karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. tyfnmax

tyfnmax Advanced Member

Chế độ này stereo nên Effect bác send 2 kênh, return hai kênh. Ngoài ra bác nên nối vỏ các thiết bị tiếp đất, nối cái dây nhỏ đóng đinh xuống đất để âm Thanh sạch (biểu hiện dò điện là mic bị tê tê, loa sub bị ù, effect sẽ không hay).
    PreFx: để EQ; PostFx để AuralX. Cụ thể thì bác inbox số tôi gửi Video qua Viber cho. Chế độ này hay luôn.

2. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Các bác cho e hỏi chút, e có 1 amly maran de nghe nhạc ,1 amly 203 để hát nhưng chỉ có 1 cái eq victo và ghép với 2 amly.mỗi khi hat hay nghe nhạc thì lại phải rút dây av ra và cắn av của anly khác vào, e thấy cũng bất tiện quá. Vì muốn hát bằng amly nghe nhạc lại không cắm đc mic nên e phải dùng amly hát riêng. Các bác có kinh nghiệm chỉ e cách nào hợp lý với. Không lẽ lại đầu tư thêm cái vang số nữa thì tốn kém quá.

3. Mimikhoaili

Mimikhoaili Advanced Member

Bác nghe nhạc thì đâu cần thiết dùng EQ làm gì , tiếng càng nhiễu thêm mà còn dở hơn nữa. Bác thích kiểu chỉnh chữ "V" trên EQ cho bass và treble nhiều chăng ?
    Karaoke thì chỉ cần 1 mình con 203 là đủ hay rồi ( nếu 203 là xịn ) ko cần phải có EQ làm gì cả, bác chỉnh/cắt tần EQ ko khéo càng bó tiếng thêm.
    Nhưng nếu dùng EQ thấy vừa ý hơn thì bác dùng cho 1 cái thôi hoặc mua Jack chuyển đổi và nối dây dài ra phía trước.
    Vang số loại khá thì hay hơn 203 chứ loại 1,2 triệu cũng ko ăn thua, lại khó chỉnh .
    Nếu có 2 cặp loa thì nhạc và tiếng ca sẽ tròn đầy và hay hơn hẳn 1 cặp. Micro xịn ( có dây cho rẻ ) sẽ hay hơn tí nữa .

Cha likes this.
  4. Cha

Cha Approved Member

số zalo e nè bác , 0907597234 tks

5. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Xin cảm on lời góp ý của bác. E dùng eq nghe nhạc vì amly của e thiếu bass và ghép vào thấy cải thiện nhiều. Còn 203 của e là hàng thường thôi. E cũng có 2 đôi loa 1 jbl để nghe va 1 bose để hát. Thực sự là họa lắm mới hát chủ yếu phục vụ chị e tý để dễ xin tiền đầu tư âm thanh.

6. tyfnmax

tyfnmax Advanced Member

Gửi không được. Đã gửi Link YouTube vào Inbox cho bác

7. Cha

Cha Approved Member

em đã nhận được linh rồi *** tks***

8. lang tu co don

lang tu co don Approved Member

Các bác cho em hỏi ạ? Con micxer kumyoung p 9999, xài có ổn ko ạ, nó xài con ic số mấy ạ, em nghe người ta hay nói con số này số kia ko biết là gì, xin được các bác tư vấn ạ.

9. Kiemk55

Kiemk55 New Member

xin chào các bác. Em đang có các thiết bị như sau :
    Pow : Crown XLS 2502
    Loa : JBL Ki 312
    giờ em tính mua mixer mà đang phân vân giữa JBL KX 200 Và Soundcraft UI 16
    Mong các bác tư vấn giúp em ghép thế nào để hát karaoke ạ
    À em chưa có mic, các bác cho em hỏi dưới 3 triệu mua mic nào ngon với ạ

10. mvthanh

mvthanh New Member

Mua soundcraft ui đi. Sẽ không thất vọng

11. Cha

Cha Approved Member

shua kms9 có dây

12. Quachvandung74

Quachvandung74 Approved Member

em đang lưỡng lự giữa Arirang DH3600S và Arirang 36C? Ko biết 2 cái này có gì khác nhau nhiều mà giá chênh lệch tới 1tr5. Em chỉ xài karaoke cho gia đình thì nên mua đầu nào. Âm thanh hay là do cái nào ảnh hưởng nhiều nhất

13. tatoan

tatoan Advanced Member

Các bác cho em hỏi bộ này cần thêm gì nữa để hát hay ở gia đình? 20180220_075909.jpg

14. tatoan

tatoan Advanced Member

Bác cho em hỏi bộ này của em thì cần thêm gì nữa để hát hay trong gia đình? Em chụp còn thiếu 1 quả loa full bên kia nữa, (cái qisheng không tính)

Attached Files:

