Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Thật khó để có thể xác định thế nào là hay hơn cũng như thế nào là dở hơn, mọi sự so sánh đều là khập khiễng. Khi bác đem tiêu chí kỹ thuật để so sánh, rõ ràng nguồn phát analog bao giờ cũng kém thế hơn nguồn phát digital, nhưng khi bác thừa nhận

thì rõ ràng về mặt cảm xúc, bác cũng như rất nhiều người chơi LP khác, đều không phủ nhận cái gọi là "âm thanh analog mê hoặc" mang lại cho mình. Phủ nhận tính ưu việt về mặt thính giác của human khi nghe analog, nhưng lại khẳng định giá trị nội tại chúng mang lại. Đó là mâu thuẫn tồn tại bên trong cmỗi người chơi. Rõ ràng không ai trong chúng ta cố gắng đi tìm cái tốt nhất, cái hay nhất, cái ưu việt nhất bởi vì những "cái" đó thực tế nó không tồn tại, mà nếu có thì có lẽ đang ở một dải thiên hà nào khác.

Về cơ bản thì bác nhận xét đúng, nhưng có một vài điểm mà bác quên mất
    - Không ai chơi LP hoặc rất ít người chơi LP lấy tiêu điểm là sự cầu kỳ vận hành bằng tay, trí não để làm thước đo trong âm thanh cả. Sự cầu kỳ, cẩn thận, tìm tòi đương nhiên là có, nhưng rõ ràng chúng chẳng qua là 1 quá trình, trải qua nhiều kinh nghiệm biến thành phản ứng có điều kiện, rốt cuộc cũng đi tới mục đích cuối cùng là vận hàng cái cối xay đó sao cho hiệu quả nhất.
    - Không lẽ, nếu chia thời gian nghe nhạc thành 3 phần: setup, test và thưởng thức thì 2 trong số 3 phần đó chiếm phần lớn lượng thời gian? Không lẽ, bất kỳ lúc nào chúng ta nghe nhạc cũng phải chia thời gian như vậy?

Âm thanh của CDP hay nguồn phát số nói chung đều mang lại cảm xúc nhất định cho người nghe, đặc biệt hơn, khi số tiền đầu tư càng lớn thì âm thanh càng được cải thiện nhiều. Nhưng thực tế, lấy ví dụ là chính bác đi, nếu được chọn nghe cùng 1 bản nhạc trên nguồn phát số và cối xay gió, bác sẽ chọn cái nào? (giả sử trong các điều kiện như bác có nhiều thời gian trong 1 buổi nghe, nguồn phát số của bác tốt cho tới rất tốt, cối xay gió của bác ở mức tốt, tâm trạng của bác vui vẻ, thực sự muốn lắng nghe bằng cảm xúc của mình...)

Về thực tế, liệu rằng cái gọi là dynamic, bác hay rất nhiều người chơi nguồn phát số có khẳng định được là phân biệt rõ ràng hơn so với LP không? Ví dụ như trong 1 bản symphony hoặc 1 bản concerto for piano hay violin, các tone liên tục ở các đoạn allegro (bản concerto for piano - Tchaikovsky) hoặc Canzonetta (bản violin concerto - Tchaikovsky) hay bản symphony 1 - (Largo chuyển sang Scherzo) của A.Dvořák - From the New World. Lúc đó, bác có chắc chắn bác phân biệt được rõ giữa "dynamic" của CD và LP không? Nếu không, thì chí ít bác cũng phân biệt được thời đoạn đó có những nhạc cụ nào cũng tham gia chứ? Form của 1 bản nhạc và nhạc cụ trong dàn nhạc đều có trên form mẫu hoặc wiki, việc tiếp nhận thông tin không khó, nhưng cái khó là phân tích được đúng và đủ khi tái tạo lại bản nhạc trên LP và CD, điều này e không làm được và cũng không có trình độ để nhận ra.

