karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. tatoan

tatoan Advanced Member

Tiếc là em ở ngoài Hà Nội,nếu ở gần thì em sẽ xin Bác để bê cái mpx100 của bác để học hỏi luôn,nhưng theo Bác nói về 2 loại đó thì em thích chất của lexicon chứ không phải các cái kia nghe nó nịnh quá em không khoái lắm chỉ là em thấy mọi người cứ thấy nhè nhẹ là khen là thích thôi, tiếc là không có cơ hội thử cái mpx100 của Bác! Hay Bác có cách nào để lại cho Em cái lexicon mpx100 được không?

Last edited: 23/2/18
  2. Cha

Cha Approved Member

Chào bác năm mới chúc gia đình bác mk và hp bác cho e hỏi con efee yamaha spx 990 của e em chỉnh sao mà tiếng nó khô và bó cứng , bác có thông số gì cho em biết , để e luyện lên ido nhỉ , tks ...

3. gachoi

gachoi Advanced Member

Cảm ơn bác em ở ngoài HN!Nếu có dịp qua nhà bạn của bác thì xem lại giúp em nhé.Năm mới em chúc bác và toàn thể gia đình sức khoẻ dồi dào,an khang thịnh vượng.

4. Mimikhoaili

Mimikhoaili Advanced Member

Để cuối tuần này rảnh mình quay cái clip ngắn thử giọng 1 đoạn có và ko có tiếng verb của nó cho bác nghe tạm thử coi có đạt phần nào ko rồi tính tiếp chứ bán cho bác thì dể rồi , tuy ko đáng bao nhiêu tiền nhưng mua mà ko nghe thử qua sẽ khó cho bác. Cái dòng này khá ít người chơi nên bác dù có muốn đến shop coi nghe thử e cũng khó gặp. Chỉ có cách đó là trọn vẹn đôi đường thôi.

tatoan likes this.
  5. Mimikhoaili

Cảm ơn bác nhiều , có thể trưa mai mình ghé qua 1 chút xem sao.

6. Mimikhoaili

Mình mới mua 1 cái 990 bên Đức hồi trước Tết đang chuyển về , có thể tuần sau sẽ tới. Mình định dùng nó để lấy tiếng Delay phụ trợ thêm 1 tí cho con pcm91. Có 1 người bạn từng sài qua mấy dòng này khen tiếng Delay của 990 rất hay ( Vẻrb thì dĩ nhiên ko bằng Lexicon gấu rồi ) nên mình mua nó về thử.

Bởi vậy nên trước mắt bác hỏi 990 thì mình bó tay rồi , hy vọng là mình sẽ mò đươc em nó sớm.

Last edited: 24/2/18
    HTM47 likes this.
  7. Mimikhoaili

Phần cắm dây trước :
    Bác đổi lại thử đi dây theo cách này , khác 1 chút nhưng tách ra hẳn làm 2 line riêng cho Delay và Reverb :

Từ Output A ( front ) của Lexicon cho 2 line ( dùng Jack 6 li stereo hết nhé ) cắm vào line 11 L và 15 L trên Mixer ( bạn mình Sài Soundcraft FX8 có line 11/12 và 15/16 cạnh và kế nhau . Mỉxer của bạn thì bạn chọn 2 dãy line cuối cùng cho tiện . Lưu ý cái khác ơ đây là cắm vào 2 line cùng L ( Left ) hoặc R ( Right ) nằm cạnh nhau chứ ta ko cắm vào 1 cái L và 1 cái R trên cùng 1 slider trượt nhé , như vậy nó sẽ gộp tín hiệu Delay với Verb lại vô chung 1 slider sẽ bằng .

