Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Analog

Analog Advanced Member

MC preamp và step up khác nhau sao ạ?
    Em thấy cái step up có khi nó nằm trong cái MC prearrm.
    Có lẽ bác đang bàn về phần khuếch đại tín hiệu cho MC? Theo em thì cách nào cũng có thể đổi chất âm và mod, chẳng hạn khuếch đại cho MC = tube có thể thay tube, bằng IC thì thay IC khác, = stepup thì thay steup hãng khác....v...v...

2. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Dạ em cám ơn bác nhiều, vậy là em bắt đầu có những cái tên để để ý ạ :D
    Nhờ các bác ghé qua giúp em ....

3. rey01

rey01 Advanced Member

em vẩn chưa hiểu . bác so sánh chất âm lp . với băng bác thâu tốc độ 15 hay sao ?
    bác lấy một chủ đề lp , cho phát . rồi thu lại vô băng với tốc độ 15 . lúc đó bác sẽ bỏ lp . vì tốn nhiều chi phí hơn :D

4. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Cái vụ này hấp dẫn à nhen, cái CDP của em thì bị bóp chết tức tưởi rồi, còn LP thì em chưa có để thử :D ....

5. minhnghia75audio

minhnghia75audio Advanced Member

em thấy chơi mân than tốt nhất là cứ tìm mâm điện 220vol cho mâm quay chính khác,khỏi lăn tăn về điện nguồn ảnh hưởng tốc độ quay của mâm

6. teppi79

teppi79 Advanced Member

Bác nói rõ thêm 1 chút nữa được không ạ? Em đang chơi mâm Nhựt điện 100v, bác nói thế làm em thấy run run... :roll:

7. regular

regular Advanced Member

Em xài mâm 24V lại thấy ổn... :lol: . Có lẽ cục adaptor của em có...ổn áp... :p

8. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ E dự là ý bác ấy muốn nói sự khác nhau ở tần số thôi, điện áp 220v chạy ở tần số 50Hz còn 100 --> 115 thì 60Hz, cứ vô tư đi bác tepi79, nếu cơ của bác có núm chỉnh tốc độ thì kiếm cái đĩa kiểm tra tốc độ là ok :)

9. thiet_fe

thiet_fe Advanced Member

Khó nhỉ em tìm mãi mà chẳng có mâm nào điện 220vol, hị :(

10. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác này chưa chơi mới chỉ tám về phần nguồn vô thưởng vô phạt, với nguồn thì 220V không phải sử dụng cái hạ áp còn 100/ 120 V mà 50Hz thì chạy vô tư thêm cái adaptor, nhưng nếu mua phải cái mâm chạy điện 60HZ thì cũng nhức đầu đấy, sở dĩ chơi đồ điện 100V là hàng nội địa của Nhật có nhiều lựa chọn từ hifi đến Hiend luôn điện nguồn thiì chắc là 50HZ rồi

11. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Hàng Nhật nội địa có cả 50Hz lẫn 60Hz, nên dùng motor servo thì khỏi cần quan tâm đên 50hz hay 60Hz

12. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Hàng Nhật nội địa có cả 50Hz lẫn 60Hz, nên dùng motor servo thì khỏi cần quan tâm đên 50hz hay 60Hz, còn muốn điện 220V hay 100V thì là cái phần biến áp thôi, thích thì quấn lại cũng được. khong thích thì dùng ổn áp Lioa :D

13. teppi79

teppi79 Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút là đã có bác nào va vào mâm điện 220 mà 60hz chưa ạ? :)

14. walkman

walkman Advanced Member

Bác thử tìm mâm sản xuất ở Azerbaijan xem (trước đây thuộc liên bang Soviet nay đã tách) có thể có hàng loại này đó ah :D

15. gamgam

gamgam Advanced Member

Các bác giàu kinh nghiệm chỉ cho em với, cái mâm của em đấu mát vào amply rồi sao nó vẫn ù quá các bác ạ. nếu để volum tầm dưới 9h thì nó ù nho nhỏ còn vặn lên tí là nó ù khiếp quá các bác ạ. bác nào có kinh nghiệm sử lý rồi chỉ cho e với ạ. em xin cảm ơn và hậu tạ.

