Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

Về khoản này em đồng ý với anh Johnie vì nâng cấp cần cho mâm clear cũng hạn chế về nhiều mặt cũng như về sự tinh tế của mâm vintage ms thì giải pháp nâng tonearm và cartridge khả dĩ hơn nhiều. Tất nhiên hãng nào cũng có đồ từ trung đến cao cả :). Chúc bác sớm có sự lựa chọn.

2. audioinme

audioinme Advanced Member

Cái mâm có cái cần zin là đúng theo hãng và nghe tốt , còn nếu thay cần nếu ko có đủ đồ nghề và kỹ thuật nhuần nhuyễn thì cho dù cần xịn cũng bt thôi , quan trọng là người dùng phát huy được bao nhiêu % của kim cần
    Nếu bác chủ nghe lp như vpi ... Đã rất tốt rồi , còn mua đồ chơi sợ lỗ và chơi chán bán dễ thì chưa đúng lắm với tiêu chí âm nhạc giải trí . Quan trọng mua đồ đúng ý dễ sử dụng , sau chán thì coi như là mình thuê đồ nghe thôi ạ

3. Phuongnlh

Em cũng đồng tình với bác trên quan điểm tiêu chí khai thác và thưởng thức chứ nếu chơi mà sợ lỗ thì ai còn dám chơi :)
    Nhưng đối với em thì tonearm rất quan trọng và cartridge càng quan trọng hơn. Nhưng em vẫn có suy nghĩ nên đầu tư theo đúng công năng của bộ
    âm thanh mình đang có, còn lại dành tiền sưu tập vinyl, món này mới là tốn kém :roll:

4. Johnie

Johnie Advanced Member

Vâng, chơi thì luôn có nhiều quan điểm mà các bác :) . Tuy nhiên em phân tích chi tiết hơn thế này nhé:

Mâm gin của hãng (clearaudio, VPI): nói chung mang về set 1 lần và cứ thế nghe thôi. Có thể nâng cấp kim trong dải các kim hợp với cần của mâm, hầu như không có khả năng thay cần khác (ngoài cần 9" khác của clearaudio hoặc VPI)và do vậy sẽ có nhiều loại kim mà người chơi rất thèm mà không thể dùng được (đơn giản vì nó không hợp với cần của mâm).

Mâm BL91+cần vintage: trừ cần 12 inch không lắp được, còn lại hầu như lắp được tất cả các loại cần 9" low/mid/high mass đang có trên thị trường, và do vậy dải các loại kim hữu dụng rộng hơn khá nhiều.

Do vậy chơi mâm Concept hay Scout thì như em thấy việc các bác chủ sau một thời gian phải nâng cấp toàn bộ mâm cần là chuyện phổ biến, còn với BL91 thì chủ nhân sẽ nâng cấp cần, kim...trước đã rồi đến lúc cơn nghiện cần 12" bộc phát lên mới nâng cấp mâm. Tốn kém/lỗ lãi như em nói nó không chỉ ở chuyện bán đi thu được bao nhiêu tiền :)

Còn về kỹ thuật, xác định chơi mâm cần thì nói chung em thấy dần dần bác nào cũng cần tu luyện về đồ nghề (tool), kỹ thuật (setup, alignment) đến ít nhất level đủ để chơi. Người chưa biết học hỏi anh em nhiều kinh nghiệm hơn để khai thác tối đa mâm/cần/kim của chính mình cũng chính là một phần thú vị lớn của cuộc chơi mâm cần này mà.

Tuy nhiên với các bác thích công nghệ thì khám phá mâm Concept với công nghệ magnetic bearing áp dụng cả trên ổ trục mâm và pivot của cần thực sự cũng là những điểm rât thú vị. Cứ cảm giác như cái spindle của mâm cũng như cái cần nó "lơ lửng" giữa không trung vậy. Em cũng may mắn đã từng được chơi mượn mâm này một thời gian, và phải công nhận với công nghệ bearing hiện đại này kèm nguồn DC qua adaptor, mâm tĩnh khủng khiếp, và setup cho kim dễ như trở bàn tay thôi.

