Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. hieukhong

hieukhong New Member

chào cả nhà, em là gà mới gia nhập diễn đàn! Các bác cho em hỏi bộ Audio Technica AT-LP-120-USB xài có ổn không? Hàng mới bán trên mạng Best Buy Mỹ giá 250 USD. Em mới quan tâm đến Turn Table, thích hàng mới cho yên tâm. Cảm ơn.

2. MasterBody

MasterBody Advanced Member

Các bác cao thủ cho e hỏi là với cái kim mới (MC) thì có cần chạy rà không? và khoảng bao lâu thì nó sẽ ổn định :?:

3. Johnie

Johnie Advanced Member

Kim mới bao giờ cũng phải sau một thời gian chạy mới thực sự ổn định chất âm. Nhanh hay lâu tuỳ kim mềm hay cứng cụ ạ. Kim mềm (thường đi kèm với compliance cao) sẽ chạy rà nhanh hơn, thường là khoảng 15-20h hoạt động (chứ không phải giờ từ lúc mua cụ nhé :).

Kể cả kim cũ, nếu lâu không chơi thì bộ nhún cũng có thế hơi bị chai cứng, và cũng cần chạy ra trước khi bộ nhún mềm mại trở lại (trừ trường hợp lão hoá quá rồi).

4. Duc Vu

Duc Vu Approved Member

Mua đc đấy bác, nghe một thời gian rồi nâng cấp tiếp.

5. Duc Vu

Duc Vu Approved Member

3tr là bác có thể chọn đc cái đẹp rồi, trước tập tành em cũng qua shop GĐ mua một cái về chơi, giờ thì tiền mua lp và nâng cấp kim - phono.. gấp nhiều lần cái cơ rồi.

6. pheulong

pheulong Advanced Member

cụ hỏi chơi hay hỏi đùa?đương nhiên là cần nhưng bản chất thì Thiên Nga không lẫn với Vịt được :lol:

7. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Nếu đem về nhà để bầy gọi là cho đủ bộ thì được, chứ bộ 3 triệu nếu nói một cách thật sự công bằng nghe không hay băng CD đâu, tất nhiên cộng thêm yếu tố tinh thần, kiểu analog phải mềm mại hơn digital thì có thể thấy nó hay :D. Nói chug em nghĩ bác tiết kiệm tiền khi nào đủ khoang 10triệu thì hãy bắt đầu chơi đĩa than cũng không muộn đâu.

8. anhhdung

anhhdung Advanced Member

Em nhờ các bác giới thiệu cho em kim tầm 3-5 tr để nghe Lp Việt ạ . Em thích trung âm ấm và dày dặn nếu được chi tiết càng tốt ạ :D (em dùng mâm cỏ Pioneer PL 50L- Phono box định đầu tư tầm 5 củ nữa , chưa biết mua loại gì )

9. rosa

rosa Advanced Member

bên rao vặt có bác. bán 103R, làm nhác đi bác.

10. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

mới đọc được hết 10 trang mà nản quá không biết bắt đầu từ đâu. Tình hình là em chỉ có 5 củ các bác tư vấn là chơi được không thể loại em hay nghe là audiophile. blue , zazz

11. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Cứ mạnh dạn bưng 1 cái cối về là khởi động được rồi, 5 củ vẫn có thể mua được cả bộ Phono box (2tr<) + mâm (3tr<). Nếu amp nhà bác có sẵn cổng phono thì làm cái mâm direct tầm 5tr (cả kim MM). Việc tiếp theo là tìm phần mềm theo gu nghe, món này mới nặng ợ, tuy nhiên theo em thì cũng chả tốn kém hơn các bác chơi xê đê đâu :mrgreen:

12. Caibap

Caibap Approved Member

Kính các bác,

Tình hình là em vừa đc thừa kế khoảng gần 50 cái đĩa than từ ông ngoại em, thế là em quyết định đua đòi mua một cái đầu đĩa than, nhưng tầm hiểu biết của em về các loại máy móc là = 0. Em xin nhờ các bác tư vấn cho em mua 1 bộ đầu đĩa than ngon bổ rẻ với ngân sách khoảng 5 triệu. Các bác mách cho em luôn cửa hàng nào uy tín và tư vấn nhiệt tình, em ở Hà Nội ạ.

Em chờ tin các bác.

