Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Cái cần 3009 thì e thấy ổn nhưng mâm TD125 thì có lẽ bác congthanhgiot cũng nên suy nghĩ thêm :)

2. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Dạ cám ơn 2 bác, em bị nó hút hồn vì đồ của Germany :D , em không lấy nó nữa. Các bác có thể cho em biết vài cái để em đưa vào tầm ngắm ạ ....cho em cả bộ gồm phono box nữa. Em chỉ quyết định là chơi kim MC thôi ....

3. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Lỗi tại em viết không rõ . Ý em là em không muốn nâng cấp CDP và đầu băng cối mà dành tiền để sắm luôn bộ nguồn LP. Nên em mới đưa ra tiêu chí chất âm như vậy. Em muốn chơi cả 3 loại nguồn phát để sau này thu qua lại cho vui chứ không phải mua cái này rồi bỏ cái kia. Em sợ em ôm bộ LP về chất âm nó thua những cái em đang có thì em sẽ bị tốn thời gian và chi phí thay đổi.

Em cám ơn các bác rất nhiều và mong được các bác chỉ dẫn ạ.

4. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Tình cờ e xem đoạn clip này có sự phối hợp giữa Thorens TD-321 và SME 3009, nếu bác vẫn thích đồ Đức quốc xã thì thử nghiên cứu cơ này, bộ này hình như dùng Cartridge của Ortofon :D http://www.youtube.com/watch?v=-SWLYbH5Eus

5. cuongducphat

cuongducphat Advanced Member

Sao mục này mấy bữa nay không thấy bác nào lên đây chém nhỉ. :D

6. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Cụ qua bên VinylClub chém dùm tụi e vài nhát đi ah :D

7. cuongducphat

Em mới chơi nên chưa có khả năng chém chỉ muốn các bác đã chinh chiến nhiều lên đây chém để em học lỏm vài chiêu thôi chứ công lực đã có gì đâu mà vác đao đi chém hả bác, không khéo bị xẻ vai như chơi ấy. :D

8. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Chém đủ thứ đâu cần phải vinyl đâu cụ :lol:

9. Andersen

Andersen Advanced Member

Làm bộ này nè bác: http://vnav.vn/forum/buysell/single_ad.php?ad_id=14665&sid=d79617d31d0c5476e3ace30c807a9d86

10. cuongducphat

vâng vừa em có qua đó thấy gió ào ào, hoa cả mắt lên bác ơi. :oops: :roll: :lol:

11. jerrymouse

jerrymouse Approved Member

Cái cách thức kiểm tra điện trở tiếp đất của cụ chắc ít người dám làm. Cách này phụ thuộc vào điểm, vị trí, độ tiếp đất dây trung tính gần nhất so với nhà bác của EVN. Nhìn bóng điện sáng mờ hay tỏ cũng chỉ là cảm nhận tương đối thôi. Hệ thống đồ điện ở nhà em đấu vào cút đồng khóa - mở nước của máy bơm đặt gầm cầu thang, thế là em ý chạy ngầm trong thành phố luôn.
    Để có trị số tiếp đất bác nào quen bên Viễn thông mượn cái đồng hồ đo đất chuyên dụng về đo 5' là biết chuẩn luôn. Tiêu chuẩn cho thiết bị viễn thông là điện trở tiếp đất nhỏ hơn 1 ôm. Đồ điện nhà mình chắc dưới 5 ôm là được, nhà em đang 2 ôm ạ.

Mới đọc được 6 trang, tối về đọc tiếp vậy, các bác vui quá!

12. Pilab

Pilab Advanced Member

Cách nối đất của bác có dùng được cho tất cả các thiết bị điện như là tủ lạnh, máy giặt, bình nóng lạnh... trong gia đình không hay chỉ dùng cho mấy thiết bị audio?
    Em thấy phương án này cũng khá rủi ro nếu...

13. jerrymouse

Mình Audio + bình nóng lạnh do lắp đặt nó đã tiếp rồi. Riêng bình nóng lạnh em dùng Automat cách ly cả 2 dây cấp điện và điện nhà do chính tay em mắc toàn bộ dùng dây 2 mầu, dây đỏ đến tất cả phụ tải là dây nóng, dây trắng là trung tính và được đấu với dây đất chống sét khi làm nhà.
    Em sẽ thử kiểm tra điện trở giữa mass của bình nóng lạnh với đường ống nước lắp vào nó xem sao. Em dùng lâu nay không có vấn đề gì, nay các bác quan tâm cũng nên nghe nhời chút. Theo em nếu đất chuẩn có thể dùng tất, có điều em chưa đáu hết thôi.
    Về nguyên tắc để chống sét, trong phạm vi gần của các hệ thống đất nên đấu liên kết hết với nhau để thoát sét hiệu quả, triệt sét lan truyền.

14. Pilab

Pilab Advanced Member

Em nghĩ việc nối dây trung tính (N) với dây chống sét là không an toàn!
    Dây trung tính (N) và dây nối đất (G) có điểm giống nhau nhưng không phải là một.
    Bác có thể xem xét:
    1. Dây chống sét riêng hoàn toàn;
    2. Tách riêng dây trung tính (N) và dây nối đất (G);
    3. Tất cả thiết bị đều có dây nối đất (G).

