Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. thiet_fe

thiet_fe Advanced Member

Đầu kim nằm ở 2 vị trí 2 đầu mũi tên đó bác

2. rosa

rosa Advanced Member

Em cũng định mua cái này nên cho em xin hỏi tiếp nhé. Cái này chỉ đúng với cần mấy IN hay mọi cần.

3. thiet_fe

thiet_fe Advanced Member

Cần nào thì kim cũng phải đi từ ngoài vào trong hay ngược lại với một số LP đi từ trong ra ngoài thì điểm đầu và cuối vẫn phải vuông góc tiếp tuyến chứ ạ :D

4. rosa

rosa Advanced Member

Ý em là 2 cái điểm đó có phải là Null Point, nếu vậy thì mỗi cái cần nó ko giống nhau.

5. regular

regular Advanced Member

Mỗi cần có 1 thông số riêng bác ạh (trừ vài trường hợp 2 cần cùng độ dài của cùng hãng).
    Bác xem bảng dưới để có thể thấy 1 ví dụ

Attached Files:

6. thiet_fe

thiet_fe Advanced Member

Khi bác dịch chuyển kim dọc theo máng mà 2 điểm đó vẫn không vuông góc tức là gốc cần của bác đặt bị sai

7. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Thường mỗi cây cần có 1 Protractor riêng, nhưng những cần cổ đều mất hết rồi. Nên phương án an toàn là bác dùng Kết hợp cả 2 cái này cho nó chắc ăn đi bác :D

Attached Files:

File size:
      93,7 KB
      Views:
      543
      File size:
      118,6 KB
      Views:
      541
  8. rosa

rosa Advanced Member

Mấy cái tool này em biết nó mà nó chẳng biết em :( . Bác Huy làm một cái videoclip hướng dẫn giúp em :D

9. thopham

thopham Approved Member

Cảm ơn bác nhiều. Em sẽ cố gắng tìm hiểu cách dùng 2 dụng cụ này :)

10. huyvuacobac

Tùy loại cần bác ah, nhưng đại khái là bác đặt đúng cái cần lên mâm tức phải đúng Mouting Distance. Sau đó bác theo cái null point mà chỉnh giống như bác Thiet Fe nói ở trên đấy ah nhưng có 1 số cái null o trùng với 2 điểm null chuẩn có trên Protractor thì bác dời đi cứ 1 nấc là +-1mm (hoặc cần của bác o có thông số null thì bác cứ phang vô 2 cái null chuẩn) nhưng điều quan trọng là phải tìm đc vị trí trên headshell để gắn kim sao cho catilever tiếp tuyến như bác Thietfe nói. Nhưng nếu mâm bác dùng cần zin mâm zin rồi thì đa số đều đúng Mounting Distance hết rồi ah, những cái tools này chỉ dùng khi bác lắp thêm cần thứ 2 hoặc muốn râu ông này cắm vô cằm bà kia hoặc bác dùng mâm gắn cần rời ah. Video Clip thì chắc e hẹn bác dịp nào đi ah :D

11. huyvuacobac

E mượn tạm tấm hình của bác giahy. Nếu các bác có tool và có 1 cây cần các bác loay hoay các bác sẽ thấy việc rất đơn giản. Nhưng hi vọng nhìn hình các bác cũng hình dung được phần nào công việc settup 1 cây cần và gắn cây kim.

Attached Files:

12. rosa

rosa Advanced Member

Cho em hỏi xxx tí, đầu tiên là phải làm đúng 1 điểm, điểm còn lại là phải xoay cái mâm để tìm điểm thứ 2 phải không bác. Nếu chưa được xoá làm lại bước 1.

13. huyvuacobac

đúng rồi ah, xoay cái Platter qua điểm thứ 2, quan trọng điểm bên trong đúng. Vì càng vô trong thì tracking error càng cao

14. duyen38

duyen38 Advanced Member

Các bác cho hỏi cartridge của e đầu mũi kim bị vẹo sang 1 bên làm cách nào để nó thẳng lại, e đã thử nắn lại rồi mà ko được.

