Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. LeHuy

LeHuy Advanced Member

Cảm ơn bác Johnie, khi chuyển qua Ortofone em dùng armboard khác, ý em muốn hỏi là cần Ortofone RMG212i ghép với Thorens TD124 có hay hơn khi ghép với SME3009 S2 Improved không ạ...

2. Johnie

Johnie Advanced Member

À, em hiểu rồi. Thường người ta so sánh cần vs cần thôi, đặc biệt là khi ghép với kim nào và stepup/phono nào nữa bác à. Còn vẫn mâm ấy nếu đủ mounting distance thì ghép cần nào cũng được.

So cần với cần thì rõ ràng RMG thuộc đẳng cấp cao hơn series 3009 của SME rồi bác ạ. Với RMG thì nói chung người ta chỉ dùng với kim Ortofon SPU vì nó được thiết kế dường như chuyên cho loại kim siêu nặng này. Với lực tì có thể lên đến 5gr, thậm chí RMG không thèm có antiskating luôn, nhưng cũng có nghĩa nếu bác lắp kim nhẹ với lực tì ít quá thì rất có thể sẽ có vấn đề với việc không có chức năng anti-skating. Nếu bác chơi SPU, RMG chắc chắn là lựa chọn cực hợp, còn với SME 3009 s2 Improved là cần mass dưới 10gr thì bác nên lắp loại kim khác từ hạng compliance cao đến trung bình.

3. LeHuy

LeHuy Advanced Member

Cảm ơn bác Johnie, em đang xài Sumiko Blackbird cho SME 3009S2 Improved. Vừa rồi thấy cái RMG212i còn mới giá tốt nên mua luôn. Mua rồi mới nhớ ra là không biết nó có ghép được với TD124 và Sumiko Blackbird không :roll:
    Chắc em sẽ kiếm một cái SPU để xài với RMG. Em thích RMG hơn SME vì trông nó đơn giản hơn nhiều...
    Thanks,
    Huy

4. L.O.K

L.O.K Advanced Member

SME sao mà so với RMG được bác,trừ SME mk1

5. LeHuy

LeHuy Advanced Member

Cảm ơn bác L.O.K, cho em hỏi thêm có thể tiếp tục xài cái Sumiko Blackbird trên tonearm RMG212i không hay phải đổi qua SPU...
    Huy

6. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

chào bác Johnie.e đang có amply leben cs600, e muốn trãi nghiệm thêm LP nên nhờ bác tư vấn cho e bộ phono box v mâm.e có cần thêm bộ set-up k ah?leben có bộ phono box nhưng giá chát quá, bác tư vấn giúp e bộ nào vừa phải mà khi phối với cs600 của cho âm thanh phải hay hơn con cd wadia 16 e đang dùng.

7. HDH

HDH Advanced Member

Vẫn nên sài cây này thêm thời gian nữa bác ạ. Sang SPU bác cần phải có Step-up cho nó thì mới hay được. Cây Sumiko bác gắn lên SME S2 Imp đã là không hợp rồi, bác có thể kiếm cái headshell SPU thì sẽ tốt hơn về phần "nhìn".

8. Johnie

Johnie Advanced Member

Chào bác brucelee,

Lebens cs600 không có đường phono, nên chắc chắn bác phải mua phonobox ngoài rồi. Ngoài ra còn mâm và kim. Thông thường thì các phonobox có MM/MC luôn, và dùng luôn MC của phonobox hay dùng thêm stepup ngoài tuỳ thuộc lựa chọn của người nghe và bản thân khả năng của chiếc phonobox đó.

Hơn hết, còn tuỳ thuộc mức độ đầu tư của bác thì mới có thể gợi ý được. Cũng có nhiều topic của anh em về việc với khoản tiền ABC thì nên mua mâm, kim, phono thế nào ở trong phần Nguồn phát Analogue. Bác rất nên đọc để tham khảo nhé.

Hay hơn cd wadia 16 là một sự so sánh rất tương đối bác ạ :) Chỉ biết rằng bộ đĩa than nếu phối ghép cân chỉnh tốt thì có khả năng hay hơn CDP đắt hơn nó kha khá.