15. Mimikhoaili

Thiếu món quan trọng nhất là Effect để tạo eco Delay Reverb cho tiếng ca. Hoặc Vang số cũng được nhưng dĩ nhiên là giọng hát ko hay ,ko chuyên nghiệp bằng dù rằng nó khá thông dụng, rất nhẹ ca, tiếng rất vang ,nghe sơ qua tưởng chừng như rất hay... Mình thì ko có hứng thú trong việc khuyên người khác mua hàng hoá ủng hộ bọn Tàu khựa đang cướp giết dân mình.
    Bác có thể tìm hiểu mấy con như Alesis Midiverb 4, Microverb 4, T.C Electronic , Lexicon MX400, Lexicon pcm 91, ... Tuỳ theo khả năng và mới chơi thì nên chọn cái nào trên Youtube ( nhạc Việt có hướng dẩn 1 số món ) hoặc vnav có hướng dẩn chỉnh chọt cài đặt ( lưu ý là mx400 trên vnav có chỉ nhưng rất khó chỉnh và nếu chỉnh theo thông số cơ bản của bác Thảo thì hát rất chán nhé ! Cần thay đổi rất nhiều ).
    Nếu có dư điều kiện thì bác có thể tìm hiểu thêm cái lọc EQ 31 cần và Compressor , Nhưng sau khi cái Efect đã hoàn chỉnh hát vừa ý

Cha and tatoan like this.
  16. tatoan

tatoan Advanced Member

Cảm ơn bác.

17. tatoan

tatoan Advanced Member

Cảm ơn bác, chỉ chết cái là nó hay thì ae bạn bè lại bảo khó hát mà em biết là dễ hát thì nó không hay lắm, nhưng thôi đã muốn vui thì phải ưu tiên ae chứ bác nhỉ, bác có thể tư vấn cho em con nào tâm 2tr được không?

18. Mimikhoaili

Do chỉnh ko đạt nên khó hát / hát ko hay chứ ko phải hay thì khó ! ( chỉ có hay thì khó chỉnh là đúng ) Cái khó ở đây là bác đưa ra cái giá 2tr cho 1 cái Effect pro ! Bác tham khảo behinger dsp 2024 hoặc alesis Microverb 4 / midiverb 4 coi sao. Alesis Chắc phải hơn 2tr 1 chút. Mình mới bán 1 cái 2,5tr hồi trước Tết mấy hôm. T.C M one và M 350 thì mình ko nắm giá

tatoan likes this.
  19. tatoan

tatoan Advanced Member

Vâng đúng thế với lại chết cái mỗi người một kiểu giọng kiểu hơi mà hát thì chỉ thích ngồi đực ra không tốn công sức để thể hiện thì làm sao có cảm xúc mà hay được phải không bác? Bác cho em xem con 2,5tr xem sao nào, hoặc con alesis để xem có thể lấy được không, mà bác ở đâu nhỉ, bác cũng bán đồ này à?

Last edited: 22/2/18
  20. gachoi

gachoi Advanced Member

Bác Mimikhoaili biết cách chỉnh thông số reverb và delay của lexicon mx 400 thì phiền bác chỉ hộ em với , em loay hoay mãi mà chưa thấy ưng ý.

21. Mimikhoaili

Con đó mình bán hôm 27 tết rồi, đó là con đầu tiên mình sài cách đây 2 năm, sài 3,4 tháng rồi thử qua Behringer 2024 rồi MX400 kèm thêm MPX100 rồi dẹp hết giờ chỉ sài PCM 91 và PCM 92. Để chật chổ quá mà Ko sài tới mấy cái củ đó nên bán đi chứ mình ko kinh doanh mấy thứ này. Toàn tự mua đồ tự đóng học phí cả chứ ko có thầy cô nào, có chăng là học hỏi AE trên này và mấy người chuyên gia tới nhà chỉnh Effect.

Mấy cái củ đó mình bán hết rồi, chỉ còn lại con Lexicon MPX100 ( giá khoảng 1tr ) thôi.
    Còn 2 con 91 và 92 thì ưng ý nhất nên sẽ để lại sài chứ ko bán.
    Trong cùng 1 phản khúc thì hơn nhau ở kỷ thuật chỉnh bác à.
    Dàn Máy phải chỉnh chuẩn theo mình và vợ mình , còn Bạn bè tới ca chơi thì phải theo đó mà nương , có chăng chỉnh sửa 1 tí Trên mĩxer thôi. Chỉnh chuẩn theo mình đã mệt rồi vì đôi khi mỗi bài lại khác tí , hơi đâu mà tĩ mĩ cho người khác.
    Nhưng 1 khi đã chỉnh efect hay rồi thì giọng nào cũng sẽ hay cả thôi, chỉ cần tăng giảm 1 tí volume .
    Thỉnh thoảng vẫn có người bán giá tầm 2,5 đến 3 tr. Shop họ vẫn bán 3,5 đến 4 tr chứ ko dưới vì nó khá ổn trong tầm giá .
    Bác search trên Vietkeyboard hay các trang khác xem sao.
    Mà bác sắm mixer và loa lớn chỉ để nghe nhạc ko thôi sao mà lại loay hoay với cái Effect trong khi nó là cái quan trọng nhất ?!

