karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. truongchi69

truongchi69 Advanced Member

Sau một thời gian nghiền ngẫm cách chơi của các bác, em cũng gom góp được bộ dàn tàm tạm sau. Hiện giờ khá hài lòng với chất âm nó mang lại. Nhưng cái sự " tham lam" của con người âm thanh trong em là không chịu dừng lại, vì vậy mong các bác chỉ giáo thêm những khiếm khuyết và cần bổ sung, thay đổi thêm bớt những cái gì cho nó hay thêm thì em xin cám ơn lắm ạ!
    1. Loa 2 cặp:
    - Bose 301 iv mua chỗ bác Lữ kok 8,5 tr ( cam đoan hàng xịn).
    - JBL S38 mua lại của một anh bạn 6 tr ( con này cả nghe nhạc và ca còn có vẻ nổi trội hơn con Bose nữa).
    2. Ampli: Tận dụng 2 ampli kok là 203N Gold và Boston 2000K làm thành 2 power kéo 2 cặp loa.
    3. Mixer: Soundcraft EFX8 chính hãng Ba Sao hết 9,6 tr ( hàng fake chỉ 3 tr mấy).
    4. Effect: TC Electronic M one XL secondhand hết 6 tr.
    5. Equalizer: Sansui SE-80 mỗi vế 10 cần. ( mua lâu rồi ko nhớ giá).
    6. Loa sub: Velodyne Minivee secondhand ( mua lâu rồi cỡ 11 tr).
    7. Đầu phát: Arrirang Smark mua năm trước chỗ Vidia hết đâu 11 tr.
    8. Micro:
    - Có dây: Shure PG58 mua chỗ Nhạc Việt hay gì đó ở đường ĐBP lâu rồi đâu cỡ triệu mấy.
    - Không dây: Bộ 2 cây Shure UR 12D mua đâu 4 triệu mấy cũng quên rồi.
    Đó, đại khái là vậy. Sỡ dĩ em cố gắng ghi giá tiền và xuất xứ nơi mua để các bác mới chơi có thể hình dung cho dễ. Em không chơi bỏ tiền ra mua một lần mà cứ lai rai lâu lâu làm một món, đến khi nhìn lại thì phát hoảng với chi phí mình bỏ ra. Nhưng được cái mỗi lần mua thêm món mới nào thêm thắt vô thấy hiệu quả thì sướng lắm! Ngược lại, tốn tiền mua về mà không ra ôn gì so với cái cũ thì bực mình vô cùng. Mà cái sự chơi có những lúc này lúc kia vậy mới thích phải không các bác?! :)

2. mai_le_thien

mai_le_thien Advanced Member

Mixer hát karaoke thì làm con yamaha mgp12x là ngon. Chơi rời làm gì mất công chỉnh chọt

3. truongchi69

Mixer Soundcraft EFX8 cũng có tích hợp effect luôn rồi, khá hay nhưng vẫn không bằng khi ghép thêm với Effect rời bác à! :)

4. mai_le_thien

mai_le_thien Advanced Member

Dòng MGP của ja mà ham tích hợp 2 echo cơ nên hát hò cũng hay phết

5. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

Mấy bác xài mấy cái mixer bàn nằm thấy pro quá,chắc có dịp giao lưu với mấy bác để mà chiêm ngưỡng và trải nghiệm nếu hay mình sẽ bắt chước để mà có cái hay xài

6. truongchi69

Hì hì, em thấy mấy cao, trung, thấp thủ loanh quanh đã đời... KX100, KX200...rồi cuối cùng cũng tựu về mixer bàn cộng với effect rời cả bác à! Nên em đi tắt đón đầu luôn cho lẹ! :)

7. dinhtan63

Hy vọng vào ngày chủ nhật tới trời quang mây tạnh để ae mình có cơ hội lần đầu tiên gặp nhau cụng vài ly bia,hát hò chung

8. Mimikhoaili

Mimikhoaili Advanced Member

Mic của em thì 1 cây Sennheiser G3 , 1 cây Shure Beta 58A , 1 cây EV ND767a, 1 cây Sennheiser E838
    Em mua mấy cái mic về để tự so sánh đối chiếu luôn chứ biết hỏi hay mượn ai giờ, mà dù có hỏi cũng ko thể nào diển tả cái sự khác nhau của tiếng mic được , em định sài 2 cái, đưa cho ông Già em 2 cái sài kèm với cái Sennheiser G2 mua đã lâu nhưng thử tới thử lui thì ông quyết định vẫn trung thành với cặp ko dây shure beta 89 của ... TQ chắc chừng 1 tr ( em đoán đại thế ) thế mới nhứt đầu.
    Còn dàn máy của em thì chưa hoạt động , đang còn chờ mấy cục Adapter và đang tìm chuyên gia giúp hehe
    Tình hình chủ nhật này vẫn chưa thấy anh nào vào điểm danh thêm sao ta ?

