Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Mike

Mike Advanced Member

Cám ơn bác đã chia sẻ. Em cũng mong Đức Trí và các nghệ sỹ tiếp tục cho ra đời những sản phẩm chất lượng tiếp theo của LP và nếu giá down xuống với mức em có thể xuống tiền được thì em cũng mua về để...nghe. :oops:

Thân

2. SunSieuQuay

SunSieuQuay Advanced Member

Nhờ các bác tư vấn cho em bới: em dang sd mâm micro 411, cần theo máy, máng audio technica 2nd tầm giá 400k. Đang dùng kim MM hiệu ortofun tầm giá 1t5. Nay muốn chuyển sang dùng kim MC tầm giá 10tr trở lại thì nên mua loại nào phù hợp? Loại nhạc em hay nghe là đồng quê, hòa tấu và pop nhẹ. Xin cảm ơn!

3. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Trong tầm giá này thì DL-103 thôi bác :D

4. vinh67

vinh67 Advanced Member

Thay đổi không khí chút cho vui các bác.

Attached Files:

5. HDH

HDH Advanced Member

Em e là cần đấy không gánh nổi DL103 đâu bác LOK, tầm dưới 10tr có thể mua audiotechnica secondhand được rồi.

6. November_Rain

November_Rain Advanced Member

DL-103 không hay, không rõ bác đã chơi qua chưa, cũng đã so sánh với cartridge khác chưa? Nó không đáng chơi, setup trên cần tốt thì còn đỡ 1 chút, chứ trên cần không good thì rất chán.
    Audio Technica AT33ML, LTD đều là những MC đáng chơi mà giá thành không đắt, cũng không kén cần. Nếu đường pre-phono ngon 1 chút thì mấy cây 103 hay Ortofon Blue xách dép cho tụi nó.

103 hiện đang bán ở đây: http://www.hifido.co.jp/KW/G2/P0/A1/E/2 ... -28332-00/
    tính total về tới VN khoảng 4t

7. Johnie

Johnie Advanced Member

Chơi DL-103 thì có cây 103D là ngoại lệ. Hình thức giống 103/R nhưng ruột coi như là một cây kim khác.
    Rất hay trong tầm tiền của serie 103, không kén cần vì compliance cao và lực tì nhỏ hơn hẳn 103/R. Chơi violin da diết.
    Mỗi tội hiếm :)

8. November_Rain

Vâng a, trong serial 103x có 103S, 103C1, 103Gold đều hay cả, mỗi tội kén cần :mrgreen: chứ 103 trơn thì ... :roll:

9. HDH

HDH Advanced Member

Em thì lại thấy 103LC II có phần nhỉnh hơn 103Gold, cụ thể là sân khấu nó tốt hơn được chút khi thay vỏ gỗ. Chơi 103 là một tiền gà ba tiền thóc, nên chắc bác Tad mới nói là không đáng. Không biết hiểu như vậy có đúng không. :D

10. San68

San68 Advanced Member

Em được ông anh tặng cho kim BENZ MICRO L2 chưa kịp dùng thì ông con trai làm gãy đầu kim, các Bác cho hỏi địa chỉ sửa kim tết uy tín ở Hà nội với. Cảm ơn các Bác

11. November_Rain

Cây 103LC II e chưa chơi bao giờ nên e không lạm bàn được bác ơi.
    103 trơn thì đúng là 1 tiền gà 3 tiền thóc, dưng mà nếu so sánh với những cây khác của hãng khác thì với số budget đầu tư cho 103 trơn thì đúng là không đáng mà.

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Chơi 103G thì hơi phí tiền 103LCII tốt hơn nhiều về cả so sánh giá và nghe
    Chơi denon dễ mà đâu có đòi hỏi gì quá quá đâu mà bác kêu một gà ba thóc ? vấn đề chỉ đơn giản là phải xác lập từ đầu, đừng đẽo cày giữa đường thì nó rẻ và cũng rất tốt mà mọi người chọn nó cũng đều có lý chứ chả phải họ ném tiền qua của sổ :D

Em thì lại thích 103S hơn là 103D
    103S nghe dìu dặt hơn

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Mọi thứ áp đụng cần có điều kiện thích hợp dù là AT33 hay 103 cái nào cũng có yếu tố riêng biệt tuỳ theo tình huống , hoàn cảnh cũng như chủ quan của mỗi người chơi cũng như ý thích riêng ví dụ bác nghe vocal thì denon sẽ lợi thế hơn Audio technica ví dụ vậy

