Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Re: Kim trượt trên mặt đĩa

Bạn xem lại việc chỉnh lực tì lên kim được 1- 1,5 g chưa ? nếu OK xem lại đầu kim còn nhọn không xem có bị dính sợi vải hoặc bụi vào kim ? lau rửa sach sẽ , chỉnh anti tracking nếu tất cả đều thấy được nhưng vẫn bị vậy thì cần thay kim mới :idea:

2. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Kể cả không set antiskating thì cũng không thể làm kim bị trượt trên mặt đĩa được, kim bị trượt trên mặt đĩa có nghĩa là đầu kim có vấn đề hoặc phần damper có vấn đề. Ví dụ kim dành cho SP, nếu dùng trên đĩa LP cũng sẽ bị trượt.

3. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Không thể lười khi mùa nồm, độ ẩm cao:
    Mới có một ngày đi vắng ko bật máy hút ẩm, hôm sau em mở LP nghe cần EPA-250 đc một lúc thì tự nhiên bị ù nền một kênh và tiếng bên ù bị nhỏ hơn bên ko ù . Loay hoay tìm mãi không ra bệnh. Thay cartridge khác vào cũng bị vậy. Xoay các zắc cắm cũng không phát hiện ra, đành tắt đi không nghe nữa. Hôm sau bật lên nghe ngon lành nhưng đc vài phút rồi lại bị hiện tượng này. Cuối cùng tháo dây RCA ra thì thấy một bên zắc ( phần cắm vào đuôi cần) thấy có hơi nước. Mang bông ngoáy tai lau khô, cắm lại thì hết ù nền và 2 kênh lại véo von cho leve bằng nhau.
    Chỉ vậy thôi mà loay hoay lần 2 mất 30 phút mới tìm ra bệnh. Tín hiệu LP rất nhạy cảm can nhiễu (+) sang mass (-) của Zắc RCA. chắc ảnh hưởng ngưng tụ hơi nước từ nhiệt của em power bên cạnh.
    Đôi dòng chia sẻ..........thời tiết.

Attached Files:

4. Ngô Xuân Tuệ

Ngô Xuân Tuệ Advanced Member

Chào các bác. Em mới lượm được mâm Acoustical 2800, cần 3009 s2. Hiện tại đang xài điện 125v, rất bất tiện. Thấy trên motor có đề 125/220v (kèm ảnh). Xài điện AC, từ motor có 3 đường dây ra ( mỗi đường 2 sợi). 2 đuờng vào thẳng điện nguồn còn 1 đường vào tụ 2mf ( tụ mắc vào 1 vế của điện nguồn). Nhờ các bác hướng dẫn cách đấu thành 220v cho tiện, em xin cảm ơn ạ.

Attached Files:

5. phu699899

phu699899 Advanced Member

Đêm hôm lọ mọ rõ khổ..Dùng nó mà bất tiện quá bác để e bê về nhà e.. thế là bác hết bất tiện ngay mà :lol: :lol:

6. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác có thể xem thêm: http://new-hifi-classic.de/forum/index.php?topic=4036.0

Đầu nối dây có 3 đôi dây ra (mỗi cuộn dây tương ứng với mỗi màu: vàng, xanh, tím):
    + 1 đôi dây ứng với cuộn dây khởi động nối với tụ và mắc với nguồn;
    + 2 đôi dây ứng với 2 cuộn dây chạy được mắc song song khi dùng nguồn 125 V và sẽ mắc nối tiếp khi dùng nguồn 220 V (tụ khởi động sẽ giảm từ 4,5 uF xuống còn 1,5 uF);

Như vậy để chuyển sang dùng điện 220 V có thể cần làm:
    + tìm một đầu nối chung (C) của cả 3 cuộn dây;
    + thay thế tụ mắc nối tiếp với cuộn khởi động từ 4,5 uF thành 1,5 uF;

+ 02 cuộn dây chạy hiện đang mắc song song nhau, mỗi cuộn dây có một đầu dây về điểm C, đầu còn lại về điểm R hiện đang nối R1 với R2, C1 với C2; chuyển sang mắc 02 cuộn nối tiếp: nhả mối hàn của C1 và R2 ra khỏi mạch, sau đó hàn hai đầu dây C1 và R2 với nhau.