9. dinhtan63

Hôm nào rãnh đem qua nhà mình thử xem sao,hiện nay mình đang dư 1 nguồn 12v của shure ( hàng China)

Attached Files:

10. Mimikhoaili

Ok anh,hay quá ,em cảm ơn anh trước , em cũng mới vừa ghé qua chợ Nhật Tảo về, lượm được 2 cục ( 50 ngàn 1 cục ) , 1 cục đúng 12V 300 mA, ( của nó là 300 mA, hôm trước em coi nhầm thành 500 mA ) và 1 cục 12V 1A (1000mA ) , người bán bảo sài tốt, anh bạn sửa điện tử gần nhà em cũng bảo tốt, ko sao cả, Ampere mạnh hơn thì khoẻ hơn, càng ko sợ ù tiếng !? Chẳng biết thế nào vì mình ko rành điện tử ,nhưng thiết nghĩ hơn 20 hay 30% thì còn tạm được chứ cường độ dòng điện chạy qua mấy con chíp mà hơn 300% thì mỗi khi cắm vào cầm cái Micro G3 lên hát chắc em cũng hát ko nổi luôn quá. Mà cục zin thì 1 shop bên ĐBP đòi 1,2 tr cũng thấy rát quá . Em thì rất it hát hò, chắc chỉ 1,2 hôm ngày tết thôi. Nên chắc sài ko vấn đề gì .

11. dinhtan63

cây Shure Beta 58A mua bao nhiêu tiền vậy bác

12. truongchi69

Không vấn đề gì đâu bác! Ăn thua hiệu điện thế ( 12V) đúng là OK! Vì dù cái cục adaptor đó có 1000mA đi nữa thì dòng điện tiêu thụ của cái máy vẫn vậy chứ làm gì có chuyện tăng thêm mấy trăm phần trăm nữa. Giống như bác gắn một cái bóng đèn 12v vô cái ắcquy 12v-5A cũng sáng chẳng khác gì khi bác gắn vô cái ắcquy 12v-25A vậy mà! :)

13. Mimikhoaili

Em mua 140$/ 1 cặp anh, thêm shipping nội địa Mỹ 12$, về VN thêm khoảng 150 ngàn nữa, vì người bán còn 2 cây nên thôi em lấy hết luôn. Nhưng khi nhận thì nó chỉ gởi cho em 1 cây, haha, em chửi cho 1 chập , nó xin lổi nói nhân viên nhầm, rồi bảo sẽ gởi thêm 1 cây nữa cho em liền, em đang đợi, ko biết kỳ này nó gởi cây...hàng gì đây.
    Em chưa thử chất âm của nó, nhưng Ba em thử thì bảo ko hay = cây Sennheiser E838 ( cây này em mua giá 90$ chưa ship ) , em nghe thử 1 bản thì cũng có cảm giác cây shure ko bằng thiệt ( nhưng shure bass trội hơn, ) nhưng hơn hay ko thì còn tuỳ giọng và gu mỗi người. Vả lại thử trên nền của mixer Caliana ve chai ( đầu giắc 6,5 li ) chứ ko thử trên mixer soundcraft ( vì cắm vào soundcraft nghe còn tệ hơn, Hihi )

14. dinhtan63

Cha mấy bác xài lẻ từng cây một,hiệu khác nhau hơi khó xài nếu song ca hợp bích,tong khác nhau dể bị ríc hú nếu mixer có chỉnh bass treble cho từng cây thì ok,còn chỉnh chung thì bó tay

15. Mimikhoaili

9h sáng chủ nhật này ( 23/10 ) Paramax tổ chức offline trải nghiệm đầu karaoke PARAMAX LS-5000 tại cafe An Nam góc Võ thị 6 và Trương Định, bà con ai rảnh ghé qua nghía dàn Karaoke của quán đó coi có gì học hỏi ko ? Em nghi họ lôi nguyên cả bộ chơi live ra rồi chỉ việc cắm cái Paramax vào để " đàn áp " khán giả quá . Có bác nào sài qua đầu ls5000 này chưa vậy ?ko biết có ưu và khuyết điểm nào so với Arirang Smart K ko ?

