Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Bác quên ngay Micro seiki MR series đi, chán mà còn đắt, 15tr bác có thể mua được DD-8, rất hay trong tầm giá.

2. dylan6878

dylan6878 Advanced Member

Micro BL-71 thì sao bác LOK? thấy em này chạy bell, nhìn rất đẹp và pro? em đang tìm em này thấy cũng hiếm, không biết giá khoảng bao nhiêu nhỉ?

3. L.O.K

L.O.K Advanced Member

BL series em thấy quá OK, nhưng giá chắc không rẻ đâu, ít nhất khoảng 1000USD :D

4. saigon_vietnam09

saigon_vietnam09 New Member

Bác nào có thể chỉ em cách khử tĩnh điện của đĩa than không ạ :( Mấy cái đĩa mới em mua về bóc ra nghe liền thì sướng lắm, mỗi tội các lần sau như rằng nghe y chang đĩa cũ, nổ như pháo do tĩnh điện :( Và thêm một cái tức nữa là nhấc đĩa lên là cái slip mat nó dính theo luôn. Bác nào chỉ em cách rẻ tiền mà nhanh gọn nhất với ạ, em cảm ơn :mrgreen:

5. arcamuk

arcamuk Advanced Member

Các bác cho em hỏi ở HN chỗ nào sửa Turnable tốt ạ. Em muốn căn chỉnh tốc độ đĩa và kim

6. pheulong

pheulong Advanced Member

món này sử dễ mà bác,mua 1 cái máy rửa (tùy loại từ 1,5t đến hơn 10t) dung dịch tự chế chưa đến 100k......................hết liền :lol:

7. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Máy của bác là hệ Belt hay Direct Drive ? Nếu hệ Belt sai tốc tại 50 và 60Hz , còn nếu có núm chỉnh tốc độ mà quay không được ( Controled Hall Motor ) , có cơ cứu được .Nếu là Direct Drive ,sai tốc độ thì mâm quay vù vù or không quay gì cả ?
    Thời gian này , bác nên hạ Cover Cadtrige xuông hoặc tháo máng ra cho an toàn , bác ạ

8. arcamuk

arcamuk Advanced Member

Máy của em chạy Belt bác ạ. Em nghe thấy chậm chậm. chác là do 50, 60 hz như bác nói rồi

9. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

DD8 đúng cần của nó là loại gì vậy các bác? (em nghe là MA505 không biết phải không?) và giờ giá cần nó khoảng bao nhiêu?

10. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Nếu đúng vậy , bác đo trục Pulley cả 2 nấc cho 33 và 45 , đem tiện lại , nhân hệ số 1.2 là ổn ngay thôi .Chú ý con ốc chí tại trục motor và Pulley , con này hay gỉ sét , lấy ra không khéo mà cong trục là dở đó

11. pheulong

pheulong Advanced Member

thường là bằng đồng bác ạ,xịt chút rp-7 chờ 1,2 phút vặn ra nhẹ nhàng luôn :)làm Pulley không đơn giản như làm toán dâu bác,nếu muốn thật chuẩn thì lên tiện dương 1,2 vạch rồi về sử lý sau :)

12. hgtvn

hgtvn Advanced Member

Không ngủ được, đọc tên bộ turntable để bác phuelong chỉ điểm bến mê, Micro ddl-60, seac 308, kim denon 103, pre luxkit a505, mono block 300B SE, Altec 845B, nghe vẫn chán chán, là sao hở bác?

13. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Cụ Phễu có bí kíp pha dung dich rửa đĩa ngon- bổ -rẻ truyền đạt em với, em toàn rửa bằng nước rửa chén, rửa xong vẫn như chưa rửa, chán chẳng buồn rửa nữa.

14. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Motor của dòng máy kiểu đó là Motor đồng bộ ( chạy rất nóng và không đièu chỉnh được ) . Nếu tiện dương lên tức là cộng thêm tốc độ , âm đi là trừ đi tốc độ .
    Mang Pulley đến CNC , để họ kẹp Panme điện vào và vào số liệu , nhân 1.2 là ổn nhất .Tự dòng motor này đã không chuẩn nên mới sinh ra Controled Hall Motor và QuatzLock Motor :lol:

Nếu ốc chí ngập hẳn vào thân Pulley , bác xịt để rất lâu cũng khó ngấm vào trong được , nhất là tư thế đứng đựng :) .Lúc đó , tốt nhất gặp anh (bác) thợ sửa đòng hồ , đồ bé mà chuẩn và cứng mới ăn thua .Toét đầu ốc là xong phim luôn
    Bác ổn định nhà cửa chưa , cho mượn cái "Felicia's Graetest hit" 1 tuần rồi trả liền

