Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Em nó hót rồi đây ạ :mrgreen: , toàn líu lo tiếng đàn của George Benson, không thấy tiếng "người"

2. pheulong

pheulong Advanced Member

bắt lỗi cụ Châu,đây không phải DIY mà là cụ Mod chơi thôi :lol: ngó đi ngó lại là cụ thay cái thân cần từ chất liệu thép sang gỗ,phần chuyển động cân tạ.............Nguyễn Y Vân :lol:

3. chauaudio

[quote="pheulong
    ngó đi ngó lại là cụ thay cái thân cần từ chất liệu thép sang gỗ,phần chuyển động cân tạ.............Nguyễn Y Vân :lol:
    [/quote]
    Cái này gọi là nối ch....kim dài tới LP :lol:

4. truongnguyenduc

truongnguyenduc Advanced Member

Nếu là cần 12 inch thì góc catridge của cần còn chính xác không bác? Cai cần L75 chỉ có 9 inch, bác nâng lên 12 inch mà vẫn headshell cũ thì thế nào góc cũng sai. Nhưng mà nếu bác có hứng làm thêm một bộ thì cho em đăng ký với nhé. Em cũng đang L75 đây.

5. chauaudio

Nhận định của bác dựa trên cơ sở kỹ thuật nào ạ ? :D .
    Bác hãy thực nghiệm: làm một cái thước có góc trong cố định bằng góc của bất cứ tonearm và headshell nào cũng được và kéo dài cái thước này từ 9 inch................đến 19 inch chẳng hạn ( kéo dài ra ngoài mâm) định vị rồi quay thước vào và kiểm tra xem góc tiếp tuyến với LP (như cần mẫu) có bị sai không ? :lol:

6. lovetube

lovetube Advanced Member

chào bac Châu,
    theo em thì sài offset angle design cho 9" đưa vào cho cần 12" là sai .nhưng bác thấy đúng thì được rồi khỏi cãi :lol: . em cũng vừa cãi với lão gầy hàng xóm nhà em song về vụ này . có thể phải mất vài năm nữa theo tốc độ nghịch của bác như hiện nay thì bác sẽ thấy em nói đúng hay sai cũng như bác gì nói ở trên . gời thì bác cứ nghịch thoải mái đi .
    Lovetube

7. pheulong

pheulong Advanced Member

cái này thì tùy vào người biết set hay không biết set thôi,nhìn cái cần đứng ở đường biên chõ mũi vào thế kia thì có lẽ cụ Châu đúng rồi :lol:

8. truongnguyenduc

Đồng ý với bác pheulong, cái chính là setup thế nào. Em hiện cũng đang không dùng cần L75 trên turntable Lenco của em. Cái cần này dài hơn cần L75 một chút nên chỉnh overhang cũng khá mệt. Vặn vẹo một hồi thì cuối cũng thấy kim khá song song với rãnh đĩa. Em chỉnh kim dùng mấy cái protractor trên internet thôi.
    Tuy nhiên, em vẫn nghĩ headshell cho 9 inch lắp cho cần 12 inch thì chưa được tối ưu lắm. Coi 3 điểm là chân cần, mũi kim và điểm thay đổi góc giữa cần và headshell là một tam giác thì rõ ràng cần 12 inch tạo thành một tam giác bẹt hơn. Chính vì thế mà cần 12 inch thường có tracking error nhỏ hơn cần 9 inch. Nếu cần không phải là 12 inch mà là 120 inch... thì góc này sẽ =0, và thế là ta có cần linear tracking. Theo tài lieu ở link này: http://www.vinylengine.com/turntable_fo ... 805Regards, cần 9 inch thì offset angle tốt nhất là 22.7o, cần 12 inch thì offset angle tốt nhất là 16.67o, cần càng dài thì offset angle càng nhỏ.
    Tuy nhiên điều này có thể thay đổi tùy điểm đặt cần? Em nghĩ chắc là không chứ không tính toán cụ thể, các bác đừng ném đá. Dù đặt cần ở vị trí nào thì vì mâm đĩa hình tròn nên chỉ cần quan tâm khoảng cách từ tâm mâm đĩa đến vị trí trục của cần vì vậy khi lắp cần dài hơn thì cũng coi như trục của cần cũ và cần mới đều trên một đường thẳng, nếu góc headshell không thay đổi nhỏ đi khi cần dài hơn thì có thể sẽ không tối ưu, kết quả là bác sẽ phải quay ngược quay xuôi cartridge cho đến khi góc đạt yêu cầu/song song rãnh thì thôi. Các hãng khi thiết kế đều tính góc offset angle rất cụ thể, các cần khác nhau góc khác nhau. Có thể của bác Châu vẫn đúng. Bản thân em trước cũng câu một cái cần dài vào, nhưng lắp tạm trên hộp giấy, nghe thấy cũng rất được và cũng chẳng nghĩ ngợi gì.

