karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. dhdung

dhdung New Member

Chào bác Thao và tất cả các bác yêu KoK.
    Vào forum nghe các bác bàn luận, và nhất là sự hướng dãn tận tình của bác thao pro em cũng thấy sướng liền mang về một mớ gồm những thứ như sau,
    *Đầu phát kok : Hanet HD10
    *Loa 1 đôi JBL MRX500
    *Tang âm Peavey PV 2600
    *MiX : YAMAHA- MG 166CX
    *EQ: DBX 1231
    *Rev :YAMAHA rev100
    *Compressor : Alesis 3632
    *1mic không dây: Shure SLX24E/SM58-P4
    *1Mic có dây :Shure Sm58
    Và đầy đủ dây và giắc cắm các loai :dây ra loa,dây6.3ly, Insert,XLR hai đầu đực cái( em thích dung jack canon XLR),dây AV……….vv
    Là người mới bước vào chơi KOK-PRO nên em hoàn toàn mù tịt về tất cả mọi vấn đề đấu cắm và tinh chỉnh.Vì vậy rất mong được bác Thao Pro cùng các bác hướng dẫn cụ thể cách làm sao cho giọng hát và nhạc nền hòa quện tốt với nhau.
    ***( Em muốn đấu EQ vào cổng insert cua mix để chỉnh riêng cho vocal )*** .
    Nhìn cái bàn MIX và cái compressor toàn nút và cần gạt cộng thêm program của cái Rev100 em thấy rối quá ???????
    Rất mong được bác Thao Pro và các bác yêu KOK tư vấn giúp em cách đấu và tinh chỉnh cụ thể nhất có thể.
    Cảm ơn bác Thao Pro và các bác rất nhiều,chúc các bác luôn vui ,khỏe.

dungvncz
    Registered Member

2. DUONGTAMPHU

DUONGTAMPHU Advanced Member

Dear Cả nhà,
    Tình hình là em mới sắm em crossover DBX 223XS.Các Bác giúp em hướng dẫn cắm dây với.
    Em xài 2 amp 1 cho sudbass,1 cho full.
    Thanks Cả nhà.

3. anhle1012

anhle1012 Approved Member

Hay quá, em đang cần, cảm ơn các bác

4. dinhnguyenbk

dinhnguyenbk Advanced Member

Chào Bác, tư vấn giúp em bộ kara gia đình (không cần Pro), phòng khách dài 8m ,rộng 4m, không gian mở chứ không đóng kín, bàn ngồi cách tivi 8m (chiều dài phòng). tầm tiền đầu tư khoảng <50 triệu.CẢM ƠN BÁC:
    1. Dùng 04 loa Bose seri 5 hay 02 loa JBL KS310 (whafedel 3190) + sub
    2. Amply tích hợp Jagaur 506N ?
    3. Micro không dây (2 cái) loại nào?
    4. Ti vi đã có
    5. Có cần Power hay Pre gì không?

5. yeunhacdj

yeunhacdj New Member

em mới mua con mixer makie và Lexicon mpx550 mà không biết chỉnh thế nào để hát karaoke nghe nhẹ và êm, A em nào biết chỉ em với, em cám ơn nhiều

6. hieu_electronics

hieu_electronics Advanced Member

Hi, thì output Low bác kết nối với amp Subw, output High kết nối với amp Full. Input thì dẫn lên output của EQ. Tất cả các switch nhấn ra hết, set chế độ Stereo 2 way, gain input để 0dB, outputs Low và High cũng để 0dB, núm Frequence thì xe đến điểm cắt mà bác nghe cảm thấy được nhất, thông thường thì nằm ở 140Hz hoặc 135Hz (tầm 10h). Hi, vài lời chia sẻ ạ :mrgreen:

7. hieu_electronics

hieu_electronics Advanced Member

Hi, chắc dạo này bác Thảo nhiều show nên ít online. E mạn phép nói giúp bác ấy đôi lời ạ :mrgreen:
    Thực ra thì efx cũng khó mà chì tườm tận được ạ, vì khi làm thì set từng chức năng. Sao bác không chọn Lexicon MX400 ạ, vì thao tác chọn hiệu chỉnh và lưu có vẻ đơn giản hơn mpx550. Hi, trước hết bác chọn những Program sẵn có hay dùng cho voice như Plate, Hall, Voices và Delay, sau đó bác chỉnh sửa(edit) theo ý mình trên những program sẵn có , nhập character rồi store lại trên user số tuỳ thích :mrgreen: . Mộ vài ý kiến sơ sài ạ, chứ không chuyên sâu chi tiết.. Thân!