Từ Input A của Lexicon, cho 2 line stereo chập lại thành 1 stereo cắm vào Aux 1 hoặc 2 trên Mixer.
    Xong.
    Tới thông số.
    Bác chọn đại chương trình số 1 trên máy, nhấn vào user / edit để chỉnh sửa :
    1 Mono DLY - edit effect 1 - A : tempo 428.5 bpm
    B : Delay time 187 ms
    C : Feedback 46
    2 Voc plate - edit effect 2 - A : Pre delay 9 ms
    B : mid RT 1.759 s
    C : liveliness 70
    3 compress - edit effect 3 - A : Threshold : -4 bd
    B : Ratio 4.0:1
    C : Gen 2 db
    4 DRM Plate - edit effect 4 - A : pre delay 18 ms ( số này hơi cao, nên giảm bớt dưới 10 )
    B : Mid RT 1.082 s
    C : Liveliness 56

Với những Thông số này, bạn mình đẩy 2 cần Slider trung bình khoảng 50%, micro thì 85%
    Bác dùng loa, micro , Mixer và phòng khác thì chắc sẽ thay đổi 1 ít.
    Mình chỉ biết thế thôi.

Last edited: 24/2/18
  8. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Bác cho e cho e hỏi chút, e có amly nghe nhạc nội địa và loa rồi giờ muốn kok trên amly này thì cần bổ xung thêm gì nữa ạ. Vang số hay cái bác nói ở trên, mà cái đó gọi là gì e k hiểu tiếng anh bác thông cảm. E xin cảm ơn.

9. Mimikhoaili

Bác nói cụ thể ampli nội địa gì và loa gì ? Loa nếu là loại chuyên cho nghe hi-end thì hát dể đứt treble và mid lắm.
    Nếu tận dụng thì bác có thể mua 1 cái mĩxer cơ của Arirang, Jarguard hay Boston giá khoảng 1 đến 4,5 tr. Nó có 2 hoặc 3 lổ cắm micro bên cạnh đó là 2 hoặc 3 hàng nút chỉnh tay ( cơ ) khá dể chỉnh.
    Ví dụ như cái này : https://vnav.vn/threads/cuc-vang-co-california.54081/
    Hoặc http://www.769audio.com/pre-amplifier-jarguar-dp5-id1608.html ( chỉ ví dụ cho bác thấy kiểu dáng thôi nhen )
    Hoặc là mua 1 cái vang số của TQ nhưng chỉnh phức tạp hơn, mình khuyên ko nên.
    Còn efect thì bác ko chơi được vì nó phải đi kèm mixer bàn.

Effect là bộ tạo hiệu ứng eco, Delay, Reverb cho tiếng ca của mình hay hơn, hiểu nôm na là nó thêm gia vị cho tiếng ca ngon hơn, thế thôi. Hàng Âu Mỹ Nhật gọi là Effect, bọn Khựa làm nhái, ăn cắp công nghệ / thuật toán của người ta làm ra giá rẻ, bán sang VN gọi tiếng Việt là vang số ( để cho biết rỏ là Effect của Khựa ) . Vang số nghĩa là thiết bị kỷ thuật số tạo ra tiếng ca vang vang ( vang vang và oang oang như cái mồm của Khựa khi nói chuyện á ).

10. gachoi

gachoi Advanced Member

Chào bác Mimikhoaili,cảm ơn bác rất nhiều!Em đang dùng mixer A&H ZED 14,xem phần cắm dây em chưa rõ mong bác giải thích giúp em,ở phần cài đặt thông số effect mục EDIT MIX/ROUTING mình chọn thế nào bác chỉ thêm giúp ạ .Hiện tại em đang cắm dây jack 6ly theo cách của bác Thảo:
    -Từ mixer ZED14, gửi 2 đường aux send 1 và 2 tới ngõ Left của channel A và ngõ Left của channel B .
    -Từ MX400: lấy 2 đường output của channel A nối vào 1 kênh stereo trên mixer là 11-12 và lấy 2 đường output của channel B nối vào 1 kênh stereo khác trên mixer là 13-14.

