Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em nghĩ là bác đang làm ngược bài giữa low và high
    Low mass cartridge thì sài với high mass tonearm

2. ar3a

ar3a Advanced Member

Em không nhầm đâu bác ạ.

Theo em được biết thì 440ML/MLa là kim high compliance (static compliance = 40x10-6 cm/dyne), như vậy sẽ hợp với tonearm low mass. Vì vậy, nếu tăng mass của tonearm như bác pc_chip đang làm là không ổn.

Kinh nghiệm bản thân em với 440ML cho thấy nếu chỉnh VTA thấp 1 chút thì tiếng bass sẽ mạnh hơn. Còn nếu dư trép thì có thể chỉnh capacitance của phono amp sẽ cho kết quả khả quan hơn.

3. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác coi lại,nếu đúng là catridge này thì bác Xem lại setup của bác vì lộn chuồng

model 440ML/LA giống nhau compliance
    Manufacturer Audio Technica Model AT-440MLa
    Year Introduced Cartridge Type Moving Magnet
    Output Voltage 4.0 mv Freq Response 20Hz - 20kHz
    Output Impedance/Coil Resistance 3200 ohms Recommended Load Impedance 47k ohms
    L/R Separation > 27db db L/R Balance < 0.8db db
    Stylus Nude Square Shank Micro Line Cantilever Tapered Alloy Tube
    Lateral Dynamic Compliance 10 x 10-6 cm/Dyne* Static Compliance 40 x 10-6 cm/Dyne
    Tracking Force Cartridge Mass 6.5gm
    Price $220 USD Replacement Stylus ATN440MLa

4. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác Ar3a, cái static compliance không phải là cái được dùng để tính toán khi phối ghép cần đâu bác, cái cần quan tâm là cái dynamic compliance kia (440Mla chỉ có 10 thôi). Cái này là thông số gần như tất cả các hãng đều đưa ra. Riêng cái static compliance thì không phải hãng nào cũng công bố và em thấy phần lớn các bảng ghép cần hay công thức tính resonance đều không dùng đến. Em cũng không biết cái static này dùng làm gì.

Em đã thử tăng VTA lên một chút thì tiếng đã cải thiện nhiều. Bớt gắt ở phần cao và đã đầy đủ hơn ở phần dưới. Viêc chỉnh capacitance như thế có vẻ không ổn lắm vì không lẽ mỗi lần thay kim lại phải chỉnh phono amp thì cũng hơi kẹt ạ!

5. SixL6

SixL6 Advanced Member

Rảnh chạy lên em dẫn đi, trước 5h chiều nhé !

6. pc_chip

pc_chip Advanced Member

@Cụ Sáu: em đang nhờ một anh bạn tiện dùm. Nếu không ổn sẽ phải nhờ đến cụ.

Bác Thinhgia: em vừa để ý lại thì Denon và AT thường rated cái dynamic compliance của họ ở 100Hz trong khi các hãng khác rated ở 10Hz. Các bảng tính resonance cũng dùng ở 10Hz. Em cũng thấy một số người nói compliance ở 10Hz thường cao hơn ở 100Hz từ 1.8-2.2 lần. Đấy có thể là lý do mà cái 440MLa có vốn được AT cho ở 10 lại được phần lớn các bác ta và Tây đã từng thử đều khuyên là dùng khá hợp cho cần low mass như SME 3009 SII Improved (eff mass 6.5g). Hay như cái Denon DL-103 có thể dùng được cho SME 3009 SII (eff mass 12.5).

Nếu dynamic compliance của 103 là 9-10 thì khi dùng với cần có eff mass cỡ 12.5 resonance frequency cũng chỉ tầm 11.5Hz.

Không biết bác đã thử cái 103 trên cần medium mass tầm 12.5g chưa ạ? Bác cho em xin chút ý kiến vì em đang định làm chuột bạch rước một cái 103 về thử trên cái cần đã mod để tăng mass của em nhưng sợ là nướng 200 cho cái sự "kém hiểu biết" của mình thì cũng hơi áy náy với vợ con ạ!!!! 8)

7. ducanhle

ducanhle Advanced Member

hi các bác đang theo dõi topic :mrgreen:

kim AT-440ML của bác chip có Vertical tracking angle : 20

trong khi cái AT-150MLX có thông số Vertical tracking angle : 23

vậy khi chỉnh VTA thì ta điều chỉnh theo thông số của kim như thế nào là đúng ạ.

Kính,

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Dạ bẩm bác,

Cách đơn giản nhất là nâng toàn bộ cần (tonearm) lên một chút nữa để cái VTA nó tăng lên. Về cơ bản thì thường các kim được thết kế để khi tonearm hoạt động ở vị trí nằm ngang, VTA sẽ gần đúng với mức yêu cầu. Tất nhiên nếu tonearm của bác không được thiết kế để có thể nâng lên hoặc hạ xuống được thì cũng hơi khó khi tăng giảm VTA. Lúc này bác phải kiếm miếng chêm có góc nghiêng khác nhau để chêm giữa cartridge và headshell ạ!

