Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Nếu vậy bác làm headshell động luôn, không cần cố định, moving freely nó sẽ tự đông chỉnh tracking angle dựa trên inside skating force, và tracking error luôn bằng 0 với những cần kiểu này, cách làm cũng chằng đến nói quá khó, cái khó nhất là dây cho headshell phải đủ nhỏ và mềm để không cản trở việc headshell tự do xoay.

2. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Em cũng đang có kế hoạch diy 1 cái có chất liệu gỗ 98 % và cần thẳng TUỘT, gắn headshell động ( nhưng là khoan 1 lỗ trên headshell, khi chỉnh được góc thì siết chặt ốc lại. Đã chuẩn bị được 4 vòng bi bé xíu ( lấy từ ổ cứng máy tính) để phục vụ cho gốc cần xoay ngang-nâng dọc). Đang kiếm gỗ lìa rừng đã lâu, chất gỗ không quá nặng- không giòn- ít bị cong vênh.

Attached Files:

3. pheulong

pheulong Advanced Member

cụ muốn làm cái này thì qua em sờ thực tế luôn :)

4. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Bác Châu với bác pheulong nhầm ý em rồi, em không bảo là làm headshell kiểu này, mà headshell động tức là bác để cho nó xoay lung tung luôn, không phải fix, giống cái cần RS-1 của RS lab http://www.enjoythemusic.com/magazine/e ... rslabs.htm.

Nguyên lý của nó rất đơn giản thế này thôi, bác không cần phải quyết định góc tracking là bao nhiêu, về lí thuyết thí stylus luôn nằm trên đường tiếp tuyến với tracking của đĩa , nhưng ngoài cần linear tracking , còn lại các cần khác chỉ là làm giảm tối đa có thể tracking error.RS lab đã làm một cái cần, thực ra nguyên lí này không phải là RS lab là người đầu tiên nghĩ ra, người đầu tiên nghĩ ra là The Worden, nhưng RS lab cải tiến lại đôi chút , và đỉnh cao là cây cần Thales giá khoảng hơn 10k thì phải. Nguyên lí này mục đích là stylus luôn nằm trên đường tiếp tuyến của đĩa, điều này có nghĩa là tracking angle phải thay đổi liên tục trong quá trình nghe nhạc, có nghĩa là nó là headshell động, để làm cái này có nhiều cách nhưng cách dễ nhất vẫn là đính cái headshell trên một cái trục quay sao cho nó moving freely, khi chơi bản nhạc , lực hướng tâm sẽ điều chỉnh góc tracking angle để nó luôn nằm trên tiếp tuyến của track. Như ở trên em nói, lực cản lớn nhất làm cho headshell không thể xoay thoải mái được là dây headshell, nên nếu muốn làm cái cần kiểu này dây dẫn phải cực kỳ mềm và nhỏ.

Bác có thể xem thêm link này để tham khảo, em nghĩ với khả năng khéo tay của bác Châu, nó không phải là quá khó
    http://www.chukai.ne.jp/~stail/kaiten.html

5. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Ôi trời ......cái link thứ hai này cụ giết bác chauaudio luôn cho rồi :lol: :lol: .

6. chauaudio

Không phải em không hiểu ý, nhưng muốn nghịch kiểu "mì ăn liền" cho đỡ Vất thôi bác. Không biết có phải thêm con ốc và 1 hoặc 2 cái Ecu cho nặng, tạo lực hướng tâm để stylus đi đúng rãnh là ở đây chăng.
    To: bác Tân , nhìn mấy cái hình trong link, thì.......kể cả em không dùng máy chính xác như của bác thì nó cũng không "giết" được em bác ơi. chắc chắn chỉ cần mài và khoan là OK :D , em vê tay contu trên máy mài chuẩn như máy tiện :lol: . :D

Attached Files:

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Quên nó đi bác,Sợ bác làm xong lại trầy mấy ngón tay :D

8. tran van tan

Thấy nhỏ nhỏ thế nhưng phải có đồ chơi của Swiss Made chứ mài và khoan hay vê con tu như Bác Châu chắc có thể làm thành cái cối xay bột :D mấy cái bas thì dùng máy phay xử nó được nhưng cái khúc nhỏ xíu có hai đầu nhọn 60 độ kia nếu đúng tiêu chuẩn thì cả hai cái xưỡng của em củng chưa có cái máy nào làm được . :lol:
    Cố lên bác Châu . :lol: ........có công mài sắt có ngày gẫy kim . :D

9. chauaudio

em noi choi vay, chu tay bo sao lam duoc.

