karaoke và thiết bị professional

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by thao_prosound, 10/11/06.

1. vuxvn

vuxvn Advanced Member

hình ở bên cửa hàng của em đấy bác. Cho em xin ý kiến với nhá

2. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Bác gửi cho em dùng một vài tuần rồi em gửi lại bác nhận xét nhá .... :lol: :lol: :lol:

3. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Để em suy nghĩ đã :p

4. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

moi các bác tham khảo bộ e đang xài

5. Mèo Sạch Thỉu

Mèo Sạch Thỉu Advanced Member

Hàng nhìn vãi hết cả ra :lol: :lol: :lol:

6. thao_prosound

em bây giờ chỉ tính nước nâng cấp dây thôi , chực xài toàn bộ interconn bằng Mcintosh , nhưng chưa kiếm ra $ :mrgreen: (mua thêm khoảng 10m nữa là đủ )

7. 777

777 Advanced Member

to bác Thao
    Bác cho em hỏi 1 tý .
    Em mới mua thêm con FBQ3102 của be ringer nối vào cầu sau của amli jag230xg nhưng hát vẩn thấy k hay và bị hut hơi . em chỉnh cả tháng nay mỏi tay lắm rồi mà chưa ưng ý . bác tư vấn giùm em với .
    Nó có hai nút ấn : METER in/out thì chọn chế độ nào ? nút audio in /out chọn chế độ nào.
    nút in put có từ -15db cho đến -10,0,+10,+15 thì chọn bao nhiêu là vừa?
    nút lowcut có từ 10 dến 25,50,75,110,200,400 thì chọn bao nhiêu?
    nút highcut có tử 3,5 đến 7,10,15,22,30 thì chọn như thế nào .
    còn một dãy cần gạt nữa chứ nên nâng cần và hạ cần ở tần số nào . Bác là người có kinh nghiệm chỉ giáo cho ae với .em cảm ơn bác nhiều...

8. thao_prosound

Hi bác , bác làm thử thế này nhé :
    - nút meter in/out chỉ mức tín hiệu đầu vào/ra , cái này để kiểm tra mức tín hiệu thôi , đừng để sáng hết đèn clip là được
    - chọn nut audio-in
    các nút low cut , high cut thì bác để bybass ( vì mình dung chung cho cả nhạc , nên nếu cắt các filter này thì nhạc sẽ bị ảnh hưởng theo) bằng cách : nút low cut thì vặn hết về trái , high cut thì vặn hết sang phải .

Loại Eq này 31 band , nên khi chỉnh nếu bác chưa quen thì sẽ hơi khó 1 chút , vì có khi thay đổi 1 cần gạt bác ko phát hiện ra sự thay đổi âm thanh đâu :lol:

Chỉnh EQ còn tùy thuộc rất nhiều vào các thiết bị khác , dặc tính phòng nghe , dây dẫn , loa ... nói chung để chống hú thì hay xảy ra ở các tần 2.5 , 3,15KHz , 4KHz , 6.3KHz . Căn chinh theo pp này nhé : bác vặn volume cho đến khi xảy ra tiếng- rít và duy trì nó cho kêu i i i , volume nhỏ thôi ko cháy loa , sau đó cắt tùng cần fader xuống vài dB , cần nào cắt xuống mà nó hết i i i ngay lập tức thì là đã cắt chuẩn , nếu ko hết hoặc hết ko đáng kể thì trả lại vj trí cũ cho nó , chỉnh cần bên cạnh ... cứ thế cho đến khi xác định đựoc tuong đối chính xác dải tần gây hú . Việc này cần thời gian và kinh nghiệm , bác cứ chỉnh dần dần nhé , đùng nản .

em nhớ là đã có bài viết rất tỉ mỉ về pp cắt EQ , bác tìm trong topic Liveshow và biện pháp chống feedback nhé

Thân !

9. mtbc

mtbc Advanced Member

Re: nối đất

Nối đất cho thiết bị pro cũng rất quan trọng. Dàn em hát bị xì xì, cô lập thiết bị thì phát hiện ra chỗ mic-rev tạo tiếng xì, cứ tưởng tại mic nhưng thay mic có dây vào cũng vẫn bị. Nối đất vào hết ngay :)

10. thao_prosound

quan trọng chứ bác , cứ có điện lưới thì nên nối đất , giảm tỉ lệ "thăng" do bị điện giật :mrgreen: , giảm nhiễu

11. CaptainJack

CaptainJack Advanced Member

Em đang định mua thêm 2 thứ sau để ghép vào dàn KOK nhà em đã có sẵn BMB karaoke amp + 2 loa BMB 252 + 2mic shure BG 1.1 và beta 58A.
    Em định mua thêm 1 trong 2 mixer Behringer sau XENYX1002fx hoặc XENYX1204fx và DBX EQ 231. Em nên mua mixer nào trong 2 con và nếu hiệu chỉnh tối ưu thì hiệu quả mang lại ra sao nhỉ các bác ơi.Tư vấn giúp em với vật quá rồi.