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thường thì trên thị trường có 2 loại Alignment của Ortofon hay SME là có sẵn và chúng có thể sài đúng cho các dòng tone arm này
    Ngoài ra số nhiều thì không có hoặc thất lạc và không được cung cấp đầy đủ
    Việc sài Alignment khác model hay brand name luôn không thể chính xác cho từng loại tone arm nếu các thông tin trên mạng cung cấp không đầy đủ, hoặc sai biệt, hoặc thiếu chính xác thì muốn setup cho đúng mà thiếu dụng cụ thì là khó khăn lớn với người chơi
    Với một số tone arm dù có cùng kích thước tương ứng 9" chẳng hạn nhưng thông số Null points chúng luôn khác nhau cho nên không thể lấy điểm null points nào đó mà gán ghép cho chúng khi setup được vì như vậy là chúng ta đang làm sai.

16. Johnie

Johnie Advanced Member

Thông thường em lấy hai thông số cơ bản là mounting distance (khoảng cách spindle-pivot) và overhang làm cơ sở để setup cần. (Làm cách này thì không cần quá quan tâm đến các nullpoints hay các protractors in sẵn có hợp với cần của mình không):

Trước hết cứ chỉnh sao cho mounting distance thật chuẩn bằng cách xê dịch cần cho đến khi đạt mounting distance mong muốn. Cái này nếu có cái tool xịn như trong hình của cụ huyvuacobac post ở trên thì tốt, bằng không thì mua thước về chế cũng được.

Sau đó bước tiếp theo là lấy overhang. Cái này cũng không quá khó vì chỉ cần làm như sau: đưa cần ra sao cho spindle nằm đúng dưới cartridge, rồi đặt một cái thước (nằm trên mặt mâm) song song với máng, sao cho điểm số 0 của thước trùng với tâm của spindle, rồi ngắm xem mũi kim đang ở overhang tương ứng với vạch nào trên thước mà dịch chuyển cho đến khi đúng với overhang mà nhà sản xuất quy định. Nhớ là khi xiêt ốc thì cartridge phải cân đúng giữa máng, trán của kim song song với trán của máng, không ngoẹo ngọ gì hết.

Thế là ổn và chỉ cần chỉnh tiếp thông số lực tỳ và antiskating nữa là có thể hưởng thụ rồi. :)

17. ORA3

ORA3 Advanced Member

Người bạn Mỹ gần nhà em bán mâm còi này...Giá bao nhiêu thì mua được vậy các bác...Em nó model 321, cần SME 3009 serie II...Các bác vui lòn g cho em lời khuyên....Xin cám ơn các bác nhiều....

Các bác cho em hỏi: cần SME 3009 serie II có dễ set up...Cần này có đáng chơi không vậy các bác... :wink:

Attached Files:

18. dautroc

dautroc Advanced Member

Mấy bác cho em hỏi về cái cân FR-64 này là loại gì (fr-64s hay FR-64fx)? và giá của nó như vậy là đắt hay bình thường ạ

Attached Files:

19. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Cây này là FR-64 trơn, giá thì em chịu

20. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Nếu giá tầm 500 thì xúc tốt ạ :D

21. pheulong

pheulong Advanced Member

cái này thì ok,nhưng cần có chút kinh nghiệm thực tế mới thi công được :)

22. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Là cần FR-64 thường bác à, loại rẻ tiền nhất trong số các cần FR-64, cái giá đấy chia đôi thì mua được :D

23. hoangduong79

hoangduong79 Advanced Member

các bác cho e hỏi denon dp67l có thay được cần ko.thay loại nào thì hơn loại cũ.thk

24. pheulong

pheulong Advanced Member

vấn đề thay để làm gì hả bác? :)

25. hoangduong79

hoangduong79 Advanced Member

Thì để thay đổi cách chơi thôi.cũng như bác chơi nhiều mâm vậy.nhiều bác e thấy thay cần liên tục đấy thôi.chủ yếu giải quyết khâu lọ mọ cho giết thời gian và thay đổi thẩm mỹ cho đỡ nhàm.chắc chất âm vẫn vậy

Share This Page

Loading...