Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em nghĩ chắc bác hay dùng kim thạch anh, và bác cũng không quan tâm nhiều đến cần và kim lắm. Em nghĩ những người chơi như bác rất hợp với những turntable kiểu EMT, all in one. Sao bác không nghĩ thoáng hơn một chút là cái đầu kim của bác nó có bị mòn thì bác thay đầu kim mới, chứ bác mua LP về rồi chủ yếu thu ra băng cassette để nghe thì đâu còn cái thú chơi LP nữa ??

2. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Kim thạch anh thì nghe tiếng hơi lạnh . Năm 2000, tôi muốn sao các LP cũ sang MD , lùng mua cái máy ở chợ sắt , người ta nhìn tôi như " thằng mọi", cuối cùng cũng mia được cái PL-77 , sao hết các LP sang . Sau khi cơn số qua bản thân , thấy nó thiếu thiếu khi nghe . Giờ vẫn còn con đó giữ làm kỷ niệm .
    Vẫn nghe LP ,trến máy riêng , máy thu riêng . Nhưng hoạ hoằn mới nghe LP thôi . Mấy bác chới Analo nghe băng cassette tôi thu ( tốc độ thừng ) , bảo được , thế là mình chấp nhận nghe cassette 9.5cm/s từ LP ra , chả ai nhận ra sự khác biệt bác ạ
    Tôi gắng nghe theo bác , nghĩ thoáng đi . Nhưng thực ra cũng tiếc đĩa , sợ càng nghe càng xước . Thu ra rôi , nghe thoải mái vài năm sau thu lại cuộn khác
    Bác có kim 2hand tốt để cho tôi với nhé

3. Analog

Analog Advanced Member

Híc, em chư bao giờ thấy kim MC nào mà có thể out tới 80dB. MM đã khó rồi vì với mức out đó thì em nó phải out trên 12mV.

4. bibabibo

bibabibo Advanced Member

Úi bác ơi, chơi như thế này nó vẫn mòn đầu từ! :(

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ có lẽ bác lẫn lộn về thông tin chăng ???
    Nếu cần thông số này em hiểu là nó nằm ở MM /MC phono state với chỉ số gain loading càng cao sẽ có lợi hơn cho phối ghép cartridge
    Em hầu như không biết thông số này nếu có trên thông tin cartridge
    Bác có thể cho cái cartridge' sample với thông số bác nêu trên ?

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Vụ này bác cần phối ghép Cartridge và Tonearm tốt nó mới có hiệu quả nếu không kết quả thu được sẽ thấp bao gồm cả cổng phono state
    Nếu bác sài kiểu gì cũng được em sẽ gửi tặng bác một cây MM Cartridge nếu bác không chê
    Em sẽ chụp hình cho bác sau

7. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

E cám ơn 2 bác si Mai va Châu E đã kiểm tra và thay dây dẫn tin hiệu và lam mass nữa đồng thời E thay cả kim nhưng chứng nào tật đấy ko có gì thay đổi nên E quyết định mua 1 cái máy khác nó là chú này ko biết có hay ko nhưng mà nó mới toàn bộ giá cũng ko cao lắm xin các bác si cho ý kiến (Pro-Ject RM1.3 Gloss Black Turntable) E đã chạy thử rồi ko co bị ù như con máy trước.E xin cám ơn .
    Kieuanh

8. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em nghĩ là không sao nếu bác định mua rồi chơi cả đời, vì mấy cái này lúc bán khó bán lắm, mà mất giá cũng nhiều :D

9. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Không nhầm đâu bác , tên nó là PC-7MC , họa hằn mới nghe do tiếc kim , bác ạ . Nó là con phát để thu dự phòng
    Cảm ơn tấm thịnh tình của bác . Đã mua được 2 cái kim Pioneer2Hand , nhưng không chế đồ bác tặng vì đó là tấm lòng . Bác biết ai có Shure gãy Stylus (M97 ) mách tôi để mua lại . Tôi có 02 Stylus Shure M97 xách tay từ Mỹ .

