karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. bobbill

bobbill New Member

mình đang làm dàn karaoke gồm:
    - player Arirang 3600HDMI
    - micro: shure slx24e/sm58
    - mixer: soundcraft efx8
    - loa: qsc k12( loa active nên không dùng Amplifier).
    dùng thế ổn chưa, nhờ các pro tư vấn.
    thanks

2. kieuphong

kieuphong New Member

Chào bác Thảo cùng các pro trong này, mình mới tập tành chơi Audio với lại có chút năng khiếu về Kok nên cũng sắm được vài món như thế này, các bác xem xem mình còn thiếu những gì và nên ghép với những loại nào thì tư vấn giúp mình với nhé. Xin cảm ơn trước tất cả các bác đã đọc và comment giúp mình!!!
    - Đầu phát Kok : Vietktv 2Tb
    - Amply 2 kênh : Denon PMA - 520AE
    - Mixer : Yamaha MG82cx
    - Micro không dây : Shure MG58 (Hàng made in china)
    - Loa : Yamaha NS-777
    - Sub : Yamaha WS120

Mình đang dự định sắm thêm cái effect + EQ + thêm 1 cặp loa JBL nữa. Các bác giúp mình xem nên mua thêm những gì, loại nào, và phối ghép thế nào cho hợp lý nhé. Thanks tất cả các bác!!!

3. HTM47

HTM47 Approved Member

Chào bác Thảo .

Chào các bác .

Tôi đã đọc hết các trang , ngưỡng mộ các bác quá, ngưỡng mộ bác Thảo quá .

Tôi muốn năng cấp một chút thôi , Bác Thảo giúp tôi với !

Tôi dùng hai bộ âm thanh , đang hoạt động bình thường .

Một bộ làm nhạc nền .

Một bộ để hát Karaoke với amply có Echo tích hợp .

Tôi đã có sẵn Mixer ALTO L8 , hiện không dùng , muốn tận dụng nó .

Nay tôi định mua thêm Effect Behringer FX2000 3D . để thành một cặp .

Xin hỏi cặp này có đạt yêu cầu nâng cấp vang nhại , cho tiếng hát hay hợn không ?

Nếu được tôi sẽ mua thêm Effect .

Nếu có phương án nào giá tiền tương đương mà hay hơn thì bác chỉ bảo cho .

Rất mong được giúp đỡ !

Cám ơn bác Thảo rất nhiều !

Cám ơn các bác rất nhiều !

4. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Effect của EFX8 để hát thì khó mà hay được. Bác nên dùng thêm 1 effect ngoài sẽ tốt hơn.
    :D
    Hi bác. Nếu có điều kiện , bác nên thay mixer MG82CX bằng loại khác tốt hơn, vd như SoundCraft EPM hoặc EFX, rồi kết hợp thêm effect ngoài, Lexicon MX300 hoặc 400.
    Kết hợp với 1 thiết bị digital như dbx PX nữa là ổn

Chào bác. Effect FX2000 tiếng chỉ tạm chấp nhận được thôi, bác nên dùng dòng effect của Lexicon, MX400 là 1 đề cử cho bác

5. songthan123

songthan123 Approved Member

Chào Bác Thảo, hiện tại bộ karaoke của mình là soundcraf sx20 và effect MX400, mic beta 58 (Có dây) Bác cho xin ý kiến nếu đầu tư thêm thì cái nào sẽ nên đầu tư trước ạ.
    em thấy nào là nâng tiếng, nén tiếng, EQ rồi thì cái DBX controller gì Bác mới review.. không thế nào để đầu tư cho hiệu quả vì ngân sách chưa cho phép đầu tư nhiều.

6. HTM47

HTM47 Approved Member

Chào bác. Effect FX2000 tiếng chỉ tạm chấp nhận được thôi, bác nên dùng dòng effect của Lexicon, MX400 là 1 đề cử cho bác[/quote]

Cám ơn Bác !

Lexicon, MX400 đi với Mixer ALTO L8 ( Hiện tôi đang có Mixer ALTO L8 , tận dung nó ) Là ổn Bác nhỉ !

Hoàn cảnh lắm mà bác !

Cám ơn bác !

7. nouveaunano

nouveaunano Approved Member

Em chào bác Thảo và các bác, chả là em có ông anh ở quê đang nhờ em tư vấn cho bộ nghe nhạc kiêm Karaoke tầm 100tr cho phòng 20m2.

Karaoke thì em mù tịt nên chạy ra cửa hàng nhờ nó cấu hình cho một bộ như sau:

EV EVID 6.2*2 Loa toàn dải 100W
    JBL KS310*2 Loa toàn dải 150W
    B&W Loa siêu trầm 100W liền Amply (tầu)
    Crown XLI 2500 Amply cho loa toàn dải va loa siêu trầm
    DBX 1231 Bộ xử lý tín hiệu Equalizer
    Jaguar PA 203 Bộ trộn âm thanh
    Shure PG 58 Micro có dây cầm tay
    Vistar KTV Đầu Karaoke ổ cứng 2TB + màn hình cảm ứng

Không biết có ok không hả các bác?

