Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. tran van tan

tran van tan Advanced Members

B ah!e lấy con EAR834p Signature rồi, hàng e mua tai shop Gia Đinh, có tem phân phối của ĐT Hoà Phúc đàng hoàng.có bảo hành 1 năm.nhưng e về nge được vài bữa là bóc tem,tháo ra k.tra thì đúng thật là có vẻ như là hàng tìu thì phải.trong catologe có gi xài 3 bóng 12AX7, nhưng bên trong k fair vậy,e nhờ 1 bác lấy đồng hồ đo chân đèn thì 3 chân đều được 5.8V.với điện thế như vậy là sao đốt tim được 12AX7 được.bác ấy bảo muốn nâng cấp bóng 12AX7 đc thì fai mod lại chân đèn.có vẻ như hàng làm ở nước thứ 3.mấy con ốc vít k phải là ốc lục giác (đặc trưng của các dòng máy của Nhật, Châu Âu).đúng là giớ mua đồ âm thanh thật giả k phân biệt đc.hic hic!đi toi của e gần 1,500$.b nào còn lăn tăn với e này thì cẩn thận nhé.[/quote]

Hôm trước em thấy shop Gia định có con AT 1000 ngon quá mà sao bác không lấy ?

2. skr

skr Advanced Member

Em chưa dùng dây tín hiệu Van Den Hul bao giờ nên cũng không thể có ý kiến. Tuy nhiên em đồng ý với bác rằng dây hàng chợ không phải là tốt hơn mà bản chất là cản trở các tín hiệu mà kim đọc được từ LP nên bác sẽ thấy mất mát trong chất lượng âm thanh. CDP của bác có là loại thật tốt không để có thể dùng làm tham chiếu. Nhiều CDP đọc không tốt nhưng do nghe quen sẽ làm cho tai của ta tưởng đó là chuẩn, nên hay mang nó ra để làm tham chiếu so sánh. Bác đã thử xê dịch loa như em nói chưa? Đó là cách thử đỡ tốn kém nhất trước khi tìm biện pháp khác. Cách nữa là có thể loại bóng cắm trong phono EAR của bác là loại lợi bass. Bác có thể tham khảo các bóng cùng loại của hãng khác và mượn cắm thử bác ạ.[/quote]
    Interconect nếu bác dùng VDH thì sài cộng Mc Gold sẽ cãi thiện hơn, còn nếu bóng phono của Ear là 12ax7 thì bác thử 5751 GE 3 mica sẽ cãi thiện hơn theo ý của bác đấy![/quote]

B ah!e lấy con EAR834p Signature rồi, hàng e mua tai shop Gia Đinh, có tem phân phối của ĐT Hoà Phúc đàng hoàng.có bảo hành 1 năm.nhưng e về nge được vài bữa là bóc tem,tháo ra k.tra thì đúng thật là có vẻ như là hàng tìu thì phải.trong catologe có gi xài 3 bóng 12AX7, nhưng bên trong k fair vậy,e nhờ 1 bác lấy đồng hồ đo chân đèn thì 3 chân đều được 5.8V.với điện thế như vậy là sao đốt tim được 12AX7 được.bác ấy bảo muốn nâng cấp bóng 12AX7 đc thì fai mod lại chân đèn.có vẻ như hàng làm ở nước thứ 3.mấy con ốc vít k phải là ốc lục giác (đặc trưng của các dòng máy của Nhật, Châu Âu).đúng là giớ mua đồ âm thanh thật giả k phân biệt đc.hic hic!đi toi của e gần 1,500$.b nào còn lăn tăn với e này thì cẩn thận nhé.[/quote]
    Bác cho xin cái hình Ear 834p deluxe bác đang dùng, mới nghe bác nói hàng tiều. :lol:

3. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

n

5751 và 12ax7 mu khác nhau nên cắm vào gain sẽ nhỏ đi nên nhiều bác cứ nghĩ là nó hay hơn. Em khuyên bác nào đang chơi ear và có ý địnhh chơi ear hãy cân nhắc thật kỹ bởi vì ear phono làm kiểu hàng chợ, linh kiện chất lượng kém mà giá trên mây. Ngay bản thân điện áp đốt tim ko đủ cũng thấy là thằng ear này nó rất cẩu thả chứ ko phải hàng tàu đâu các bác ạ. Nếu chơi phono sao cứ phải chọn phono đèn mà ko chọn bán dẫn như mấy cái lehmann, clear audio. Còn nếu điy được thì với 2tr bác sẽ đá tung con ear vào sọt rác.

4. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Re: n

Thì nó low noise low gain mà bác! Khoảng 70% so với ax7! Thì tuỳ gu nghe và hệ thống còn lại sau cái đèn nữa ah! Phono thì có cả đống thứ liên quan tới hay hay o hay đâu phải có cặp bóng o! Nên chỉ nói tương đối và kêu bác ấy thử xem vì nó cũng khá rẻ! Chứ mắc thì nói làm gì

5. buong_chuoi

5751 3 phiến mica mà rẻ? theo bác thế nào là đắt? :(. Sao bác không xui người ta thay 12ax7 bằng 12au7, 12at7 nghe sẽ hay hơn :lol: .

6. huyvuacobac

Dưới 2 chai là rẻ rồi còn gì nữa bác? Chứ bao nhiêu mới rẻ bác ?

7. buong_chuoi

Bằng con phono mc của em roài, học phí để cắm rút đắt nhể :( ?

8. huyvuacobac

Cái phono 15 vé thì cặp bóng 1 vé quá rẻ còn gì mà lăn tăn :D

9. skr

skr Advanced Member

Bác buongchuoi có phono gì 2tr mà bóp chết con EAR 834 hay vậy share cho anh em nghiên cứu với?

10. huyvuacobac

Chắc chỉ có a dê teen mới cả gan :lol:

11. rosa

rosa Advanced Member

Bác buongchuoi có phono gì 2tr mà bóp chết con EAR 834 hay vậy share cho anh em nghiên cứu với?[/quote]
    Chắc chỉ có a dê teen mới cả gan :lol:[/quote]
    cũng ko rẻ như vậy đâu bác Vuacobac, cái của em tinh cả tiền Mod gấp 4 lần đó bác :(

12. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Như vậylaf nếu mình thay bóng 12ax7 vào không bị ảnh hưởng gì đúng k b?tại có 1 b nói với e rằng nếu thay vào vẫn chạy được nhưng khai thác k hết công suất của 12ax7 và sẽ bị chạy sai hết mạch.e mún chụp cái sơ đồ mạch lên đây nhưng k có phần mềm nén file ảnh.

13. huyvuacobac

Vậy thôi nghe lời bác ấy đi bác khỏi thay cho chắc ! :mrgreen:

14. buong_chuoi

Nếu bác ở HN em mang qua bác nghe thử xem nó có đập chết con EAR 834 không ạ?. Em nói nghiêm túc đấy. :D Chắc bác chỉ thích đồ hãng không biết diy nên nói ra chắc làm khó bác :lol: .
    Chắc bác đang nói vế con AD của acuphase? nếu đúng là AD của acuphase thì cũng là loại khá nhưng phải thay opamp và dùng nguồn chạy bằng ắc qui (em đã từng làm) và như thế thì cũng đắt rồi.
    Trong các phono ngon bổ rẻ em thấy có con Nano là ngon, cao hơn có con lehmann Blackcube...
    Phono bán dẫn vừa rẻ vừa hay và nó có khả năng truyền tải đầy đủ tín hiệu đến pre, còn cái gọi là chất âm: méo, ngọt, mặn, chua, cay, nhanh chậm... hãy để cho pre và pow làm việc đó. Nếu thích nhừa nhựa cổ cổ ấm áp thì chơi pre-pow đèn, thích trong trẻo hiend thì chơi pre-pow bán dẫn. :lol:

15. panamera

panamera Advanced Members

Các bác cho em hỏi em muốn mua mấy cái vít và long đen bắt kim thì mua ở đâu ở Hà Nội ạ? Cám ơn các bác ạ.

16. khuehn

khuehn Advanced Member

Qua bác Quang gạo ở trên đường Láng :lol:

17. brucelee070190

Thì nó low noise low gain mà bác! Khoảng 70% so với ax7! Thì tuỳ gu nghe và hệ thống còn lại sau cái đèn nữa ah! Phono thì có cả đống thứ liên quan tới hay hay o hay đâu phải có cặp bóng o! Nên chỉ nói tương đối và kêu bác ấy thử xem vì nó cũng khá rẻ! Chứ mắc thì nói làm gì[/quote][/quote]

Hôm wa sau hơn 30f cùng a bạn hỳ hục mod lại cái chân đèn và thay 3 con trở tại 3 chân đèn thì giờ e EAR834 của e đã có thể nâng cấp lên 12AX7 rồi.e chọn bóng 5751GE dạng low noise low gain như bác nói.chất âm mang lại thật sự khác biệt, ấm v ngọt ngào.chi phí ngon bổ rẽ hơn b nói.

18. huyvuacobac

Vậy là bác vui với 5751 chưa ah? :lol:

19. buong_chuoi

Em không hiểu? Ear834 của bác nguyên bản chạy bóng 12ax7 hay 5751?

