Không hư danh Luxman L540

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by khuongkhangha, 28/10/10.

1. khuongkhangha

khuongkhangha Advanced Member

Em vừa mới tậu về một con Luxman L540, hiện tại đang phối ghép với loa Klipsch kg4 + CDP Philips LHH 200R. Cho em xin bài tỏ với các Bác một chút cảm nhận về chất âm của L540, theo lỗ tay trâu của e thì khi phối ghép L540 với Klipsch kg4 tiếng vocal của ca sĩ tách bạch, rõ ràng và rất chi tiết, giọng của Quang Dũng ấm áp và sâu lắng làm sao ấy, khó tả quá, trước đây e ghép đôi loa Klipsch kg4 với Marantz pm 80a + CDP LHH200R thì vocal ấm nhưng đục, tiếng bass không mềm mại, và rất thiếu, sau đó em nâng cấp lên phối với pm 90 vocal có cải thiện, âm trầm cũng mềm mại và uyển chuyển, mặc dù vậy vocal do ấm quá nên có phần bị đục đi, chắc có lẽ do thương hiệu marantz là vậy. khi nâng cấp lên Luxman L540 thì e đã không còn lăng tăng nữa và đôi loa Klipsch của e đã phát huy được tác dụng khả năng của đôi loa tầm trung. Dù l540 không có cần treble, bass, nhưng với thiết kế của các kỹ sư nút tones cũng đã quá đủ cho các fan's như em rồi. Một chút đôi điều cảm nhận của em, nếu có gì chưa đúng mong các Bác thông cảm; em đang lần mò trên con đường âm thanh mà cái đích đến thì vô tận.

Tags:
  2. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Chúc mừng bác!
    Chúc bác mãi mãi sẽ như em bôi đỏ :lol:

3. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Thế này thì bác phải lập tức bế quan ngay :lol: . Bác ngộ nhỡ có xuống núi thì :( ra ngõ gặp anh hùng lại phải lăn tăn mãi chưa biết đâu là bờ :lol:

4. khuongkhangha

Đúng rồi Bác góp ý thế e xin ghi nhận, anh hùng ngoài ngõ rất nhiều Bác ạh, Accuphase 305 cao thủ đó Bác, mđã có Bác từng ghép loa Klipsch kg4 với ampli này rồi đó, nhưng thật sự thì em chưa nghe bao giờ nên chưa dám bình luận với lại em cũng chưa từng nếm thử hương vị của AC đó Bác.

5. phuc-audio

phuc-audio Advanced Member

Cái nghiệp audio nó vậy đấy các bác ạ....đang SƯỚNG,mai phải đi nghe xem dàn tụi nó SAO ?! Hừm 1 đống tiền mà HƠN mình có TÍ :mrgreen: Cho đến 1 ngày...nâng cấp em cần bán... :(

6. ngtatliem

tích hợp thì E305 gọi E550 bằng bác :lol:
    Đó là dòng Intergrated của hãng Accu thôi đó nha :lol:
    Còn so ra ngoài E550 thiếu gì món siết ngạt E550 chỉ bằng 1 cọng dây mỏng te như Crystak Cable :mrgreen:

7. quangcmbhn

quangcmbhn Advanced Member

Đây có thể là hội chứng đồ mới, và đắt tiền hơn, em thề rằng bác chưa thể bằng lòng được với LM 540

8. phuc-audio

phuc-audio Advanced Member

Đùa vui thôi bác ơi,ai cũng phải bước từ từ,cứ sướng đi bác,lúc nào chán thì lại tính... :)

9. ngtatliem

Vâng! bác nên tận hưởng cảm giác ngất ngây này, bế quan tỏa cảng càng lâu càng tốt và đừng rủ ông nào tới nghe hết kẻo lại........... :lol:

10. bamebin

bamebin Advanced Member

"khi nâng cấp lên Luxman L540 thì e đã không còn lăng tăng nữa và đôi loa Klipsch của e đã phát huy được tác dụng khả năng của đôi loa tầm trung. Dù l540 không có cần treble, bass, nhưng với thiết kế của các kỹ sư nút tones cũng đã quá đủ cho các fan's như em rồi"

Em nghĩ bác chỉ đúng khi nghe 1 mình, đừng rủ ai tới cùng nghe và bác cũng đừng đi nghe các bộ dàn của các pác khác.