Bác kiểm tra lại vì em cũng chỉ xem hình...
    :)

Attached Files:

File size:
      32,1 KB
      Views:
      401
      File size:
      38,1 KB
      Views:
      401
  7. minipinscher

minipinscher Advanced Member

Mâm này dùng motor papst luôn nhỉ. Chúc mừng bác kiếm được mâm quý.

8. Ngô Xuân Tuệ

+ 02 cuộn dây chạy hiện đang mắc song song nhau, mỗi cuộn dây có một đầu dây về điểm C, đầu còn lại về điểm R hiện đang nối R1 với R2, C1 với C2; chuyển sang mắc 02 cuộn nối tiếp: nhả mối hàn của C1 và R2 ra khỏi mạch, sau đó hàn hai đầu dây C1 và R2 với nhau.

Cảm ơn bác tối về em làm ngay, theo huớng dẫn của bác thì 2 đường mắc vào nguồn bây giờ mắc nối tiếp em đã hiểu. Thế còn 1 đường thứ 3 ( mỗi đuờng 2 sợi) đấu vào tụ giờ tách thế nào. Hay em cứ đấu lại từ đầu theo sơ đồ 220v của bác là được hả bác.( dây cũ quá không nhìn rõ màu nữa, em chỉ xác định từng cuộn theo đồng hồ thui).
    Dưới đây là hình em đang xài 125v zin của nó em chỉ thay tụ theo mạch cũ, (cái tụ nhỏ chỉ là tụ dập công tắc). Em đang phân vân sao có 2 dây chạy chung vào 1 đầu tụ mà không phải đấu 1 dây vào tụ và 1 dây chung điểm C như sơ đồ của bác nhỉ.

Attached Files:

9. Pilab

Pilab Advanced Member

...

Nếu như hình đấu dây này thì 6 đầu dây ra từ motor có khả năng không phải là từ 3 cuộn dây độc lập?
    :)

Attached Files:

File size:
      60,8 KB
      Views:
      287
  10. khuehn

khuehn Advanced Member

Theo ý kiến mình nếu bạn rành về điện/động cơ thì mới nên tự chuyển đổi điện áp cho motor còn không thì có lẽ không nên đụng vào nó, cái motor papst rất tốt và quý rủi nó tèo mua cực khó và đắt, với cái mâm này cứ chạy điện áp danh định và dành riêng cho nó một nguồn riêng là OK (cái này dễ thực hiện hơn nhiều đó) :idea:

11. minipinscher

Em đồng tính ý kiến bác khuehn, mâm này thuộc dạng hiếm nên cố gắng giữ nguyên chứ đừng thay đổi gì hết. Tuy nhiên cái mâm này chỉ quý nhất cục motor papst, những phần còn lại cũng bình thường thôi, chassis mỏng, bearing nhỏ và không có gì đặc biệt nên nếu lỡ hỏng motor thì coi như vứt luôn cái mâm chứ sửa làm gì nữa.

Ý em bác nên kiếm một con variac cách ly nhỏ nhỏ để kiểm soát điện hoạt động cho em này. Motor papst mạnh nhưng hơi nóng, hạ áp xuống chút xíu chắc hoạt động sẽ ít nóng hơn.