13. MUATHUVANG

MUATHUVANG Advanced Member

Mua máy 2t, mua kim tết 3t, dùng phono của Am ply, sau đó nâng cấp dần lên phono box

14. phu699899

phu699899 Advanced Member

Chào các bác. các bác cho e lời khuyên 1 trong 2 em MICRO SEIKI BL51 và MICRO SEIKI dd 7 em nào đáng chơi hơn với người mới tập chơi lp ??tks các bác :lol:

15. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn chọn MS BL51 đi, nó là entry level trong họ hàng MS turntable :D

16. SunSieuQuay

SunSieuQuay Advanced Member

Theo em, thích thì cứ mạnh dạng xúc về chơi cho nó máu. Như em đây.....sau một thời gian cũng nghiên cứu, nghe nhìn. Vác tiền qua Gia Định xúc 1 em Micro 411 về. Khi mua thì cũng có biết mô tê gì đâu, toàn qua bác ấy tư vấn chỉ bảo mà chơi thôi. Cuối cùng thì em cũng có cái để nghe và ngắm nhìn sau mỗi chiều làm việc mệt nhọc trở về nhà. Cảm giác thật thư thái và thích thú vô cùng. Nhịn ăn nhịn nhậu rồi thì cái gì mình muốn cũng thành hiện thực. Tổng chi phí cho cả bộ bao gồm: Cơ 3tr8, kim MM 2nd Ortofon 1tr5. Phonobox MUSICHALL PA1.2 MM/MC 3tr8. Chổi Carbon Audioquest 350k...linh tinh nữa cũng tòm tèm 10tr. Hiện tại đang tạm hài lòng với bộ dàn. Chờ thời gian để nghe nhiều hay có gì phát hiện hay hơn thì sẽ nâng cấp cao hơn.

17. pheulong

pheulong Advanced Member

đừng đi đâu nữa bác ạ,hài lòng là ok rồi.........đi về lại mất công toan tính :)

18. L.O.K

L.O.K Advanced Member

DD-7 hơn chắc chắn, mua khỏi phải nghĩ, còn nếu theo trào lưu thì mua BL-51 :D

19. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Có cụ nào đã chơi Empire 598, 698 chưa ạ?

20. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Ưu điểm: Hình thức đẹp, rất vintage , nhìn sướng mắt.
    Nhuoc diem: Giá thành khá cao, khó update, 598 thì còn được, chứ 698 tonearm như đồ hàng mã, chỉ chơi với kim Empire hoặc Shure V15 thì còn được, chứ chơi với DL-103 thì chán èo.

21. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Thanks bác, như vậy thì Empire 598 đáng chơi hơn 698. Ngoài các cartridge Empire D-4000, Shure V15 Type 3, bác đã test với các catridge khác chưa bác? E không khoái DL-103, mà đang săn DL-103GL, về độ linh hoạt thì có vẻ các cartridge của Denon tương đối kém, các hãng khác thì sao vậy bác? Sorry, e đang ngắm e 598 mà chưa biết về độ tương thích với nhiều cartridge khác nhau.

22. drinkingman

drinkingman Approved Member

Chào các bác !
    Em đang dùng mâm sony PS-X6 .
    Máy có chế độ chọn Manual -30-25-17cm
    Trước đây để manual thì khi nhấn start chỉ mâm quay thôi , cần thì thả bằng tay .
    Nếu để chế độ 30-25-17 thì cần tự động hoàn toàn .
    Nay em để manual thì nó vẫn đưa cần vào tự động . Như vậy là do máy nó trục trặc rồi hay lâu lâu mình phải có thao tác gì để reset lại hệ thống cơ ?
    bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em nhé !
    Intruction manual nó có phần : longitudinal balance adjustment là điều chỉnh gì vậy các bác ?

23. thanhtt6

thanhtt6 Advanced Member

thanks bác đã có nhời em đang đi tìm một cái tầm giá mà chưa thấy bác nào thừa cả chắc tại em mắt kém./. :shock:

24. Caibap

Caibap Approved Member

Các bác cho em hỏi tí, đừng cười em: em định cắm turntable vào dàn cd mini, để lấy loa (đỡ phải mua), liệu có cắm đc ko, có phát ra tí tiếng nào ko?

25. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nếu dàn CD không có ngõ phono thì bác cần có 1 hộp phono box để khuyếch đại tín hiệu lên đủ để cắm vào line in hay aux in.

Share This Page

Loading...