15. arcamuk

arcamuk Advanced Member

Máy của bác là hệ Belt hay Direct Drive ? Nếu hệ Belt sai tốc tại 50 và 60Hz , còn nếu có núm chỉnh tốc độ mà quay không được ( Controled Hall Motor ) , có cơ cứu được .Nếu là Direct Drive ,sai tốc độ thì mâm quay vù vù or không quay gì cả ?
    Thời gian này , bác nên hạ Cover Cadtrige xuông hoặc tháo máng ra cho an toàn , bác ạ[/quote]

Máy của em chạy Belt bác ạ. Em nghe thấy chậm chậm. chác là do 50, 60 hz như bác nói rồi[/quote]
    Nếu đúng vậy , bác đo trục Pulley cả 2 nấc cho 33 và 45 , đem tiện lại , nhân hệ số 1.2 là ổn ngay thôi .Chú ý con ốc chí tại trục motor và Pulley , con này hay gỉ sét , lấy ra không khéo mà cong trục là dở đó[/quote]

Em thấy mác của máy là 100v 50/60 Hz như vậy có phải là dùng được cả 2 tần số này không ạ.
    trên mặt máy có lỗ chỉnh ghi IN, Out nghĩa là hả bác ?

16. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Nếu ghi vậy , bác kiểm tra kỹ xem Pulley đó có bao nhiêu nấc ( bao nhiêu cấp ) ? Một số máy chạy Belt , không có nấc chỉnh tốc độ , khi ghi vậy , có thể có Pulley dự phòng .Nếu không có Pulley dự phòng, chậm là do 50Hz gây ra , chắc cũng phải làm pulley or dùng bộ Converter AC 60Hz . Máy của bác ngoài chạy LP có cassette hay Radio gì không ? Bác cho tên Model và hãng đi , dễ hơn

17. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

"gửi bởi saigon_vietnam09 » 26 Tháng 4 2013, 17:48
    Bác nào có thể chỉ em cách khử tĩnh điện của đĩa than không ạ Mấy cái đĩa mới em mua về bóc ra nghe liền thì sướng lắm, mỗi tội các lần sau như rằng nghe y chang đĩa cũ, nổ như pháo do tĩnh điện Và thêm một cái tức nữa là nhấc đĩa lên là cái slip mat nó dính theo luôn. Bác nào chỉ em cách rẻ tiền mà nhanh gọn nhất với ạ, em cảm ơn "

Bác mua cây chổi vệ sinh đĩa của Audioquest hay Clearaudio về chải là hết tno63 do tĩnh điện. Mình đọc trên mạng các hãng ghi âm đỉa nói nên vệ sinh (chải) kỹ bằng chổi nói trên trước khi nghe và sau khi nghe và còn phải vệ sinh kim bẳng chổi khử tĩnh điện nữa, đầu kim cũng bị bẩn do bám bụi. Cách vệ sinh đỉa, vệ sinh kim ghi trên bàn chải.

18. rosa

rosa Advanced Member

Các bác cho em hỏi tí; em định lấy con MICRO SEIKI MR-611.belt drive có được ko các bác ,hay con MICRO SEIKI DQ-5.Direct drive ,tất cả chưa có kim mán, phải mua kim gì để nghe hay các bác. Em cảm ơn các bác nhiều.

19. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Quan trọng là giá tiền bao nhiêu ? Chứ bác hỏi thế ai mà trả lời được :D

20. Analog

Analog Advanced Member

Nếu em thì em lấy DQ-5 ạ. Kim máng thì vô cùng. Bác cho em biết cụ thể muốn nghe nhạc gì, có y/c gì đặc biệt không? Kim mới hay xài rồi? :twisted:

21. rosa

rosa Advanced Member

Em thấy mâm DQ 5 nó ngầu hơn nên cũng thấy thích, em hay nghe thể loại voice, jazz , hòa tấu ghi ta, nhạc có tiết tấu chậm, tạm thời em dùng kim xài rồi.

22. pheulong

pheulong Advanced Member

cách làm của anh không áp dụng được với những nơi không có máy CNC và máy móc hiện đại nói chung,em có cách làm các cụ truyền lại dễ hơn húp cháo mà chả cần cái máy gì :lol: vụ nhà cửa em hôm nay mới tạm ổn,cái đó để đấy để bác thèm còn qua em chứ :)

23. pheulong

pheulong Advanced Member

cũng vẫn là những kinh nghiệm Gúc được nhả bác :) ai chơi LP mà không trang bị cái chổi này,cá nhân em bỏ đi không dùng lâu rồi :lol:

24. khovitai

khovitai Advanced Member

Bác pheulong có thể chia sẻ cách chế nước rửa gia truyền này cho anh em áp dụng được không ạ?

25. pheulong

pheulong Advanced Member

đây nhé cần 1 cái Spin-CleanRecord Washer sau đó ra hàng rửa xe ô-tô mua 1 can 3L nước rửa kính (loại pha trực tiếp với nước)80k.về pha tỉ lệ 1/3 là dùng thôi.lưu ý cái Spin-CleanRecord Washer cần phải mod lại 2 miếng kẹp là ok :)

Share This Page

Loading...