11. capella

capella Advanced Member

Chẳng hạn như Sansui 907NRA phải ko bác Liêm. :D
    Bác ấy đang bàn về Lux 540 mà bác lại đưa ra Accu 550. :mrgreen:

12. Iroquois

Iroquois Advanced Member

E đếm được tổng cộng có 5 bác khuyên bác chủ không nên đi nghe bộ người khác, cũng nên bế quan tỏa cảng. Bác chủ cứ theo chân 5 bác ấy ấy (không có e nghe, vì e chỉ xài tai nghe chứ không có dàn giếc gì đâu ạ), là bác biết ngay ấy mà, có điều kiện bác cứ mời cả 5 bác kia về nhà, đảm bảo trong vòng 1 nốt nhạc bác thay đổi suy nghĩ ngay lập tức :lol:

13. thucng

thucng Advanced Member

Em cũng nghĩ như bác.Mới đem về thấy hay hơn cái cũ,nhưng sau một thời gian thì lại lăn tăn.Hình như là nó còn thiếu một cái gì đó ở giải cao, giải trung, giải trầm.Thế là lại tiếp tục ... :)

14. ngtatliem

Dạ không AU-Alpha 907 LIMMITED bác ạ! :lol:
    Bác ấy đề cập trước ạ!

15. khuongkhangha

Đúng như e nói trên con đường âm thanh mà cái đích đến thì vô tận. Thích thì thích nhưng phải xem lại hầu bao, cuộc sống mà còn rất nhiều thứ cần phải dùng tiền để giải quyết nữa, tính e hơi khép kín chỉ thích xài một mình không muốn khoe khoan với ai, dẫu biết rằng "đi một ngày đàng học một sàn không" nhưng theo e "thì ta về ta tắm ao ta dù trong dù đục cũng là ao quê".
    E có suy nghĩ như thế này không biết các Bác có đồng ý với quan điểm e không? Chúng ta sử dụng bộ giàn của mình thời gian phải tìm tòi học hỏi và nâng cấp do lỗ tay của mình nó đã balance với bộ giàn của mình rồi, có thể khi tìm một bộ giàn khác thì cảm thấy thích nhưng không phải do nó hay hơn mà có thể nó có sự khác biệt nào đó dù là rất nhỏ, lỗ tay của chúng ta ghi nhận và phản hồi dẫn đến nhu cầu nâng cấp - nhưng có thể khi nâng cấp này bộ giàn không bằng bộ cũ (có thể). Vì vậy kết luận của e là Mình phải biết tự thỏa mãn với chính bản thân mình bằng cách bằng lòng và trân trọng với những thứ gì đang có. tránh đi việc khi mất rồi sẽ hối tiếc.

16. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Cái này khó nói lắm :D . Nếu bác nghe nhiều bác sẽ dần dần nhận thấy nó thiếu thiếu cái gì đó. Rồi một ngày đẹp trời nào đó, vô tình trăng thanh gió mát đưa đẩy đến tai bác vài âm thành vàng ngọc nào đó... và rồi tâm thần lại bất ổn :lol: . Bác có thấy trên diễn đàn có bác dùng chữ ký là nâng cấp nốt lần này nữa thôi nhưng chắc gì đã là nốt :lol:

17. asas

asas Advanced Member

-Chúc mừng bác chủ,cuối cùng thì bác cũng tự thỏa mãn được rồi...chúc vui

18. paul

paul Advanced Member

Vâng,em cũng xin chúc mừng bác chủ.Cứ cảm thấy hay và tự hài lòng là hạnh phúc rồi bác ạ.Con đường audio thì gần như vô tận.Ko biết bao giờ mới tới điểm dừng.Em thích câu này của bác chủ.
    "Mình phải biết tự thỏa mãn với chính bản thân mình bằng cách bằng lòng và trân trọng với những thứ gì đang có."
    Thân.

19. minhtan

minhtan Advanced Member

chúc mừng bác :D
    thêm 1 fan audio ở Cần Thơ ...

20. NTL

NTL Advanced Member

Bác chủ thớt sao giống em thế. Em cũng tưng hài lòng 03 lần rồi, mỗi lần đc 02 tháng ạ . Bây giờ cũng đang tự hài lòng.Sau đó thì không biết sao nữa:(

21. truesound98

truesound98 Advanced Member

Nhân tiện các Bác bàn về Luxman thì cho em hỏi về con Lux 5L15, nếu Bác nào đã chơi qua con này cho em xin ý kiến với, nó ghép với loa nào thì thể hiện hết được bản sắc của nó các Bác. Nó là dòng tham chiếu (Reference) nên chắc cũng ko tệ phải ko các Bác?

22. hoangoclan

hoangoclan Advanced Members

Chúc mừng bác chủ, quan trọng nhất là bác thấy phê và hài lòng là ngon rồi :D

23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hơ, em cũng đang chơi L540 giống bác chủ và ghép với cặp JBL-4344 thấy nghe .... cũng được :D

24. ngtatliem

Bi giờ được tháng rưỡi chưa bác? :lol:
    Câu này chưa tự thỏa mãn bản thân đâu nhá :mrgreen:

25. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vậy thì em đổi lại là "nghe hay trong tầm giá" được không bác. Chứ lỡ em post bài là "hay hoặc khá hay" thì sợ bị ném đá có mà toi chim em

Share This Page

Loading...