Đôi dòng dông dài :)

son hydraulic likes this.
  5. Phuongnlh

Bác Johnie lại nói về Innovation :), vâng, nếu đã được chơi đến tầm như vậy em nghĩ cũng có rất nhiều sự lựa chọn để theo. Lúc đấy lại loay hoay tìm cái cơ nào thật tĩnh, thật vintage và thật bắt mắt nữa :roll:

6. Johnie

Johnie Advanced Member

Chưa cần lên Innovation đâu Phuongnlh ơi. Cần trên mâm Concept cũng có magnetic bearing rồi.

7. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Chơi vintage thì bác cực hơn xíu về những cái linh tinh bổ trợ cho nó! Nhưng cực thì mới có kinh nghiệm. Còn cứ thẳng mà chơi thì giống cd quá cứ đút vô bấm play :mrgreen:

8. Phuongnlh

Khà khà, anh lại làm em nhớ mâm Ovation với magnetic main-bearing design. Nhưng em theo trường phái hơi chút Vintage nên em để mở và chạy thêm phương án mâm vintage và các em chân dài.

9. lat

lat Approved Member

Em chào bác,
    Bác mạn phép cho em hỏi thêm về khái niệm độ tĩnh khi chơi đĩa than, cái này có phải tiếng ù xì thi thoảng có khi đĩa nó hát không hay là hiện tượng khi đĩa than chạy thì ở mép đĩa đôi khi lượn sóng ?

Em chơi đến mâm thứ 2, độ ù xì em thấy mâm cùi và mâm đỡ cùi hơn cũng không có khác nhau lắm. Tạm thời em đang dùng mâm Rega RP6 để đỡ phải set up lằng nhằng và tập trung chơi đĩa để thưởng thức. Trong tương lai em sẽ nâng cấp lên nên cũng quan tâm tìm hiểu trước ạ

Cảm ơn bác ạ

10. audioinme

audioinme Advanced Member

ù xì ...nền , bác kiểm tra xem đĩa lp nào cũng bị hay cái có cái ko , vì có những bản thu âm vintage quá thì vẫn lẫn tiếng xì nền nghe khá to và tăng theo mức volume ( có thể do công nghệ thu âm ) , những lp mới thì sẽ tĩnh hơn

11. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Độ tĩnh theo e là khái niệm dùng để nói tới sự rõ ràng tách bạch của nhạc cụ, giọng ca trong bản thu. Còn những cái bác nói chỉ là tạp âm thôi (cái này là về khái niệm nên mỗi người có thể hiểu thêm hoặc bớt đi tí xíu).

12. ducanhle

ducanhle Advanced Member

khi nào nghe than trong như lavie và sâu như black hole thì coi là đạt về độ tĩnh :lol:

13. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

Tầm 3-4tr nếu chơi theo kiểu a ma tơ nghĩa là mua mâm về cho đĩa vào là chơi k căn chỉnh gì nhiều thì có ổn k các bác. Ý e là nó có hay gặp trục trặc k?
    Mà chết amp nhà e k có cổng phono thế này lại phải mua thêm phono box nữa đúng k các bác. Vậy tầm tiền thế nào là ổn cho phono box tương đương với mâm than giá 3-4tr

14. hellomotoman

hellomotoman Advanced Member

Báo cáo các bác hôm nay mâm VPI Scout 1, cartridge MC audio technica AT-28E, Bel Canto Phono 3 đã về nhà em ạ. Có bác nào hướng dẫn giúp em setup phần Loading R và C đầu vào trên phono box cho kim của em không ạ? Em mới chỉ set gain 60 (gạt xuống), còn các phần R và C em vẫn để mặc định (tất cả đều gạt lên)

