Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác Giahy,

Trong cái bảng phong thần mà bác Thinhgia đưa ở trên thì:

- Cột bên trái sẽ là thông số compliance của kim (cartridge).
    - Hàng trên cùng là tổng khối lượng của kim (cartridge) và ốc, vít, phụ kiện các loại để gắn kim ấy lên headshell.

Em nghĩ bảng trên ấy là tương ứng với 1 loại cần nào đấy. Mỗi loại cần sẽ có một bảng tương tự để tra cứu sự tương hợp về kỹ thuật giữa kim và cần.

Hiểu đơn giản thì việc đầu tiên ta phải xét đến khi phối hợp kim / cần (bên cạnh usable weight của cần vốn do tạ quyết định) chính là xác định tần số cộng hưởng của hệ kim + cần.

Tần số cộng hưởng này rất quan trọng do nguyên tắc hoạt động của cartridge là dựa trên giao động của kim khi trượt trong rãnh đĩa. Về lý thuyết ta mong muốn chỉ có giao động này được truyền đến hệ nam châm, cuộn dây của cartridge để tạo tín hiệu đưa về phono box. Bản thân hệ kim+cần sẽ có một tần số cộng hưởng riêng, nếu tần số cộng hưởng này gần với vùng tín hiệu âm thanh (20Hz-20kHz) thì sẽ dễ gây nên giao động cộng hưởng của kim+cần theo giao động của đầu kim. Nếu cần+kim bị giao động thì chắc chắn nó sẽ ảnh hưởng lên âm thanh tái tạo lại.

Do vậy, khi phối hợp kim+cần, người ta mong muốn tần số cộng hưởng của kim+cần càng xa vùng tần số âm thanh càng tốt. Ở đây chính là tần số 20Hz. Em thấy phần lớn các khuyến cáo đều đưa ra tần số khoảng 11Hz làm tần số cộng hưởng cao nhất có thể chấp nhận được khi phối hợp kim+cần.

Có nhiều cách để tính được tần số cộng hưởng này mà em cũng chưa tìm hiểu kỹ hơn. Có điều, tần số cộng hưởng này sẽ phụ thuộc vào: compliance của cartridge, khối lượng của cartridge+phụ kiện để gắn vào headshell, effective mass của cần+headshell.

Ở bảng của bác Thinhgia đưa không đề cập đến effective mass của cần+headshell nên em mới nghĩ bảng đấy là bảng dùng cho một cần nào đấy. Với cần khác, sẽ có một bảng khác tương tự.

Hiện giờ em tạm hiểu đến đấy nên cố viết cho gọn như vậy. Nếu có gì chưa chính xác hay cần bổ sung gì thì phải nhờ đến sự giải thích của các bác khác.

Vẫn còn rất nhiều thứ mà nếu tìm hiểu sâu hơn sẽ thấy cũng khá phức tạp nên em cũng chưa có thời gian. Từ từ vừa chơi vừa tìm hiểu tiếp ạ.

Em cũng chuẩn bị phải đi "kiếm cơm" cái đã! :)

2. HDH

HDH Advanced Member

Có cái tài liệu về thông số các loại kim để các bác tham khảo trước khi mua này! Các bác xem kỹ nó rồi xem cần của mình như thế nào để phối hợp chuẩn nhé!

3. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Trang Web trên của bác là trang rất hữu dụng cho các bác mới chơi cũng như mấy bác râu dài :lol: Vì dù thế nào nó cũng cung cấp cho chúng ta một số lượng lớn information của cartridge mà không phải lúc nào chúng ta cũng có hay biết

4. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Bác ơi em thấy còn 1 cái nữa cũng có ảnh hưởng trong công thức trên không thấy nói tới đó là cái Headshell, trọng lượng của các headshell loại cỏ thôi đã lệnh nhau kha khá rồi.