Thực tế chứng mình điều bác nói là có căn cứ, khi ta hài lòng về âm thanh của CDP, hiếm khi ta thay đổi nó, mà nếu có chỉ là đầu tư thêm cái khác (CDP) để mong muốn thưởng thức thêm một gout khác lạ. Nhưng khi ta sở hữu 1 bộ cối xay, dù có bằng lòng với âm thanh đó hay không thì chỉ là vấn đề về thời gian mà thôi. Nó giống như cái máy hút tiền trong pocket của ta vậy, một thay đổi nhỏ dù chỉ mất công sức (ví như lau tiếp điểm giữa cần và head-shell) cũng làm âm thanh thay đổi. Chưa kể càng nghe lâu, càng biết nhiều, thì lại càng muốn sở hữu những phụ kiện khác trong cối xay, cần 9inch -> 12inch, của hãng X sang hãng Y. Step-up, phono-box, cartridge ... vân vân và vân vân. Tóm lại, nó làm ta nghiện!

Cũng có bác nói "Nguồn phát analog giống như cô gái xinh đẹp mà không cần trang điểm, vẻ đẹp nội tại quyến rũ tâm hồn", "Nguồn phát số giống như cô gái xinh đẹp trang điểm kỹ lưỡng, xuất hiện ở những nơi cao quý, chỉ cần nhìn đã thấy ...yêu". Và chả có bác nào mà không muốn cả 2 hết :lol:

2. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Cái này tùy thuộc vào được nghe trên hệ thống nào nhé, em chỉ chọn nghe trên hệ thống nào đem lại âm thanh hay nhất chứ không nhất định chọn LP hay CDP. nếu bác lúc nào cũng nghĩ nhất định LP sẽ phải hay hơn CD thì em không nói, chứ nếu cho nghe kiểu blind test chưa biết thế nào đâu :D . Bản thân em không đánh giá cái nào hay hơn cái nào, để có một hệ thống hay nó cần rất nhiều yếu tố chứ không phải chỉ là cái CDP hay LP. nhưng em không thích kiểu tung hô của một số bác fan cuồng, nó chỉ góp phần làm anh em mua đồ đắt hơn rất nhiều so với giá trị thật của nó chỉ vì những cái tâm linh không đâu vào đâu. có đâu đấy rất nhiều review theo kiểu "em cảm thấy giông bão nổi lên, ông Bét tô ven ngồi cạnh em kéo đàn violon , trong khi nghe CD thì cứ như đang mặc quần đùi đứng giữa trời đông 0 độ " : :mrgreen:

3. vinh67

vinh67 Advanced Member

@: L.O.K

Em chơi LP 4 năm rồi, và cái CDP của em hiện nay mới 6 năm tuổi đời, giá sách của nó gần 6000 USD , em nghe và cảm nhận thấy vậy (em cũng cẩn thận khi phát ngôn là "theo em ....."). Tuy là vui chơi, nhưng mỗi khi phát ngôn nên thận trọng bác L.O. K ạ. :?

4. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Có một cái quan trọng nhất mà các bác quên o đề cập tới. Đó là người ta nghe LP một phần lớn là những chương trình người ta nghe o có trên định dạng khác hoặc định dạng khác có nhưng đã suy giảm chất lượng qua thời gian. :D Chỉ từ lí do yêu thích âm nhạc là chính mới gắn kết với Phono lâu dài, còn vì thứ khác là chính thì rất dễ bỏ phono quay về với CD.

5. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em rất sợ khi tham gia vào những tranh cãi kiểu cảm nhận thế này , nó cũng như kiểu tôn giáo vậy, nên em hầu như rất ít khi tham gia và em cũng xin dừng việc tranh cãi liên quan tới vấn đề này tại đây cho dù các bác có nói thế nào chăng nữa. Chỉ có điều sáng nay vừa đọc xong bài ở topic bên kia, anh em than trời tại sao giá audio lại tăng vù vù như vậy . Có rất nhiều nguyên nhân trong đấy có một nguyên nhân đến từ việc có quá nhiều review mang tính chủ quan. Ai cũng biết khi có một món đồ mới thì đương nhiên mọi người sẽ thấy thích nó hơn các món đồ cũ nhưng khi có quá nhiều review không khách quan sẽ dẫn tới sự ngộ nhận không đáng có và góp phần làm tăng giá. Em có lướt qua các shop, có những shop bán những món đồ analog đắt ít nhất gấp 3 lần giá trị thực của nó , nhưng vẫn thấy có anh em mua, và lại lên đây tán dương và giá lại tăng vv..v..

6. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Em thấy chúng ta đều đang nghe âm thanh dc tái tạo. Vậy nguồn âm nào tiệm cận với âm thanh gốc thì nguồn âm đó chính xác hơn .
    Còn việc chơi loại nào thì ấm vào thân thôi, ko lên thổi phồng nó quá mạ lại rước khổ cũng vào thân :lol:
    Một cậu em em phán một câu : dân chơi âm thanh bọn anh là hay cái nhau lắm :D ghét :lol:

7. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Cụ huyvu nhầm! Hầu như chương trình LPs nào tìm CDs đều có cả và các chương trình CDs thường phong phú hơn nhiều LPs. LPs cũng đắt hơn CDs nhiều (em tính "on average")!

Âm thanh LPs hay hơn âm thanh CDs và điều này được Robert Harley đã giải thích trong cuốn Complete Audio Book (em lại quên chính xác tên cuốn sách, tối về nhà xem lại). Nếu có thời gian em lược dịch (với vốn từ audio còn hạn chế của em).

Có điều, set up được đúng hệ thống turnable để nghe đúng và nghe hay LPs là rất khó.

Một điều nữa là mua đồ turnable ở Việt Nam rất dễ dính chưởng đồ đã bị chỉnh sửa, chọc ngoáy (mà đồ này chỉ cần chọc vào thôi là vứt đi rồi). Cho nên ưu tiên mua ở nước ngoài những shop có uy tín hoặc audiophiles có uy tín.

Thân mến
    hete

8. Mike

Mike Advanced Member

Đồng ý với bác Hete. Em thấy chơi LP rất dễ dính vào chuyện đẽo cày giữa đường vì ko dễ thoát như CD và độ tẩu cao. Em nói vậy 1 phần là em chưa đủ trình để chơi, điều kiện kinh tế chưa phù hợp và phần nữa là sự khó trong set up...

Vậy nên, em vẫn tạm chấp nhận phương thức chơi CD đời đầu, LPCD, XRCD..để tìm kiếm chất âm "gần giống" là sướng lắm rồi... :oops:

Thân

9. pheulong

pheulong Advanced Member

vấn đề là ai chọc ngoáy thôi bác :)
    @ cụ cờ bạc...........suốt ngày bài bạc làm sao biết yêu với thích là gì cơ chứ :lol:

10. pheulong

pheulong Advanced Member

tốt nhất là không sa đà vào thị phi,còn hàng lên xuống là do cung cầu của thị trường lên kệ nó cụ ạ :)tốt nhất là nghe bài.............không giờ rồi.........phải là Như Quỳnh hát nhé cụ :lol:

11. syen

syen Advanced Member

Em tìm mãi Album Lặng lẽ tiếng dương cầm của cụ Nguyễn Anh 9 mà không có :D Hóa ra mới biết album này chỉ phát hành bản LP :mrgreen:

12. hiend-to-end

Hehehe, mọi quy tắc / quy luật đều có dị biệt cụ ạ.

hete

13. hiend-to-end

Cụ lại phải cho em nói thẳng tí cho đoạn đường đi của hội vinyl nó ngắn: xét về chiều dài lịch sử thì AE ta rất cần tôn trọng nguyên bản của ông tây (không phải sính tây đâu cụ nhé), và của hãng tây. Ông tây cá nhân chọc vào đồ của hãng tây đã mệt rồi, đến ông ta chọc vào đồ của hãng tây, em hãi lắm cụ ợ.