9. LeHuy

LeHuy Advanced Member

Cảm ơn bác HDH. Vậy là em yên tâm rồi :D

10. brucelee070190

Cảm ơn những lời tư vấn của bác.dự định đầu tư của e nằm trong khoảng 20triệu cho phono box v mâm cơ (đem về xài luôn, k phải loay hoay vụ kim kiếc gì hết) thì nên phân bổ ntn hả bác?bác có thể đề cập những sản phẩm v địa chỉ mua đc k ah?

11. audioinme

audioinme Advanced Member

bác có thể thử
    hàng cũ: phono box project se mm , mc > 4t ..5t ( rất hay trong tầm giá ) , cleaudio nano 3.5t..5t
    kim otofon mm red > 1.8..2t( shop gia định)
    chổi lau đĩa loại tốt hai lớp các bon có nỉ nhung ở giữa khoảng 700n ( audiophile cd shop)
    dĩa canh tốc độ hàng hãng , canh chỉnh overhang luôn 400n ( shop gia định )
    nước rửa kim 300n (shop gia định)
    chổi lau mũi kim khoảng 400n ( audio choise shop)
    mâm thì shop gia định .....
    .......................................

12. HDH

HDH Advanced Member

Đề bài này của bác khó cho bác Johnie rồi :D . Em nghĩ là bác cứ tiếp tục chơi CD, sau đó chịu khó giao lưu với những anh em chơi LP lâu năm, chắc cỡ vài tháng là cũng định hình được việc mình có tiếp tục đầu tư vào món LP hay không. Món này nó không giống như là CD nên không chơi theo kiểu CD được, nghĩa là đem một complete set về và...không phải loay hoay. Việc tạm hoãn sự sung sướng này vừa giúp bác đỡ tốn kém mà nếu thấy loay hoay được thì nó lại giúp bác sung sướng dài hơi hơn :lol:

13. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Chẳng ai biết đi mà ko ngã đôi lần :D
    Lần đầu làm quen chỉ là mâm mì ăn liền 2-3 tr, kim AT91. Phono tích hợp theo ampli hoặc phono box rời 1-2 tr. đồ nghề tool sắm đủ vì trc sau cũng mua . Nếu bác chịu khó tìm hiểu, đọc trên cái diễn đàn này thôi cũng thừa vốn chơi hết đời :lol: . Bác cứ yên tâm là nếu bác setup tốt những món em nếu trên thì bác nghe đã thấy cái âm hưởng của LP mà đầu CDwaidia 16 của bác chẳng bao giờ có .
    Ngày đầu càng ít tiền đầu tư càng tốt . Sau khi bán hoặc tặng cũng chẳng tiếc .
    Khuyến cáo các bác muốn ăn sổi trong cái món LP này sẽ chấp nhận đau thương , hoặc thực sự anh có tiền để có quyền :lol:

14. brucelee070190

E cũng mún được giao lưu nhưng ở thủ đức có vẻ khó kiếm a e chơi LP phổ biến như trên xi gòn.nên e mới nhờ các bác tư vấn trước để khi về không phải loay hoay rồi sau đó mới bắt đầu cho việc chọc ngoáy.và nếu như bác tienhung thì e mà đầu tư cho phono box của leben luôn có vẻ hơi nặng đô.còn cái mâm thì dễ rồi.mình có thể nâng cấp nó nhẹ nhàng hơn.hihi!

15. Johnie

Johnie Advanced Member

He he, kể cũng khó bác HDH nhỉ. Vì chưa đạt tầm xứng với amp Lebens 600 của bác brucelee, và lại phải oánh nhau với CDP wadia nữa :)

Tuy nhiên em cứ đề xuất thế này: toàn đồ 2nd hand thôi bác nhé.
    - Mâm: Yamaha GT750: 8-10tr tuỳ tình trạng cũ mới.
    - Phonobox: clearaudio nano đời đầu (cũ) - 5tr
    - Kim: Denon 103R (cũ) - 5tr
    - Phụ kiện lặt vặt như bác audioinme đã nêu.

Em nghĩ với 20tr thì chơi thế là được ạ.
    Bác vào shop Gia Định và một vài shop khác trên vnav tìm/hỏi thăm nhé.

