karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. Nguyễn Hiền

Nguyễn Hiền Approved Member

Đúng là tiếng bass bị dội lại...

2. Nguyễn Hiền

Nguyễn Hiền Approved Member

Vâng... thanks anh

3. binbin93

binbin93 Advanced Member

chào các bác,

dàn KOK em gồm Mixer - Eff - EQ - Comp - Pow - Speaker.
    về kết nối effect với mixer thì OK, nhưng em đang phân vân là kết nối bộ EQ-Comp.
    em chỉ dùng EQ-Comp cho Vocal thôi theo ngõ insert với dây chữ Y send/return.
    với bộ EQ-Comp lại có 2 ngõ vào (L/R) và 2 ngõ ra (L/R), trong khi dây Y chỉ có 2 đầu 1 đi và 1 về, như vậy em chỉ dùng được 1 kênh cho bộ này thôi (em đang dùng R).
    không biết các bác có cách nào để dùng đủ 2 kênh L/R cho bộ EQ-Comp cho 1 Mic không ạ?
    em vẽ phác họa như hình vẽ để các bác dễ hình dung Visio-Connection.jpg

4. khanhnhi

khanhnhi Advanced Member

E góp chút .
    Source: nghiên cứu Smart.Karaoke, search thông minh, quality HD+, disc-less
    Dây các loại: Van D Hul. Có grounded.
    Mixer: kiếm em nội địa Nhật
    Mic: Senn Germany
    Loa: Tannoy nổi tiếng về vocal, parallel e super treble
    Phòng: vách VL mềm (vải, thảm, giấy dán..)
    Đo: mua cái máy đo, có soft kèm.

5. Mimikhoaili

Mimikhoaili Advanced Member

Topic yên ắng quá, em tự sướng 2 bài ( quay = Iphone )tạo sóng gió trong mùa mưa bão , các bác cứ ném đá thoải mái.

tatoan and HTM47 like this.
  6. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

IPhone của bác thu tiếng rõ và lớn,còn máy ss s8 của mình thu tiếng nhỏ xíu

7. vnhat

vnhat Advanced Member

bác mua dây XOX MA2 về cắm vào phone mà thu trực tiếp

8. dinhtan63

dinhtan63 Advanced Member

Vậy hả bác, mình mới thử qua ghi âm của điện thoại nghe đỡ chút xíu ...........

9. 123audio

123audio Approved Member

Chào các Bác.
    Dàn karaoke của em đã có mixer JBL KX200 + cục đẩy QSC + loa Bose 301 III + micro Shure beta 87a + nguồn phát karaoke may tinh.
    Các Bác tư vấn có cần thêm gì nữa không .
    Cấm ơn các Bác nhiều.

10. HTM47

HTM47 Approved Member

Có bác Mimikhoaili diễn đàn sống động hẳn lên .

Tôi đang dùng Lexicon PCM92, lấy thuật toán cho sẵn để dùng và sử dụng cấu hình Combined stereo ( hai nhân stereo song song ).
    Tuy có vẻ ổn nhưng vẫn thấy không đạt lắm. Reverb thì được nhưng eco Delay thì kém .

Bác đã chế biến thành công PCM92 chia sẻ giúp tôi với.

Nếu tiếng Delay của 990 rất hay, bác lấy về trợ giúp cho PCM92 , cũng là một sáng kiến rất tuyệt . Nếu bác làm xong kết quả tốt , tôi sẽ bắt chước bác.

Bác hát hay ,ham học ,hiểu biết nhiều, gặp bác thật vui.

Chào cám ơn bác trước!

Last edited: 9/7/18
  11. Mimikhoaili

Thanks bác HTM47 đã LIKE từa lưa, hihi , thấy tên nick của bác làm em hơi lạnh vì liên tưởng đến các bác dư lợn viên AK47 hihi.