Output max có 0.25mV thôi . Contobass nó ra lừ đừ , chầm chậm như cây to và cao lúc mới đổ ý bác ạ

Từ mòn khó hơn và không có khả năng gẫy đầu từ ,bác .Mình nhờ mua được 1 loạt máy cassetet cũ để tháo Head . Hơn nữa máy LP dòng Quarztlock , mạch khiển motor chết đột ngột , motor quay cỡ 3000 vòng /phút , văng Stylus ngay , mạo hiểm hơn chút ít

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em sẽ gửi tặng bác một cây MM Cartridge của Ortofon
    Cartridge's tip còn bén để bác sài thoải mái.
    Shure 97 em không có nhưng có body Shure M44 thôi
    bác muốn thì cho em hay.
    Pm cái địa chỉ em gửi cho bác.
    nhưng dịp này sẽ hơi lâu có thể phải chờ khoảng 3
    tuần bác mới có thể nhận được

PC-7MC model này chắc của Pioneer nhưng em cũng chịu vì không search ra.....
    Pioneer cartridge có một số dòng cũng nghe khá tốt

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đã PM tới bác . Bác quả là tinh , đó là Pioneer . Bác cho gì mình xung nhận , đó là tấm lòng bác ạ
    Cảm ơn bác .
    Bác nào có Body M97 mất Stylus , thanh lý tôi xin mua lại
    Cảm ơn các bác đọc tinh

12. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Cái PC-7MC của bác là kim MC

Type: moving coil
    Stylus: 0.3 x 0.7 mil diamond (PN-7 MC)
    Output voltage: 0.2mV
    Tracking force: 1.7 to 2.3g (optimum 2g)
    Frequency response: 10 to 35,000Hz
    Recommended load: 100 ohm (with MC transformer 40 ohm)
    Weight: 3.3g

Em nghĩ nó cung không quá hay đến mức cần phải nâng niu như vậy đâu bác, không bằng DL-103 :D

Bác chắc hay sài đồ của Nga xô :D

13. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đúng đó bác , hay nhiều khi còn do phần mềm mình "bồ kết " nữa , tất nhiên có đồ ác hơn ,càng thích
    Mình dùng đồ gì mình cảm thấy điều trị được , bác ạ . Có 1 chị cựu buôn , có > 100 cái Cadtrige của CHDC Đức cũ . Nhưng Connector của nó là chân hàn , khong phải chân cắm , đòi rõ đắt . Thế mà có những cụ ( Over 60 ,65) ở Hà nội , chấp nhận mua mấy con liền vì hượp tai cụ ý bác ạ .Dồ ĐỨc cũ tốt lắm bác ạ

14. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Chị ấy có còn không bác, em không nhầm đấy là đồ ELac đấy bác, thuộc loại top của top, bác thấy còn cái nào vớt ngay cho em. Về cơ khi, điện tử Đức là number 1 rồi, thằng Nhật còn phải đi học dài cổ,Tại sao em nói bác hay dùng đồ Nga xô vì đồ Nga xô không có nhiều kim và thường fix luôn nên kim gẫy mà không có đồ thay là toi. Thực ra bác nên tìm hiểu thông tin, thời đại bây giờ kim nhiều lắm, mà cũng rẻ nữa, không còn là thời kỳ cách đây vài khoảng hơn 20 năm, muốn kiêm cái kim cho turntable tương đương mò kim đáy biển. Xác xuất để turntable của bác hỏng đột ngột làm motor quay 3000 vòng / phút là cực nhỏ, cho dù nó có xảy ra thì toi cái kim cũng với xác xuất nhỏ. Em nghĩ dùng cẩn thận như bác, cả đời chắc chỉ tốn khoảng 2-3 cái kim là cùng, cho dù ngày nào bác cũng nghe nhạc. Thâu qua cassete cũng có cái hay của nó, nhưng nghe không bao giờ bằng được trực tiếp trên LP, cái đấy là chắc chắn không phải bàn cãi :D

15. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Ô bác làm tôi ngạc nhiên quá .Tên mình không nhớ nhưng người đang dùng đồ tư bản như bác , thoắt cái sang đồ Đức , là người U40 rồi

Tôi đang bị 1 chú , mâm mua 12M , xót xa . Giờ để cái trực thăng Toy bé tý vào cục chặn , cho bố và ngon cùng ngắm :D
    Mình thu qua cassette tốc độ thường , bác tinh mới nhận ra sự khác biệt . Còn trên máy 9.5cm/s , chưa ai nhận ra bác ạ .Mình thích máy bay mà
    Chị ấy đòi đắt lắm và trả lời : " Chị chỉ bán hàng thôi , không bảo hành đâu , chị có làm ra nó đâu và chỉ bán cho người biết thôi " . Không có 2 tai để bắt ốc , connnector ở thể hàn , dây mass đấu luôn từ trong ra cho cả 2 kênh , nhìn qua , chỉ có 3 chân thôi
    Kim của Liên Xô cũ toàn mono , ít Ste bác ạ

16. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Chính xác là nó đấy bác :D :shock: :shock: :shock: :shock:

17. truongnguyenduc

truongnguyenduc Advanced Member

Trời ơi, thời nay người ta toàn nghe dăm bảy kênh rồi mà các cụ vẫn mono à. Nói vui thôi chớ em cũng thấy món mono này rất lạ và cũng rất lăn tăn. Trước kia mua đĩa không có kinh nghiệm nhặt mấy cái mono, thường về em cũng bỏ một góc rồi cuối cùng thì cũng bỏ xọt rác vì không nghe. Nhưng vừa rồi tặc lưỡi nghe thử mấy đĩa mono guitar, piano, violin độc tấu còn lại thì thấy hay lạ. Em quay sang nghe các đĩa mono cả dàn nhạc hòa tấu thì thấy không bằng đĩa stereo, nhưng hễ cứ quay lại nghe độc tấu thì lại thấy đĩa mono rất khá, đặc biệt là với những đĩa Decca mà có cả version SXL (stereo) và mã gì đó em không nhớ là mono. Tiếng mono rất ấm áp và tập trung, mô tả thế nào nhỉ, VD nó rất gần với thực tế là người gẩy ghita bé nhỏ đang ngồi gẩy đàn ở góc nhà, bác đánh piano thì ngồi ngay trước mặt gõ những nốt nhạc dịu dàng, nhẹ nhàng. Em nghe quen kiểu mono độc tấu này đến nỗi đôi khi nghe đĩa stereo độc tấu violin, piano, guitar, em lại chuyển amply về chế độ mono để nghe. Những lúc ban đêm chỉ bật ngọn đèn ngủ nghe mono hay tuyệt. Tưởng là mono, nhưng nó vẫn có độ vang, độ ngân nga rất... đã. Ngoài ra, có món opera mono nghe cũng rất được, tuy giàn nhạc hơi kém nhưng vocal rất ấm và truyền cảm. Rốt cục bây giờ em cũng lăn tăn có nên mua kim mono không vì hóa ra đĩa LP mono cũng hay, kim mono cũng bán đầy, hình như Denon DL-102 chính là kim mono thì phải. Nhưng mà thế thì lại phải kiếm thêm cái cối xay khác, phức tạp quá.
    Em cũng có thói quen giống bác Bacuc là hay thu lại đĩa LP hay rồi cất đi. Nhưng em có cái khác là em vẫn loay hoay đổi kim, thành ra có lúc lại vác đĩa ra thu lại vì kim mới thấy hình như hay hơn kim cũ. Em thì thu ra cả tape lẫn ổ cứng. Thu ra tape thì nhận ra sự khác biệt, nhưng hình như hay hơn hoặc kém hơn tùy loại nhạc, VD, tiếng Piano thánh thót hơn, vang hơn, mềm hơn... Thu ra máy tính dạng 32bit hoặc 24 bit 96khz thì nói chung không phân biệt được giữa LP và máy tính. Em có đưa cho bạn bè nghe thử để so sánh thì thường có người bảo hình như nghe LP vẫn mềm hơn chút, nhưng có người thì bảo đấy là bệnh tưởng, thấy LP thì mặc định là nó hay hơn rồi, rõ ràng burn ra CD nghe hay hơn. Có nhiều vẫn đề, VD, tai mỗi người cảm nhận khác nhau, CD, amply, loa chưa đủ gấu để thấy khác biệt nhưng đúng là hiện tại nghe CD cũng thấy hài lòng vì vẫn nghe được chất của đĩa LP mà lại có cái tiện của CD. Sáng mở mắt ra thò tay bật CD hoặc tape rồi còn loay hoay con cái. Tối đến con cái ngủ hết còn hai vợ chồng mới lịch kịch lôi đĩa LP ra cùng nghe, rất thú vị.