15. jerrymouse

Em làm viễn thông, khi lắp đặt thiết bị được phân ra 2 loại GND là Công tác riêng, Bảo vệ riêng. Những cái gì liên quan đến chống sét đều đấu vào GND bảo vệ. Bảng đất công tác sẽ chỉ đấu với các thiết bị liên quan để triệt nhiễu cả bên ngoài tác động và tín hiệu truyền bên trong gữa các thiết bị kết nối, sao cho không bị CHÊNH đất (Đất khép tín hiệu là chung cả về vật lý và mức chênh đất lý tưởng là = 0) nhất là thiết bị số. Năm 1993 Em đã dùng máy hiện sóng kiểm tra để hiểu bản chất khi ban đầu thấy cái "phi lý" là vỏ máy thiết bị đã tiếp đất mà vẫn phải có londen cách ly với nền và tường nhà, để phải công nhận là có lý.

Còn quy phạm thì khuyến nghị phần "âm" dưới đất được đấu liên kết tất cả các hệ thống cọc đất với nhau, do đó các bác đừng đấu mass các đồ dùng chung cùng một vị trí với những gì liên quan đến chống sét (trong đó có dây N của anh EVN) là được. Bảng đấu đất (điểm đấu đất) này nên có dây riêng đấu xuống hệ thống đất và xa điểm đấu cấp đất chống sét kia.

Em xin chia xẻ!

16. Pilab

Pilab Advanced Member

Ngày trước, công việc trực tiếp em làm có liên quan đến trạm biến áp và hệ thống điện (EVN), cũng có vài tuần làm thuê (vì bên đó trả lương) cho bên VNPT nên cũng biết một ít về điều này: sự khác biệt giữa dây N và dây G, tại sao cần cách li hệ thống nối đất của thiết bị điện và hệ thống chống sét!

Và việc bác nối dây N của EVN vào hệ thống tiếp đất của gia đình là rất nguy hiểm!

:D

17. jerrymouse

Vâng em không nối dây N của EVN đi đâu cả, đó là việc riêng của EVN. Có mỗi cái bình nóng lạnh tự vỏ nó khi lắp đặt thì đã tiếp với ống nước thôi, còn có liên quan gì đến cực nào của điên 220VAC thì em bận chưa kiểm tra. Lời cảnh báo của bác rất chuẩn bởi chắc chắn có lúc anh EVN sẽ dẫn sét lan truyền vào nhà mình.
    Để không còn liên quan gì em sẽ chuyển đất của các Audio nhà em vào bảng đất công tác của trạm BTS.
    Cái BTS hàng tháng dột xuống nhà em nếu để chơi LP cũng được vài cái 1 tháng các bác ạ.

18. NLHT

NLHT Advanced Member

Các bác cho em hỏi, số là em có cái cần FR54, cái armlift lên xuống không được ngọt, em đã tháo ra vệ sinh sạch sẽ nhưng khi lắp vô thì nó lên xuống nhanh như điện vậy. Em cần silicon loại chuyên cho em nó mà không viết mua ở đâu, bác naò có hoặc biết ai bán ( ở Việt Nam ) chỉ giúp em với. Em xin cảm ơn ạ.

19. pheulong

pheulong Advanced Member

qua shop GiaDinh,nhưng em cảnh báo cho bác là có 2 trường hợp xảy ra........1 là nguyễn y vân,2 là nghi lâu lâu hết mệt nó mới hạ xuống.bác mà hỏi sớm thì em khuyên bác để nguyên rồi,vì bác để lâu ít dùng lên mỡ nó khô dùng 1 thời gian thì nó lại trở lại bình thường :)

20. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Cái ni bôi mỡ bò vào có được không em ơi :mrgreen:

21. champhanvan

champhanvan New Member

NHỜ BÁC TƯ VẤN MUA ĐẦU ĐĨA THAN

em đang có nhu cầu mua đầu đĩa than tầm giá khoảng 10 tr, chơi tết thứ nhất em chọn DENON DP3000, thứ hai YAMAHA , nhờ các bác tư
    vấn giùm em , mới vào nghề ANALOG , xin cám ơn ............

22. pheulong

pheulong Advanced Member

nó bò luôn :lol:

23. ORA3

ORA3 Advanced Member

Các bác cho em hỏi: trong tầm $500 mua turntable thì mua turntable nào mà mình không cần phải cân chỉnh nhiều....Em có con Dual 1246 nhưng cảm thấy cân chỉnh em nó không dễ...Có bác nào đã dù ng qua Dual 1246 có thể chỉ em step-by-step cách cân chỉnh được không ạ...Xin chân thành cám ơn trước.... :wink:

24. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào bác ORA3;
    Theo yêu cầu của bác với tầm giá đó bác kiếm chú Micro ceiki DD8, chỉnh dễ chạy ổn định, cần của nó cũng thộc loại khá

25. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác Khuê...Thường thì em mua turntable đang chạy tốt và đã bảo trì...Con Empire này chình có dễ và chấ t âm có ổn không các bác... :wink:

Attached Files:

Share This Page

Loading...