10. truongnguyenduc

truongnguyenduc Advanced Member

Khó vậy ạ, hay là làm cái linear thế này cho lành :

11. tran van tan

.
    @truongnguyenduc. nói vậy thôi chứ không khó dữ vậy đâu bác,mấy bác cứ móc ra chi mấy cái dự án nhức răng làm em suy nghĩ cả đêm :lol: cuối cùng củng đã có cách , em sẽ không có thời gian làm toàn bộ cây cần này nhưng toàn bộ khúc headshell thì em chơi được .
    Cây linenear này dể làm ,hôm trước em nghịch được hơn nữa đường rồi nhưng vô mùa bận quá nên còn nằm trong ngăn kéo , để em cố gắng hoàn thành sớm show cho các bác cùng clone chơi ,mấy cái jack ở đầu cần nơi nối headshell không bít mua ở đâu ,có bác nào biết chỉ dùm , đã làm thì mấy cái này phải mua mới chứ tháo trong mấy cái đồ củ nhìn ẹ quá đi . :D

12. hoangcd

hoangcd Advanced Member

Nhờ các cụ tư vấn hộ một cái turntable đủ bộ tầm 10tr ạ,,,

Em đang dùng Pow Luxman MQ60, Pre-Thivan FX 5p (có mạch phono), loa Kef concerto,

13. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

Bác vào shop Gia định hoặc Đât mũi, có nhiều phương án lựa chọn cho bác! :wink: Hoặc để em cho vài cái SĐT! :lol:

14. hoangcd

hoangcd Advanced Member

Cảm ơn bác,,, dúng là các cụ ở gia định hàng hóa phong phú thật,,, nhwng em ở hn,,, mấy cái đồ này mà ship xa chắc cũng khó đảm bảo,,,

15. Dungaudio_club

Dungaudio_club New Member

bác cho địa chỉ cả sdt của shop lên cho a e tham khảo đê

16. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

E chao các bác hiện E đang chơi mâm Thoren 165 mỗi lân hạ kim chạm xuống đĩa thi co tiếng ù mà nhấc kim lên thi hêt ,vây E phải làm gì bây giờ xin các bác sĩ chỉ dẫn ,E xin cám ơn .
    Kieuanh

17. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Chắc chắn con của bác chạy Belt rồi , đúng không ? :lol: ? Nếu nếu vậy căng thẳng đó

18. xuantrungkts

Em dự là có thể do kim hoặc phono bác ơi! :roll:

19. xuantrungkts

Sao belt lại gây ra hiện tượng đó bác?

20. pheulong

pheulong Advanced Member

bác Maidanhan bắt đúng bệnh rùi đó,bác kiểm tra lại cao-su hoặc lò-xo treo motor :)

21. Maidanhan

Khiếp , ông tinh thế , nhà cửa ổn chưa ? cho anh mượn cái " Felicia's greatest hit " . Chắc em là người nhanh tay hơn anh cái LP "Golden guitar" ở DEJA Shop rồi . BÁc chủ bảo , một Audiophile ở HP đã " múc " rồi :D . ANh toàn Alo thôi , không "gạch" em ạ

22. apc_hp

apc_hp Advanced Member

Do mâm quay tạo ồn, có trường hợp ghé tai lại gần mâm và moto thì nghe được, nhưng có trường hợp không nghe được, nhưng khi đặt kim lại gần mâm thì tiếng ồn truyền vào kim gây nên tiếng ù, nhấc kim ra xa thì hết. Trường hợp khác có thể xẩy ra ù nếu để kim gần BACL, ổn áp, moto của thiết bị khác...nên cần để mâm cách ly với các thiết bị khác càng xa càng tốt :mrgreen:

23. Maidanhan

Không đúng hoàn toàn như bác nói . BÁc thay biến áp cách ly vào , vẫn chưa có giấy chính chủ cho PAN này đâu : Pha này không "đan rổ " đâu bác ạ :)

24. chauaudio

Không được mục sở thị mà đoán mò thì quả là khó. chắc không phải bệnh ở curoa hoặc motor. Bác nên kiểm tra lại 4 dây tín hiệu, và dây mass hoặc thử thay cartridge khác xem sao ???????????
    Motor này được bắt rất chắc chắn, trong đó có 1 ốc với lò xo khá cứng cho phép chỉnh độ nghiêng của motor để chống trượt dây curoa khi chỉnh độ cao thấp của mâm.

Attached Files:

25. Maidanhan

Đọc từ mò của bác ,tự ái quá :D . Tại mass , chưa hạ kim đã ù ra loa rồi bác ạ

Share This Page

Loading...