Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Nhìn sơ qua thì turn table này dễ chỉnh nhưng chất âm thì mình không biết do chưa có dùng qua, tuy nhiên nên chọn cái nào có cần tương đối tốt ( được đánh giá là hay, nên dùng) về cơ thì chắc nặng có cơ cấu chống rung tốt ví dụ như các turn table của hãng AR

2. L.O.K

L.O.K Advanced Member

500 làm sao mua nổi em này, em này nói hcung nếu kiếm được con ngon nghẻ thì khá tốt, chỉ có điều cây cần hơi hàng mã tí. nói chung nếu 500USD thì mua về để bầy cũng đẹp, hoặc mua về tìm cách lắm thêm cần thứ hai .

3. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

4. longauto

longauto Advanced Member

Các bác cao thủ cho em hỏi chút là cái phần số số trên cần Thorens TP997/EMT 997 này là chỉnh cái gì đấy ạ

Em cám ơn nhiều :mrgreen:

5. Andersen

Andersen Advanced Member

Hình như là chỉnh lực tì của kim ;)

6. longauto

longauto Advanced Member

cũng có lý đấy ạ, để tối về em thử xem, vì em chỉnh lực tì toàn bằng cách đẩy quả tạ :mrgreen:

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

gạt về điểm (0) chỉnh balance cần xong sau đó gạt nó theo dấu 1/2/3 nó để chỉnh tracking force cho kim đó bác

8. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Nếu cụ định mua thì e khuyên cụ tốt nhất đừng mua vội, tìm hiểu cơ bản về nguyên lí hoạt động của cần rồi hãy nghịch, trừ khi mua về để bầy cho sướng :D

9. pheulong

pheulong Advanced Member

cụ tư vấn rất chân tình :) cụ thinhgia tư vấn set cũng chuẩn luôn :)

10. DUNG-XKM3

DUNG-XKM3 Approved Member

Cứu em với các bác ơi! Em đang chơi đầu đĩa than pioneer PL-1200 bình thường, sau một tuần đi công tác về mở lại thì không thấy tín hiệu gì nữa. Đặt kim vào đĩa không thấy tiếng sột soạt của đầu kim thể hiện ra loa. không thấy kim đèn VU ( đèn báo tín hiệu vào) ở ampli nhẩy như mọi lần. Ghé tai sát vào đầu kim cũng không thấy tiếng âm thanh nhỏ phát ra như mọi lần. Tóm lại là đĩa vẫn quay đều, đúng tốc độ mà không có tín hiệu âm thanh. Vậy là máy bị sao ạ? Có bao giờ kim bị cháy không ạ? Các bác tư vấn giúp với! Thanks.

11. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Kim mà sắp chết thì nó cũng từ từ thôi chứ không đột tử nhanh như vậy đâu :D , đùa bác chút bác thử xem lại cái núm Selector trên amp, có khi đi vắng trẻ con nghịch nên vặn vào nút chọn kênh

12. DUNG-XKM3

Cảm ơn bác buihoa 75 đã quan tâm và cho ý kiến. Nhưng bác ơi tôi đã chuyển kênh các kiểu rồi mà không được. Đặc biệt là kim đồng hồ VU ( chỉ thị nhận tín hiệu âm thanh) ở ampli cũng không nhẩy và gí sát tai vào chỗ để kim cũng không nghe thấy nhạc, ngoài ra tay động vào mâm than cũng không nghe thấy tiếng sột soạt mà trước đây vẫn thấy có. Liệu cái núm vặn có số ở khu vực đuôi cần đĩa than có ảnh hưởng không các bác nhỉ? Tôi sợ khi tôi đi công tác thì thằng nhỏ nhà tôi tự mở và vặn cái nút đó nên mất tín hiệu.Thật không hiểu sao cả. Tôi ở Đà Nẵng nên không thấy có thợ sửa loại này. Các bác cố tư vấn giúp tôi với! Thanks.

Attached Files:

13. teppi79

teppi79 Advanced Member

Bác làm cho em mấy động tác sau nhé:
    1. Bật mọi thứ lên bt, lấy chổi lau đầu kim xem có tiếng sột soạt không, hoặc bác lấy tay gại vào đầu kim để kiểm tra? Nếu vẫn còn tieengs thì hạt kim vẫn còn--- > ok
    2. Bác chuyển sang cổng tín hiệu khác xem sao!
    3. Một việc nữa cũng có thể xảy ra nếu trẻ con nghịch: nó vặn quả tạ nên bác kiểm tra thật kĩ lại khi hạ cần xuống kim có chạm vào rãnh đĩa hay ko?... :wink:
    4: bác bật cd lên nghe có bt ko?

14. chauaudio

chauaudio Advanced Member

tháo headshell ra nhòm xem có còn hạt ở cartridge ko, nhưg chắc không phải vì nếu rụng mất hạt thì nó sẽ ....bộp bộp ra loa. .......hay ma làm .Bác cho thêm cái hình thì tốt.