18. tran van tan

tran van tan Advanced Members

Em thích cái câu cuối cùng đấy :D hai vợ chồng nghe thì chắc chắn là thú vị rồi . :lol:

19. truongnguyenduc

Em thấy em rất may mắn khi có vợ là bạn nghe hàng ngày. Nhiều khi nghe một mình mãi cũng chán. Có bạn nghe thú vị hơn nhiều. Ngoài ra, đây cũng là lý do em không bị phản đối khi mua đĩa, mua kim, đổi turntable. Nhiệm vụ của em là làm sao chất lượng càng cao càng tốt, miễn là mình tự cân nhắc, không quá đáng là được. Các bác cứ tưởng tượng: khóa cửa, tắt đèn, đắp chăn, rồi bụp bụp rẹt rẹt... tèn ten.

20. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Vâng , bác làm tôi nhớ năm 2000, lần đầu set up 1 bộ 5.1 tại giá , vát vả lắm , vì không có amply đa kênh , phải dùng tới 3ampl Stereo . Trước đó ,mình cũng chơi Pro_Logic : Giả 6 kênh từ 02 kênh Stereo truyền thống . Cái đó xem phim thôi , nghe nhạc , nhiều DVD của Paul toàn trích từ 2 kênh , tạo Echo cho 2 rear , cắt tần và đua ra kênh Center thôi . Nghe vậy chán lắm ,chỉ lạ thôi

Bác quên mất một thực tế , các đĩa LP Vintage trước đây , in rất rõ về gốc nguồn âm , đại loại "Mono Recording , Stereo Effect . . . " , mình còn 02 đĩa vậy . Cái độ vang , bác đang tả , thực chất là "độ lịm dần của nhạc cụ " nhất là "mõ gỗ" , tiếng dùi trống võ vào mặt da và có tiếng lạch pạch của "miếng da " xen lẫn trong tiếng "trống" thoát ra ở thùng , là tiếng vẫy tự nhiên , theo ngẫu hứng của nghệ sỹ khi đánh vào Cingban đồng trong không gian . . .
    KHÔNG GIAN PHỤ HOẠ ĐÓ TẠO NÊN SỰ KHÁC BIỆT CỦA ÂM THANH LP ANALOG . Đây là sự cảm nhận , tôi và bác và ai đó có thể khác nhau , chuyện đó là không lớn . Giống như ăn rau muống xào phải có tỏi sống , không có vẫn trôi nhưng "vị" đó không " thú vị " với người khác . Không gian nhạc trong Digital có hẹp đi so với nguyên bản . Điều "cảm nhận "này gây nên tranh cãi bất tận trong CD và LP .Trước đây thiết bị vang (Echo) rất ít có và có cũng là Analog ( Dây trễ ) nên không làm biến đổi nhiều gốc âm .