Lâu rồi em ko vào đây vì ko tìm thấy ai nhiệt tình liên quan đến mấy món em đang Sài cả, ko phải ít người sài đâu nhưng chắc họ chỉnh đã OK rồi, chỉ thấy nhiệt tình ... Tiếp thị, hihi

Lúc mới mua về em cũng vã mồ hôi với 2 con 91/92 , lang thang tìm người chỉnh giúp hàng tháng trời, cuối cùng cũng dzật được nó , phải nói là tuyệt vời, nhất là con 92 ko chê đâu đươc, chỉ còn chê mỗi cái giọng vịt của mình trời ko thương thôi ! Em sài qua 6,7 cái rồi nó là nhất. Trong Audio , mắc tiền chưa chắc đã hay. Bricasti M7 thì đang nghiên cứu.

Lúc trước em có nói đến phương án ghép 2 cái effect , Lexicon + Yamaha là vì Ba em rất hay hát nhưng có bệnh và hơi rất yếu, giọng cũng rất mỏng , 1 cái ko kéo nổi nên có 1 anh chuyên gia chỉ em lấy cái Yamaha phụ thêm thấy ổn hơn chút. Giờ ông đang dùng Le 91 $ Ya 2000.
    Người bình thường chỉ cần 1 là đủ rồi, ko cần 2 cái chi tốn kém mà ko hơn gì. Giọng em khá mỏng và yếu nhưng cũng chỉ cần 1 là đủ.
    Em vẫn đang dùng con Le 92, Ya 990 thì vẫn dư vì ko cần dùng đến.
    Em mới nâng cấp cái mixer, đang loay hoay gắn dây và chỉnh lại.

Có thể anh chỉnh chưa " đúng ý " cái Le 92 nên thấy chưa vừa ý, em thấy nó dể chỉnh hơn con Le 91 nhiều.
    Hay là anh còn quen với kiểu hát củ dùng Delay nhiều nên qua cái này thấy thiếu thiếu ? Hát bình thường chỉnh vậy chứ thu âm vào cd hay Iphone là còn phải giảm lại 1,2 nấc nữa chứ nếu ko nó cứ lồng lộng vang vang effect rất khó chịu . A coi mấy clip đầu của em post với 2 clip sau cùng thấy khác Effect nhau xa đúng ko !?
    Có 1 yếu tố lớn nữa là Loa ! Nếu loa ko " mã tầm mã " với Le 91/92 thì e là rất khó chỉnh như ý được .
    Thấy nhiều ca sĩ chảnh quá nên em mới phải ráng luyện và sắm đồ chơi về tự xử để tự hát tự thu tự nghe tự sướng và tự ... ăn luôn ! KaKaKa ( có bác nào bảo tự ....xxx luôn ko đấy ?! ) ko phải phụ thuộc họ nữa ! Hihi
    Em mới thêm 1 món interface RME 800 nữa mà chưa biết chỉnh sao luôn ! Đang làm mệt với nó !
    Ko biết anh ở đâu, dùng loa & Mixer gì , có thêm Compressor hay EQ rời nào ko ?
    Em cũng có chút tò mò ( coi có cần thêm cục nào nữa ko ) về dàn máy cưng của anh hihi.

Vũ Thái Dương and HTM47 like this.
  12. HTM47

HTM47 Approved Member

Gửi anh Mimikhoaili và mọi người .

Tôi muốn rủ anh và mọi người kết nối dàn kaok theo trường phái này.

Chia làm 2 phần .Phần nhạc đệm :

Nguồn nhạc qua giải mã dac đến eq > đến phân tần 5 dải tần > rồi đến 5 amply >> mỗi ampy ra loa tương ứng >> siêu thanh ,thanh ,trung ,trầm , siêu trầm , và Center Có chuyển mạch 2.1 và 5.1

Phần ca : mixer ,eq , effect , amply ,loa trung,micro đắt tiền,

Phần ghi âm ghi vào PC . gồm bộ trộn , phần mềm ghi âm chuyên nghiệp,tai nghe ,

Tất cả kết nối liên hoàn bật điện là dùng .

Tôi đã dùng như vậy nâng cấp thay đổi rất dễ dàng.

.

13. HTM47

HTM47 Approved Member

Tôi rất thích kiểu kết nối dàn KOk đã trình bày . Nó có nhiều ưu điểm không nói hết được .

Các bác bắt tay vào sẽ thấy rất thú vị , phù hợp với tất cả các túi tiền.