8. yeunhacdj

yeunhacdj New Member

em cám ơn anh đã góp ý, để em thử từ từ coi có hiệu quả không, tại em mới thử vài program 254 là delay và reverb, 209 delay & echo mà em chỉnh hoài vẫn không ok nên em hơi nản nản, để hôm nào thấy tinh thần sảng khoái em mày mò thêm nữa, rồi em nhờ anh tư vấn nha anh.
    em xin cám ơn nhiều !

9. hoangnam28081991

hoangnam28081991 Advanced Member

Các bác cho em hỏi em đang muốn mua thêm một đôi loa bose nữa để kết hợp với cặp 901 để hát karaoke thì nên mua cặp nào cho phù hợp nhỉ? Thanks các bác nhiều.

10. Le Mur

Le Mur Advanced Member

Bác làm thêm 1 cặp 901 nửa cho đồng bộ là ok.

11. dungvac3692

dungvac3692 New Member

Có ai biết về amply hàn quốc maxcue dm3030 hát kara thế nào k

12. tyfnmax

tyfnmax Advanced Member

Bác có ở VN không. Allen Heath ZED 14 mua ở đâu vậy bác. Con này nặng đặt mua từ Mỹ về lên giá cao quá. Xem mạng thấy Nguyễn Vĩnh Hoàng là đại lý của Allen & Heath không biết nó có bán hay không mà thằng này chẳng thấy số điện thoại gì cả ? Còn hoạt động không ?

13. hkhang31

hkhang31 New Member

Hi Bác Thảo và các Pro,
    Mình mạo muội hỏi lại vấn đề này vì đọc đi đọc lại topic này 2 lần mà không tìm ra chổ hướng dẫn :
    " Phuơng án kết hợp đồ pro và gia dụng e cũng đã giới thiệu ở topic này rùi.

DÙng MG82CX lấy tiếng reverb , cục 203XG lấy tiếng delay và làm công suất ."

Cắm dây như thế nào ??? Xin Bác Thảo và mọi người chỉ giáo.
    Chúc sức khỏe !!!

14. tyfnmax

tyfnmax Advanced Member

Bác add nick Facebook này mà hỏi: Thao Prosound

15. phamdinhnghia

phamdinhnghia Approved Member

Các bác cho e hỏi âm ly cali 888R hàng xịn có nhũng ưu nhược điểm gì . Nếu so với 203N chất âm có hơn nhiều không .
    Thanks các bác.

16. hienhp

hienhp Advanced Member

Em mới tậu được EURORACK MXB 1002 của một bác trên diễn đàn để hát karaoke:

và reverb yamaha rev 100. Em chưa dùng bao giờ nên không biết cắm kiểu gì: mic, nhạc nền đấu vào đâu, dùng giắc gì, đấu nối mixer và rev... như thế nào cho chuẩn.
    Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo, em đang loạn sủ rồi. :D

Attached Files:

17. bontran

bontran New Member

chào bác . mình dân mới tìm hiểu về audio. thích hát hò nhưng không rành lắm về máy móc. muốn set up dàn kok hat hay hay.
    mình mới sắm loa bose 301 v:
    không biết nên sắm thêm gì mong bác tư vân thêm . mình có tầm 25tr. không biết phải sắm thêm gì để hát cho hay.

18. thanhgia123

thanhgia123 New Member

Em đang có nhu cầu sắm dàn KOK hát gia đình, lâu lâu mang ra sân để tiệc tùng nên cần loa có công suất lớn. Lang thang tìm tòi trên mạng em định qua On Audio sắm như sau:

1 Arirang DVD R3600 (em đã có sẵn từ dàn cũ ở nhà)
    1 cặp mic không dây Califonia 688K (có sẵn từ dàn cũ)
    1 cặp load JBL JRX215/115 (em nghe mấy bác trên mạng nói loa Kliphsch/ Wharfedale nghe hay hơn loa JBL chỉ có điều không thịnh ở Việt Nam nên cũng thấy rối)
    1 Amply Crown XLi/XLS 1500 (theo xxx ý của em để sau này bổ sung thêm sub JBL không biết nó có gánh nổi không)
    1 Mixer JBL KX100 (thấy nhiều bác kêu con này nhiều chức năng, có thể điều chỉnh trên máy vi tính, em nghĩ dù phức tạp nhưng mình có thể cập nhật những presets có sẵn trên mạng nên chắc cũng dễ hơn so với cái điều chỉnh bằng tay không vì em không biết gì về chỉnh chọt cả)

Em định chỉ đầu tư vậy thôi nếu sau này có thêm máu thì múc 1 cặp sub JBL JRX218S nữa để tăng bass, cặp này gắn chung với cặp JRX215 vào Crown XLi/XLS 1500 các bác thấy có được không.