Em không kể việc cụ thay dây nguồn, thay bóng, thay fuse, và trong một vài trường hợp, là thay tụ.

kính
    hete

14. giangnt131

giangnt131 Advanced Member

Thân chào các bác trong club,
    Qui tắc trong audio là không có qui tắc nào cả. Không biết vì lí do gì nếu nghe Lp thấy hay thì cứ nghe và thưởng thức nó, nếu không thì cũng không gượng ép làm gì, rồi phân tích, chê bai.
    Với tôi thì cái việc mà cái kim nhảy nhảy trên rãnh nhựa thô thiển như thế mà nó kêu được như thế là đã kì diệu rồi !
    Về mặc kĩ thuật tôi thấy có 1 điểm mà Lp hơn Cd là cách tái tạo âm thanh: đầu kim nhảy 1 phát là tức khắc âm thanh được tạo ra gần giống với cách mà ta nghe nhạc live khi âm thanh nhạc cụ được tạo ra, tôi nghe Lp thì âm thanh không có gì vượt trội nhưng độ sống động thì hơn. Nhưng túm lại thì vẫn là...Qui tắc trong audio là không có qui tắc nào cả.
    Giang

15. pheulong

pheulong Advanced Member

Về cơ bản setup chọc ngoáy món này sẽ nhanh hiểu hơn nếu như 1 lần cụ tự tay lắp chỉnh tia và mắt CD :mrgreen: ........CDP chỉnh sai có mồm nó chửi thằng seup ngay,còn Lp setup sai nó vẫn vui vẻ hát cho đến lúc hỏng kim hoặc Lp :lol:

16. HDH

HDH Advanced Member

Cây này dynamic rất tốt, sân khấu sâu, rõ và tiếng bass rất ấn tượng, nghe classic rất hợp. Tuy nhiên dòng ra của nó khá nhỏ và trở kháng chỉ có 3Omh thôi. Kiếm step up cho nó rất khó bác ạ. Đổi lại giá lại khá hợp lý. Là một kim hay theo quan điểm của em.

17. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Về cơ bản set up lờ pê bằng mồm thì cụ longpheu là vô địch thiên hạ :lol:

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

EPC-300MC cây này trước em nhớ còn cả manual của nó nhưng nay thì không còn giữ nó
    Coils kim này khoảng 15 ohm nếu em nhớ không nhầm chứ không phải 3 ohm như bác hiểu ( có thể kiểm tra lại )
    Trước em có cho load với Denon ẢU 320 /Audio technica OCC660 đều sài được mặc dù nó low out put
    lúc này nó phụ thuộc cả gain của Phono state MM nếu chỉ số gain thấp thì sẽ rất khó load được
    Riêng loading low impedence MC Cartridge hầu như hệ thống em sài chưa bó tay với bất kỳ cây nào chỉ hay và không hay mà thôi

19. huyvuacobac

A hete nói thế thì e chịu :lol: e ví dụ lun để anh dễ hiểu ý e nhé . A kiếm dùm e Eugene fodor plays paganini trên cd đi ah? Tác phẩm 4 mùa có mấy cái lp có mà cd có? :lol:

20. hiend-to-end

Anh nghĩ là kiếm được số bản CDs có TP Four Seasons sẽ dễ hơn và nhiều hơn rất rất nhiều số bản LPs có tác phẩm ấy. Tuy nhiên có những nghệ sỹ chơi hoặc nhạc trưởng chỉ huy của những năm cũ (tầm 1940-1970) khi mà chưa có định dạng CDs và chỉ tồn tại LPs thì các nhà sản xuất CDs sau này sẽ phải chọn lựa các nghệ sỹ hoặc nhạc trưởng nào chơi để tái bản trên CDs. Anh nghĩ việc lựa chọn của họ còn tuỳ vào tính thương mại (không nhất thiết song hành với tài năng của nghệ sỹ), phụ thuộc vào các bản master còn lại thậm chí còn phụ thuộc vào tác quyền hoặc phụ thuộc cả những thành kiến chính trị (các nghệ sỹ Soviet cũ nếu chỉ ở trong nước thì dù rất tài năng cũng ít có cơ hội được phổ biến đĩa và quảng bá các tác phẩm).