Và nếu muốn cấu hình thiên về nghe nhạc hơn (chỉ là nhạc vàng, nhạc trẻ) và có loa cây để giải quyết khâu khoe cho ông ý thì có thể thay đổi như thế nào ạ?
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác.

(Do là mua hộ nên để tránh phiền phức về sau, em chỉ mua đồ mới, có phân phối để sau này có vấn đề gì giải quyết cũng dễ dàng hơn ạ).

8. thao_prosound

Theo em bác nên xài thêm cái này : DBX DriveRack PX, đơn giản gọn nhẹ, chi phí thấp mà hiệu quả

9. thao_prosound

Chào bác.
    Có cấu hình mới em đang test, đáp ứng được nhu cầu của người quen của bác
    Nghe nhạc tốt và hát rất ok, phần trang trí cũng rất đẹp.
    Bác chờ thông tin mới nhé
    :)

10. songthan123

songthan123 Approved Member

Vâng, Bác có thể giới thiệu cho em mua chỗ nào, và giá bao nhiêu được không ạ.
    Và Bác nói qua cho em tác dụng của nó Bác nhé..
    Cảm ơn Bác nhiều!

11. nouveaunano

nouveaunano Approved Member

Ôi, em cảm ơn bác quá :D.

12. HTM47

HTM47 Approved Member

Chào bác. Effect FX2000 tiếng chỉ tạm chấp nhận được thôi, bác nên dùng dòng effect của Lexicon, MX400 là 1 đề cử cho bác[/quote]

Tôi đã gửi lời cám ơn bác Thảo nhưng không được đăng .

Nay gửi lại lời cám ơn bác Thảo lần nữa !

13. mr anhvu

mr anhvu New Member

Xin chào các bác .
    Em đang ở UK đang muốn làm 1 bộ karaoke cho phòng tầm 15-20m2 đổ lại mà ko biết phải mua những loại nào cho ok cả. Em ko mua được amplifier jarguar bmb hay boston như ở vn. Chỉ tìm mua được những thương hiệu có tiếng hay những thương hiệu của châu âu hay của mỹ thôi. Các bác giúp em 1 bộ có thể hát tạm thời trước rồi nâng cấp từ từ sau thì càng tốt vì giờ túi tiền đang han hẹp :(. Thanks các bác

14. AudioLover

AudioLover Advanced Member

Bác Thảo tw vấn cho em chút về mixer nhu sau nhé:
    - Dàn Kara của em đang xài amp tích hợp Mixer. Em đang tính chuyển dần sang dùng đồ rời.
    - Đầu tiên em muốn săm con Mixer tích hợp Effect, sau này gom lúa sẽ sắm thêm Effect rời (chắc hơi lâu lâu :))
    - Ngân sách khoảng 5tr đổ lại. Em đã tìm hiểu và đang phân vân 3 cái Mixer này nhờ bác tư vấn giúp nên múc con nào:
    1. Yamaha MG82CX: Ưu: Kết nối đầy đủ, tiện cho việc mở rộng về sau. Nhược: Chất tiếng không hay, FX cũng không tốt.
    2. Soundcraft Notepad 124FX: Ưu: Chất tiếng tốt. Nhược: Kết nối ít, hạn chế ghép nối về sau.
    3. Allen&Health ZED10FX: Ưu: Tiếng tốt, FX tốt (?). Nhược: Giá cao, kết nối ít (?)

15. thao_prosound

Em nghĩ bác nên hoãn sự nâng cấp 1 thời gian để gom thêm lúa .
    Lý do : với tầm tiền đầu tư cho mixer rời chỉ tương đương 1 amply kok thì chắc chắn bác sẽ thất vọng về chất lượng.
    Mixer + eff rời tốt thì hãn nên bỏ amply kok bác ạ.

16. AudioLover

AudioLover Advanced Member

Thanks Bác Thảo.
    Vậy nếu nâng cấp Mixer (Non FX) + Effect rời thì nên đầu tư cặp đôi nào là hợp lý?
    Budget tối thiểu khoảng bao nhiêu bác? 10tr (4tr mixxer + 6tr Effect) có đủ không?

