Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. minipinscher

minipinscher Advanced Member

Em Thoress nhà em khuyếch đại tín hiệu MC bằng đèn nhưng êm ru như qua step-up hoặc bán dẫn. Theo tai em thì âm thanh có vẻ trong trẻo hơn dàn của bạn em qua AT-1000T. Có thể tại dàn em hơi tối nên phù hợp với khuyếch đại trực tiếp thế này.

2. minipinscher

Mâm Lenco 77 bác dùng cần gì ạ ?

3. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Cần P77 luôn bác ạ

4. minipinscher

Bác nâng cấp cần thử , cần V77 sử dụng V block băng plastic thì phải, hoặc tiện cặp v block bằng đồng chắc âm thanh còn hay hơn. Tuy nhiên cần Lenco em thây chỉ có cần L70 là hay nhưng chỉ phù hợp với kim nặng, những cần khác không xứng với cơ.

Bác đang nghe với plinth gì vậy ạ ? em thấy người ta làm plinth rất nặng cho mấy em Lenco.

5. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

[/quote]

6. syen

syen Advanced Member

Tube MC của cụ là đố háng hay DIY thế, cụ chia sẻ vụ này kỹ hơn được không? Em đang quan tâm 8)

7. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

Bác có quan tâm Pre phono Shindo không thì PM em nhé :D

8. minipinscher

Dạ, DIY nhưng không phải em DIY mà ông Reinhard Thoeress bên Đức DIY dùm em ạ. :D

http://www.thoeress.com/en/
    http://parttimeaudiophile.com/2012/06/0 ... w-acustic/

9. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em đang dùng cái mâm Rega Plana3, giờ cứ nghe được 1 thời gian cái dây belt nó lại trèo lên nóc cái sub platter, được thời gian nữa thì tuột ra khỏi sub platter luôn. Em đã mua dây hãng về thay rồi vẫn thế. Các bác có cao kiến gì giúp em với.

10. minipinscher

trục main bearing và trục pulley motor có song song không bác ?

11. pheulong

pheulong Advanced Member

Chỉnh lại cao độ pu-ly

12. buong_chuoi

buong_chuoi Advanced Member

Bác có thể cho em xin cái hình V77 đượ không? con p77 này nghe rất khá và dễ set. Em chủ yếu nghe con này với nhạc cổ điển vì em thích tiếng bass của bánh tì hơn là bell. bộ micro seiki 777 em chỉ nghe jazz và vocal + phono
    dèn. Plinth em làm bằng gỗ mđf nhiều lớp dán venneer thôi

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Về ổn định tốc độ thì đã là dòng Idler wheel Lenco L75 /Thorens/ Garrard hay EMT chắc chúng cũng na ná giống nhau thôi
    Về dòng Idler wheel nói chung chúng cần service định kỳ thường xuyên hơn,còn phần chỉnh tốc độ của Lenco L75 cũng đâu có đặc biệt gì ? chưa kể nó làm sao mà sánh nổi với mấy anh lớn bên cạnh mà bác đề cập
    Miếng nỉ ( brake pad ) nhiệm vụ nó là cái phanh hãm khi dừng máy cái này nó đâu có quan trọng chỉ đơn giản là Function không thích bác tháo nó ra

14. minipinscher

Dạ, EMT không dùng phanh để dừng mà có cái lẫy để nâng tấm mat lên ạ. Miếng nỉ có ốc vặn chỉnh để điều tốc bác ạ. Vặn lỏng chạy nhanh hơn, chậm lại thì vặn chặt hơn, nói chung em không ngờ EMT lại dùng phương pháp thô sơ đó để điều tốc ạ.

15. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em thấy cái mô tơ nó được treo bằng cái dây cao su, lỏng lẻo lắm, thấy bảo để trống rung hay ồn gì đó. Lấy tay đẩy được nên em nghĩ nó bị lệch. Hiện tượng là dây nó chạy từ dưới cái bearing lên trên rồi lại chạy xuống, cứ liên tục như vậy, đôi lúc thì rơi ra ngoài.

Hiện em nghe cái Rega này với cần RB300, kim Denon 103 trơn. Anh bạn có đưa cho 1 cái mâm Sony cổ 2410 nữa, thấy giá rẻ, đang trục trặc tí nhưng cơ quay có vẻ ổn hơn. Theo các bác thì em nên dùng cái Rega này hay sửa cái Sony dùng thì ổn hơn.

16. minipinscher

bác chụp ít hình phần pulley và platter thử ! Chứ nếu motor quay bình thường, thì rung động không thể lớn đến mức làm cho tuột khỏi platter như thế. Hay belt chặt quá làm nghiêng trục motor

Bác xem thử lúc hoạt động, motor có nằm yên một chỗ không hay lắc qua lắc lại hoặc trồi lên thụt xuống.

17. hellomotoman

hellomotoman Advanced Member

Bác đã chỉnh mâm hoặc đặt mâm trên mặt phẳng chưa ạ?

18. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Phương pháp điều tốc thế nào không quan trong, cái quan trọng nhất là tốc độ chính xác và ổn định. Riêng về độ ồn thì thôi em khỏi nói vì mấy kiểu turntable chạy bánh tì chắc chắn và luôn luôn có độ ồn lớn nhất nếu so với DD và belt. Về sở thích từng người em cũng không bàn vì tâm lí ai cũng nghĩ cái mình đang dùng là tốt nhất, nếu không thế dùng làm gì. Còn nói về đánh giá một cách khách quan thì , trong trường hợp bác có đầy đủ các loại turntable trong hệ thống của mình, không chơi kiểu đến nhà bạn nghe, đi ra hiệu nghe vv...v.., thì nói thật là Lenco chưa có của so với Thorens 124, Garrard 301 chứ đừng nói đến EMT bác ạ. Còn cái cần của Lenco thì thôi em không muốn nói tới ở đây.

