Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Các có thích không ? nếu thích, đủ tài chính thì múc chứ vụ này chẳng ai khuyên được đâu :D

2. cuongducphat

cuongducphat Advanced Member

Sau một thời gian đọc revew, hỏi ý kiến các cao thủ, nghiệm thấy bản thân còn yếu kém nên em quyết đinh cho con denon dp 47F của em kết hôn với cây kim ORTOFON 2M RED. Khi nào có đủ kinh nghiệm và obama thì sẽ chuyển lên em MC sau. Cảm ơn bác pheulong đã chỉ giáo.

3. kimtien80

kimtien80 Advanced Member

Xong rồi thì bác del số điện thoại cha pheulong này đi kẻo 1 time nữa lại "tẩu" đấy :lol:

4. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Nhiều lúc người chơi mất phương hướng mà có nhiều bác đi trước hướng dẫn cho còn đỡ tẩu hơn chứ bác, tự mò cái món này cũng khổ lắm bác ợ :)

5. cuongducphat

Thế nghĩa là sự kết hôn này là cưỡng ép hả bác ơi' Thế lại khổ em rồi. Có bác nào chỉ giáo em với. Vì em nghĩ cái mâm Denon 47F của em là là cỏ thì cái kim nó cũng chỉ là cậu và mợ thôi chứ ai lại cậu với công chúa đâu. Thôi em đành đợi em nó ra đến ngoài này rồi thì để xem em nó hát hò thế nào đã. Chắc lại phải nuôi con lơn to nữa đây.

6. teppi79

teppi79 Advanced Member

Nên nhờ tư vấn bác ạ, tuy nhiên đa số người mới chơi vẫn phải tùy theo sức của mình để liệu cơm gắp mắm, bác cứ vui với quyết định của mình đi... :D

7. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Nhiều bác chơi cái mâm thôi đã mất đến tiền tỉ rồi mà vẫn ngâm cứu tiếp thì mấy cái chuyện khởi đầu nan này còn vất vả nhiều là chuyện đương nhiên, chơi âm thanh thì chuyện ngồi bàn này nhưng nhìn mâm bàn khác cũng là chuyện bình thường :D

8. kimtien80

kimtien80 Advanced Member

Nếu em ko nhầm thì bác long sẽ nói : " Nếu bác có phono đủ gấu để chơi MC thì hãy đầu tư kim 103 còn ko thì cứ trải nghiệm với MM 1 time đã, khi nào có phono box thì hãy tính chuyện chơi MC " ===> tăng tốc ===> tẩu :lol:

9. teppi79

teppi79 Advanced Member

Bác nói giống như đi ăn đám cưới bác nhể...ngồi mâm này nhưng ngóng mấy em chân dài bàn bên cạnh...ha ha :lol:

10. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Có lẽ vậy vì e thấy cũng ít người tránh được cái chuyện nhìn món mới mà không thèm, ngoảnh đi, ngoảnh lại thì toàn thấy đồ nhà khác nó hấp dẫn hơn nhà mình thế mới khổ :D

11. cuongducphat

Vừ rồi thất có mấy cái LP bị cong trên mạng thấy mấy bác tây choi vòng kim cô. Em nhườ các bác trên này xem ở việt nam có cho nào làm cái vòng đó không cho em tý thông tin với.

12. chauaudio

chauaudio Advanced Member

TVT shop ( trần văn tân ) bán 4,5 triệu .....................mua càng nhiều shop càng thanks ! :D

13. cuongducphat

Em đang phân vân Phonobox Clearaudio NANO MM/MC và Phonobox Thoren MM 005,MM&MC. để chơi MC bác nào đã dùng cho em xin tý kính nghiệm với. Chót rơi vào cái thói này ròi ra không nổi lên cứ nuôi hết đàn lợn này lại đến đàn lợn khác. Thế mới biết bác nào đã diín vào nàg tiên nâu mà ra được thì nghị lực của bác đấy quá phi thường.

14. teppi79

teppi79 Advanced Member

Em tưởng tay Longpheu kia tư véo bác rồi mà? :roll:

15. cuongducphat

Không bác Pheu có bảo em là kiếm con AD-10 hoặc độ lại phono của audiolab 8000A nhưng kiếm cáci món này khoai quá. mà không biết nó hiệu quả hay hơn hản không. Em biết bác Phễu bác ấy có rất nhiều kinh nghiệm về món này. Nhưng em vẫn chưa thực hiện được

16. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Bác mời cả chuyên gia vào người ta cũng chẳng giám nói cái nào hay hơn, trừ trường hợp "chiên gia" nhá :D, theo em thì bác chơi step up trước đi, có kinh nghiệm chuyển qua MC preamp, MC preamp có nhiều tranh cãi lắm,người nói nó hay hơn step up, người nói nó không hay bằng vv... chơi step up bác thay đổi step up chất âm sẽ thay đổi theo, dễ nghịch hơn.

17. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Nếu thực sự có kiến thức và kinh nghiệm thì bác hãy động chân , động tay làm mấy cái món DIY, nếu không thì hãy chơi đồ hãng làm nó sẽ đỡ mệt, bản thân cái chuyện phối hợp những đồ tốt với nhau để cho ra thứ âm thanh tốt đã còn mệt roài :)

18. cuongducphat

Cảm ơn bác nhiều có lễ để trải nghiệm với setup vậy. Cầm lòng vậy. Bây giờ đầu tư vào phần mềm đã.

19. cuongducphat

Vâgn em xin nghe ý kiến của bác, tập chung vào phần mềm đã. Khi nào nuôi ổn một hai lứa lợn lái thì ta lại chuyển vào phono rời sau vậy

20. pheulong

pheulong Advanced Member

có thêm vài ý kiến mà bác đã run rùi hả :lol:

21. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Em chào các bác ạ
    Em mới thực sự nghe nguồn analog qua đầu băng cối Revox PR99 2 track và em bị chất âm này cuốn hút, nhất là khi em nghe những bản em thu từ CD sang băng cối ampex 641 ở tốc độ 15 thì em không muốn nghe lại chính những CD đó qua CDP teac10-SE nữa (mặc dù khi nghe bằng CDP em vẫn xài qua PR99 như 1 cái pre)
    Khởi đầu analog với em là thế. Nên bây giờ em sẽ ưu tiên thêm nguồn âm trước khi nâng cấp loa.
    Em muốn nhờ các bác tư vấn cho em 1 bộ nghe LP không được thua băng cối Revox PR99 2 track ở tốc độ 15. Nếu chưa đủ tiền thì em sẽ chưa vội …..nhưng cũng đừng quá mắc mà em xụi luôn ạ :D chắc mức trần là cỡ 20 triệu cho mâm, cần và 20 triệu cho phonobox, kim thì tính toán lâu dài để thay đổi chất âm
    Em đã được nghe qua mâm Thorens TD125, cần em không biết loại gì nhưng có quả tạ nho nhỏ , phono box là EAR 834P (em không biết đã xài bong đỉnh chưa), em thích nghe kim MC hơn MM … em thấy thích nhưng không biết về ghép ở nhà thì sao, phonobox thì em dự tính sẽ DIY nhưng chưa biết theo mạch nào cho hiệu quả … nên nhờ các bác tư vấn cho em với….
    Em cám ơn nhiều!

22. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Chắc là bác thích cái meo méo của băng từ chứ băng cối lấy nguồn âm từ Digital ra thì cứ nghe luôn định dạng này trên một đầu CD chất lượng tốt hơn 10SE là được, Analog nó phải chung huyết thống thì mới hay và đúng chất của nó :D , bác cứ thử tìm một băng gốc R2R và cũng là dòng nhạc đó nhưng thâu từ CD sang xem có khác nhau không, mới đầu tư lần đầu mà ngân quĩ bác dành cho món này như vậy cũng là mạnh tay đấy chứ đâu có xụi :)

23. teppi79

teppi79 Advanced Member

Cách tốt nhất bác nên đi nghe thử vài bộ st up LP khác nhau đã, nếu dc có thể mượn về ghép và ampli và loa của bác xem ntn rồi quyết định bác ạ... :roll:
    Bác dự định DIY mạch phôn chắc bác cũng có nghề rồi thì phải... :mrgreen:

24. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Dạ chính vì em muốn được nghe đúng chất analog như bác nói nên em mới quyết định đầu tư vào LP, còn băng cối em dùng làm pre khi nghe CDP và nghe nhạc Việt trước 75 thôi ạ.

Em dự định DIY vì em có thể cố gắng được để giảm chi phí vào phonobox chứ nghè thì em chẳng có ạ, chỉ có cái ghiền thôi..... :D
    Amply của em là 300B monoblock em DIY và loa Diatons DS-503, khi em nghe CDP và băng cối thấy cũng hợp rồi nên em nghĩ nguồn LP vào là cũng hợp thôi , em chỉ biết nghĩ đơn giản như vậy....

Em mong được các bác giúp đỡ chia sẻ ạ

25. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Bác DIY được amp là có nghề rồi, trước đây e chơi đơn giản và bây giờ vẫn vậy nên kiến thức coi như bằng không, e mạnh dạn đề nghị tầm hơn 10t dành cho cơ thì e Micro Seki DD8, hơn chút nữa thì Pioneer PL70.

Share This Page

Loading...