17. mr anhvu

mr anhvu New Member

Nhờ bác thảo giúp em cách cắm và chỉnh bo này với
    Ampli: crown lps 1500
    Mixer: Allen&Health ZED10FX
    Effect lexicon mx400
    Loa: bose 301 series v
    Sub: polk psw 125
    Mic : shure ugx9
    Hiện tại dung thế này đã còn EQ va comp thì mua sau vì hết tiền rồi . Tiện thể bác chỉ em cả cách cắm co EQ và Comp luôn đẻ khi nào có thì đỡ phải hỏi bác nữa . Về khoản dây dợ với chỉnh chọt la em ga lắm. Cảm ơn bác nhé

18. binbin93

binbin93 Advanced Member

dàn của bác như vậy là được rồi, bác đừng vội sắm EQ và comp, vì nếu bác ko biết chỉnh sẽ thành hát dở.
    theo em thì EQ+Comp sẽ kết nối thành một khối, sau đó nối vào mixer theo 2 cách:
    1. cho riêng MIC: bác insert (EQ+Com) vào cổng insert trên MIC tương ứng - bác dùng Jack chữ Y để kết nối nhé.
    2. Cho tổng dàn: bác nối thế này Mixer out - EQ in/EQ out - Com in/Com out - Amply và bác dùng jack canon XLR.

19. hoangtuanhp

hoangtuanhp Approved Member

chào cả nhà, các bác giúp em vụ này với hiện em đang có Đầu cali + amply 506N mới komi + loa 1 đôi BMB 455E mới minh tuấn nhập ( cái này vì em chờ đôi JBL KS310 nhưng lâu quá sốt ruột lên chạy ra samnec khiêng luôn đôi BMB về ) + 1 đôi bose 301-V mới NVH + micF3 sonic + mic shuri TQ + mic shupu TQ + mic shure HD0.8 TQ ( xxx quá mua 1 đống hàng đểu ) hôm qua nhà em có liên hoan tập trung 20 giong ca không chuyên, đi ra hàng thì ai cũng có năng lực hát mà ở nhà với bộ này phòng khách nhà em rộng 4 X 9 cao 5m. Kết quả là mỗi người hát được nửa bài thì chán và em cũng chán vì chất lương quá kém, khô tiếng, nghe nhạc thì càng tệ. sau vụ đó có cụ tư vấn cho em lấy cái EQ denon + đôi loa JBL LX800 của cụ ý vì thấy cụ ý nghe nhạc với amply denon + cd denon của cụ ấy em thấy hay chứ không biết hát sẽ thế nào mà em thì nhu cầu chủ yếu là hát hò thôi. Mong cụ Thao và các cụ tư vấn giúp em với phải thay đôi những gì ( tón kém ít ) để có kết quả KOK tốt hơn

20. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Trong lúc chờ cụ Thảo, em lanh chanh tí: Loa và amply của bác vậy là khá rồi đó chứ, Mic hơi kém (dùng tạm vậy). Bác làm thêm cục Sub nữa đi cho tiếng nó dày, ép phê, bass 25, 30 cm nhé (tiếng con cali cũng khá mỏng). Như vậy còn lại là khâu căn chỉnh, bố trí loa, set up cái phòng thế nào cho hợp lý thôi (cái này thì chờ bác Thảo vậy :mrgreen: )

21. hoangtuanhp

cảm ơn bác, để hôm nay em chuyển nó về phòng hát khoảng 20m2 xem có khác không chứ cái âm ly thì có mấy nút cũng chỉnh toét mắt rồi mà không khá được :(

22. thao_prosound

HI bác.
    Amply kok : cũng được rồi.
    Loa : bác mua rồi thì phải chịu thôi, có loại khác cùng tầm tiền, nhưng hay hơn BMB với Bose của bác nhiều (em đang dùng :mrgreen: )
    Micro : quá tệ bác ạ.
    EQ : không cần thiết, vì khi ghép với 506N, nó chỉ chỉnh được cho phần nhạc, nhạc hay dở chưa biết nhưng tiếng micro của bác ko được cải thiện chút nào.

Hướng giải quyết : thay cái micro trước.
    Bác cũng ở HP thì mời bác ghé qua nhà em đi, nghe thử xem micro cỏ, và loa kok của em xem ra làm sao

23. hoangtuanhp

Thế thì hay quá bác cho em xin địa chỉ để bố trí thời gian em chạy qua bác hi em toàn phải tranh thủ đi thôi việc em hay bận đột xuất, mà có khi sáng mai em sẽ cho đôi BMB 455 mua ở samnec 10.7tr ra đivới cái giá 8 củ hix em không thích âm thanh của đôi này :(

24. thao_prosound

Em ở ngõ 28 Nguyễn Bình, khu Đồng Quốc Bình đấy bác. Lúc nào bác có tgian thì ới em trước nhé.

Sáng mai 21/3, em có làm cái khai trương cho nhà hàng nhỏ của Mr Đàm trên đường Hoàng Diệu, có sự tham gia của Mr Đàm + Dương Triệu Vũ.
    AE có rảnh ghé qua hóng cùng em tí cho xôm.
    :D

25. hulinning2

hulinning2 Advanced Member

bác phải dùng AH ZED 14 mới được
    ZED10FX không có insert và dư FX vì bác dùng lexicon rồi
    bác muốn tham khảo setup lexicon thì vào đây lấy nhé ở post #11
    http://forum.tkaraoke.com/tkf_postst796 ... #post49417

Share This Page

Loading...