14. HDH

HDH Advanced Member

Đúng là em thấy cây LCII hay hơn cây Gold, giá trước đây hợp lý hơn rất nhiều. Giờ ít thấy hơn và có vẻ đắt hơn rồi, nhưng vẫn dưới nhiều so với ngân sách đặt ra. Tại sao em nói là 103 một tiền gà ba tiền thóc, phần lớn DL103 đều là low compliance, về lý thuyết (cái này cũng đúng với thực tế) cần có high mass tonearm hoặc ít thì cũng phải là loại mid mass thì mới đảm bảo là nó hát hay và đúng, trong khi đó cần mid hoặc high mass giá có rẻ bao giờ đâu. Còn nữa, muốn nó hát hay thì phải dùng step up phù hợp, không thì dùng MM cũng nhiều cây hay, một số cây MM cổ còn hay hơn MC nếu setup không chuẩn, loay hoay MC có khi lại từ bỏ LP vì tốn kém mà không ưng ý. Ý em là như vậy bác Thịnh ạ. :D

15. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

DL-103 không hay, không rõ bác đã chơi qua chưa, cũng đã so sánh với cartridge khác chưa? Nó không đáng chơi, setup trên cần tốt thì còn đỡ 1 chút, chứ trên cần không good thì rất chán.
    Audio Technica AT33ML, LTD đều là những MC đáng chơi mà giá thành không đắt, cũng không kén cần. Nếu đường pre-phono ngon 1 chút thì mấy cây 103 hay Ortofon Blue xách dép cho tụi nó.

_ Bác nói 103 trơn không hay là đang so sánh với cây kim nào trong dòng MC, trong họ nhà nó thì giá cây kim này thấp nhất, so với các cây MC không cùng họ nó vô địch về giá đấy, cây 103 này nếu chơi trên cần và mâm của Denon cũng khá tốt trong tầm giá, VD chơi cây DA-309 làm gì đến nỗi không đáng chơi hay một gà ba thóc.

@_ Bác Sunsieuquay,

bác nên nghe bác HDH chơi tết của AT trên cây cần bác dùng rất hợp, tầm dưới 10t bác thử tìm cây AT33E, không đến giá đó và âm thanh cũng tốt.

16. November_Rain

Cụ không soi kỹ bài e reply rồi, thời tiết mát mà cụ :lol:
    Thế cụ setup cái trơn ... tuột ấy trên cần đờ nông nà mà cụ bẩu hay vậy cụ? Hay là tai của cụ thấy hay, hay là ... :lol:

Bài reply ở trên e cũng nhấn mạnh với tầm tiền vậy, mâm vậy, xyz vậy thì AT33xx dễ chơi hơn, không kén cần hơn và âm thanh cũng ... hay hơn cái trơn trơn ấy cụ :lol:

*************************************************************************************
    Cơ bản là đi từ đầu như bác thinhgia recommend là tốt nhất ạ

17. teppi79

teppi79 Advanced Member

Em cũng đang chơi cây 103 LCii đã thay vỏ nhôm, em hài lòng với mức chi phí đầu tư các bác ạ. Em cũng thích cây 103S mà giá bh cao hơn nên tạm hài lòng với LCii.. :)

18. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Kim gì thì cũng phụ thuộc đ/k hiện có của mỗi người, setup nhiều kiểu khác nhau nên cho âm thanh không giống nhau. Còn gu nghe nữa nên nhận định cũng khác nhau các bác nhỉ.
    Em cũng có 4 cây MC, nhưng vừa rồi mua thêm cây MM Empire 7000/VII nghe lại thấy hay. Cứ uýnh thẳng MM phono.

Attached Files:

19. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Bác tadyellow thân mến, e thường đọc rất kĩ rồi mới phản hồi, việc cây 103 trơn hay, hoặc không hay, nó còn tuỳ theo tai người chơi, với mức khởi đầu để chơi MC theo tai trâu nhà e thấy ổn, e đã cho đi cây kim này và hiện tại chỉ còn giữ cây 103R, cái này một phần là trên cái cần đểu nhà e không phù hợp hoặc do e set chưa tới chứ không hẳn nó dở, việc bác nói nó không đáng chơi và đã so sánh với những cây tết nào làm e hơi thắc mắc, vì vậy khi so sánh thì bác so với cây MC nào trong tầm giá của nó, vấn đề này bác chưa trả lời trọng tâm nên e vẫn chờ để được học hỏi thêm bác.

