Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Re: n

Bác phát biểu vậy là không ổn và không rành về đèn rồi :lol: 2 đèn 12ax7 và 6h2 khác nhau về chế độ đốt tim đèn, vẫn phải mod dù là đơn giản mới cắm dùng được nếu thay họ 12AX7/5751 vào chỗ 6h2pi :idea:

2. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Re: n

Vâng em nhầm chân của 12ax7 với 6h2. Sorry các cụ

3. le huynh phuoc khang

le huynh phuoc khang Approved Member

Cho mình hỏi,đấu mass chung một chổ với pre pow luôn có được không?

4. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Nhà b có tiếp đất k?nếu k thì cũng chẳng ăn thua gì đâu.còn nếu có mass thì b nên đấu trực tiếp vào turntable, rồi từ đây nối mass cho những thứ khác.vì turntable là thứ gây nhiễu nhiều nhất nên đc ưu tiên.

5. huy230

huy230 Advanced Member

Chào các bác em là lính mới cần sự giúp đỡ của các bác có kinh nghiêm chơi món này .
    Em có chú YAMAHA GT 750 dùng kim audio-technica MC 32 . mới mua về máy mới đẹp , kim mới , khi về em thấy cần do để lâu có hiện tượng lâu không dùng bị ôxy hoá nhẹ em dùng vải mềm lau nhẹ đã hết chạy thấy có hiện tượng vấp đĩa em bực mình dùng RP7 cho vài nhát vào chỗ trục cần thì máy chạy ngon lành cứ yên tâm là ok nhưng sau khoảng 1 tháng không nghe lại bị như cũ . lần này em làm giống lần trước nhưng vẫn không cứu vãn được , em chỉnh kim cho tỳ nặng và nhẹ từng tý một cũng không được , cứ đến các bài cuối là kim chỉ ăn một rãnh ca sỹ chỉ hát đi hát lại một câu . Em vật xuống sàn nghiên cứu định chỉnh các vít nhưng chặt không thể vặn được và thấy hiện tượng các bài cuối cần bị lôi ra ngoài chính vì vậy nó bị vấp .
    Em xin các bác cho em tham gia nhập môn món này . rất mong được học hỏi kinh nghiệm và sự hướng dẫn của các bác đi trước có kinh nghiệm.
    Xin chân thành cảm ơn .

6. Johnie

Johnie Advanced Member

@huy230: Anti-skating (cơ chế tạo lực chống lực hướng tâm khi mâm quay, giữ kim tì cân bằng lên rãnh đĩa) mà chỉnh quá thì cũng khó có thể làm kim vấp và dừng lại như vậy, tuy nhiên bác cũng kiểm tra xem nút anti-skating có đang ở mức max không nhé, và điều chỉnh lại cho hợp lực tì nhé.

Mặt khác bác thử làm thế này để kiểm tra nhé: dùng tay cầm vào cái tai của headshell nhấc cần ra khỏi cái đỡ cần, vẫn dùng tay hạ cần xuống sao cho đầu kim nằm sát mặt platter nhưng không chạm mặt đĩa nhé. Sau đó bác dùng tay di chuyển cần từ mép platter theo hướng vào tâm trục spindle, làm thật chậm khi kim đến gần vị trí mà đĩa hay bị vấp và cảm nhận xem chuyển động của cần nó bị cản lại hay không và cản lại mạnh hay nhẹ. Nếu cảm thấy gợn tay khi cần đến điểm vấp thì có nghĩa là chắc chắn có gì đó (bụi bẩn, dị vật..) làm vướng pivot. Và nên chuyển em mâm đến bác sỹ có chuyện môn để bảo trì.

Nếu không hề có gơn tí nào, hoàn toàn trơn tru thì em cũng chưa nghĩ ra là vì sao. Một số mâm auto có thể bị sai bộ phận tự điều khiển nên chưa hết đĩa mà nó đã tưởng là hết rồi và tự dừng cần/nhấc cần lên. Mâm của bác không phải loại full auto, nên loại trừ khả năng này.

7. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Cái này phần lớn là do bearing của cần có vấn đề, có thể là cần của bác bị xoay ra phía bên ngoài quá nhiều khiến cho cần không thể đi đến hết đĩa, cái này bác chỉ cần cầm cái cần đưa nhẹ nhàng đến tâm của đĩa xem nó có bị dừng ở điểm nào không. Tiếp theo là bác xem xem phần cân chỉnh xem thế nào, thường khi bị vấp như vậy, bác tăng thử độ nặng của kim lên xem nó có qua được không. Sau nữa là bác xem dây phono có vướng vào chỗ nào không, nhiều khi dây bị kẹt có thể dẫn đến tình trạng đấy. Em vẫn thiên về khả năng bearing của cần có vấn đề, cái này muốn sửa bác phải tháo tung cả cần ra chứ tra dầu nhiều khi không ăn thua, vì có thể chỉ cần 1,2 viên bi bị vỡ hoặc méo nó cũng có thể gây ra tình trạng này. Cần của GT-750 vốn là cần tốt.

8. huy230

huy230 Advanced Member

9. huy230

huy230 Advanced Member

10. Johnie

Johnie Advanced Member

Nếu muốn tự mày mò mà không có bác nào đã từng service cái cần này hướng dẫn hoặc làm giúp, theo em bác nên lên mạng tìm cái service manual của Yamaha GT750 mà nghiên cứu trước bác ạ, đừng cố gắng vặn chọc gì ngay vào cần bởi có thể làm lợn hơi què trở thành què hẳn :)

Em nhớ ko nhầm thì là cần YSA-1.
    Nhìn trên xuống thế này

Nhìn dưới đế lên thế này:

11. huy230

huy230 Advanced Member

Ồ đúng hắn này đây bác a. Em nghe các bác nói vậy nhưng mới chỉ dám chỉnh chú vít trên cùng thôi chứ chưa dám động dao kéo vào ,phải hóng xem các bác phổ biến kinh nghiệm chứ ạ .nhưng em thử nghiêng cần vào phía mình xong từ từ hạ cần xuống xong cho kim bám vào đĩa thì nghe hai mặt đĩa liền cũng không vấp tẹo nào . Nhưng làm cho tự nhiên thì nó nhại lại ngay thế mới đau đầu , không biết kiểu gì. Đành lại tiếp tục nhờ các bác bắt bệnh và kê thuốc từ xa giúp em với

12. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Những đồ thế này không hướng dẫn bằng chém gió đâu bác, không sờ vào tận tay thì chẳng ai biết nó hỏng ở chỗ nào, cứ lên đây hóng chỗ này một tí hóng chỗ kia một tí, sang năm cũng không sửa được. Cứ chọc thử xem, nhiều khi nó cũng không phải quá thần thánh như bác nghĩ đâu :D Có điều nếu chọc ngopais thì phải cần thận, tay chân nhẹ nhàng :D

13. huy230

huy230 Advanced Member

Cảm ơn các bác sau một lúc loay hoay và quyết định em tiếp tục dùng xylanh tiêm, chích cho em nó 3 mũi liền , nhưng bằng loại dầu gió truờng sơn :mrgreen: chứ không phải RP7 như lần trước và sau dùng tay đưa cần vào trong và ra ngoài nhẹ nhàng vài chục lần như tập thể dục cho em nó sau đó dùng giấy bản lau sạch và thấm hết dầu đi em ngồi tự chích cho mình một điếu và làm một tách cà phê có hương vị dầu gió trong phòng để lấy lại kiên nhẫn . và lần này ngạc nhiên thật cần đặt vị trí nào đứng nguyên tại đó không bị trôi ra ngoài như trước nữa cho dù làm kiểu gì cũng vậy và cho đĩa vào thì em nó hót ngon lành đúng như đài :D . có lẽ do để lâu em nó bị cảm lạnh lên cho dầu gió có hiệu nghiệm . đây là sự thật 100% các bác nhé :lol:
    Em xin cảm ơn các bác chia sẻ và giúp đỡ em. Em sẽ tiếp tục theo dõi và chăm sóc em nó có mệnh hệ gì em lại tiếp tục nhờ các bác . vì chỗ em không có người sửa chữa và bảo dưỡng loại này lên phải mầy mò và học hỏi kinh nghiệm các bác nhiều.
    XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN CÁC BÁC .

14. Johnie

Johnie Advanced Member

bác huy230:
    Chúc mừng bác đã tìm ra giải pháp tạm thời ngon bổ rẻ. Có vấn đề là dung dịch làm sạch như RP7 thì làm sạch bằng cách ăn mòn, nên thường chỉ nên dùng cho các chi tiết bị rỉ sét. Khi bác phun vào chân cần, rất có thể RP7 ăn mòn thêm các chi tiết khác như vỏ nhựa của dây tonearm, khoen đệm cao su etc.; mặt khác dầu gió trường sơn rất có thể để lại một lớp màng mỏng (chất tạo màu, tinh dầu etc.) sau khi dung môi bay hơi hết...Tất cả những thứ bị ăn mòn hoặc đọng lại này lại tạo thành chất bẩn bán vào bearing và các chi tiết cơ khí tinh xảo ở cần, và làm cần bị tắc trở lại.