Vậy cái headshell mass được tính vào phần các phụ kiện của cartridge hay là một phần của cái tonearm ạ :oops:

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác đừng có chửi mắng em nữa mà tội Em lắm,Bác lắp thêm cái cần nữa thì lại mệt cho cái "Cần chủ lực" thôi :lol: vì có khi nó lại ít việc để làm hơn
    Tay chơi sợ gì mưa rơi,kiếm thêm cái thứ 3 cũng chẳng nhằm nhò gì phải không bác :lol:
    Bác cần gì réo em một tí là ok mà
    Bác phải coi lại điểm Offset và Overhang nhiều khi nó trúng cái nọ mà trật cái kia nếu giả thiết sai cái chi chi thì cũng nên đặt cartridge Alignment cho được bằng không hay hoặc dở thì nó cũng xé cái track đĩa của bác bác lấy cái điểm Overhang như thế nào?có cái Overhang test không?chưa kể body cartridge nhiều khi không cho phép hoặc không lắp được cho cái shell của bác.

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái đó là Standard shell của arm + thêm vật dụng,nhưng bác cũng nên hiểu là công thức không có nghĩa là cứng nhắc,nó chỉ là nền tảng cơ sở để chúng ta lấy nó làm sương sống mà áp dụng thực tế có thể cần điều chỉnh tùy theo kinh nghiệm mỗi người có được mà kết quả sẽ khác nhau.
    Trang đó nó ngoài thông tin thì nó có cả softwane tính sơ sơ cho bác,có thể hiểu nó như cái bản Cửu chương,tuy nhiên Em ví dụ;từ bé ai cũng học bản Cửu chương.Sau này lớn nên có người là bác sỹ,kẻ kỹ sư,người bán cá....vvv đều dựa vào đó để tính toán.nhưng chưa chắc cái ông kỹ sữ tính nhanh hơn bà hàng cá

7. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Sau khi đo kỹ lại thì e phát hiện ra cái cần rega250 của e khi gắn vào cái mâm thì khoảng cách mounting distance thay vi phải là 222mm thì lại là 223,5mm mà không làm sao đưa về đúng 222mm, không biết điều này ảnh hưởng gì không vì khi e in cái protractor từ vinylengine về cho cần rega250 thì nó yêu cầu phải chính xác là 222mm mới áp dụng cái protractor đó được.

8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Vụ này thì đúng câu các :Cụ Sai ly đi cả Dặm.bác phải CHỈNH lại trước khi chạy.nếu không muốn nghe CD qua LP
    Muốn chính xác thì bác không nên dùng mấy bản in trên mạng.trừ Factory made.ngaòi ra nếu có số đo mà không có điều kiện mua dụng cụ như Ảnh kèm theo thì bác nhìn vào đó.DIY một cái,lấy một thanh thép vuông,nhôm hay đồng đều được,lấy thước vạch sẵn hai đầu,một cho trục chính của mâm(đúng size) đầu phía ngoài bác kiếm cây thép nhỏ(căm xe) lấy mũi khoan đúng cỡ cho phép cái căm đó lọt qua rồi mài nhọn một đầu khoan tại vị trí sau khi đánh dấu là 222 chẳng hạn rồi bác gá đặt cái armboard lên lấy dấu tại điểm tâm của tone arm sau đó nhấc ra dùi đục cho cái Arm ngồi vào thì mới chính xác cho được dễ dàng,còn không thì bác phải có nhiều armboard phòng hờ làm sai thì phải có cái mà thế mạng cho cái kia.

Attached Files:

File size:
      31,7 KB
      Views:
      1.582
      File size:
      32,8 KB
      Views:
      1.578
  9. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Cảm ơn bác, e có thấy cái này bán mà giá chát quá nên chưa mua (250$), cái e in trên mạng về thì đã check số đo thực tế sau khi in ra bằng thước thì đều đúng nên e nghĩ là dùng tạm được, vấn đề là làm sao hiệu chỉnh cho đúng cái mounting distance đây!!!

10. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cụ chịu khó hiểu chầm chậm chút,nhanh quá em cũng đứt hơi với Cụ luôn,chưa kể Em cũng mới chỉ qua mẫu giáo trường làng nên còn lẫn lộn nhiều đó.Có cái ông ecd hay viết nhiều tiếng Anh thì very good, bác kêu ông ấy vọc thêm thì Express hơn

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Đúng là cái này nó mắc nên Em mới khuyên bác là DIY.và VN mình DIY cái này là chiện nhỏ như Em nói ở trên thì cái điểm Mouting distance không còn là vấn đề lớn có thể nếu bác làm như vậy thì Bách phát bách trúng mà không sợ trật(à mà bác cũng có thể làm bằng cây gỗ thằng dạng cái thước kẻ vuông được mà)
    Còn cái đĩa mà show trong hình bác không có cũng chả sao vì bác có thể dùng cái Alignment thông thường là được

12. Kogan

Kogan Advanced Member

Bác ở đâu cho em xin địa chỉ được không? em sang bác mượn tạm đựơc không ạ ?
    cảm ơn bác trước

13. tanhcon

tanhcon Approved Member

Nhà em đang có em cơ này, Denon 47F (em mượn hình trên net). Hiện tiếng ra không chuẩn, âm không chi tiết rõ ràng, hơi méo. Khi chạy đèn báo tốc độ (xanh) nhấp nháy không đều.
    Em đã thử không phải tại kim. Có bác nào chỉ giúp em lỗi nó ở đâu không. Thanks các cao thủ nhiều.

14. lovetube

lovetube Advanced Member

em nghĩ là mạch tốc độ của cái máy này có vấn đề và đã làm cho tốc độ máy không còn chuẩn nữa .
    tiếng méo là do đây mà ra không liên quan gì tới kim hay cần cả .
    chúc bác giải quyết được sớm rồi lại tiếp tục quay cối . :D
    Lovetube

15. Kogan

Kogan Advanced Member

-Tiếng không chi tiết rõ ràng em nghĩ nếu không tại kim thì có thể bác để lực tì không đúng không?
    - Đèn báo tốc độ nhấp nháy không đều có thể do bác dùng điện không đúng yêu cầu, có thể không đủ 100V. Hoặc bác thử chỉnh tăng giảm nút điều tốc ( thường nằm gần đèn báo)

16. directheated

directheated Advanced Member

Việc chơi Turntable không quá phức tạp nhưng cũng không đơn giản,không đơn giản vì để phát huy được hết cái hay của catridge, tonearm mà mỉnh hiện có thì cũng phải đọc và biết chú ít,nhưng cũng không quá phức tạp đến mức phải dùng máy đo này nọ.Các Bác vào đây xem:
    http://www.soundfountain.com/amb/ttadjust.html
    Và còn rất nhiều trang web khác chỉ dẫn cân chỉnh cartridge, tonearm. Thậm chí các Bác vào Youtube cũng có nhiều video chỉ những cách cân chỉnh căn bản.

17. phonoaudio

phonoaudio Advanced Member

Cám ơn bác nhé, trang web rất bổ ích.

18. phonoaudio

phonoaudio Advanced Member

Theo em, cân chỉnh bằng tai cũng rất quan trọng.
    Sử dụng những đĩa nhạc chơi solo hoặc concerto, dựa vào tiếng nhạc cụ mà cân chỉnh (trong quá trình kim chạy từ ngoài vào trong...).

19. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Cái món này cũng như các thiết bị khác, các Bác cứ từ từ ngoài vận dụng những kiến thức học trong trường, kiến thức bạn bè.... ngồi sàng lọc và bắt tay vào, tuy nhiên lý thuyết là một bên, cần phải thực hành nhiều lần, đầu tiên là những thiết bị rẻ sau đó nâng cấp dần ...Các Bác sẽ cảm thấy tự tin hơn. Mình đã gặp nhiều Bác Chơi hàng cao cấp, người bán họ truyền đạt cho một số kiến thức, thế là chơi... nhưng lại không biết là có cái đúng, có cái sai. Em cũng đang nghiên cứu món này với những thiết bị rẻ thôi còn những thiết bị cao cấp hơn thì chưa.
    Vài dòng với những Bác mới tập chơi.Xin chào

20. tanhcon

tanhcon Approved Member

Thanks các bác. Hôm qua em đã biết lỗi chính xác là do tốc độ hơi chậm hơn chuẩn do tình cờ thôi. Giờ khi mâm quay em chỉ cần dùng tay kích cho cái mâm nhanh hơn thế là nó lại ổn định ngon lành. Có cách nào chỉnh không các bác, chứ mỗi lần lại phải DJ lúc đầu cũng không sướng lắm.