Behringer XENYX1002fx

----------------------------------------------------------------------------------------

XENYX1204fx

-----------------------------------------------------------------------------------------

và DBX EQ 231

12. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Dĩ nhiên nếu bác dư giả thì nên xài con thứ 2 rồi vì nó có chỉnh tone từng đường. Còn loại nhỏ chỉ có chỉnh tone ở 2 đường 1 và 2 thôi. Chất tiếng sẽ khác nhiều với ampli kok của bác rồi. Chúc bác bước vào con đường kok pro một cách bình an nhé. :lol: :lol: :lol:

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Theo em nên mua con 1204FX vì nó có ... fader nhìn pro hơn :D Cái kia nhìn bé xíu xiu à.
    Muốn đủ thì thêm con DSP hoặc REV2496 luôn đi bác.

Bác mua chú dbx EQ ở đâu và giá bao nhiêu cho em bám càng với?

14. CaptainJack

Đã pm cho bác về dbx EQ.
    Bác tư vấn thêm cho em về cái DSP hoặc REV2469 luôn đi ạ.Mua 1 thể cho thủng túi luôn.
    À hôm qua lục trong đống đồ của ông cụ ra thấy có cái mic cũ rích mốc meo,định vứt đi nhưng nghĩ thế nào lại cắm thử vào alo mấy cái thấy tiếng trong lạ thường.Em bèn lấy cái giẻ lau nhà ra lau lại thì thấy dòng chữ duy nhất có thể đọc được là Davidson (lạy chúa ko lẽ là mic của Harley Davidson.... :mrgreen: ) em nghĩ có thể đã tìm được báu vật nên phi ngay lên đây hỏi các bác xem em nó thuộc chủng tộc nào ạ.Chất tiếng giống beta58a nhưng mượt hơn rất nhiều và khả năng hút âm cực tốt.hix...cụ em hồi trẻ cũng là 1 cây văn nghệ mà bây giờ già rồi hát tiền chiến vẫn khối bà mê.

15. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Bác có cái hình ko cho anh em chiêm ngưỡng với. Micro davidson xịn hay lắm chứ bộ.

16. CaptainJack

Nghe bác nói em sốt quá phi ngay về nhà lau rửa sạch sẽ em nó rồi chụp mấy kiểu hầu bác.

Toàn cảnh : (thảm thương quá)

Cái chữ Davidson đây ạ,sau khi lau rửa kỹ em còn đọc được đầy đủ thông số như sau:
    Davidson usa HD-V934 Uni directional dynamic micro.

17. CaptainJack

Sau khi bỏ cái đầu mic thì trông cái củ mốc meo của em nó vẫn con in mờ cái chữ i-Davidson màu trắng.

Toàn cảnh phần củ mic.

Tình hình là em nó bị hỏng toàn bộ phần mút bọc phía trong của đầu mic và em thì không biết kiếm đâu ra...bác biết mua ở đâu không ạ (cái mút tròn để khi hát khỏi bắn nước bọt vào bên trong mic đấy ạ)

18. thao_prosound

quả mic này hồi xưa cũng hay xài đó bác , dùng tạm cũng đỡ :mrgreen:

19. thao_prosound

Làm thêm 1 em effect này đi bác , tuyệt cú mèo , em đang xài :mrgreen:

dễ sử dụng , và đặc biệt là đẳng câp hơn Behringer 1 bậc

20. thao_prosound

bác có điều kiện thì cố gắng chơi em này , miễn bàn luôn , em cũng đang dùng thấy rất tốt :mrgreen:

21. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Lại có thêm một micro tốt. có nhiều micro kiểu này chắc em xập tiệm quá :lol: :lol: :lol:

22. thao_prosound

thời hoàng kim của mấy em micro này là khoảng những năm của thập niên 90 thế kỷ trước , hồi đó toàn chơi mic dây , "phơ" đàn của Nga làm effect , đầu video hi-fi , loa , ê-quai , âm ly toàn hàng Nhật , nhạc toàn Làng Văn , Using-Along ... nghĩ lại vẫn thấy hay hay và không khí đúng chất văn nghệ , chứ ko như bây giờ , tạp nham ảnh hưởng đến kok chính thống nhiều quá .

EM vẫn còn giũ đựoc băng VHS hồi xủa ông anh ghi khi hát kok ở tiệm thuộc hàng khủng ở Hải Phòng thời bấy giờ ( đĩa nhạc chơi toàn bằng Lazer Disc ) , nghe không hay bằng bộ ở nhà bây giờ , nhưng đậm chất kỷ niệm 1 thời :wink:

23. CaptainJack

Bác Thảo thêm cho em cái giá đi bác.Bây giờ lại phải nghĩ mưu để đưa bà xã vào con đường KOK chính thống để còn tiện đường nâng cấp dàn máy...em tính ra đến 20t chứ chẳng chơi đâu.Bác tư vấn thêm cho em là mixer của A&H và Behringer cách nhau 1 khoảng xa về chất lượng không vậy bác,muốn chơi A&H nhưng nghĩ thấy hơi xót tiền.

24. vuxvn

vuxvn Advanced Member

Hai đẳng cấp khác hẳn mà bác. A&H là một trong những hiệu mixer đứng đầu thế giới còn behringer là một trong những hiệu rẻ nhất thế giới. Khó mà so sánh được

25. thao_prosound

A&H chất tiếng tốt hơn bác ơi , nhung bác cũng nên nghiên cứu tiêu chí thuơng hiệu , chất lượng, giá thành và mục đích sử dụng , nếu gia đình dùng thì Xenyx1204 cũng là 1 lựa chọn đáng quan tâm :D

Share This Page

Loading...