16. dinhtan63

Nhìn cây micro Shure SLX2 BETA 58A mà thấy thèm

Attached Files:

17. Mimikhoaili

Giá nó tầm bn ( củ / mới ) vậy a ? Hoá đơn này chắc mua ở Thái hả a ?

18. dinhtan63

Nếu mua ở bên Thái đều là sản phẩm mede in Mexico,tại đại lý chính thức bán hàng new 21500bat một cây

19. Mimikhoaili

Vậy là a tưởng em mua con beta 58 ko dây rồi. Mấy cái của em là có dây nên giá bèo, chỉ có G2 và G3 là ko dây thôi, em nghe nói 1 con có dây thì chất lượng âm tương đương 1 con ko dây với giá gấp 5,6 lần nên em mua mấy cái về tự so sánh trãi nghiệm đó mà, hihi

20. Mimikhoaili

Tình hình có thay đổi gì ko anh dinhtan ? Trên em trời đang lâm râm Địa chỉ ở đâu vậy anh ?

21. dinhtan63

Sao bác Mimi không gọi điện thoại

22. Mimikhoaili

Chẳng biết mắt quán gà hay sao mà chiều qua em lại ko thấy số đt anh nên mới nt giờ nghe a nói lục lại mới thấy số anh nhắn hôm chiều 16/10 . Trời lại mưa lớn quá, em ngồi nhà ngắm mưa luôn. Thành thật xin lổi anh

23. phuoc01

phuoc01 Approved Member

Mấy bác cho mình hỏi có bác nào sài cái loa này không QSC K12. Vấn đề là em củng có một bộ Karaoke ở nhà chơi cho vui hát củng ok mà em không biết nên nên cấp loa loại nào.

1.Youtube cho bài nhạc.
    2.Mixer Mackie 1402-VLZ3
    3.Compressor Ashly Audio CLX-52.
    4. EQ Ashley GQX-3102
    5. Effect Lexicon 400
    6. Mic thì em sài mấy cái portable wireless củ em có tùm lum sennheiser G2 với lại mic Shure 58 beta, Shure MG58 gì đó.
    7. Speakers thì Harmony powered speaker.

Vấn đề là khi em mở speaker lớn chúc em nghe dở giống như bass nó bị rất rè, và đôi lúc mic hú rất dử khi để Mic ngần speaker nửa. Mở nhỏ vừa nghe thì không sao. Em định đổi con speaker QSC K12 không biết có tốt hơn không. Không biết có ai dùng rồi chưa, nó có nghe hay hơn loa thường không. Mình thích nghe cho dù âm thanh mở nhỏ và lớn điều hay. Phòng để mảy thì cở 25 mét vuông. Em hát củng không được thôi nhiều lúc hát không chỉnh echo, chi để reverb neutral cái setting thì giống của Bác Thảo . Khi nào hát mệt rồi thì chỉ chỉnh chúc echo vào.

24. thanhtien

thanhtien Advanced Member

chào các bác,

e mới tham gia bên karaoke, e có mua vang x6.
    các bác cho e hỏi thăm cách chỉnh dàn nút x6 như thế nào cho nó hợp và hay.
    E đang chỉnh: Music - 40, Effect - 28, Mic: 25.
    E thì không rành chữ Effect nó có ý nghĩa gì ạh, các chỉ giải thích giúp e và hướng dẫn giúp e cách chỉnh các nút này cho hợp lý khi hát ah.

E cảm ơn nhiều

Attached Files:

25. truongchi69

Effect: là hiệu ứng âm thanh đó bác. Nó quản lý 2 thông số quan trọng là delay ( tiếng nhại) và reverb ( tiếng vang). Bác phải gia giảm sao cho tiếng delay và reverb cho thật thích hợp thì giọng ca mới hay được. Khi bác giảm hết nút Effect thì có nghĩa tiếng micro sẽ không còn hiệu ứng nữa, bác tăng từ từ cho đến khi nào cảm thấy giọng ca qua micro hay nhất thì thôi.

Share This Page

Loading...