Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Vâng tks bác nhiều, tiếc quá nhỉ em định thử đường MC xem chất âm em nó có khác biệt gì không :(

Vậy là muốn nghe MC em phải kiếm thêm cây kim rồi, em lại vào cuộc gian nan rồi :(

2. khuehn

khuehn Advanced Member

Sáng nay thấy có bác rao bán kim 103R giá có vẻ dễ chịu, nhưng cây này hơi khó tính với người chơi :mrgreen:

3. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Vâng, e cứ từ từ thôi bác ạ.

Em muốn nghiền cây kim này thật kỹ đã rồi mới chuyển MC, vì hiện tại em thấy nó khá hay. Hơn nữa chơi MC sẽ liên quan đến độ hợp của máng, cần, kim rồi stepup...mới nghĩ em đã sợ rồi hic

4. teppi79

teppi79 Advanced Member

Sợ thì..chuyển..keke, cụ vớ được cái mâm ngon quá, hoa hậu luôn, chúc mừng nhé :lol:

5. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Tks cụ nhé,

Cơ bản là mèo mù vớ cá rán, em cũng ứ biết là cháo nó lại ngon như thế :lol:

6. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

các bác tư vấn giúp e. e đang định làm e phono box EAR834P Signature v e Micro 611 về gép với Leben 600 để nge chút chất âm Vintage của mâm than. các bác cho ý kiến về e phono box v Micro 611 giúp e ah.

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn nên cẩn thận phono box EAR834P Signature dễ bị dính hàng tìu lắm đấy nha, có bạn đã xơi quả này 2000$ rùi đó, với Micro 611 bạn có thể nên qua tâm đến hàng ProJect an tâm hơn, nếu không ngại hàng DIY có thể quan tâm đến Audio note L3 giá tốt so với chất lượng :idea:

8. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Hàng tìu là sao cụ ?

9. khuehn

khuehn Advanced Member

Là hàng của anh Tập ấy

10. huyvuacobac

ah haha, mà 2k thiếu gì cái để mua mua chi cái ear đó!

11. brucelee070190

Các b có thể đề cập cho e vài cái đc k?mà cái EAR834P đó làm gì tới 2000$ bác. bây giờ chừng 1,400$ thôi. cía b nói chắc là EAR 834P Deluxe rồi.

12. Thinhtd

Thinhtd Advanced Member

Mấy hôm vừa rồi em lọ mọ cắm rút thay đổi thì đúng như bác nói, chuyển sang cổng MC vẫn nghe được được nhưng ko hay như khi cắm cổng MM.

Túm lại là em tạm hài lòng với MM và sẽ thử sức MC sau 1 thời gian nữa :D

13. vina88

vina88 Approved Member

Xin chào thân ái cả nhà. Em la newbie trong vấn đề chơi turntable. Trên mạng đang có người bán con denon pre-amp DAP 2500. Em thấy nó có phono chơi cho kim MM và kim MC. Rất mong cả nhà tư vấn cho em về con denon này. Phần phono có ok để cho newbie như em tập tành chơi được hay không. Thank cả nhà rất nhiều.

14. Johnie

Johnie Advanced Member

@vina88: nếu bác định chơi pre-pow và bắt đầu chơi turntable với kim MM thì em thấy hoàn toàn được, vì con pre này có mạch MM/MC, lại có đủ các loại ngõ vào/ra kể cả balanced, rất tiện cho việc chơi nhiều loại nguồn phát. Sau này nếu muốn nâng cấp phần phono thì bác có thể mua phonobox rời sau.

Thường khi chơi lên kim MC thì nên kiếm phonobox hoặc stepup cho phù hợp với kim MC để cho tiếng hay hơn (tức cầu kỳ hơn), tuy nhiên để nghe thì con pre trên vẫn cắm được kim MC. Nếu bác chơi MC luôn thì nên test em pre trước trên bộ dàn của mình để xem có ra âm thanh bác thích không đã bác nhé.

Cuối cùng là giá, hợp lý thì hẵng mua ạ.

15. vina88

vina88 Approved Member

Thank you anh Johnie. Có 1 vấn đề nhỏ, khi em tìm hiểu về turntable. Em thấy anh em bàng về phono box và stepup rất nhiều. Vậy khi dùng phono box mình có connect tới pre để chỉnh volume hay là tới thẳng amp luôn. Turntable->phono box->pre( để chỉnh volume hay không)->amp->loa.. Cám ơn cả nhà rất nhiều.

16. brucelee070190

Chào b!e có vấn đề nhỏ này muốn thỉnh giáo b.e mới cưới e phono box ear 834P Signature, mâm Micro 611, dây conect tới phono box Vandelhun, conect to amply leben 600: vandelhul. e nge cảm giác bass hơi bị dư, âm hình v độ động wa tốt. hệ thống nhà e nối mass đầy đủ. khi e gõ nhẹ trên mặt gỗ của turntable thì âm thanh bị cộng hưởng ra loa. xin hỏi b đây là vấn đề bình thường hay có cách nào trị được k ah?mong nhận được tư vấn từ bác v các cao thủ!

17. Johnie

Johnie Advanced Member

Phonobox rời/stepup là khuếch đại bước đầu để tín hiệu từ kim (rất nhỏ) trở nên lớn hơn ngang với đầu ra của CD Player. Nếu bạn chơi kiểu pre-pow thì sau khi qua phonobox/stepup rồi thì tín hiệu vẫn phải đi qua đường line của pre đã rồi mới sang pow để ra loa. Nếu chơi ampli tích hợp thì cũng vậy, phải đi qua ampli tích hợp rồi mới ra loa.