11. tatoan

tatoan Advanced Member

Bác cứ xem cho em cái vụ này nha để chơi cho biết,lao vào cái vụ nhạc nhẽo này đúng là khổ và khó thật Bác ạ! Nếu quay xong mà gửi được vào zalo thì Bác gửi cho em nha, 01686355983
    À cho em hỏi là cái kí hiệu đứng trước như MPX100 hay MX200 có phải là 2 dòng khác nhau hay chỉ là 2 đời khác nhau thôi?

Last edited: 25/2/18
  12. Mimikhoaili

Từ Zed14 ( Aux out ) gởi 1 đường tách ra làm 2 line ( 1 stereo ra 2 stereo ) cắm vào Input A ( 1 vào A left, 1 vào A Right ) . Hình như Zed 14 chỉ có 1 lổ Aux out thôi, nếu có 2 cũng nên chập lại 1 vì chỉnh xoay 1 núm sẽ có cảm nhận thay đổi effect nhiều ít tốt hơn là trên 2 tay xoay 2 núm.

Từ Output A của MX400 ( 1 Left và 1 Right ) cho 2 line vào cổng 11 L và 13 L ( hoặc 12 R và 14 R ) (phân ra cho 2 slider trượt màu xanh ) . Nếu bác cho 2 line này vào 11 L và 12 R hoặc 13 L với 14 R ( thì nó sẽ chập vào chỉ cho 1 slider xanh thôi, ko phân Delay với Reverb riêng ra.

Đó là cách bạn mình đang dùng , ko biết đúng sai thiếu sót gì nữa nhưng thấy có tác dụng rỏ ràng.

Còn phần edit mix / routing thì mình ko nhớ, cái nào thiếu hoặc ko có bác tham khảo thêm Thông số của bác Gacon_vn ở cuối trang 3 bên mục chỉnh effect cho mx400 coi sao, nghe bác ấy bảo mấy thông số đó ca khá đạt . ( https://vnav.vn/threads/setup-dual-effect-cho-lexicon-mx400.32224/page-3 )

13. Mimikhoaili

MPX và MX là 2 dòng khác nhau bác à, cùng chử cái đầu là cùng dòng .
    Bác cho số có viber đi, zalo hình như ko gởi video được.

14. tatoan

tatoan Advanced Member

Số viber của em 01686355983
    Cho em hỏi cái dòng mpx chuyên hay mạnh yếu về khoản nào so với dòng MX?Em xin lỗi nếu làm phiền Bác nhiều quá nhưng cái tính mày mò nó khổ thế đấy!

15. tatoan

tatoan Advanced Member

Bộ của Em chỉnh chỉ được tới như này (bác nhận xét đừng cười nha),lúc em hát thì có cảm giác hơi khô cứng một chút.(đt thu âm hơi kém!)
    Link video

16. Mimikhoaili

Ôi trời, bộ dàn của bác hát đạt rồi mà còn nói gì nữa, tiếng Verb khá hay, Delay bị thiếu 1 tí síu nên cảm giác giọng hơi ngắn và hơi khô cứng là đúng và hát cũng sẽ mau mệt lắm. Bác đang dùng bộ effect tích hợp sẵn trên mixer hay 1 cái hiệu rời nào vậy ? Hay là vang số ?
    Trong Karaoke và cả Audio nói chung nếu muốn hay hơn 1 tí thì số tiền thêm vào sẽ gấp 10 lần của 1 tí đó may ra mới nhận ra nổi.
    Nói thật là nếu 1 mình mpx100 cũng chỉ làm được tới đó thôi, còn nếu kết hợp thêm với bộ sẵn có bác đang hát thì có thể hơn được 1 chút , nhiều ít thì là do bác chỉnh thôi. Chất giọng bác hay và lực nữa, luyến láy hơi ngắn /thiếu 1 chút thôi. Mà cái liên khúc này chạy nhanh như ngựa nên cũng ko thể luyến dài được hihi.