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ là Cây nhà lá vườn vậy là ok rồi,
    Còn nếu tham gia ở khía cạnh thiết kế từ đầu nó sẽ khác có thể bác ấy chưa quan tâm đúng mức tới Angle offset nhưng bước đầu như vậy em thấy tạm ổn,
    Còn nếu biết sài Auto Card để designe thì mấy cái Angle offset này thực sự nó chỉ là Toy cho trẻ con thôi
    cái giới hạn của người hiểu và công cụ khác biệt thì thực hiên đương nhiên cũng có những khác biệt nhất định.
    Về lý thuyết các bác không sai nhưng hãy nhìn vào hoàn cảnh thực
    Vấn đề khác là nếu lấy tiêu chí trên mà không thực sự có tool hỗ trợ thiết kế như Auto Card mô phỏng thì cũng không thể dễ dàng cho người thiết kế có chăng cũng chỉ là nhặt nhặn chắp vá, và lý luận cho riêng mình sẽ luôn luôn yếu, và thiếu
    trong khi đó còn một điểm nữa là Mỗi cây cần điểm start của Angle offset là từ khoảng nào bắt đầu ?
    Chắc cái thông số này các bác cũng không chắc đúng không ?và mấy Tay tóc xoăn cũng không đề cập đúng không ?( vì em ít đọc ) Ví dụ nếu điểm start Angle offset bắt đầu từ phía main breaing các bác thấy có ổn không ???
    hay phải bắt đầu giống như Clear Audio ???
    Ngoài ra vẫn có những cá biệt trong thiết kế như của SAEC em thấy hình như không theo cái khuôn thước trên
    vậy Angle offset nhỏ hơn chắc đã tốt hơn ???
    http://www.vinylengine.com/tonearm_data ... i=&cw=&mp=

10. truongnguyenduc

Vâng, nói thì nói vậy nhưng em cũng thấy miễn nghe hay là được. Em cũng nói đã từng thử cần bằng cách gá tạm lên hộp giấy nghe cũng rất hay, miễn là chỉnh cẩn thận, thành ra em cũng nhắn vui với bác Châu là có DIY một cái nữa thì nhớ làm cho em với mà :)

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Mấy tay Tóc xoăn nói thì cứ đọc vì chả mất gì của bọ , nữa là chúng ta cũng học được họ khối điều mà chúng ta không biết.và chưa biết ?tuy nhiên cũng nên có chọn lọc
    Nhưng Tóc xoăn Review, rồi quảng cáo em sợ lém ,
    Vì trình độ họ cao hơn mình quá nhiều , riêng em thì nếu đọc thì cũng cố không chịu hiểu thì tốt hơn là hiểu hết, vì hiểu hết cái họ review với quảng cáo của họ chắc chắn mình không thể từ chối moc bóp ra wá lúc nay có khi nghĩ lại thì lỡ ồi :mrgreen:

12. lovetube

lovetube Advanced Member

ơ cái lão này . chạy lạc đường hết roài .
    người ta đang nói về sinh/vật lý thì lại lém vô review là sao vậy nhẩy ? :lol: :lol:
    hóa ra chiều tới giờ lão cũng lọ mọ tìm hiểu giữa 9" và 12" đấy à ? tìm hiểu thì đừng tìm hiểu về arm Seac , nó design khác hẳn với các cần khác . đọ lâu tý nữa sẽ hiểu về nó hơn.

Lovetube

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái mụch đích cuối cùng của nó là gì? erro tracking ?
    Em lấy ra chỉ là ví dụ. và tại sao lại không được phép nhỉ ? có chăng là không được bỏ cái Linear tracking vô đây thôi chứ
    Lão có thể cho em biết điểm start angle băt đầu tù chỗ nào trên ống cần là phù hợp hay tối ưu trong thiết kế không ?
    Đừng chỉ có dọa nhau với Angle offset là thôi nhá :lol:

14. lovetube

lovetube Advanced Member

chào lão.
    nếu lão muốn đọc để hiểu thêm về offset angle thì vào đây . có cả offset khác để đọc .
    http://www7a.biglobe.ne.jp/~yosh/armdata.htm
    lão thấy JP chưa ? link của nước nào vậy nhẩy ? chắc chắn là không phải tóc vàng nhé . mà là lùn hơn lão nữa là khác.
    lovetube

