Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Johnie

Johnie Advanced Member

AT666 là đồ chơi lắp vào platter giúp LP được hút phẳng khi đặt lên mâm để chơi bác ạ. Mỗi lần cho LP lên thì cắm cái bơm tay vào rồi pump tạo lực hút ép đĩa xuống mặt platter. Chơi hết mặt lại xả van để LP được nhả ra.

Lưu ý là spindle của bác cũng cần dài chút thì mới lắp cái đồ chơi này thoải mái được ạ.

2. dangthanhBD

dangthanhBD Advanced Member

Đọc hơn 100 trang, em cũng tự trang bị được mớ kiến thức về vụ Turntable. Nhiệm vụ còn lại bây giờ là kiếm 1 em ngon bổ rẻ, rồi đầu tư cho LP thôi. Thanhks

3. ntdragon

ntdragon Advanced Member

Bác xem kỹ cái video này thì sẽ thấy cái Disc Stabilizer này dùng 2 vành cao su mềm 1 cái trong 1 cái ngoài để hút cái đĩa nhựa theo nguyên tắc cái nút dán trên bề mặt kính (tiền thân của mâm MICRO SEIKI RX - 5000 AIR :) ) Còn cái AT666 của bác thay vì phải ấn ấn cái cục chặn như trong video thì có cái "bàn đạp" cắm vòi vào 1 đầu van 1 chiều để hút không khí ra sau đó rút ống rổi cho mâm quay... khi chơi xong cái Lờ phê đó thì quay cái van để cho không khí lọt vào để rút ra nhẹ nhàng :mrgreen:

4. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Cam on 2 bac ntdragon va Johnie. Cho e hoi them 1 cau:
    - Khi minh dat cai disk stable nay len platter, cho LP vao, hut khong khi xong va play hay la hut khong khi xong, bo disk stable ra, roi moi play a?

5. ntdragon

ntdragon Advanced Member

Bác TA đùa rồi :) chứ bỏ disk stable ra thì còn tác dụng gì nữa chứ :mrgreen:

6. November_Rain

e khong biet thoi bac ah, chu e khong co y gion dau.
    the cho e hoi them, minh van de disk stable, de LP len tren thi khoang cach giua kim va LP luc nay nay se co them disk stable lam giam di, nhu vay co anh huong khong a? truong hop khi tone-arm dua vao trong (chua co disk stable), khoang cach giua kim va LP chi co 1 chut xiu, neu them disk stable thi no cham luon vao thi sao ah bac?

7. Johnie

Johnie Advanced Member

Cái vaccum stabilizer này nó phải ở trên platter suốt thời gian chơi đĩa mới có tác dụng chứ bác. :)

Có thêm nó, LP không tiếp xúc trực tiếp với platter nữa mà nằm trên và bị hút vào mặt stabilizer. Đương nhiên khoảng cách giữa kim và mặt đĩa bị thay đổi nên ta lưu ý 2 điểm:
    1. Có thể cần điều chỉnh độ cao của cần để đảm bảo VTA (góc của kim trên mặt LP) chính xác, đồng thời duy trì khoảng cách giữa kim và mặt LP không đổi.
    2. Nếu bác dùng cân điện tử để cân VTF (lực tỳ của kim vào mặt LP) thì nhớ là bề mặt cân lúc đo phải cao bằng bề mặt của cái stabilizer chứ không phải bằng bề mặt platter gốc nữa.

8. November_Rain

oh, cam on bac Johnie rat nhieu. de e ve xem lai phan nang ha do cao cua can

9. pheulong

pheulong Advanced Member

đỉnh cao của võ thuật là.............có có......không không.......cụ ạ :lol: cần này không cho người mới chơi :)

10. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

Cần gì mà kinh khủng thế cụ Phễu :lol:

11. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

[quote="pheulong"

_ E không dùng nhưng thấy nguyên lý hoạt động của nó hơi lạ nên cũng hơi tò mò thôi bác ah :D[/quote]

đỉnh cao của võ thuật là.............có có......không không.......cụ ạ :lol: cần này không cho người mới chơi :)[/quote]