15. longauto

longauto Advanced Member

Cám cám ơn các cụ tư vấn, vẫn còn quả tạ dịch nên em cũng xoay sở chỉnh lực tỳ okie rồi ạ. Cơ mà em không nghĩ là cần chỉnh lực tỳ kiểu này vì cứ theo nguyên lý đòn bẩy dịch quả tạ thôi.

Mà như vầy cũng tiện khi cắm kim khác vào chỉnh ngay chứ không cần loay hoay chỉnh tạ tủng cho mất thời gian :mrgreen:

16. DUNG-XKM3

Cảm ơn bác teppi79 và bác chaaudio đã tư vấn. Các bác ơi em đã thử các kiểu như các bác góp ý rồi, tức là bật tất cả hệ thống âm thanh lên thì không thấy tín hiệu vào ( kim ở đồng hồ VU không nhẩy), lấy tay gại vào đầu kim ( chỗ trước đây vẫn hay gại nhẹ vào ) cũng không thấy tiếng xột xoạt. Quả tạ đặt đũng vị trí cũ, Kim đã chạm mặt đĩa than ( kim lên xuống theo mặt đĩa than), đường CD vẫn hát tốt, chỉ có điều là chưa cắm vào cổng tín hiệu khác ( vì sợ ù, cháy âmpli sansui 9090-DB có hai cổng pho-no). Đĩa vẫn quay đều, hay là thằng con nghịch hỏng kim rồi ( vì không nghe thấy tiếng xột xoạt khi chạm đầu kim). Tôi hiện ở cơ quan (xa nhà ) nên không chụp hình được các bác ạ. Mong các bác thông cảm. Thanks.

17. HaiTuPeter

HaiTuPeter New Member

Các bác cho em hỏi dầu kim quay đĩa than có thể mua thay thế loại khác không?

18. pheulong

pheulong Advanced Member

có một thói quen xấu của chúng ta là hay đổ lỗi cho con trẻ,trước mắt bác rút tất cả ra và cắm lại từ đầu.kim của bác không hỏng dễ thế được,hạt còn nguyên nếu mất nó trượt tuyết cơ :lol:

19. pheulong

pheulong Advanced Member

cân rút lò xo nó thế cụ ạ một vài đời của Rega cũng vậy,tuy nhiên sai số vẫn có so với cân điện tử :lol:

20. longauto

longauto Advanced Member

Em thì toàn chơi cân điện tử cho nó người thật việc thật ạ :lol:

21. DUNG-XKM3

Cảm ơn bác pheulong đã cho ý kiến. Mai tôi về sẽ thực hiện lại toàn bộ như gợi ý của bác. Thanks.

22. Pham Nguyen

Pham Nguyen Advanced Member

Nếu bác thử lấy tay "gại" vào đầu kim thì cẩn thận cái nút volume nhé, nếu để to là dễ đi loa lắm đấy. Nếu đầu kim mất mà caltilever vẫn còn thì âm thanh vẫn ra loa, chỉ là không ra nhạc thôi. Bác có thể cắm cả 2 cổng phono của Amply Sansui 9090 mà không sao cả, 2 cổng này đều MM. Mình nghĩ có thể bác quên một cái cần gạt hay một công tắc nào đó . Nhưng khả năng lớn nhất là đường tín hiệu, có thể anh chuột đã xơi sợi dây dẫn từ turtable sang Amply rồi cũng nên. Bác kiểm tra lại xem nhé.

23. DUNG-XKM3

Cảm ơn bác Phạm Nguyên đã cho ý kiến. Tôi cũng nghĩ là đường truyền tín hiệu từ cần đĩa than sang ampli có vấn đề, vì tôi đã thực hiện các bước như các bác đã góp ý. Hôm nay về tôi sẽ tháo máy tìm nguyên nhân xem sao.Khổ quá, ở Đà Nẵng không có thợ chuyên sửa đĩa than các bác ạ. Cảm ơn toàn thể các bác . Thanks.

24. rey01

rey01 Advanced Member

chủ yếu giá cả , xem có nên đầu tư cho chất âm . và máy còn tốt không ? em này cũng đáng chơi bác à .

25. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Chào các bác,
    Các bác xem giúp em, bộ cần của em gần quả cân em thấy có 1 nút chỉnh cái gì em cũng k biết nữa; nút này có 1 sợi cước kết nối vào trục xoay chính của cần k biết nó có tác dụng gì mà khi vặn vào thì dây cước nó căng lên còn vặn ra dây cước nó chùng lại.
    Bác nào đã từng dùng qua cần có nút chỉnh giống thế này chỉ em với.
    Cám ơn các bác rất nhiều.

Share This Page

Loading...