14. HTM47

HTM47 Approved Member

Đọc bài viết của anh vui quá!

cái interface RME 800 anh dùng thừa nhiều cổng quá, nhưng lại phù hợp với cách chơi hết tầm cháy bỏng của anh .Tôi dùng cái rme fireface ucx mà vẫn còn thừa rất nhiều. Tôi cũng chẳng chỉnh chọt gì ở phần mềm,cứ để mặc định. tất cả đã xử lý ở phần cứng rồi.Không biết anh làm đến đâu rồi,nên tôi không biết nói gì.
    Anh hát phần sau hay hơn phần trước .
    Dàn tôi chia 2 phần , bên nhạc đệm , bên để ca nên cũng dễ chỉnh.
    Các phần đều đủ các thớt có đủ các tính năng.
    Về cái pcm92 anh dùng cấu hình gì đấy, cho mấy thuật toán vào nó.Và có thay đổi thông số ?

Anh đang thiên về analog, sau này chắc lại tức khí nhảy lên digital.

Tôi hiên đang ở hải phòng .

Tôi post cứ bị lỗi !

15. HTM47

HTM47 Approved Member

Đúng đó mỗi micro 1 kênh , 2 kênh cho 2 micro, điều khiển riêng biệt, rất tốt.
    Nhưng cũng có EQ-Comp không tách điều khiển từng kênh riêng biệt được thì cũng chả sao , khi đó dùng 2 mico cùng loại.
    Chú ý đừng có lăn tăn , đấu như thế là đúng. Mỗi 1 micro > tín hiệu ở main ra vẫn là stereo.
    Chúc vui!

Last edited: 10/7/18
    binbin93 and Mimikhoaili like this.
  16. Mimikhoaili

Con RME UCX của anh nhỏ hơn mà võ công lại thâm hậu hơn nhiều, bái phục anh rồi , hihi.
    Con RME của em mới về tới chỉ mở hộp ra ngửi mùi Mỹ cái rồi cắm điện coi lên nguồn xanh đỏ thế nào và nhìn ngắm thôi chứ chưa làm gì cả anh à vì nhà có baby lu bu quá nên phải tạm hoãn lại.
    Anh có thử dùng nó cùng lúc cho 3 chức năng ko : DAC giải mã ( từ youtube trên TV vào cổng quang trên RME vào Mixer bàn, Pre-Mic ( micro vào RME vào Mixer bàn ) và Pre- CD Record ( mixer out ra RME vào CD Record ) ko ? Em định thử như vậy a thấy ổn ko ?

Cách anh đang dùng cho dàn 5.1 nhiều loa nhiều món phụ trợ hại não quá em chưa dám và ko có thời gian thử , em theo hướng truyền thống với 2 loa full và 1 Sub đã lùng bùng rồi, hihi.
    Con PCM92 lúc trước nhờ 1 anh bạn setup dùm, anh ta thử hết các preset gốc của nó, chọn ra 2,3 cái vừa ý nhất rồi lôi nó ra thêm chút gia vị thôi chứ ko setup từ đầu . Sau này cứ thế Tuỳ bài tuỳ Live/ Record mà em thêm giảm chút 1,2 Thông số có sẵn Trên màn hình thôi chứ ko đào sâu nưa . A cũng chỉnh như vậy hay set tất cả từ gốc ?
    Có mấy người bạn rủ chơi Mixer Digital nhưng thấy khó nhai và ko có TG mò mẫm nên trước mắt vẫn trung thành với Mixer Analog anh à.
    Tưởng anh ở SG thì hay quá , hihi.
    Sao a ko post thử 1 vài bài tự sướng cho AE học hỏi nhẩy ? Hihi

HTM47 likes this.
  17. HTM47

HTM47 Approved Member

Tui nói cho nó dễ hiểu một chút .

Ý anh là :

1*Phần nhạc :anh đưa nhạc từ TVi vào RME qua cổng quang .

2*Phần lời ca : Cắm micro đưa vào RME .

3*Từ cổng ra của RME đưa tín hiệu vào mixer .

4*Từ Record mixer out đưa ra máy ghi âm.