Mình cư để khoảng 2 cái cối , hoặc hơn . Thâm chí 4 . Một cái hiệu Philip từ bộ dàn 5 thớt , kim rất " bén " không phục vụ "nghe" . Đĩa 2hand "hay với mình "mua về , rửa sạch = nước và nước lọc từ máy RO , cho vào chạy 1 lần , các vi bụi còn lại sẽ bị bám vào đầu kim , nghe âm kém đi , nhắc kim ra , lau đi , cho vào rà tiếp . Hết mặt đĩa , bảo đảm vi bụi đi rất nhiều do Stylus đi vào rãnh thực chứa bụi, mắt ta không thấy , cày lên cho ta .
    Tôi cũng thu ra băng cối , nhưng hiện đã thử TEAC 4010, TEAC 6100, AKAI 635D tiếng thu chưa được như ý như thu trên cassette . Đang vật cả mấy chủ đó ra , la liệt ở tầng 2 để chuyển sang đèn .Mạch thu của máy máy này yếu quá . Hy vọng làm xong , sẽ thấy khả quan . Tất nhiên , mình thu trên Scotch , maxell, Bass , nên băng cối chưa tốt , nên các bác coi như ngoại lệ đi, đừng chấp . :wink:
    Kim mình nói là Stereo , nhưng nó đâu sẵn trong đó chỉ còn 3 chân và là chân hàn , không phải 4 dây cho 2 kênh như các Headshell khác .Nếu làm đựoc bộ ghá chuyển đổi sang từ các Headshell hêện nay ,chắc cũng đến mấy bác lớn tuỏi trên ,mua 1,2 cái cho nó . . . oai

21. nguoigang

nguoigang New Member

Chào Các Bác .
    Em hiện đang sử dụng mâm Thorens 320 và cây cần này , nhưng giờ em muốn gắn cây kim khác như Denon nhưng không được vì cái headshell này ,các bác có kinh nghiệm có cách nào làm ơn chỉ giúp em với .Xin Đa tạ .

Attached Files:

22. nguoigang

nguoigang New Member

Chào Các Bác .
    Em hiện đang sử dụng mâm Thorens 320 và cây cần này , nhưng giờ em muốn gắn cây kim khác nhưng không được vì cái headshell này ,các bác có kinh nghiệm có cách nào làm ơn giúp em với .Xin Đa tạ .

Attached Files:

23. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Cái này khi thay KIM không cần tháo headshell bác ơi, vặn 2 vít cartridge ra, khóe một chút rút 4 chân căm ra, cắm 4chaan này vào KIM mới , sau đó lại bắt 2 vít vào. Có điều túy theo KIM mới dùng 2 con vít có thể dài hoặc ngắn hơn 2 con vít cũ thôi, nếu 2 vít cũ bị ngắn thì bác phải kiếm 2 vít dài hơn .

24. Muzich

Muzich Advanced Member

Cái này lắp kim khó đấy. Có lẽ bác bẻ ngắn chân của 4 đầu giắc cắm (Hoặc cả 8 đầu nếu được) rồi hàn lại dây trực tiếp lên thân giắc cắm thì may ra cắm vừa :mrgreen:

25. truongnguyenduc

Các bác cho em hỏi hơi xxx chút là làm thế nào để lắp kim cân bằng. Trước kia em dùng cái cân bằng bọt khí đo sao cho mâm platter thật cân, sau đó đặt bọt khí lên headshell rồi chỉnh sao cho headshell thật thăng bằng và nghĩ thế là OK. Hôm nay vô tình em đặt cái bọt khí đó lên đĩa LP đang được đặt trên mâm thì thấy nó nghiêng từ ngoài vào trong, đặt các vị trí trên đĩa đều như vậy. Em lấy 5, 6 cái đĩa khác ra xem lại thì cũng đều như vậy. Theo em, có vẻ là đĩa LP có cấu tạo hơi nghiêng vào trong thì phải. Nhưng nếu các đĩa đều hơi nghiêng vào trong thế thì chẳng hóa ra cân kim thật thăng bằng bằng bọt khí lại làm kim không vuông góc với đĩa à? Vậy mình có cần chỉnh lại headshell sao cho có cùng độ nghiêng với đĩa hay không? Hay là đĩa nghiêng như vậy là thiết kế của nhà sản xuất để kéo kim vào trong khi đang chơi, còn việc khắc đĩa vẫn cân bằng bình thường và việc chỉnh kim bằng bọt khí là OK?

Share This Page

Loading...