Còn chỉnh thế nào là chính xác nhất thì cách đơn giản nhât là thử bằng tai để tìm vị trí có VTA cho âm thanh tốt nhất! :lol:

9. rainman9881

rainman9881 Advanced Member

Ngoài thử bằng tai thì có thể nhìn bằng mắt ạ, thế cho đủ bộ. :lol:

10. ducanhle

ducanhle Advanced Member

em hỏi cái nữa nhé. Thế cái Azimuth chỉnh như thế nào ạ, em dòm mãi mà ko chỗ nào để chỉnh trên cái cần của em

Kính,

11. rainman9881

rainman9881 Advanced Member

Bác đang dùng cần loại gì thế? Nếu là cần loại Pivot thì ko cần phải chỉnh ạ.

12. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Nếu cái headshell của bác dạng liền cần thì thường ít phải chỉnh cái azimuth này. Tuy vậy, khi kiểm tra mà thấy chưa đạt, bác vẫn có thể nới ốc bắt cartridge và xoay nhẹ sang 2 bên để cân chỉnh (tuy không xoay được nhiều).

Headshell dạng rời vẫn có thể xoay nhẹ được một chút xíu. Nếu trong trường hợp lệch quá thì đôi khi phải chêm thêm một miếng nhựa mỏng ở chỗ con ốc bắt headshell chẳng hạn.

13. SixL6

SixL6 Advanced Member

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái này kinh nghiệm theo em hiểu là góc độ của Cantilever làm việc.Việc điều chỉnh nó chỉ khi nào cấu trúc tonearm có option để chỉnh VTF cho cartridge.khi bác chỉnh nhìn body cartridge phẳng góc với mặt đĩa thì em hiểu là đúng góc(góc angle đó tự nhiên là 20 độ chẳng hạn.Cái này thuộc Design)
    Việc chỉnh VTF sẽ tương tự bác chỉnh đầu từ băng cassetter,nó sẽ thay đổi dải trên dưới khác nhau tùy bác thích kiểu gì?
    Phần này Em hiểu là Alinment,phần này tuy nhỏ nhưng lại là lớn mà không phải bất kỳ cartridge nào cũng có thể gắn vô,vẫn có giới hạn sẽ xảy ra vì.....
    mỗi hãng làm catridge khác nhau thì thiết kế cũng khác nhau bao gồm cả headshell,Mỗi cartridge vẫn khác nhau ở khoảng cách vị trí bắt vít tới đầu điểm stylus,vậy mỗi khi gá lắp chi tiết này thì dù là máy gì đí chăng nữa khồn thể cứ gắn là chạy,như vậy sẽ bác sẽ không thể biết là cái Cartridge nó có được set đúng hay không?(Alinment)khúc này cũng thuộc nhóm xảy một "Ly đi cả Triệu"
    Tối thiểu bác cũng phải có một cái Alinment như hình đính kèm

15. lovetube

lovetube Advanced Member

Chào bác PC_chip.

<<<<Nếu cái headshell của bác dạng liền cần thì thường ít phải chỉnh cái azimuth này. Tuy vậy, khi kiểm tra mà thấy chưa đạt, bác vẫn có thể nới ốc bắt cartridge và xoay nhẹ sang 2 bên để cân chỉnh (tuy không xoay được nhiều).>>>>

Cái điều chỉnh bác nói ở trên thường là để chỉnh catridge Aligment chứ không phải để chỉnh Azimuth .

Headshell dạng rời vẫn có thể xoay nhẹ được một chút xíu. ( cái này cũng vậy )

Nếu trong trường hợp lệch quá thì đôi khi phải chêm thêm một miếng nhựa mỏng ở chỗ con ốc bắt headshell chẳng hạn.[/quote]
    Cái này mới là chỉnh Azimuth . em cũng cần nói thêm là chỉnh azimuth là chỉnh cho diamond của đầu Kim nằm vào dãnh đĩa ( track) đúng nhất có thể không nghiêng qua phải hoặc trái . thường thì lấy mặt trước của kim làm chuẩn và so nó với mặt đĩa ( nếu không có đồ test pro).
    chỉnh Azimuth tốt sẽ cho 2 channel balance vì vậy nên khi nghe mình sẽ thấy tiếng nghe tụ hơn và dàn nhạc chơi tách bạch hơn .

Chúc bác nghe nhạc vui vẻ nhé .
    Thân
    Lovetube

16. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Bác Lovetube,

Cái đoạn đầu tiên thì đúng là em nhầm.