12. xxphungxx

xxphungxx Advanced Member

chơi cái này cũng không khó chỉ khó là không có tiền thôi ,kim tết tốt 1 chút máng tách rời ,và bộ cơ tốc độ huẩn là ok.quan trọng là nguồn đĩa đắt tiền thôi

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác noái như sách :lol: , em xin chữa lại là phải có xiền, kim tết phải rất tốt , nguồn âm > đĩa phải ngon và gout nghe có trong nguồn đĩa hiện hành thế là hưởng thụ thôi :D

14. minipinscher

Em từng được nghe những bộ mâm cần kim của một anh bạn tính ra giá chỉ khoảng 15tr thôi, nhưng khi so sánh trên một giàn tương đối không thua kém gì, thậm chí có vài điểm còn nhỉnh hơn bộ mâm giá vài ngàn của em. Tuy nhiên vì chuộng thương hiệu và bị hiệu ứng bầy đàn nên nếu phải chọn, em vẫn chọn mâm của em :)

15. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Bác cho e hỏi cái bộ cơ, cần, kim mà người bạn của bác đang dùng hiệu gì, tiện thể bác cho xin luôn model của từng món, hình như bác đang dùng Garrard 301, e hơi tò mò vì trong hệ thống của bác e rất thích cái Phono Thoress, và cuối cùng bác cho e hỏi cái phono người bạn của bác đang dùng là phono gì vậy ? Thanks bác.

16. Ngô Xuân Tuệ

Cuối cùng theo ý kiến các bác e gắn hẳn trong mâm một cục cách ly nhỏ 150va vào 230 ra 120v luôn thấy cũng ổn. Nhưng hơi ù chỉ khi hạ kim xuống đĩa, tắt điện nguồn của mâm thì mất ù. Em xử lý mass thay AV, đo đồng đồ tiếp tốt, vệ sinh hết các điểm không có kết quả ( thay kim, cất cách ly cũng vậy). Nhờ các bác bắt bệnh em tí luôn ạ. Cái mâm cũ em không bị như vậy.
    Em kèm hình ảnh các bác xem em lắp cần có gì sai tư vấn thêm cho em luôn ạ, vì tiếng thấy không hơn gì mâm cũ cần cỏ của em. Tiếc là em có kim spu-ge mà lắp vào không cân chỉnh được để thử xem thế nào.

Attached Files:

17. khovitai

khovitai Advanced Member

Theo em nguyên nhân gây ù ở đây là do rung động của BACL nó phang trực tiếp vào mâm, bác nên để BACL càng xa mâm càng tốt chứ không nên gắn trực tiếp vào nó cho tiện sinh hoạt.

18. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn đã nối dây mass của mâm với mass của phono chưa vậy ?

19. Ngô Xuân Tuệ

Mass tất cả đã được vệ sinh và nối tốt rồi bác, trong mâm cũng vậy nguyên bản nó đã có. Cách ly em tháo ra xài cái khác bên ngoài cũng vậy. Ở đây nó chỉ ù và ù đều cả 2 loa khi kim được hạ chạm vào đĩa, tắt nguồn của mâm thì nó cũng mất ù khi đang còn chạy ạ.

20. minipinscher

Chào bác,

anh bạn em dùng mâm Lenco L75, cần theo máy, kim Denon 103R, trước đó dùng mâm EMT 930st nhưng bị em dụ dỗ nên để lại cho em rồi :D , bây giờ nghe chính bằng mâm Lenco L75 và Thorens 124. Mâm L75 của anh ấy bid ebay chỉ khoảng 100 EURO.

Hệ thống anh bạn như sau : Lenco L75 -> AT1000T -> Shindo Mazeris Bellevus -> Thoress 300B -> Loa toàn dải PHY ván hở.

cảm ơn bác thích em Thoress nhà em, em Thoress này em thích nhất vì nó thiết kế để dùng kim MC mà không cần qua Step-up, em đã thử nghe quà vài Stepup đắt tiền nhưng không hiểu sao không thích lắm, chắc tại phối ghép chưa đúng. Trước em xài em AQVOX 2CI1 MKII của Đức, cũng không qua step-up, âm thanh em không chê gì hết, chỉ có điều em thích đèn lập loè nên săn bằng được em Thoress thôi.