Mong các bác góp ý giúp em. Ngoài ra hiện em đang có 1 amply Califonia 218, 1 cặp loa bose 301 series 4 mua đã lâu rồi. Nếu có thể giảm được món nào từ những món em đang có thì hay quá. Cám ơn các bác.

19. thaivg

thaivg Advanced Member

Vậy là hơi keng đấy. Xem bác nào pro gần đó nhờ về nhà setup cho thui à!!!

20. TannoyGold

TannoyGold Advanced Member

nhờ các bác tư vấn cho bộ karaoke gia đình, phòng 27m2 , ngân sách dưới 50T. ko tính tivi. tks các bác
    @ các bác cho phương án kết hợp với HT 7.1 luôn. em đã có receiver, 7 loa ( chưa mua sub). các bác tư vấn cách passthrough tín hiệu để dùng chung Sub cho cả HT và Karaoke đc ko?

21. euclide

euclide New Member

Chào các bác, số là nhà em đang định mở dịch vụ Karaoke nên phiền các bác tư vấn giúp mấy vấn đề. Trước hết em xin khái lược tình hình:
    - Đối tượng khách hàng: Công, nông, binh, học sinh,...
    - Diện tích mỗi phòng: (4x6) ~24m2
    - Số lượng: 5 phòng
    - Trang thiết bị âm thanh khoảng 40->50 triệu/phòng (không tính màn hình)
    - Các phòng đều xây mới trên diện tích khu đất là 450m2
    Rất mong nhận được sự tư vấn của các bác về cấu hình dàn âm thanh, xây dựng kiểu gì để đạt yêu cầu thẩm mĩ, kinh tế ,... (P/s: Mấy nhà xung quanh đó đều làm dịch vụ Kok hết các bác ạ).

22. Thichcahat

Thichcahat New Member

Chào Bác Thảo và các Bác trong diễn đàn.Em là lính mói vào nghề rất gà về thiết bi nhò mấy Bác tu vấn dùm em giàn hát karaoke thât hay, hiên tai em đã có 2 cap loa bose 301 AV,1 crown K1, sub yamaha, TV . Con thiếu mixer ....... Phòng em rông 18m vuông. Nhò tu vấn dùm em nên mua cái gì nua ? Và cách setup luon em thât su ga lam, giá cả gấu nhà em cho choi vô tu miễn đùng choi cái khác là ok. Em cám on thât nhiều

23. thaivg

thaivg Advanced Member

Bác có ở SG thì e thanh lý cho cái mixer berringer và effect lexicon mx200 ghép vào những thú bác đang có là ok!

24. hoangnam2010

hoangnam2010 Advanced Member

Mình đang định kiếm môt con EQ đễ ghep chung với amply tích hợp calli 468 xin các bác tư vấn nên mua loại nào hay mà kg sợ bị hầng nhái, nên mua ở đâu? Mình ở HCM . Xin cám ơn các Bác rất nhiều .

25. tuansalon112

tuansalon112 Advanced Member

Cuối tuần này chủ nhật, có bác nào rãnh rỗi mình mời các bác đến nhà giao lưu và nhờ bác nào rành về vụ chỉnh chọt ép phét,rờ vợt,và căn chỉnh lại hệ thống giúp mình,luôn tiện thi giọng hát tại gia có thưởng. :lol: Sau một thời gian căn chỉnh,mò mẩm và đọc trên diễn đàn này thì đến lúc này em bị rối luôn rùi, :D cho nên bác nào rãnh rỗi giúp em.l
    Hệ thống của em gồm có:
    -pow jbl mpx300
    -mixer soundcraft epm8
    -effects tc.electronic m350
    -đầu karaoke ariang 3600a
    -micro không dây shure uc-sm58
    -loại có dây shure 556 sd
    -loa jbl rm10ii
    -sub điện ar 112
    Hệ thống em chỉ vậy thôi.Em tên Tuấn,đt 09 05 220 112.em ở bình hưng hòa,quân bình tân.cuối đường lê trọng tấn.tp hcm.Bác Trung cn này rãnh không?

Share This Page

Loading...