18. Johnie

Johnie Advanced Member

Mình chưa dùng EAR 834P Signature nên không dám phát biểu gì về nó. Tuy nhiên bass dư chắc không phải do mâm hay phonobox đâu. Nối mass tốt thì dàn không ù, không liên quan chuyện bass dư.

Bạn có đang nghe CD không? Có bị dư bass như LP không? Mình nghĩ loa có thể đang kê ở vị trí bị cộng hưởng lớn (bị dội do âm trầm va và phản xạ quẩn trong phòng nghe). Bạn có thể thử:
    - thay đổi vị trí ngồi nghe. Tiến lên hoặc lùi xuống 50cm đã có thể khác, và
    - Xê dịch loa lên phía trước hoặc lui vào giữa một chút để tránh xa tường ra xem sao. Bật đĩa nhạc quen thuộc, dịch ít một vừa dịch vừa nghe âm bass, đến khi nghe vừa tai thì dừng lại.

Nếu vẫn ko ổn chắc phải nhờ bác sỹ khám tại chỗ mà tìm nguyên nhân ạ. Em giờ tai nghe dư bass thấy còn dễ chịu hơn thiếu bass :)

Mâm gõ vào dội ra loa là chuyện thường của dân LP. Có mâm chỉ cần đi lại hơi mạnh chân trong nhà là đã dội ra loa rồi kia :) Bác kê mâm cho cân (dùng thước nivo mà kiểm tra), và chắc chắn vào nhé.

19. brucelee070190

Cảm ơn những lời tư vấn của b.e nge CD thì thấy k đến nổi lắm, tuy nhiên nge LP thì dư hơi nhiều.cũng có thể dây loa v dây tín hiệu Vandelhun làm cho bass có đuôi.e đổi dây tín hiệu sang dây hàng chợ thì k còn hiện tượng này nhưng đồng thời 3 dãi nge k còn đầy đủ v không hay như trước khi thay dây.bác có thể cho ý kiến về dây Vandelhul (speaker: the Air, interconect: the Hill) giúp e đc k?e có nên chuyển sang hãng khác khi nge với LP k nhỉ?

20. Johnie

Johnie Advanced Member

Em chưa dùng dây tín hiệu Van Den Hul bao giờ nên cũng không thể có ý kiến. Tuy nhiên em đồng ý với bác rằng dây hàng chợ không phải là tốt hơn mà bản chất là cản trở các tín hiệu mà kim đọc được từ LP nên bác sẽ thấy mất mát trong chất lượng âm thanh. CDP của bác có là loại thật tốt không để có thể dùng làm tham chiếu. Nhiều CDP đọc không tốt nhưng do nghe quen sẽ làm cho tai của ta tưởng đó là chuẩn, nên hay mang nó ra để làm tham chiếu so sánh. Bác đã thử xê dịch loa như em nói chưa? Đó là cách thử đỡ tốn kém nhất trước khi tìm biện pháp khác. Cách nữa là có thể loại bóng cắm trong phono EAR của bác là loại lợi bass. Bác có thể tham khảo các bóng cùng loại của hãng khác và mượn cắm thử bác ạ.

21. huyvuacobac

Interconect nếu bác dùng VDH thì sài cộng Mc Gold sẽ cãi thiện hơn, còn nếu bóng phono của Ear là 12ax7 thì bác thử 5751 GE 3 mica sẽ cãi thiện hơn theo ý của bác đấy!

22. brucelee070190

E sẽ chơi hết time bảo hành của Ear834 rồi mới dám thay bóng b ah.còn dây interconet e xài the hill giá trị gấp gần 10 lần the Magnum mà k ăn thua hả b?k lẽ giờ lại hạ cấp? :roll:

23. brucelee070190

B cho e hỏi là bóng 5751 GE3 Mica mua ở đâu ấy nhỉ.e cũng c.bị sẵn 1 bộ cho phono box sau này thay đổi xem ra sao.hihi!

24. huyvuacobac

Mấy shop lâu lâu có bán, hoặc bác canh rao vặt chắc cũng có thôi

25. brucelee070190

B ah!e lấy con EAR834p Signature rồi, hàng e mua tai shop Gia Đinh, có tem phân phối của ĐT Hoà Phúc đàng hoàng.có bảo hành 1 năm.nhưng e về nge được vài bữa là bóc tem,tháo ra k.tra thì đúng thật là có vẻ như là hàng tìu thì phải.trong catologe có gi xài 3 bóng 12AX7, nhưng bên trong k fair vậy,e nhờ 1 bác lấy đồng hồ đo chân đèn thì 3 chân đều được 5.8V.với điện thế như vậy là sao đốt tim được 12AX7 được.bác ấy bảo muốn nâng cấp bóng 12AX7 đc thì fai mod lại chân đèn.có vẻ như hàng làm ở nước thứ 3.mấy con ốc vít k phải là ốc lục giác (đặc trưng của các dòng máy của Nhật, Châu Âu).đúng là giớ mua đồ âm thanh thật giả k phân biệt đc.hic hic!đi toi của e gần 1,500$.b nào còn lăn tăn với e này thì cẩn thận nhé.

Share This Page

Loading...