Riêng cái đoạn ở giữa thì em nghĩ có thể áp dụng để chỉnh azimuth vì headshell rời được cố định không cho xoay quanh cần bằng 1 thanh nhỏ lock vào khe trên cần. Cái khe này tuy khá sát nhưng vẫn có thể xoay nhẹ được đúng không ạ? Nếu xoay được thì có có thể chỉnh azimuth được. Còn nếu không xoay được tí nào thì đúng là em cũng nhầm nốt! :oops:

Kính bác,

17. lovetube

lovetube Advanced Member

chào bác.
    vâng theo em biết thì có mấy loại headshell trên thị trường cho phép chỉnh Azimuth .
    điển hình là headshell của Orsonic kế đến là audio-technica .
    bác nói đúng , nếu sài headshell rời và cần của bác có một con ốc nằm ở phía dưới cần ngay chỗ gắn headshell vô thì chỉnh Azimuth là hoàn toàn có thể . ví dụ như các cần SME .
    chỉ cần lưới lỏng con ốc đó ra là có thể soay được headshell sang phải hoặc trái .
    có một số DIY tây làm một cái đồ nhỏ để chỉnh Azimuth rất tốt và không tốn là bao ( khoẳng 50k VND là làm được một cái rồi.)

thân.
    lovetube

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Úi dời Em không rành tiếng Anh nên cứ tưởng Azimuth là tiếng Sweden.may mà có sư phụ chứ không Em lại phải học thêm tiếng Sweden :lol:

19. lovetube

lovetube Advanced Member

thế tiếng em có dành không ?????? :D
    nếu không dành thì học món ấy ngon hơn .

20. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Nhờ sự hỗ trợ của cụ Sáu và cụ DungAudio thì em đã hoàn tất 2 cục đối trọng bằng đồng thau: 1 mỏng hơn cục nguyên bản và 1 cục bằng cục nguyên bản nhưng nặng hơn do bằng thau. Em tạm gắn thử cục lớn vào cần thì khá ổn. Với cục đối trọng nguyên bản thì cái cần TP16MKII này chắc chỉ dùng được với cartridge nặng tối đa tầm 10g. Giờ thì với 10g ấy (6.5g của cái cartridge và 3g cộng thêm vào cần), cục đối trọng mới cũng mới chỉ nằm ở giữa.

Đây là mấy cục đối trọng, công nhận phôi đồng thau made by DungAudio đẹp thật: :lol:

Còn đây là em lớn đang nằm trên cần
    Trông không chừng còn đẹp hơn em nguyên bản! :oops:

Do chả có cụ nào thèm góp ý nên em tự xử vậy. Bước tiếp theo em sẽ kiếm một cái kim 103 về thử. Em định thế này: tăng thêm mass cho cái cần để cộng thêm tầm 4-5g để tăng effective mass lên tầm 11-12g. Kiếm thêm một miếng đệm mỏng bằng thau tầm 3g chêm thêm giữa cái 103 và headshell. Như vậy tổng khối lượng lúc này sẽ khoảng 22-23g. Hy vọng có thể đạt được resonance tầm 12Hz. Mấy cục đối trọng của em đã sẵn sàng cho tầm ấy mass rồi. Hy vọng thế cũng chưa vượt quá ngưỡng chịu đựng của cái pivot và bearing của cần này. :)

21. SixL6

SixL6 Advanced Member

Suỵt nói nho nhỏ thôi, ông Dũng nghe được đòi lại cục đồng thau còn nguyên bản thì chết chắc :lol: :lol:

22. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Vụ này thì cụ Sáu không phải lo đâu. Tối nay lão ấy đang bận rộn show hàng bên cửa hàng rồi nên không có thời gian lang thang sang đây đâu! :wink:

23. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

cái gì ! mua cái núm volume mà e đang khoe là ..đỉnh cao về tiện lại thành cái cục đối trọng cho cái mâm ...xí muội đó hả ..?? hừm ! hãy đợi đấy :evil:

he he he ... nếu khai ngay từ đầu thì có giá tình thương sâu nặng hơn rồi ... :mrgreen: :mrgreen:
    mà nè - cái máy tiện đó đem thanh lí là vừa - em mài tay còn đẹp hơn :lol:

24. pc_chip

pc_chip Advanced Member

He he,

Xếp thông cảm, ban đầu em mua cái núm đỉnh cao đó của xếp để gắn vô cái rề đỉnh cao ở nhà do vậy mới chơi cái loại đã xi vàng 9999 của xếp. Bữa rồi quyết định đi tiện mới nhớ là chưa có phôi. Chạy ra xếp để lấy cái chưa xi thì xa quá nên thôi chơi đại rồi ra năm nỉ xin cục khác sau! :lol:

Công nhận là cái máy tiện chỗ đó không được ngon cho lắm vì nó toàn tiện dùi, đục, đe búa chứ có chơi mấy cục tinh xảo như cái núm đỉnh cao của xếp bao giờ đâu. Với lại tại cái lớp vàng 9999 của xếp nó trơn quá nên cũng khó cặp ấy mà! :lol:

25. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Bác khoét rộng cái lỗ ở giữa núm volume của ông Yes ra tí nữa là được cục Record Clamp siêu rẻ đẹp đấy bác,
    nếu muốn thiết diện tiếp xúc với mặt đĩa rộng hơn thì kiếm cái ổ cứng hỏng lấy 1 plate gắn vô là ổn :)

Share This Page

Loading...