Tui nghĩ là được nếu TV và RME tương thích nhận ra nhau , có điều nhạc cũng có hiệu ứng của PCM 92.

Nhưng dù sao kiểu này sẽ gây rất khó khăn cho ghi âm ,sau này anh chắc chắn sẽ chán.

Như thế này mới là dễ dàng:

Cái máy này RME đi cặp đôi với PC , trong PC có cài phần mềm RME và phần mềm ghi âm chuyên nghiệp ví du Sonar X3 .

Giao tiếp RME với PC bằng cổng Fireface .

1*Phần nhạc qua cổng vào RME .

2*Phần lời ca : micro cắm vào mixer > từ cổng Record mixer out đưa vào RME . Micxer không được cho nhạc vào đâu nhé .

Nếu là nhạc sống : mỗi nhạc cụ cho vào một cổng vào RME.

Ghi âm xong có riêng biệt các file Audio lời ca riêng , từng nhạc cụ đệm riêng , nhìn thấy, tha hồ nghịch . Mang đi đâu cũng được. Thao tác dễ dàng chất lượng cực cao.

Chỗ tui mỗi lần tụ vạ ca ghi âm luôn , phát lại mọi người nghe luôn , khi về copy file audio vào USB mang về , rất vui .

Máy tui gõ cứ lỗi chán quá!

Last edited: 11/7/18
  18. Mimikhoaili

Cảm ơn anh đã chỉ giúp nhưng có vẻ con RME này ko hợp rồi anh à, cất vô thùng lại rồi , định cho lên sàn chia tay luôn mà lu bu quá, nay mới rảnh nhắn trả lời anh.
    Có lẻ vẫn trung thành với Analog thôi anh à, từ Mixer trộn xong phang thẳng zô CDR hoặc Iphone luôn cho lẹ để còn tranh thủ hốt bài khác nữa KaKaKa .
    Mới chỉnh lại cái Pre Mic củ , quăng lên tự sướng cho bà con chém gió cho zui , mong nhận được góp ý của các AE mê ca hát để chỉnh sửa lại tiếp, thanks rất nhiều !

Last edited: 16/8/18
    Step up, phihuuhai and thanhyk like this.
  19. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Bác hát hay quá, nhẹ nhàng, tình cảm. Bác chỉ cách thu âm ntn ạ. Em xài Mixer Mackie 1402vlzpro.

20. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Em muốn setup một bộ karaoke, có bác nào ở HN cho em qua nghe tham khảo với ạ, em cảm ơn!

21. duyhuan

duyhuan Approved Member

Bác quan 669 giải phóng nhé bác.

22. atcfirst

atcfirst Advanced Member

Cho em xin số đt và tên để tiện xưng hô ạ! Em cảm ơn!

23. vnhat

vnhat Advanced Member

hay bác!
    bác đang dùng premic gì thế :D

24. Alexander III

Alexander III Approved Member

Chào các Bác :
    Mình đã lắp 1 dàn karaoke cho gia đình gồm :
    1. Đầu Karaoke.
    2. Vang cơ.
    3. Lọc.
    4. Công suất.
    5. Loa.
    6. Micro.

1. Các Bác cho mình xin ý kiến xem mình có nên lắp thêm Mixer bàn hay nâng tiếng không ạ. Nếu mình lắp thêm mixer, nâng tiếng thì mình sẻ cải thiện được chất âm để hát như thế nào ạ ?
    2. Mình đấu dây theo thứ tự như sau : Đầu karaoke ---> Vang cơ ---> Lọc ---> Công suất ---> Loa . ( Mình đấu dây như thế nầy có hợp lý không ? Có tối ưu được cho thiết bị của mình không ạ. Mình nên cho phần nhạc vào Vang cơ, hay vào Lọc trước ) Các Bác có kinh nghiệm hướng dẫn giúp dùm mình. Chúc các Bác vui vẻ.

25. Mimikhoaili

1 cái Foscusrite Trackmaster Platinum và 1 cái Mindprint En-voice mk2 bác à
    Đang định nâng cấp lên 1 nấc nữa coi thế nào

vnhat likes this.

Share This Page

Loading...