Do vậy khi làm vệ sinh cần hoặc ổ bearing và trục spindle thường người ta phải mở được ra để hút/thấm hết dầu/chất bôi trơn/cặn cũ rồi đổ/bơm/chấm chất bôi trơn mới (dầu/gel bôi trơn chuyên dùng cho mâm cần) mới thật sự đảm bảo.

15. huy230

huy230 Advanced Member

Cảm ơn bác vì em thấy bác DŨNG trương định mách nước trong bài của bác đấy lần trước em làm volum thấy ok em dùng khoảng 6-7 tháng nay hết sột soạt luôn , lần này em bí quá đành thử phát xem sao thì tạm thời là được . Nếu lần sau bị lại có lẽ phải mua Deoxit D5S-6N thử cho biết mùi luôn bác ạ .

16. ANHTUAN76

ANHTUAN76 Approved Member

mình thấy bác cường nhạc xưa bán dĩa nhựa nhạc vàng ,tân cổ trước 75 ,nhạc tờ cd hải ngoại gốc .các bác nào thích thì lie7n hệ với bác ấy 01654908604

17. MotTayCheKinTroi

MotTayCheKinTroi Advanced Member

Các bác tư vấn làm em rối mù lên chả biết bắt đầu như thế nào chỉ biết là bắt đầu từ ... đầu tiên thôi

18. Nmt_holdings

Nmt_holdings Approved Member

Em cũng đang định nhảy hố vôi cơ than nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu đây, vào hóng hớt các bác vậy!

19. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Em định chơi món Turntable nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu, nhờ các bác tư vấn cho 1 em ổn ổn, đừng kém quá. nhà e đang dùng Pre Forte 2, pow Krell Ksa 300s. cái pre phía sau có cổng mm/mc, thế là chơi đc rồi phải ko ạ. Nghe khoai Tây đồn là anh Nelson Pass đã làm cho cái pre này một cái mạch phono thuộc dạng " Killer" so với tầm tiền đó. :D .
    Bây h nên mua cơ than nào hả các bác? Đừng có phèo quá, ít nhất phải thể hiện đc sự tinh tế, mộc hơn bộ Trans- DA California audio labs của e là đc. Rồi kim, cartrigge, máng...e chả hiểu là gì, biết mỗi cái kim hehe.
    Tks các bác!

20. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Em tư vấn theo kiểu mua sau này chán bán cực dễ nhé: Bác làm con cơ microseiki: BL71, BL-91, 99. cần thì đi theo cơ cũng được chưa cần quan tâm đến cần vì cần theo cơ thường là 9" nên bác ko cần nâng cấp cần, chỉ khi nào chơi đến cần >9" thì mới quan tâm cần nào, hãng nào :( . Kim bác chơi mấy con kim nhật lùn như denon 103, audio technica At33, 150lmx cho phổ thông sau này đổi chác cũng rất dễ. Thế là đập chết bộ Trans- DA California audio labs của bác vài lần rồi.
    Phono bác cứ chơi phono của con pre của bác đã cực tốt rồi, đừng nghe mấy bác xúi là cứ phải phono rời mới hay. :lol:

21. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Tks bác! Bác tư vấn ngắn gọn dễ hiểu, em đỡ xxx ra phết rồi đấy :D

22. Nakataphuc

Nakataphuc Advanced Member

em vừa lấy phono box về gắn vào thì bị ù loa chắc là thiếu mass hả bác, bác cho em hỏi sử lý bằng cách nào,nối mass tiếp đất có được kg

23. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn nên nối thêm cái dây mass của turn table với mass của cục phono box nữa nối cả dây mass của Amp luôn :idea:

24. minipinscher

minipinscher Advanced Member

phono box không cần tiếp đất đâu bác. Dây mass của tonearm bác đang nối vào mass của amp hay mass của phono box ?

25. toannm

toannm Advanced Member

Hôm rồi thằng cu em nghịch làm gãy cái kim em đang sài với em Turntable cỏ Denon DP 50M. Các bác tư vấn dùm em xem thay kim nào thì ổn ạ. Nếu mua thì mua ở đâu ạ. Em ở HN.

Thanks.

Share This Page

Loading...