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Lão đang hướng dẫn em setup arm hay thiết kế arm nhẩy ?
    Cái đo em nghĩ nếu dành cho thiết kế thì đó là link tham khảo/ hoặc setup tonearm thì ok
    thiết kế là mình phải tạo ra,nắm vững và có tool hõ trợ như Auto card để có thể nắm chắc.biết chắc
    trong đó có cả tham số erro tracking của chính cái ta đẻ ra. và như vậy lão có thể cung cấp cho em cái wood tonearm với thông số error tracking được hôn ? đừng có hù dọa em thế :lol:
    Lưu ý em cũng là dân lắp ráp máy từ nhỏ nhá :lol:

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cô này mà cầm cần mà bẻ offset angle là nhứt nè :lol:

Attached Files:

17. chauaudio

Các bác tranh luận hay quá và vấn đề này cũng làm em mất thời gian tính góc cho nó. Khi tạo góc cho máng liền trên cái thước kẻ em cũng lọ mọ web, khoan lỗ với góc khoảng 18.o nhưng không vuông khi tiếp tuyến LP, khoan lại mấy lỗ "bét nhè" cái máng gỗ. Tức mình em cắt đi và mod cái máng lenco- góc nằm luôn trên headshell cho khỏi phải tính đau đầu, thì lại ăn ngay .

18. tran van tan

tran van tan Advanced Members

link quá hay :D Thanks Bác lovetube .

@Bác chauaudio rất kiên trì đáng khâm phục nhưng để làm mấy món chính xác này không thể tay không bắt giặc được , nên cuối cùng đưa bác vào chổ bế tắc đành chấp nhận chỉ tới vậy thôi ,bác cần bình tĩnh tìm thông số cẩn thận ,làm cái bản vẽ phác , lập cho nó một quy trình từ a đến z rồi hãy bắt tay vào việc em cam đoan thế nào bác củng thành công :D . Tây nó làm được AE mình củng sẽ làm được , chỉ là AE ta thiếu quá nhiều dụng cụ hổ trợ, hơn 30 năm trong nghề cơ khí em củng chỉ làm theo qui trình vậy, .Em Tân .

19. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Bộ arm lift và armrest Saec 506/30 này em củng chỉ theo sự tính toán trên hình ảnh mà làm thôi chứ làm gì có mẫu , nếu không có máy móc hổ trợ liệu có làm nỗi không ?

Attached Files:

20. truongnguyenduc

Ah, thế thì bác đã tính rồi chứ đâu có giữ nguyên. :)

21. truongnguyenduc

Cái này mà bác gọi là DIY sao? Không thể tin được, đề nghị bác review, so sánh với cần gốc, tính toán chi phí rội lập một nhóm tiến hành làm ngay. Tiện có mấy bác dùng Lenco ở đây bác thử xem mấy món này làm được không, chi phí có rẻ hơn mấy bác tóc xoăn không. đồ của họ khá đắt:

http://www.lencoheaven.net/forum/index.php?topic=5850.0
    http://www.lencoheaven.net/forum/index. ... ic=12709.0

22. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Ngày xưa các cụ làm cái này chắc chẳng có Com pu tờ vẽ đâu bác.
    Nếu có thời gian kiếm giấy bút,kompa rồi làm cái mẫu mô hình bác làm tấm giấy khổ lớn vẽ và kẻ lúc này bác cũng có thể lấy được điểm angle offset theo ý đồ mình của mình, còn vấn đề làm sao cho hoàn hoảo? làm sao cho tốt hơn họ đó mới là khó khăn , từ sử dụng nguyên liệu, công nghệ, chất liệu .....
    tất nhiên đối với người chơi thì làm ra để giải quyết đam mê là chuyện khác

23. chauaudio

Bác nói .............................quá chuẩn :D

24. HDH

HDH Advanced Member

Bác Châu làm hay thế. Theo em để giải quyết vấn đề offset, bác cứ làm cái Uni point Headshell :D . Mỗi hôm chỉnh một tý, thấy góc nào hay nhất thì chốt nó lại là xong. :D

25. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Nếu vậy bác làm headshell động luôn, không cần cố định, moving freely nó sẽ tự đông chỉnh tracking angle dựa trên inside skating force, và tracking error luôn bằng 0 với những cần kiểu này, cách làm cũng chằng đến nói quá khó, cái khó nhất là giây headshell phải đủ nhỏ và mềm để không cản trở việc headshell tự do xoay.

Share This Page

Loading...