Thông số Cartridge của em đây
    Audio-Technica AT28E MC phono cartridge

Specification:
    power generation method: MC type
    Output voltage: 0.4mV / 1kHz 5cm / sec
    needle pressure: 1.2 ~ 1.8g (optimal 1.5g)
    playback frequency band: 15-50,000Hz
    Channel separation: 28dB / 1kHz
    Channel balance: ± 1dB below / 1kHz
    Compliance: 8.5 × 10 -6 cm / dyne
    internal resistance: 17Ω
    needle tip: 0.2 × 0.7mil ellipse
    weight: 6.8

15. Phuongnlh

Nếu em nhớ không nhầm VPI và Bel Canto của nhà phân phối uy tín cấp, sao bác ko nhờ tư vấn luôn.
    Em ngó quá thấy rear em Belcanto phôn có load Ohm nên bác xem user manual mà gạt, em MC AT cua rbacs 17 Ohm thì bác để 100 Ohm là ok, gain tùy bác để 60 hoặc lên xuống xem nó có méo không, âm lượng có vừa phải không. Chúc Bác vui.

16. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em mới bảo dưỡng lại mâm thoren 125 và gắn cần Rega RB600.Đã kiểm tra null point và cân kim theo kim Denon 103, hiện tại nghe tiếng mid có vẻ bị méo, già tiếng (so với denon 59L). phần chỉnh VTA có ảnh hưởng đến méo tiếng này ko các bác ?.

17. Johnie

Johnie Advanced Member

Theo em thường thì VTA ảnh hưởng đến độ sáng hay đục của âm. Nếu pivot cần hơi cao thì âm sáng, và ngược lại. Việc âm bị méo cần tìm các nguyên nhân khác: cân chỉnh null point, lực tỳ đầu kim (quá thiếu cũng có thể gây xé tiếng), hoặc bản thân platter của mâm quay tốc độ không đều.

18. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Cám ơn bác, về tốc độ mâm quay em cũng nghi ngờ dù chỉnh "đèn canh tốc" của thoens 125 đứng im, nhưng thử tăng và giảm tốc độ thì em thấy tiếng vẫn méo nên loại bỏ phần tốc độ. Về chỉnh Null point , hiện tại em dùng cần Rega RB600 và kim Denon 103 , em chỉnh đúng theo Ortofon Cartridge Alignment protractor.

Attached Files:

19. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Lỗi do em hiểu nhầm gạt chuyển điện 50hz và 60hz, hiện mâm đã chạy ổn định :)

20. Johnie

Johnie Advanced Member

He he, chúc bác nghe nhạc vui.

21. hellomotoman

hellomotoman Advanced Member

Motor mâm của em điện 230V nhưng em dùng 220V liệu vòng quay có ảnh hưởng không ạ?

22. Johnie

Johnie Advanced Member

220v-230v là danh định ghi thế nào tuỳ nước, và nói chung không có ảnh hưởng gì đến hoạt động của thiết bị. Bác dùng thoải mái đi.
    Tần số 50 hay 60Hz mới là vấn đề, vì nó ảnh hưởng đến tốc độ quay của mâm.

23. Phuongnlh

Có Bác nào quen xưởng gỗ nào nhận cắt CNC ở Hanoi qua bản vẽ autocad cho em biết với. Vài chỗ em quen họ bận hàng Tết nên ruồng rẫy. Em cần cắt 2-3 cái Plinth chơi dần :roll:

24. TuanVOV

TuanVOV Approved Member

Kim trượt trên mặt đĩa

Xin anh em chỉ giáo giúp kim cứ trượt trên mặt đĩa than, tín hiệu thì vẫn ra loa, khắc ohucj thế nào ạ

25. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Re: Kim trượt trên mặt đĩa

_ Chắc bác quên chưa chỉnh anti nên nó mới bị trượt như vậy, kiểm tra lại xem lực tỳ của kim đã đủ chưa bác.

Share This Page

Loading...