Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. HDH

HDH Advanced Member

Bác chọn toàn em........chân dài thế, thảo nào khó kiếm là phải. Khi nào bác chế được cái giá đỡ thì ới em với. Em cũng muốn mon men sang 12" mà chưa biết chế thế nào cho hợp lý cả! Còn cái base nữa, em thấy một số bác chế ngon lắm, còn hơn là phải bỏ ra tận $200 để mua nó về! Hay bác chuyển sang SME 3010 đi, đỡ phải chế?

Attached Files:

2. Elegant

Elegant Advanced Member

Bác nói hoàn toàn chính xác, cái armbase thợ cơ khí của VN hoàn toàn có thể tiện đẹp như đồ hãng và giá thành chỉ khoảng 400K thôi nếu tiện bằng đồng, và 500K nếu bằng inox thay vì mua 200$. Em cũng đang kiếm 1 em chân dài đây nhưng chắc phải đợi lâu 1 chút mới có giá hợp lý đc bác ạ. Nếu xong việc em sẽ mời bác đến xem và nghe thử và nhờ bác góp ý nhé.
    Các bác nếu có người quen đang sinh sống và làm việc bên Nhật thì có thể mua cần câu Nhật như FR, SAEC, grace, denon hoặc technic ở trên yahoo aution sẽ có giá hợp lý hơn.http://search3.auctions.yahoo.co.jp/jp/ ... 0jp&acc=jp tuy nhiên ko phải lúc nào cũng có đồ ngon và rẻ để cho mình đấu giá. Em sẽ chọn những cần câu của Nhật 12" sẽ có giá tốt hơn so vơi SME 3012 và Ortofon 309. Cần SME3010 thực ra cũng chỉ dài hơn so với SME3009 0,5" thôi vì vậy em sẽ không dùng cần 3010 của SME vì em đang dùng cần SME 3009IIIS và giá 3010 hiện nay hơi đắt.
    Em vừa đấu giá được cái cần Grace G-945S silver của Nhật chắc tuần sau sẽ về đến HN, cái cần này em sẽ lắp vào con VPI thử xem sao.

3. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu đúng như Em nhìn hình thì nó có thế là uni-pivot arrm.nếu vậy thì cái đó nếu bác chưa đụng vào nó bao giờ thì cẩn thận không lại gẫy Kim :lol:
    Nếu so giá như vậy thì đâu có rẻ đâu nhẩy cái đó chỉ hơi ít tí thôi.em thấy nó hình như là G-960 thì đúng hơn.nếu để so với Audio Craft thì cái này chắc không lại được.em đoán vậy

4. lovetube

lovetube Advanced Member

dậy thì không dậy mà toàn thấy dọa không à :D

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em không có licence nên không dám,chỉ hù hù tí chơi,Sư phụ có licence thì không mở mồm mẳng mấy câu cho hả hơi để còn uốn được nhiều :shock:
    Dậy mà không khéo có ngày còn bị chửi đổng nữa đó Sư phụ ời

6. Elegant

Elegant Advanced Member

Đúng đó nếu cái giá đó thì quá đắt chứ ko phải là hơi đắt, thường thì những cái như thế winning bid chỉ bằng 1/3 giá đó thôi, thế nên em mới phải triệu quang phục :D .
    Còn con Grace G-945S silver em đấu giá có 3 dồng thôi bác ạ. Bác tham khảo xem và cho em xin ít ý kiến :mrgreen:
    http://www.vinylengine.com/library/grace/g-945.shtml

7. lovetube

lovetube Advanced Member

uống nhưng thiếu cụ nên uống không thấy đã .
    thì ra cụ sợ chửi nên không dậy mà dọa ..em cứ tưởng ...... :D

8. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Đúng giá là đây không 30,509 円= $? cái đó nếu không có cable thì lại cũng chuối đấy bác,vì dây của Grace thì hơi khó kiếm hơn loại khác chút, đắt thì không muốn mua rẻ thì không có,dở dang
    Cái đó đúng là uni-pivot arm,cần này bác sài nó đong đưa hơi nhiều đấy Em đã từng thấy cỡ Sư phụ mà vớ vỉn còn gẫy kim nên bác coi chùng khi sài nó.Nếu cùng cấu trúc arm này Em sẽ chọn Audio craft vì nó có nhiều lựa chọn và chất lượng tốt hơn theo sự đoán mò của em

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Không có gì là khó,nếu tiền không nhiều thì Rượu cũng ít hơn :lol:

10. lovetube

lovetube Advanced Member

thế bác chưa biết các cụ có câu là " của ít rượu nhiều à "? :(
    cho nên tiền em không nhiều mà chỉ có rượu là nhiều , em học theo các cụ thôi . :D

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Đây em chỉ giùm bác cây này:nếu chưa thấy gì thì PM cho EM
    Bác chờ Bid lấy cây này thì có lẽ tốt cho bác này Technics EPA-100 cái này vẫn chạy được
    Denon DL 103D hoặc M cái này nó thuộc nhóm "Di tích lịch sử đã được sếp hạng" 8)

12. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Mà Sư phụ học cụ nào thế?
    Mấy lần cũng định ghé đổ tí Xăng mà độ này cứ gọi là "Tít mù nó lại lượn Quanh" :lol:

13. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Bác lovetube cho em hỏi là chỉnh Azimuth có phải là chỉnh cái độ nghiêng của máng kim không ạ, và chỉnh có khó không ạ, vì cái máng kim của em nó hơi nghiêng nên em sợ âm thanh phát ra sẽ không chuẩn và nó sẽ có hại cho cả kim và đĩa nữa (sợ là nó mòn không đều).
    Bác giúp em cái. Thank bác nhiều.