20. November_Rain

Cụ đúng ở điểm "tuỳ vào tai từng người và tuỳ vào kiểu nghe từng người", điểm này thì e không phản bác bởi cái môn chơi này nó ngẫu hứng như chính loại nhạc mà nó diễn tả hay tái tạo lại.

Như trong bài mà cụ quote lại, cá nhân e đánh giá 103 trơn không hay bằng AT33xx bởi các lý do:
    - Setup khó, đòi hỏi cần tốt, pre-phono tốt hoặc stepup tốt
    - Chỉ nghe được một loại nhạc không đòi hỏi độ phức tạp trong tái tạo âm thanh của nhiều nhạc cụ.
    - Giá tiền so với các loại MC khác (AT33xx, Sony XL55x, ...) cũng tương đương mà những loại cartridge so sánh cùng thì không đòi hỏi cần tốt, step-up hay phono good. Với nhiều người, âm thanh của nhạc cụ dễ nghe, dễ gần (các bản nhạc quen thuộc) hơn là các bản nhạc jazz hơn. Với người thích nghe jazz trên LP, thì cũng sẽ nâng cấp 103 trơn nhanh chóng nếu được nghe các cây cartridge cùng họ 103x.

Nếu đặt trên bàn cân, với giá thành, sự hữu dụng, các thành phần đi kèm thì bác sẽ chọn cái nào? E nói nó không đáng chơi ở điểm đó đấy ạ.

21. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Đọc bài của bác viết
    Em nghĩ là bác đầo chưa hết rồi nhất là bản chất 103 cartridge compliance
    Về tonearm hay cartridge nói chung thì ngoài yếu tố chơi Hoành tráng ra thì vẫn có đất cho AE chơi theo lối con nhà nghèo mà vưỡn tốt như ai tuy nhiên như bác biết là mọi thứ muốn trải qua nó đều có giá nhất định không ai một bước mà ngồi trên đầu thiên hạ cho được
    Nói chung thì em thấy 103 nếu chơi không hề phức tạp hay tốn kém như cách mà bác đề cập
    còn lại tuỳ theo người chơi quyết định
    đằng sau đó món này nó ứ khoái kiểu Mua pháo cho hàng xóm đốt mà cứ phải tay Ô đốt mới khoái nên nó mới rách việc :D

22. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác Châu !
    Về MM nói chung bác nên thử hàng mấy tay Hàng xóm lùn nhà mình xem ?
    Khác nhiều so với hàng USA đó bác

23. khovitai

khovitai Advanced Member

Kim 103 trơn lột vỏ khi treo trên cần củ chuối này đúng là hay vượt tầm giá theo cảm nhận chủ quan của em.

Attached Files:

24. L.O.K

L.O.K Advanced Member

DL-103 là dễ phối ghép nhất, chơi ít tiền nhất nhưng đạt hiệu quả cực tốt. Không phải ngẫu nhiên mà Dl-103 được sử dụng trong cục phát thanh NHK của Nhật trong khi một đống các kim đắt tiền khác không được sử dụng. Với tonearm khoảng 150usd các bác cũng có thể chơi kim DL-103 tốt, trong khi nếu muốn cầu kỳ Ỏrtofon hay Koetsu, toàn phải chơi cần nghìn đô. Step up transformer cũng chỉ cần khoảng 200USD là ngon rồi. Hầu hết các hãng sản xuất của Nhật đều lấy kim DL-103 làm tham chiếu, nên DL-103 ghép với đồ Nhat thường cho hiệu quả tốt. Còn nếu muốn chơi cau kỳ DL-103 thì có cả nghìn kiểu, kiểu phổ biến nhất là đổi vỏ nhựa, sau đấy là step up, tonearm vvv..v

25. Elegant

Elegant Advanced Member

Cối xay bột gấu nhỉ? :evil:

đinhchun likes this.

Share This Page

Loading...