16. teppi79

teppi79 Advanced Member

Em hỏi thật mà cụ Bộ, cho đỡ lo... :roll:

17. khuehn

khuehn Advanced Member

Để chống ù trong trường hợp này bạn nên làm như sau:
    - Xem lại đang dùng kim gì MM hay MC > cái phần phono trong amp đã đủ gain cho kim đang dùng chưa ? hoặc có thể phono trong amp bị lỗi (lâu ngày xuống cấp, tụ khô, limh kiện có vấn đề ...), có thể thử amp khác xem còn ù không > loại trừ nguyên nhân;
    - Cách thứ hai: Khi đã chắc chắn cách 1 đã giải quyết hết mà không hết ù: Đấu mass cái mâm vào mass amply rồi đấu tiếp địa (tiếp đất);
    - Nếu vẫn ù quay lại cách 1, cho đi bác sỹ + mua biến áp cách ly + lọcnguồn AC > hết bài.

18. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

Có một khả năng nữa mà em đã từng gặp phải là kệ của bác không vững, rung động của biến thế các thiết bị khác như ổn áp, BACL, ampli... truyền đến mâm, làm mâm rung cũng gây ra ù, bác thử đặt cái mâm xuống sàn nhà xem có đỡ không nhé!

19. tien tqd

tien tqd Advanced Member

Em muốn tham khảo ý kiến các bác về việc mua cần mới. Hiện em đang dùng Denon DP 75, cần DA 402. Em muốn mua thêm một cần và đang lựa chọn giữa Jelco 750D hoặc SME 3009 II improve hay 3009 II. Kinh phí em dự định trong khoảng 500-600 Obama. Mục đích mua tonarm mới là để dùng với cả kim high và low compliance. Em thấy thông số của Jelco 750 cho phép dùng được với các kim low compliance nếu gắn thêm weights.. Mong các bác cho ý kiến và góp ý nếu suy nghĩ của em chưa chuẩn ạ .

20. khovitai

khovitai Advanced Member

Em thấy nguyên nhân gây ù hay bị bỏ qua nữa là do dây dẫn cho phono chống nhiễu không tốt.

21. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Em thấy nguyên nhân gây ù hay bị bỏ qua nữa là do dây dẫn cho phono chống nhiễu không tốt.[/quote]

_ Theo e dây dẫn dù không tốt có thể ảnh hưởng nhưng không đến nỗi ù và khi vặn Volume lên đến 9h thì hiện tượng này nặng đến như vậy, hiện tượng này xảy ra phần nhiều do mas của thiết bị gây nên, có thể do mas của amp hoặc cơ lâu ngày không sử dụng đến như bác khuehn nêu, nếu phần mas ngon thì chỉ cần xem lại phần phono, có thể phải thay mấy con tụ, trở đã kém, nếu không giải quyết triệt để phần ù này thì lọc điện hay dùng bacl vẫn không không thể hết được :)

22. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

Các cụ chơi LP ở HN giúp em việc này với ạ. Em đang kiếm 1 cặp vít 2,5mm để lắp kim vào máng với điều kiện là thân vít phải dài tối thiểu là 2cm và làm bằng inox hoặc đồng. Vì cái kim nhà em nó to cộng với cái máng nó dày nên mới cần vít dài như vậy. Bác nào có để lại cho em 1 cặp em xin cảm ơn vô cùng, em tìm mãi mỏi cổ mà ko đâu có, ra chợ chỉ toàn là vít sắt không ạ. :(

23. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Kể cũng hơi khó vì bán mấy cái vít tiền nó cũng nhỏ như vít nên .......... :D , trước e cũng tìm con vít như bác nhưng không được cuối cùng e đành giũa cả kim lẫn máng để lắp vào với nhau được, nhưng tính thanh khoản của 2 thằng này thì tèo rồi.

24. teppi79

teppi79 Advanced Member

Trước khi tìm ra vít cụ dùng thiếc hàn WBT quấn thành nơ 2 vòng cho em...biết đâu không cần đến vít nữa..nhỉ... :mrgreen:

25. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Theo cách này thì hình như phải định vị chuẩn rồi mới hàn chết được, bác teppi có thể hướng dẫn rõ hơn không :)
    _ Tiện thể có bác nào đã chơi qua Cartridge 103R của dê - non phối hợp với Setup 320 cũng của hãng này chưa ạ, cho e chút rì viu để cảm nhận, thank các bác :D

Share This Page

Loading...