14. lovetube

lovetube Advanced Member

Chào bác.
    đúng như bác nói , nhưng nói chính xác hơn là chỉnh đầu kim .và đúng là nếu Azimuth sai thì có hại cho cả đĩa lẫn kim .
    chỉnh Azimuth thì không khó với điều kiện cần hoặc máng của bác cho phép chỉnh chế độ này . còn nếu không thì hơi khó một chút bằng cách là chêm một miếng giấy nhỏ ở một bên giữa máng và thân trên của kim tùy theo mức độ sai của azimuth mà bác trọn giấy dày hay mỏng , thường thì rất mỏng vì độ dung sai của azimuth cũng không nhiều đối với những cần được coi là cần tốt .
    khi bác chỉnh đúng thì bác thấy tiếng sẽ tụ hơn nhưng đồng thời cũng tách bạch hơn như em đã nói qua ở phía trên .

hình như em sai chính tả các bác đừng chách nhé . :D có nhiều từ lâu không sài đến nên không biết có còn viết đúng được không.
    chúc bác vui.
    Lovetube

15. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Xin các bác chút kinh nghiệm về cái Thorens TD166 của em.

Em mua dây đai zin của nó rồi, nên dây belt drive của nó em không lo nữa.

Dây tín hiệu: Hiện dây của mâm là dây theo máy, dây liền chứ không phải có trạm cắm, em thấy nó cũ quá rồi, nên e rằng nó không đáp ứng được chất lượng. Em nên làm ntn? dùng dây tín hiệu gì? nên làm dây liền hay làm trạm cắm rồi mua interconnect?

quả tạ, bé bằng hạt gạo thôi nhưng nghe các bác nói việc nó làm rãnh mòn không đều nên em cũng lo. Các bác cho em hỏi phương án thay thế ntn là hợp lý.

Hay với newbie như em thì phương án thay toàn bộ bằng ... cái mâm mới là tốt nhất?

Truly,

16. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em cảm ơn bác. Để chiều nay em về thử xem có cải thiện được không rồi em xin ý kiến các bác tiếp ạ.

17. thinhgia

thinhgia Advanced Member

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
    Chính tả để hiểu thì không sai,chỉ sai một chữ thôi :lol: hãy còn may là ở cạnh con bé tóc Đen,nếu mà là tóc Vàng giờ này có khi còn ngọng luôn chứ nói gì đến viết :lol:

18. thinhgia

thinhgia Advanced Member

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

Cái Armboard bác kiếm ai họ làm CNC Rounter em nghĩ là vẫn rẻ nếu bác làm như của em trong hình dưới đây.Bác có thể kiếm gỗ tốt dày bằng hoặc dày hơn chút rồi cầm cái Armborad bác có bảo họ làm giống y chóc như vậy.lỗ set cho arm bác có thể tự đào lấy nếu bác biết chút bác có thể tự chọc thì khoái phải biết.Mà gỗ tốt VN thì rẻ chán,chưa kể để so sánh thì cái nguyên liệu là đồng hay gỗ Em nghĩ nó cũng tốt như nhau,

19. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Báo cáo bác là cái máng của em nó nghiêng nhiều lắm. Em làm như bác nói nhưng không phải là giấy dầy hay mỏng mà em phải đệm hẳn một cái long-đen dầy hơn 1mm vào nó mới cân. Nhưng có điều là em đệm xong thì chưa thấy âm thanh cải thiện rõ rệt. Hay tại cái đầu đấy của em nó chỉ được đến thế. Giá mà em attach được hình lên thì tốt quá nhờ bác xem giúp xem cái tay của nó có chỉnh được không, chẳng nhẽ nhà sản xuất người ta lại làm nó nghiêng như thế. Em nghĩ chắc là nó phải bị làm sao mới thế.

20. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Các bác cho em hỏi:
    - Cái cục chặn đĩa thì có tác dụng gì không ạ, nghe có khác gì không ạ, cái máy của em không có cục đấy.
    - Em dùng bút lông để quét bụi cho đĩa thì có hại gì không ạ, lâu nay em vẫn làm như thế.
    - Một số đĩa em cho luôn vào chậu xà phòng em rửa thì có sao không hả các bác, có ảnh hưởng đến tuổi thọ của đĩa và của kim không ạ?

21. lovetube

lovetube Advanced Member

nếu thế thì bệnh nặng rồi .
    chụp cái hình cho AE tham khảo để còn kê đơn :D
    Thân

Lovetube
    PS: cái vụ bác hỏi ở dưới là hoàn toàn không được . cần phải dửa bằng máy mới đạt hiệu quả cao . cục chặn thì không dùng tùy tiện được . phải coi là sài vào mâm nào thì sài cục chặn cho hợp lý với mâm đó .
    chổi thì bác sài cái nào bác thấy tốt và đừng cho thêm bụi vô đĩa là được

22. Elegant

Elegant Advanced Member

Cám ơn bác,
    Em cũng sẽ thi công theo cách này.

23. SixL6

SixL6 Advanced Member

Theo em hiểu bút lông bác xài không phải là loại chuyên dụng dùng cho quét đĩa than, không có tác dụng khử từ. Nếu đúng như vậy có thể còn làm bụi nhiều nhiều hơn.

24. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Đây, hình của em đây ạ

25. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Cái long-đen dầy lắm ạ.

Và các bác xem cái hình này xem cái cần này có chỉnh được không ạ. Em không làm thế nào "vặn" cho nó cân được.

Attached Files:

Share This Page

Loading...