_ Cụ cứ đợi đấy, cứ doạ e đi, biết đâu ngày nào đó e ngồi vuốt râu chơi cái cần này ( khoảng 2 thập niên nữa nếu e còn sức để theo đuổi )

12. Alexander Đại Đế

Alexander Đại Đế New Member

Re: Rửa đĩa bằng keo dán gỗ

Cụ mua keo Titebond II tại HCM ở đâu vậy chỉ dùm mình , thanks

13. teppi79

teppi79 Advanced Member

đỉnh cao của võ thuật là.............có có......không không.......cụ ạ :lol: cần này không cho người mới chơi :)[/quote]

_ Cụ cứ đợi đấy, cứ doạ e đi, biết đâu ngày nào đó e ngồi vuốt râu chơi cái cần này ( khoảng 2 thập niên nữa nếu e còn sức để theo đuổi )[/quote]
    Chơi mạnh đi bác, sắm hêm cái giỏ đựng ckim gãy như lão Phẽu là cùng... :lol:

14. ntdragon

ntdragon Advanced Member

Quá chuẩn không cần phải chỉnh :)

Sau khi bác đã căn chỉnh VTA và VTF chuẩn rồi (phải căn chỉnh khi bác đã đạp chân hút chặt LP vào disk stablizer). Bác nên chỉnh cái "tay cơ" nâng cần lên 1 chút vì khi chưa "đạp chân" hút đĩa khoảng cách giữa kim và mặt đĩa khi nâng cần sẽ nhỏ hơn trước khi dùng stablizer 1 khoảng do viền cao su chưa bị xẹp xuống. Em tả lung tung quá :) Bác tải cái user guide chắc sẽ có đầy đủ thông số để chỉnh. Thân

15. maychieu

maychieu Advanced Member

Các bác cho hỏi ở Hà Nội địa chỉ nào mod cối xay nhỉ

16. kimtien80

kimtien80 Advanced Member

Bác cần mod cái gì ợ

17. November_Rain

cảm ơn 2 bác ntdragon và johnie.
    e đang ngắm nghía cây cartridges sony vl-37g, không biết có bác nào đã từng chơi qua chưa nhỉ?

18. pheulong

pheulong Advanced Member

gãi đúng chỗ :lol:

19. ntdragon

ntdragon Advanced Member

@kimtien80: mod xong cái chân loa cho anh rồi mới tính tiếp nhé :x
    @pheulong: Cảm ơn Long cái bacl nhé! :)

20. buitoantai

buitoantai Advanced Member

đang nuốt từng nhời của bác tự nhiên có vụ đào hố e dựng hết cả tóc gáy , he he

21. bibabibo

bibabibo Advanced Member

Các bác tiền bối bắt hộ bệnh giúp em, Mâm nhà em mấy hôm nay bỗng dưng tiếng Piano hơi bị vỡ, không trong trẻo như trước. Quay đến gần những vòng trong của đĩa thì tiếng hơi bị méo. Nghe tiếng piano thì rõ, các nhạc cụ khác và vocal thì khó phát hiện.
    Em mở CD thì ko có hiện tượng này nên loại trừ nguyên nhân loa và ampli. Cảm ơn các bác niều ạ. :(

22. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Bác kiểm tra tốc độ quay của mâm, nếu như mâm vẫn quay tốt thì 99% do kim rồi, thay thử kim khác xem sao.

23. quangda

quangda Approved Member

Các bác ở Sài Gòn có biết chổ nào sửa cái nắp đậy mica của Luxman PD-441 thì chỉ giúp em với. Thực ra thì có thể làm cái mới nhưng vì cái nắp zin của thằng này nó có chữ Luxman nên em muốn sửa nó lại. Cám ơn các bác

24. rey01

rey01 Advanced Member

bác ra đường BÙI THỊ XUÂN ,q 1 có đoạn rất nhiều chổ làm bản hiệu và số nhà .

25. quangda

quangda Approved Member

Cám ơn bác rey01, em cũng biết cái đoạn đường và các tiệm ở đây. Không biết là có chỗ nào chuyên làm các món này thì dễ giải thích và tin tưởng hơn. Sợ các bác biến cái nắp của mình thành cái biển số nhà thì chít... :D

Share This Page

Loading...