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không biết bác định mươn ai
    Bác mượn thì ok đâu có sao.ngại bác tốn xang thôi.giá xăng bây giờ mắc hơn trước nhiều đó :lol:

22. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Hôm nay em thử tìm cách tăng cái effective mass cho cái cần để hợp hơn với cái kim. Sau khi add thêm cho em nó khoảng 3g, effective mass của cần xem như giờ là 10.5g. Theo mức này chắc có thể xếp cái cần này vào loại trung bình chứ không còn nhẹ nữa. Kết quả nhìn cũng không đến nỗi nào (resonance giờ tầm 12.2Hz). :)

Đây là hình "damping material": :oops:

Đây là hình sau khi tăng thêm khối lượng:

Nhìn cũng không đến nỗi nào và tiếng cũng đỡ sáng, mỏng hơn. Có điều tiếng phần bass vẫn còn thiếu. Em chưa nghĩ ra cách nào để tăng thêm mass cho cái cần vì hiện cục đối trọng đã dời hết về phía sau.

Bác nào có cách gì hay thì chỉ em với.

23. hamzui

hamzui Advanced Member

Bác Chip ra chợ Nhật Tảo mua ....1 cọng dây thun, sau mang về .....cột đồng tiền xu vô cục đối trọng

Cách này hơi tốn kém. Nếu sang thì cột đồng xèng 5,000, tiết kiệm thì cột đồng 2,000 thui. :lol:

Em từng thấy 1 cao thủ thật sự chơi như thế nhé, ko phải em tự nghĩ ra đâu :mrgreen:

24. ar3a

ar3a Advanced Member

Theo em được biết, kim 440ML thích hợp với cần low mass. Em đang dùng với cần SME III, mâm nhún (AR Turntable - đã mod), thấy chất tiếng đầy đủ, tuy hơi nhiều trép 1 chút.

Em nghĩ bác cân nhắc việc chỉnh azimuth và VTA cho chuẩn hơn là thêm mass vào cho cần, vì như vậy là đi ngược lại thiết kế của 440ML. Từ kinh nghiệm của mình em thấy VTA ảnh hưởng rất nhiều đến tiếng bass.

25. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Cảm ơn bác Ar3a. Nếu theo thông số đưa ra thì không thể nói là em 440MLa này hợp với cần low mass được bác ạ! (weight: 6.5g, compliance: 10). Em cũng đã thử chỉnh VTA và azimuth rất nhiều lần. Trên cùng một VTA, thay đổi mass của cần giữa 7.5 và 10.5 làm tiếng bass cải thiện rất nhiều. Nếu để nguyên là 7.5g thì dải cao cực nhiều. Em cũng đang ngạc nhiên là với thông số hãng công bố cho cái 440MLa, rất nhiều người đã thử với cần low mass đều cho kết quả rất tốt!.

Bác nói có thể cho tiếng bas tốt trên cần mass thấp là em yên tâm hơn rồi. Để tối em về thử lại cái VTA và azimuth một lần nữa xem sao. Mà em thấy cái 440Mla mà thiếu treble thì em cũng thấy lạ luôn bác ạ! :)

Em thử tìm cách thêm mass vào cần nhằm dọn đường cho việc chơi mấy kim có compliance thấp. Mấy kim này đồng thời thường cũng có weight cao. Do vậy nghiên cứu tăng khối lượng đối trọng cũng đang được em cân nhắc. Tất nhiên là em cũng không thể tăng quá nhiều vì như thế lại cho cái bearing lên đường sớm hơn mất! 8)

@Hamzui: cách đấy không xi nhê gì đâu vì mass cần thềm vào nó nhiều lắm, một vài đồng xu không thể giúp tăng lên bao nhiêu đâu ạ.

Em đang tính vác cục đối trọng đi tìm chỗ tiện thêm một cục mỏng hơn về để add vào theo kiểu cục đối trọng 2 mảnh như SME. Bác nào biết chỗ nhận tiện với số lượng nhỏ và làm nhanh thì pm giúp em với nhé.

Share This Page

Loading...