịp tìm hiểu cac thiêt bị nên có chút kinh nghiệm để chia sẻ với những người chơi sau, vậy thôi.

Nó chính là preamp mixer dạng tích hợp đó bác. Em nghĩ đây là sản phẩm có tính đột phá của Harman Pro trong lĩnh vực karaoke , và chắc chắn sẽ có được thị phần đáng kể đấy.
    Cục XLi2500 chẳng nhiều hơn bao tiền so với cục XLi1500 đâu bác, nếu là em thì em dùng luôn 2500. :mrgreen:

7. headjc

headjc Advanced Member

Cám ơn Bác Thảo, nghĩa mua cái JBL KX 100 rồi thì không cần sử dụng cái ampli arirang để làm Pre đúng không bác.
    Nếu so với dòng XLS thì XLi như thế nào bác, Bác giúp em đánh giá 2 dòng Xli và XLS nó có khác biệt nhiều không.
    PS: Em đã đặt mua KX 100 đợi hàng về Đà Nẵng là em sẽ post bài.

8. minhbm

minhbm New Member

mình đang tính mua lại power OHM EA-800 (hàng của Anh Quốc) để hát hò với phòng 25m2, nhưng ko biết chất lượng con này ntn. vậy có bác nào đã dùng qua cho mình vài ý kiến đánh giá với. cảm ơn! (mình có hỏi bác Google nhưng ko có kết quả gì về em này)

Attached Files:

9. thanhphong3711

thanhphong3711 Approved Member

Thanks bác Thảo, e đã đấu ok eq cho vocal rồi.
    Vấn đề bây giờ là chỉnh chọt sao cho hát nhẹ, tiếng bay mà không bị hú. E lọ mọ đến 10h đêm mà vẫn không chỉnh dc, nghe nó khàn khàn ù ù thế nào ấy. Đang miệt mài ngồi kéo eq, gấu về cầm micro hát dc 3 câu, phán "hôm trước tiếng nghe tạm tạm rồi cứ chỉnh hoài, hôm nay nghe thấy ghê !!!". Nói xong quăng micro mặt hầm hầm. Chết e rồi, cứu với mấy bác ơi. Ngày mai mà chỉnh kg ra chắc bị gấu chẻ e ra làm 4 luôn áh.
    Các bác có cách nào cứu e.
    Bác nào xài eq riêng cho vocal làm ơn cho e xin tấm ảnh để e chỉnh theo nhé. E bó tay rồi..hic..hic..
    Thanks các bác... tình hình thê thảm quá.. hu..hu..

10. headjc

headjc Advanced Member

Gửi Bác Thảo.
    Em vừa mới nhận được JBL KX 100 sáng nay, đang mò mẫm để thiết lập nhưng chưa biết cách lưu lại cấu hình để sử dụng cho lần sau, chưa biết cách chỉnh bass, treb cho loa. Rất mong anh sớm review sản phẩm này để anh em học hỏi cách sử dụng.

11. khuongkhangha

khuongkhangha Advanced Member

E cũng đang chờ Bác Thảo review đây...

12. thao_prosound

Có thông tin mới rồi đấy bác ơi :mrgreen:

13. khuongkhangha

khuongkhangha Advanced Member

Thanks Bác

14. buiduyninh

buiduyninh Advanced Member

Hôm nay hỏi bác Thảo 1 vấn đề về nhạc. Bác có biết nhiều bài kok song ca nam nữ sao họ có thể tách lời nam hoặc nữ ta riêng nhỉ, em toàn làm như này để lấy 1 video kok riêng cho mình (mục đích để cho vào di động hay không phải phụ thuộc vào thiết bị tách lời) rồi "sướng" với ca sĩ nữ: 1 video 4 track audio ( cùng hát, cùng o hát, từng giọng nam và nữ hát) em đặt track hát với ca sĩ nữ (tức nữ hát còn giọng nam là mình) rồi quay phim màn hình bằng action. Nhưng em đang thắc mắc từ đầu họ lấy video 4 track ở đâu? Từ 1 bài kok song ca 2 track (cả 2 cùng hát, và cùng o hát) có thể làm thành 4 track mà vẫn giữ đc chất lượng âm thanh không? Thường những bài song ca 4 track toàn của Thúy Nga, vậy download DVD KOK nguyên gốc của nó về có 4 track không ? Vậy những bài Thuy Nga chưa phát hành KOK sao trên mạng họ đã làm được 4 track http://playback.vn/forum/bai-viet/13287 ... t-Le-Quyen

15. thao_prosound

Hồi trước khi Laser Disc Karaoke còn phổ kiến thì có rất nhiều trung tâm làm karaoke theo kiểu song ca, nhưng một thời gian sau đến tận bây giờ, với các bản DVD thì gần như không còn làm kiểu này nữa bác. CHỉ có 2 track, 1 track nhạc/lời , 1 track nhạc.
    Các bản 3 track hay 4 track đa phần do người sử dụng tự cắt ghép rồi mix lại. Bản gốc cũng chỉ có 2 track.
    Nếu trong quá trình mix được làm cẩn thận, không bị nén suy giảm chất lượng âm thanh thì gần như không phân biệt được sự sai khác với bản gốc.