Nó ra cùng khoảng TG với mx200 nhưng sau 300/400. Thực sự là mình ko rành về nó vì mua về gần 2 năm rồi mà nay mới lấy ra dọc và dùng tạm để trợ thêm 1 tí cho con 91 trong khi đợi con yamaha 990 về ( lúc trước lấy Alesis trợ thêm cho 91 ). Vì lúc đầu mình cũng ko hề định mua nó. Mấy trang tiếng Anh ở Mỹ có nói về nó, bác mò xem sao.
    Về giá thì bác có thể lên ebay coi cho biết, ơ Mỹ ko có cái nào dưới 70$, bên EU thì chuộng hơn, khoảng trên 100. Tiền về ko dưới 25$.

https://www.ebay.com/itm/Lexicon-MP...618777&hash=item27be7815ab:g:ciUAAMXQ2UVQ8Ga6

https://www.ebay.com/itm/Lexicon-MP...223191?hash=item1c93d3ea97:g:d00AAOSwH41Z1Rx7

https://www.ebay.com/itm/Lexicon-MP...710158?hash=item3f9391428e:g:hqMAAOSwqaJaejde

https://www.ebay.com/itm/Lexicon-MP...608907&hash=item44168e136e:g:TDYAAOSwZW5aTmSJ

17. tatoan

tatoan Advanced Member

18. tatoan

tatoan Advanced Member

Em dùng effect tích hớp của mixer thôi bác ạ! Vậy theo bác thì có nên thêm cái gì nữa không hay là cú dùng tạm như này thôi.

19. gachoi

gachoi Advanced Member

Tín hiệu input,output của mx400 chỉ sử dụng channel A, channel B mình ko dùng?Thông số bác Gacon đưa ra là của bác Thảo,trước kia em đã thử nhưng chưa thấy hay.

20. Mimikhoaili

Chỉ dùng kênh A thôi bác, kênh B nghe đâu dành cho nhóm effect hiệu ứng làm film. Lúc trước mình thử cắm hết 8 lổ cũng ko thấy gì khác biệt cả.
    Thế thì bác giư nguyên nó vậy, ko đụng tới nó, thử mấy số của mình coi ca được ko, chỉnh sửa 1 tí

21. Mimikhoaili

Cái này tuỳ ở bác rồi. Thêm 1 cái nữa thì dĩ nhiên là hay hơn cái tích hợp sẵn trong mixer rồi .
    Mình thử qua 5,6 cái effect thì thấy rỏ là cái effect số tiền 700$ Hơn 100_200$ 1 tí síu Và cái 1400$ hơn 700$ cũng có tí síu. Đó là coi như biết chỉnh tốt . Nhưng phải đi kèm loa ,mixer, lọc EQ, Compressor ,main ,micro đều là hàng gấu của Anh/ Đức cả thì nó mới phát huy cái hay, còn ko thì vất vã để nhận ra.

Cho nên vấn đề là ta khai thác hết cái hay của nó, chịu bỏ thời gian vọc nó vài ngày, nếu ko có vợ ngồi nghe phụ mỗi khi hát thử thì kèm cái đt ghi âm/ video lại từng đoạn rồi nghe lại rồi tăng giảm tí thì ko thể ko hay hơn đươc !

HTM47 likes this.
  22. tatoan

tatoan Advanced Member

Vâng cảm ơn Bác.Chúc Bác và gia đình luôn mạnh khỏe vui tươi.

23. tatoan

tatoan Advanced Member

Bác cho em hỏi là tất cả các ngõ in,out của đường aux này đều dùng cùng loại loại jack 6 ly này phải không?

24. Mimikhoaili

Tất cả đều 6 ly chuẩn hết chứ bác.

Còn đây là hát với pcm92 giá gấp 30 lần nhưng rỏ ràng là chỉ hay hơn 0,3 lần !

Vũ Thái Dương and HTM47 like this.
  25. tatoan

tatoan Advanced Member

Share This Page

Loading...