19. minipinscher

Dạ, lenco thì em không có chỉ nghe ké, EMT 930 thì em có một em vừa về đến nhà em tuần trước, Garraard grease NOS em cũng có rồi, đây chỉ là nhận định chủ quan thôi ạ

20. minipinscher

Bác không thèm nói tới cần lenco thì em buồn quá vì cần L70 nghe denon 102 đĩa mono âm thanh lung linh hơn gray 108B em đang chơi ạ. Bọn nhật rất mê cây gray 108 của em, gạ mua hoài, mà bọn nó càng muốn mua thì em lại càng không muốn bán

21. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Thằng Nhật nào gạ bác đấy ạ ? Số lượng Gray 108 có ở Nhật còn nhiều hơn cả ở Mĩ bác ạ, chưa kể hàng clone của Grace, nó là cần hay, điều đấy không phải bàn cãi nhưng để mua nó ở Nhật thì không phải quá hiếm đến mức phải gạ gẫm kì kèo, trừ khi thằng Nhật đấy gạ bác bán cho nó giá cực rẻ :D. Còn vụ bác nói cần L70 gì đấy nghe lung linh hơn Gray 108 thì em miễn bàn, vì tất cả nhưng người chơi audio em biết, kể cả những người thích Lenco lẫn những người sở hữu Lenco chỉ mang tính sưu tầm, chưa ai dam so sánh kiểu đấy cả :D

22. minipinscher

Nhiều hơn Mỹ đâu nghĩa là nhiều bác, đừng nói đến đồ clone , cần Gray 108 được sản xuất rất ít vì chỉ gắn vừa trên một số mâm Transcription 16 ich như ROK B16H, Gates...mà số lượng ngươi yêu thích cần này ở Nhật chắc chắn nhiều hơn ở Mỹ, lâu lâu có 1 cây trên ebay Mỹ lại cũng bay về Nhật chứ dân Mỹ, Âu có thèm mua với giá đó đâu. Nếu ở Nhật mua dễ vậy thì ngươi ta chẳng thèm bid Ebay rồi, hay ý bác giá cần Gray 108 trên ebay là cực rẻ nên người ta mới mất công bid và ship về Nhật.

Em ít đi Nhật, dân chơi audio Nhật em quen cũng chỉ có 1 người là đồng nghiệp, lâu lâu ăn nhậu tán dóc thì đòi đổi cần Gray 108 của em lấy mấy món đồ khác thôi.

Về so sánh thì em không nói l70 hay hơn gray 108. Nhưng cũng không thể nói gray 108 hay hơn l70, khi cùng phối ghép với denon 102. Gray ghép với những kim Reluctant của GE hay Fairchild thì vô địch nhưng với 102 em thấy l70 cho tiếng treble rõ ràng hơn, dynamic hơn.

Em chia sẻ cảm nhận của em để mong anh em có thêm sự lựa chọn cho thú chơi của mình, tránh chơi theo tâm lý bầy đàn giống em ạ. :))

23. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Đây là cần 108 trên ebay bán > http://www.ebay.com/itm/131455273342?_t ... EBIDX%3AIT ,nếu với giá này nếu về Nhật, cộng cả thuế chuyển sang yên Nhật thì khoảng 140000 yen , Giá cần Gray 108 ở Nhật đẹp cũng khoảng 80000-90000 yên, như cây ở đây là > http://aucview.aucfan.com/yahoo/k141086649/ . Dân Âu, Mĩ trước kia cũng không quan tâm đến cần Gray 108 nhưng sau khi người Nhật chơi và phát huy điểm mạnh của cây cần này thì cũng lại đổ xô đi săn lùng nó. Dân Nhật hầu như rất ít lên eBay, lí do tại sao bác đi hỏi bạn người Nhật bác thì sẽ biết. Còn khi so sánh giữa hai cần bác phải đặt nó lên cùng một hệ thống, cùng một stepup, cùng một ampli, loa, thì mới có thể nói được. Mà cái đấy thì cần Lenco cũng như hệ thống turntable Lenco của bác không thể cho phép thực hiện được. Em vẫn không phủ định cái kết quả thử nghiệm của bác nhưng em no comment vì chẳng ai lại đi so sánh giữa hai thứ quá cách xa nhau về đẳng cấp như vậy, đặc biết là cần Gray 108 khi chơi kim mono, nếu chơi kim stereo thì em còn có thể hiểu được. Và nếu như đúng thật kết quả như vậy, bác nên về xem lại hệ thống setup Gray 108 một cách cẩn thận, từ chủng loại oil sử dụng, stepup vv..v, vì nó quá lãng phí khi dùng cần 108 như vậy.

24. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Có bác nào chơi mâm Sony loại cổ kiểu PS-2410 hay gần giống thế làm ơn đo giúp em cái khoảng cách từ tâm của mâm xoay tới tâm của gốc cần với.
    Em chân thành cảm ơn.

25. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút kinh nghiệm.
    Em chuẩn bị mua mâm than đầu tiên. Các bác tư vấn cho em xem trong các loại mâm sau thì mâm nào đáng mua nhất. Chỉ tính về mặt chất lượng, độ bền, sự phù hợp với điều kiện Việt Nam - không tính về giá. Em muốn mua chơi lâu lâu 1 chút :D
    VICTOR QL - Y44F
    Lo-D HT-500mk2
    TRIO KP-800
    DENON DP-1000
    Victor QL Y5
    SONY 2300A
    YAMAHA YP-511
    PIONEER MR-5000PL
    SONY 5100
    Denon DP-47F

Share This Page

Loading...