16. brucelee070190

E cần tìm mua phono box leben xài rồi.bác nào có nhu cầu nâng cấp thì ới e với ah.sdt: 0909823873.

17. vducuy

vducuy Advanced Member

cái này còn tuỳ thuộc vào độ gấu amply của bác, nhưng thường thì phono tích hợp trong amply ko hay bằng phono rời. nhưng ngặt cái là phono rời không phải cái nào cũng hay, còn nghe khác nhau thì đương nhiên khác nhau nhiều. nên câu hỏi của bác ko thể có câu trả lời chính xác được.

Theo em bác nên tập trung nghe nhạc bằng những thiết bị mình có, đừng lăn tăng mua thiết bị nếu bác chưa chắc là bác muốn cái gì. nếu nghe = phono của amply tích hợp mà hiện tại vẫn thích, vẫn phê thì không việc gì phải mua phono box.

18. duykhuongv

duykhuongv Advanced Member

Các bác cho em hỏi,sau mâm của em hát sao ưa có tiếng lẹt bẹt nhỏ nhỏ không biết nó bị cái gì.Mong các bác hướng dẫn cách để khắc phục.Miro 111L+505L+Phono V2.

19. vinh67

vinh67 Advanced Member

Cây kim này nghe thế nào các bác ?

Attached Files:

20. vducuy

vducuy Advanced Member

,........................

......................

21. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Khả năng đĩa bị bẩn.

22. audioinme

audioinme Advanced Member

Định dùng mc à anh , để ý cái mc quintest red , blue của otofon trong shop gia định :D

23. vinh67

vinh67 Advanced Member

=============
    ampli còn cổng MC nên định gắn luôn cái kim MC cho phong phú.

Nghe âm nhạc qua LP thật quyến rũ, so với nghe CD cứ như cá tươi với cá khô :D. Nói theo kiểu bác gì....nhà mình là: Turtable đập chết CDP gấp cả chục lần tiền.

24. duykhuongv

duykhuongv Advanced Member

Vậy mình rửa thế nào bác L.O.K vì em chưa có máy rửa.À mà có khi nào mình đấu max sai không bác,và em cũng có đấu tới lui nhiều cách mà nó vẫn thế.

25. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Bác này bị hội chứng y học gọi là cuồng LP, luôn luôn nghĩ LP thật lung linh, thật analog :D. Nếu bác có thể kiếm được bộ cối xay nào giá 1000USD hay hơn CDP 10k USD em sẵn sàng mua lại bộ cối xay của bác với giá 6000USD không cần suy nghĩ :) Em không phủ nhận aam thanh LP hay thật, nhưng có phải đa phần nhiều người thích LP vì nó ưu việt hơn hẳn CD không ? cái đấy có thể nói là không, hầu hết nhiều người thích LP chỉ một phần vì âm thanh của nó mang lại, phần lớn khác ở chỗ LP là một sự cầu kỳ, nó khiến bạn phải mất rất nhiều thời gian vì nó, và có một thứ mà chơi CDP không thể có được, đấy là mỗi một thay đổi nhỏ đều mang lại âm thanh khác biệt, và bạn có thể thay đổi thường xuyên miễn là ban có tiền :D. Còn CDP với âm thanh khô lanh, không cảm xúc ư ? Quên nó đi, đấy chỉ là nhưng CDP đời đầu từ những năm 80, với công nghệ hiện đại ngày càng phát triển CDP càng ngày cang cho âm thanh analog hơn, hơn nữa với những thế mạnh của CDP, như âm thanh trong trẻo, dynamic mà LP khoong thể có được thì để có được một bộ LP có thể vượt trội hơn CDP, số tiền bạn bỏ ra không hề nhỏ, thậm chí có khi lớn hơn CDP, chưa kể chơi LP có mấy ai hài lòng với hệ thống của mình lâu dài, chơi một thời gian là bạn phải tính đổi này đổi nọ, đến nhà thằng khác chơi thấy nó có cái hay hay cũng phải về lùng bằng được vvv...v Xin nói thêm em là con nghiện LP, nhà không có CDP :D

Share This Page

Loading...