tatoan likes this.
  22. tatoan

tatoan Advanced Member

Em mua đúng là chỉ để giải trí nghe nhạc hát hò thôi mà cái bộ này thì em chỉ nghe nhạc tạm thôi còn thì sẽ phấn đấu 1 bộ nghe nhạc khác sau, vì chưa có kinh nghiệm với mấy cái này nên còn em còn gà mơ lắm, em cũng có hỏi chú em rể của em nhưng nghe chừng chú ấy vẫn còn mơ hồ nên em lên học hỏi trên này mà có duyên lại gặp Bác!

23. tatoan

tatoan Advanced Member

Bác nói còn cái MPX100, Bác cảm nhận nó thế nào,Bác cho em chút kinh nghiệm về sử dụng và tác dụng của nó, hay em gửi sđt em với bác giao lưu qua zalo cho nó tiện.01686355983

Last edited: 22/2/18
  24. Mimikhoaili

Mình bán nó hơn nữa năm rồi bác à, thú thật là Sài nó mấy tháng mà vẫn chỉnh ko nổi, hát vẫn trớt quớt dù đã cố mò mẫm theo cách của bác Thảo, nên chỉ loay hoay với mấy số mặc định cho sẵn trong máy . Mình bán cho 1 người bạn cũng Sài tạm với mấy số trong máy, sau đó gặp đươc 1 anh pro chỉnh giúp cái 91/92 nhờ qua chỉnh 400 thì a chọn cách khác hoàn toàn chứ ko theo cách cài đặt từ đầu. A lấy 1 số hát gần đươc nhất ( đối với giọng bạn mình là số 1 ), sau đó chỉnh lại cho nó hoàn thiện hơn và tách riêng hẳn ra 2 line ( 2 cần đẩy ) riêng biệt, 1 cho Delay và 1 cho Reverb. Cách chỉnh này có thể xem như 1 kiểu đi tắt khá hiệu quả vì sau khi chỉnh xong thì mx400 hát hay hơn hẳn , đúng chất Verb của Lexicon. Và lúc đó có 1 chút luyến tiếc với em nó vì đã " li dị " quá sớm với em nó ( dĩ nhiên tiếng Verb ko thể so với con 91 nhưng tiếng Delay nó lại khá hơn và 400 có thể tách riêng 2 kênh còn 91/92 thì ko thể )
    Khi nào ghé qua người bạn này mình coi lại có thể giúp gì đó cho bác nhưng chưa thể hứa trước vì mình đi làm xuốt ko có ngày nghĩ.
    Bác thử theo cách đó , lấy số 1 trong Factory ra dọc xem sao.
    Bác có ở SG ko ?

gachoi likes this.
  25. Mimikhoaili

Con mpx100 này mình ko có chủ ý mua, vì lúc đó mình mua con mx400 trên ebay , người bán bảo anh ta có dư con 100 này rẻ bèo thôi mà rất hay ,a ta bảo vừa bán vừa cho, nên mình lấy luôn về dọc chơi học hỏi thôi

Nó chỉnh cơ, chỉ với vài nút trên mặt trước nên thao tác dể dàng, mua về chơi được ngay, ko phải mò mẫm hại não. Đại khái nó có chế độ Verb, Delay , Verb + Delay ,... Dành cho Vocal, nhạc cụ,... Thích cái nào xoay núm chọn cái đó và 2 múm khác chỉnh lớn nhỏ, độ vang ( đuôi dài ) , chế độ pha trộn ( mix ) thế thôi. Tiếng verb thì vẫn là chất verb đặc trưng của Lexicon và mình cũng chỉ chọn duy nhất chế độ này để hát thôi.

Khách quan thì khó nói nó hơn hay thua Alesis hoặc 2024 vì khác nhau nhiều nhưng mình rất thích tiếng verb khá ngọt và săn chắc trung thực giọng hát của Lexicon còn Alesis hay 2024 có phần hơi trợ giọng quá, xốp xốp vang vang giống vang số , ko săn chắc. Nếu ai khó tính, thích trao chuốc nâng niu giong hát của mình thì sẽ chọn ngay Lexicon, còn số đông hiện nay lại thích cái kiểu của Alesis hơn.

Mình nghĩ bác cũng sẽ hợp hơn với kiểu gu của Alesis hay vang số nói chung.
    Mình ở SG, bác nếu cũng ở gần thì chạy qua nghe và hát thử . Còn xa thì để mình quay 1 clip ngắn hát 1 đoạn có và ko có tiếng efect của nó sẽ biết ngay thôi.

Share This Page

Loading...