20. brucelee070190

cái này e nói thật các b nge đừng chém e nhé.con EAR834 e lấy bên shop Gia Định về là còn nguyên tem, đai kiện của ĐT Hoà Phúc.bên G.Đ k thể cho xem thử đc vì là hàng mới (cái này là nguyên tắc rồi), nếu lấy mới cho nge thử.e đem về nge thì cũng ok, sau khi đọc catologe v tham khảo mấy trang reveiwe của nước ngoài gi rõ là: use tri (03) tubes of 12AX7 (ECC83), e q.định mở ra xem thìk phải vậy.bóng theo máy là 6H2.kế đến e nhờ a bạn cắm bóng 12AX7 thì a bạn mới đo chân dền trước mới dám cắm thử.đo xong thì chỉ được 5,8v k thể nào cắm 12AX7 được.e q.định mod lại, a bạn đo đạc cẩn thận trước khi mod chân đèn thì phát hiện 1 e điện trở bị chết (chắc là do sốc điện của lần sử dụng cuối cùng).mà các con điện trở nhìn chuối lắm, hàng anh 3.sau khi mod xong cắm bóng 5751GE vào đo lại điện đốt tim đã đủ 12,6v.tổng chi phí mod + 3 bóng 5751GE hết 1mili.kết quả mang lại cao hơn so với chi phí bỏ ra.hehe!

21. huyvuacobac

5751 GE phiến xám 5 sao 3 mica nhé bác! Bóng bác chắc bóng khác rồi nên rẻ quá :mrgreen:

22. buong_chuoi

Em nghiêm túc không chém bác đâu nhé: Bác cứ nhờ anh bạn kiểm tra lại và cho con ear của bác chạy đúng bóng 12ax7 trước đã để xem nguyên bản chất tiếng nó ra răng rồi sẵn bóng 5751 bác cắm vào để so sánh. Em vẫn khuyên bác không nên cắm bóng 5751 vì bóng này mang tiếng là low noise vì nó có thêm 1 cái phiến mica vào (12ax7 nó chỉ có 2 mica) kết cấu để chống rung cơ học. Nhưng thường thì khi thay 5751 cho 12ax7 nó sẽ có tác dụng khi đó là thay bóng cho Rề (pre-amplifier). Còn phono cái quan trọng là gain sẽ bị giảm đi vì mu của thằng 12ax7 là 100 còn thằng 5751 là 70, nếu bác giảm gain của phono đi thì bác phải bù gain bằng pre thì hậu quả là dàn máy của bác sẽ bị ù xì to hơn. Lý do thì suy luận 1 cách lô gic rằng bác đã khuếch đại thêm ù xì từ phần gain mất đi của bóng 12ax7 rồi đó. :lol:
    Cái phono đời cũ của ear em mua hối đó nó dùng 12au7 gain nó cũng tương đương như 5751 nhưng sau này đã cải tiến thành 12ax7 cho đủ gain.
    PS: Em fun tí nhé: Cưới vợ zin về mà lại không làm cái việc bóc tem mà nhờ người khác bóc tem thì thật là uổng. :lol: :lol: :lol:

23. brucelee070190

Dạ e là người xé tem trước b ah.chứ a bạn e đâu dám vượt mặt e đâu.hihi!e xé trước vọc nội thất trước mới bít được e nó xài 6H2.còn về 12AX7 thì bạn e bảo rằng gắn nó vào nó gầm dữ lắm, tiếng nó hơi bị hỗn nên gắn 5751 tiếng sẽ dịu v ấm hơn.

24. buong_chuoi

Bác xem lại bạn bác đi, có khi bạn bác hù doạ bác đấy. Theo những gì em biết thì chả cần mod chân bóng cũng vẫn cắm thay thế được qua lại giữa 12ax7 và 6h2 vì con ear của bác nó cấp đốt tim cho 12ax7 là 6,3v. Mà cứ cắm 12ax7 trước xem thế nào đã chứ ai lại nghe lời bác bạn bảo đỏ là đỏ đen là đen. Nếu là em, khi ông bạn về em cứ rút 5751 ra thay 12ax7 vào xem thế nào đã. Mình mất tiền mua thì phải đập cho nó nát bét ra ấy chứ :lol:

25. brucelee070190

Dạ chính e là người ngồi cùng đo các thông số điện áp.nếu nó lên đc 6.3v thì e đâu cần mod làm gì cho mất zin,nhưng khổ nổi chỉ đc 5.8v, rồi lại thêm vụ chết 1 con trở nữa mới đau chứ.b e k hù doạ đâu, tại a e chơi thân với nhau mà, chứ đem ra shop thì còn có thể như b nói.hehe!

Share This Page

Loading...