Với hiểu biết hạn chế của mình, anh chỉ có một vài ý kiến như vậy. Có thể 5-7 năm nữa nếu chăm chú nghiên cứu nền công nghiệp sản xuất âm nhạc trên thế giới (như cụ Mike nghiên cứu về Gold CDs) có thể anh sẽ có những hiểu biết sâu hơn, lý giải thỏa đáng và toàn diện hơn chăng? :D

P/S: cũng đang hơi annoyed một chút vì nhận được cái Ikeda Gold 407 và Ikeda KAI về rồi mà thế nào cái arm tube nó lại bị lỏng, không được xiết chặt vào cái tone-arm collar, phen này tìm thợ lấy chuẩn alighment hơi mệt đây!

Hete

21. huyvuacobac

Vậy là a hiểu ý e rồi phải o hehe! đồ mắc quá khổ vậy đó a, đồ bèo e tháo banh hết chả sợ hư :D.4 mùa Còn vấn đề là cd có thì lp có nhưng ngược lại thì chưa chắc a nhé!

22. hiend-to-end

Nghiện ngập thì chấp nhận đau thương thui. :D Chỉ théc méc không biết các anh HQ có giở ra coi thử rồi làm hư của mình không, vì anh mua đồ mới từ một dealer có tiếng (không phải tai tiếng) ở Mỹ!

Hy vọng ngày mai trời lại sáng :D

hete

23. Mike

Mike Advanced Member

Với kinh nghiệm chơi LP lâu năm bác Hete cho em hỏi là bác có thấy LP Đức Tuấn hát nhạc Phạm Duy gần đây là hay, chất lượng nhất trong các LP Việt Nam ko? Em nói về khía cạnh thu âm và nhạc, khoan bàn về lời ca. :oops:

Thân

24. huyvuacobac

Kaka a HQ đó chắc cũng gấu lắm mới dám thử đồ của a Hete. Mà chắc o sao đâu a, a xử lý lẹ còn post lên cho ae thuởng lãm :D

25. hiend-to-end

Hihihi, được cụ Mike hỏi về kinh nghiệm là dzui rồi.

Em có nghe một số đĩa LPs VN gần đây sản xuất trong đó có đĩa Đức Tuấn hát Phạm Duy thì em thấy cách thu và chất âm khá giống với các đĩa Tiếng Dương Cầm Lặng lẽ/ Nguyễn Ánh 9, đĩa Quang Dũng hát Phạm Duy và đĩa Ngàn Thu Áo tím (mặc dù đĩa Đức Tuấn đã dũng cảm thu cả dàn nhạc trong một số bài, còn các đĩa kia chỉ dám ghi lại kiểu chơi jazz nhóm nhỏ).

Nhưng tiếng hát Đức Tuấn thì em cảm nhận là chưa đủ trình độ để thu đĩa than, vì sự non nớt và phô trong giọng ca nó thể hiện qua đĩa than rõ quá, em nghe được 1 lần.

Trong tương quan về chất lưọng thu người 8 lạng kẻ nửa cân vậy, em thường hay nghe đĩa Nguyễn Ánh 9 nếu thích nghe nhạc Việt, vì các bài hát hay quá và ca sỹ biểu diễn cũng rất xúc cảm.

Thân tặng cụ Mike ảnh mấy đĩa LP VN gần đây (em chụp khi đó chưa có đĩa Đức Tuấn).

Thôi em rời nhiệm sở đây để về nghe lại LP Đức Tuấn biết đâu lại có cảm nhận khác?
    Hete

Attached Files:

Share This Page

Loading...