Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Vâng, thế nên cây này của em bị biến chất rồi cũng nên hay là chưa có đồ hợp với nó :mrgreen:

2. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

đưa anh dùng ,chắc hợp . :mrgreen:

3. Pham Nguyen

Anh chơi đồ gấu chứ chơi gì hạng này :D

Attached Files:

4. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Kim Sony nó thế đấy, không phải là bị làm lại đâu.

5. quangda

quangda Approved Member

Bác kimtien80 có thể chia sẻ thêm về việc diy cái board này thành phono box được ko ạ. Em cũng đang tính làm 1 cái nhưng chưa biết sẽ bắt đầu từ đâu. Cám ơn bác.

6. kimtien80

kimtien80 Advanced Member

7. Pham Nguyen

E cảm ơn bác L.O.K
    Nếu của nó thế thì may cho em quá. mắt em kém, soi kính lup mà nhìn vẫn cứ tù mà tù mù.
    Lúc mua cây kim em soi lên và cũng hơi nghi ngờ, nhưng vì thích cây kim này nên cứ mua liều, nếu bị sao thì coi như đồ sưu tập vậy

8. chauaudio

chauaudio Advanced Member

đối với cartridge của Denon, em cũng nghe một số model, nhưng model DL-55II thì chưa nghe qua. Trưa mai em sẽ có cây kim này ( thấy báo là như mới tinh). Bác nào đã nghe qua cây này có cảm nhận ra sao ạ, so với model phổ thông là DL-103 thì ntn ?

Attached Files:

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nhìn qua đoán chắc không ăn được 103 đâu bác Châu
    Nhìn hơi giống 301

10. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Body 301-II nó vàng cơ :lol:

11. bibabibo

bibabibo Advanced Member

Chào các cụ, em là newbie chơi đĩa than, đang gặp rắc rối về vấn đề anti skating mong các cụ có kinh nghiệm tư vẫn giúp:
    Số là em đang dùng cái tonearm này: http://hifihobby.blogspot.com/2008/10/t ... nearm.html
    Em nó gồm những linh kiện cũng giống tonearm này: http://www.theanalogdept.com/mk1tp16.htm
    Bộ phận anti skating của em nó gồm cái vòng nam châm và 2 núm nam châm 2 bên như chỗ em khoanh đỏ trong hình.
    Vấn đề em gặp phải là khi em lắp kim và đưa hết về 0, chỉnh tạ cho cân bằng tonearm thì cần vẫn cứ văng ra ngoài (ra phía xa với tâm của đĩa). Nếu đặt lực tỳ và cho máy hoạt động thì kim luôn có xu hướng vẹo vào trong di anti skating quá lớn mặc dù em đã đưa về mức nhỏ nhất là 0.
    Chính vì tonearm có hệ chống trượt bằng từ nên em không biết phải xử lý thế nào, mong các bác có cao kiến giúp em vụ đau đầu này, khỏi mất niềm tin vào con đường chông gai phía trước. :(
    Em vô cùng cảm ơn các cụ ạ!

Attached Files:

12. bibabibo

bibabibo Advanced Member

Em bổ sung hình chi tiết: .

13. pheulong

pheulong Advanced Member

việc đầu tiên hình như ảnh này không phải là ảnh thật của máy :) nếu là hình thật thì dây đi trong cần quá lạ :?: muốn set thì việc đầu tiên là phải để lên chỗ thật phẳng đã bác ạ(lên dùng ni-vô hoặc cân bằng giọt nước),bác làm 2 việc đó rồi tính tiếp :)

14. bibabibo

bibabibo Advanced Member

May quá có cụ ghé qua, hình này là do em google mà ra chứ em làm gì đã đủ tuổi mà tháo tung cả cái cần như thế này hả cụ? Nghe lời cụ em đã dùng ni vô đo lại thăng bằng của mâm, rồi nghiêng bên này, nghiêng bên kia, kết quả là nghiêng bên nào nó vãn cứ trượt ra cụ ạ. :(

15. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

Em chơi cần này và trước đây có đau đầu với vụ này nhưng giờ thì em không đau đầu nữa, bản thân cần cấu tạo nó như vậy, các bác để ý ở cụm chỉnh anti skating nó không có điểm 0 mà tối đa chỉ về được 0,5. Chính vì vậy khi bác chỉnh về nhỏ nhất sẽ là 0,5 chứ không phải 0, nên cần vẫn có xu hướng quay ra là điều đương nhiên. Cấu tạo nó vậy, nghe vẫn hay và khôgn có vấn đề gì, miễn là cân chỉnh chuẩn 1 tý. :mrgreen:

16. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Theo em thì trước hết bác chỉnh đối trọng cho cân bằng. Kế tiếp bác xoay vòng tròn giá trị lực tì và anit-skating về 0 hết, sau đó bác tra database của cartridge đg dùng để tìm lực tì của kim thế nào, tiếp theo bác xoay quả tả để vòng tròn lực tì giống với catalogua, cuối cùng bác cũng xoay anti-skating giống với giá trị của lực tì kim luôn....bác thử xem còn hiện tường cần bị trượt ra k nhé (phải cân cái mâm trên mặt phẳng tương đối bác nhé :D )

17. cuongducphat

cuongducphat Advanced Member

Em mơia bập vào anh LP này nhưng quản thật thấy vất vả quá. Bác nào đã dùng kim Cartridge MM CLEARAUDIO CONCEPT cho em xin ít thông tin với.

18. cuongducphat

Chào bác pheulong nghe danh bác đã lâu. Em là línnh mới chơi Lp. Đang phân vân lựa chọn cây kim DENON DL-103 và cây Cartridge MM CLEARAUDIO AURUM CLASSICS, bọ dàn của em Denon- 47F+ pre audiolab 8000A + pow 5M21 của luxman+ JBL ti5000. Mong bác cho em xin tý kinh nghiệm với

19. pheulong

pheulong Advanced Member

một phối ghép nếu nhìn qua hơi lạ,nhưng rất hiệu quả :) bác lọ mọ lâu chưa mà có cách ghép khá lạ này vậy?audiolab 8000A có đường phono khá tốt,có cả MC và MM.nếu lựa chọn 2 cây này thì em chọn cây DENON DL-103,bác lưu ý nâng cấp một số linh kiện trên phonno này sẽ cho kết quả rất tốt đấy :)

20. cuongducphat

Chân thành cảm ơn bác pheulong vì những chỉ giáo của bác. em cũng chưa biết cách độ lại đường phono của audiolab 8000A, kể bác chỉ giáo địa chỉ để độ lại thì hay biết mấy. Em cung là lính mới. tiện Bác cho em thỉnh giáo thêm tý nữa với em đang có cái pre luxman 5C50 nhưng đường phono của nó đang trục trặc . em thấy ghép với pre của luxman có độ động và hình của nó tốt hơn audiolab. Cảm ơn bác đã chỉ giáo. Àh quên định hỏi bác là bác có biết Triều ở Mạo khê không ạh. Em ở Hải Dương. Em dính vào món LP này cũng là do thằng Triều bạn em nó đổ thuốc cho em đấy ah. Em đang định chơi kim denon 103R. Theo bác có hợp với audiolab 8000A không bác ơi. Cảm ơn bác nhiều. nếu có dịp bác qua hải Dương bác alo em cái nhé em anh mình giao lưu tý. SDT của em 0963081757.

21. cuongducphat

Bác Pheulong đâu rồi bác cho em xin tý kinh nghiệm với. Chân thành cám ơn bác trước nhé.

Attached Files:

22. pheulong

pheulong Advanced Member

vâng ,em đây :) bác cầm mỏ hàn thành thạo chứ?luxman,pi ,Acc,sony và một vài thương hiệu của Nhật em đánh giá cao về đường phono có sẵn trong máy.vấn đề là tìm linh kiện tốt thích hợp với gu nghe là có thể bắt đầu mod được rồi bác ạ :)

23. comatce

comatce Advanced Member

Cụ vòng vo quá, vô đề đi :lol:

24. pheulong

pheulong Advanced Member

xong rồi bác,cụ ấy gọi trực tiếp cho em rồi :)

25. ORA3

ORA3 Advanced Member

Các cao thủ turntable cho em hỏi: Thorens TD 134 có đáng chơi không vậy các bác... :wink:

Attached Files:

Share This Page

Loading...