21. minipinscher

Thực sự về thiết kế thì mâm Lenco L75 hay hơn thoren 124, Garrard 301 và thậm chí EMT930st. Hay nhất của em nó là bộ phận điều tốc, EMT đắt nhất nhưng cùi bắp nhất, giảm tốc bằng miếng nỉ thấm dầu cho cạ vào platter. Garrard với thorens dùng eddy current, còn Lenco thì làm cái pulley tròn nhọn lên, nên tốc độ điều chỉnh được vô cấp.

Âm thanh thì em thấy chi tiết hơn Garrard và EMT nhà em, nhưng thua bass.

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Vậy là ù có thể do mâm bị rung khi motor chạy rồi , kiểm tra bảo dưỡng vô dầu cho motor , bảo dưỡng các bộ nhún giảm rung của mâm để giảm rung giật khi chơi :idea:

23. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Cuối cùng theo ý kiến các bác e gắn hẳn trong mâm một cục cách ly nhỏ 150va vào 230 ra 120v luôn thấy cũng ổn. Nhưng hơi ù chỉ khi hạ kim xuống đĩa, tắt điện nguồn của mâm thì mất ù. Em xử lý mass thay AV, đo đồng đồ tiếp tốt, vệ sinh hết các điểm không có kết quả ( thay kim, cất cách ly cũng vậy). Nhờ các bác bắt bệnh em tí luôn ạ. Cái mâm cũ em không bị như vậy.

_ nguyên nhân có thể nằm ở phần mas của mâm, dây cũ trong mâm có thể chưa đứt hẳn hoặc tiếp xúc kém nên cho dù bác đo thì nó vẫn thông, tốt nhất là bác thử đi lại cái dây mas mới xem thế nào.

24. Ngô Xuân Tuệ

Cảm ơn bác, đúng là đo đồng hồ ngon lành nhưng chỉ khi em thay dây mass trong mâm và dây mass xuống pre thì nó hót im re liền. Cảm ơn bác nhiều, đúng là bệnh quái ác thiệt.

25. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Em cũng có bộ cơ Lenco 77 kim audio technica 33evo, Otofon MC30 super và 1 con phono bán dẫn do người bạn lắp chơi được MC ko qua stepup. Em cùng vài người thử qua 1 vài sut có giá tấm 1k. Tổng thiệt hại bộ của em 17tr ko kể con MC30 nhưng nhiều bộ đắt tiền hơn vài lần chưa chắc ăn đc. Và chơi qua Sut không hay bằng chơi trực tiếp MC.
    Mâm bánh tì tiếng bass của nó lạ lắm, Chắc, sâu và có độ vang tự nhiên ko lẫn được so với các mâm khác.

Chào bác,

anh bạn em dùng mâm Lenco L75, cần theo máy, kim Denon 103R, trước đó dùng mâm EMT 930st nhưng bị em dụ dỗ nên để lại cho em rồi :D , bây giờ nghe chính bằng mâm Lenco L75 và Thorens 124. Mâm L75 của anh ấy bid ebay chỉ khoảng 100 EURO.

Hệ thống anh bạn như sau : Lenco L75 -> AT1000T -> Shindo Mazeris Bellevus -> Thoress 300B -> Loa toàn dải PHY ván hở.

cảm ơn bác thích em Thoress nhà em, em Thoress này em thích nhất vì nó thiết kế để dùng kim MC mà không cần qua Step-up, em đã thử nghe quà vài Stepup đắt tiền nhưng không hiểu sao không thích lắm, chắc tại phối ghép chưa đúng. Trước em xài em AQVOX 2CI1 MKII của Đức, cũng không qua step-up, âm thanh em không chê gì hết, chỉ có điều em thích đèn lập loè nên săn bằng được em Thoress thôi.[/quote]

Share This Page

Loading...