16. buiduyninh

Nhưng ý em là làm ntn cơ, em thấy trên mạng tách đc lời nam ra và hát cùng ca si nữ, e muốn tự làm mà. Có rất nhiều bài song ca hay của nhiều cặp như Như Quỳnh- Trường Vũ, Quang Lê- Mai Thiên Vân...mình muốn tự tách chứ không muốn phụ thuộc trên đó có bài nào tách sẵn ta đc bài đó. Bác xem thử và chỉ cho em, chứ nhìn thấy họ (cũng chỉ là dân như ae ta chứ có phải dân mix gì gì như bác nói đâu) có, mình o có mà thèm.http://m.youtube.com/watch?v=qiIpab7hu1 ... iIpab7hu1s

17. buiduyninh

À, em hiểu ý bác rồi, mình không thể dùng soft đơn giản trên máy tính để tách lời nam hoặc nữ trong 1 bài song ca ra như vậy đc, điều này dân mix mới làm đc, họ tung đc bài nào lên mạng thì ta đc bài đó thôi. Nghĩa là, mấy bản song ca với ca sĩ trên youtube họ cũng o phải tự tách lời mà cũng lấy bản video kok trên mạng đã làm sẵn hát thu âm lại tung lên. Đúng o bác ?

18. thao_prosound

Ơ nhà cũng làm được bác à, hơi mất công tí.
    Bản gốc chỉ có 2 track, thì cắt ghép các đoan lại với nhau.

19. buiduyninh

Thế à bác, dùng soft gì và làm ntn bác hướng dẫn cụ thể cho e với. Em tìm mãi mà chưa thấy bài hướng dẫn nào trên mạng.

20. buiduyninh

Bác Thảo đâu rồi, bác giúp e đi, hoặc bác tìm 1 link diễn đàn hướng dẫn giải quyết vấn đề này cho em.

21. meaudio

meaudio Advanced Member

Anh Thảo tư vấn dùm loa jbl ki312, loa mới tầm 12m bass đến 3tấc dòng này so với ks ra sao hả anh, rẻ mà có nên mua
    không? Anh giúp dùm , thanks

Attached Files:

22. buiduyninh

Bác Thảo cho e hỏi, sau khi đi hát trên sân khấu và một số hội trường nhưng rồi em lại tự hỏi : 1 số sân khấu ngoài hệ thống loa chính phục vụ khán giả thì chắc phải có loa trên sân khấu nữa chứ. Chỗ e sân khấu loa chỉ hướng về phía khán giả , điều này làm ta khó nghe đc tiếng hát của mình nên lúc nào cũng có cảm giác hơi đuối lại hát cố lên mà cầm mic chạy xuống vị trí khán giả lại thấy to, đúng của nó thì liệu các sân khấu có phải lắp như ý e nghĩ không? Có phải lắp thêm hệ thống loa phụ không? Nếu chuyển loa chính hướng về sau lưng người hát (cho họ nghe và điều tiết đc âm lượng) thì lại không khoa học vì rất dễ tạo ra hú rít, em nghĩ thế đúng o bác?

23. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Trong lúc bác Thảo đi vắng em trả lời tạm: Sân khấu có loa Monitor để dưới bục quay mặt về phía ca sỹ, nhạc công bác ạ :D

24. buiduyninh

Ok cảm ơn bác, thế nó có phải được sử dụng với mục đích chính như em nói không bác? Tính toán công suất của nó chắc phải tương ứng với không gian sân khấu như tính toán công suất loa cho không gian phòng hát karaoke đúng không (tức là ta coi không gian sân khấu trên đó như 1 phòng hát karaoke bình thường) ạ?

25. gtdu1973

gtdu1973 New Member

Lang thang vào đây thấy bác hỏi về cái mà trước đây em đã từng làm. Cách làm dùng soft edit Audio/Video (Em dùng Sony Vegas Pro) phối hợp cả 2 track (có lời và ko lời), cắt xen kẽ giữa 2 track này thì tạo ra được 1 track như ý của mình.
    Bác xem cái hình này bác sẽ hình dung ra được:

Share This Page

Loading...