Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác chẳng nên mua mâm nào cả trong số này :D , vì đây toàn mâm cỏ , biết là bập vào bác sẽ nghiện nặng nên mua mâm tốt luôn đi đỡ học phí , còn nếu không nghiện nặng thì giải tán cũng dễ :lol: :mrgreen:

2. audioinme

audioinme Advanced Member

ý cá nhân , bác tìm cái micro 611 , nguyên bản từ cái nắp mica càng tốt ( nên mua shop gia định)
    ưu điểm : cơ thuần , chạy bell , cần tốt , tracking ổn , kim máng thay lắp dễ , chạy ổn định .....
    nhược điểm : chưa thấy trong quá trình sử dụng :wink:
    kinh nghiện cá nhân : trước dùng 1 cái bán 4,5t cả kim lẫn máng .........sau vài năm loay hoay vài mâm trio ......micro dd8 , vpi scout < 30t ...........rồi cũng mua lại micro 611 giá 6t ko kim ko máng :( , nhưng được cái hàng đẹp liền lạc ... :D
    kinh nghiệm thực tế nhé , còn lựa chọn thì tuỳ bác

3. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Cái Micro 622 có ok không bác?

4. audioinme

611 :D

5. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Giá sách 622 cao hơn 611 :roll:
    611 hay hơn 622 ở điểm nào vậy bác?

6. audioinme

đồ vintage thì giá sách ....hồi đó 1974.....đến nay hơi xa quá ( audio-heritage .jp), 622 chạy dd , 611 chạy bell , tuỳ bác

7. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em là em xúi bác hieu_ma nên mua mâm Direct, loại nào chính xác (thấy bảo Quarzt lock gì đó ấy). Em mới dính LP được vài tháng mà đến khổ với mấy cái belt, ko yên tâm mà nghe nhạc được.

8. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em cũng thích cái gì đó đơn giản, dễ dùng thôi. 622 liệu có phải là mâm chơi lâu được không các bác?

nhson likes this.
  9. khuehn

khuehn Advanced Member

Mấy con mâm cỏ trên kia đều cùng dòng họ với con 622 này (là mâm DD) , mâm này chơi lâu được hay không là tùy vào duyên của cụ thoi :lol: , cụ Audioinme tư vấn cho cụ là nên dùng cái mâm BD cho nó lành vì nó có mỗi cái AC motor sẽ ít bị bệnh tật như mấy cái DD, tất nhiên có nhiều cụ chơi cái mâm DD mãi chả việc gì cả :mrgreen:

10. totorauxom

totorauxom Advanced Member

con này so với hàng coe thì thế nào à các bác?
    Lo-D HT-500mk2

11. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

Micro 611 ở đâu bán 6tr vậy bác?Mà con này giá xuất xưởng cũng thuộc loại bt kém cả QL-Y5. Sao e thấy toàn giá trên trời, e định mua con Victor Ql-Y5 bác thấy e này có ổn định k?

12. audioinme

Mình mua shop gia định , ko quan tâm quá nhiều giá xuất xưởng ..., chỉ quan tâm độ ổn định ,tình trạng máy... mình cũng đã dùng micro dd8 giá cao khoảng gần gấp 3 lần 611 nhưng cũng chẳng nói lên điều gì . Kinh nghiệm là phải rút ra từ trải nghiệm . Đôi khi audio có những điều vô lý đến khó hiểu , cái cối xay là còn đơn giản và rẻ nên nếu có lầm thì học phí cũng mỏng và nhẹ .
    Hai món đồ như nhau nhưng giá lại rẻ hơn vài triệu thì ắt có lý do ... Riêng về cối lp mình rất tin tưởng shop gia định
    Tất cả là ý cá nhân ạ

13. alexzai87

uh bên đó e vừa ngó qua k thấy có 611, định chơi con Ql-Y5 bác thấy có dc k. Chỉ cần ổn định là dc chất lượng âm thanh k dám bàn tới. Mà mới chơi thì làm cái kim tầm 1-2tr có ổn k bác nhỉ

14. audioinme

vấn đề là chất lượng và vòng quay ổn định , còn chất âm phụ thuộc khá nhiều vào kim & hệ thống audio , cái cơ chỉ có nhiệm cụ quay cho đúng , cái cần tracking cho tốt , hai vấn đề này thì hãng micro làm khá tốt , dùng cơ bell rẻ tiền và đắt tiền .....cơ chế hoạt động khá gần nhau , nhưng cái đắt tiền thì nhìn đẹp hơn, dày hơn , nhiều phụ kiện ........có thể thừa hơn ,cái dây bell khi bị dão thì mua cái mới , ko có thì chế khá đơn giản , nếu nghe nhạc đơn thuần thì cái cơ vài triệu đã đáp ứng tốt rồi ,em chơi vài năm cũng chỉ cần tới cái kim otofon red 2m giá new khoảng 2t thấy vẫn đang thấy hay ,chơi cái món này tốt nhất là phải có lập trường và tin vào tai mình chứ nghe các cao thủ audio mà phán thì có khi lại loay hoay lại nhiều hơn , ý cá nhân ạ

15. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Chất lượng là gì, cụ thể như thế nào vậy bác?
    Vòng quay ổn định? Để đảm bảo vòng quay ổn định thì có cả rổ các thứ liên quan, chưa tới nói DD, chỉ cần nói tới Bell, mo-to của cái cơ rẻ tiền khác hoàn toàn với cơ đắt tiền.

Bác tin hay không thì tự bác kiểm tra, bác mang kim, máng, cần từ 1 cái cơ rẻ tiền sang cơ đắt tiền, lắp vào (lắp cho đúng đó nhe) rồi bác tự so sánh.

Trên cái cần nó có nhiều thứ rất rất ảnh hưởng bác ạ, chứ không chỉ đơn thuần là anti-tracking đâu. Mà nội việc anti tracking mỗi cần của các hãng khác nhau cũng khác nhau. Chứ mà chỉ đơn thuần là anti-tracking thì chả có chuyện 1 cần MA-505MKIII giá cỡ 2 chục chai lại chạy dài với cái cần Dynvector, bác có biết tại sao không?

Nhất bác, bác phát biểu vậy thì chắc chắn bác đã đạt tới cảnh giới cao độ.

Bác nên tin vào đôi tai của bác, phải e mà lên tới đỉnh e cũng tin ngay, mỗi tội e đang ở dưới chân núi, chưa được bái kiến đại đại cao thủ như bác :lol:

16. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Anti-tracking là cái gì vậy 2 bác? E o biết khái niệm này ah

17. November_Rain

Antiskating, sorry, e gõ trên word, tab nó tự ra, ko để ý cứ thế paste vào

18. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Antiskating+ Tracking force trên một cái cần thì em cũng cố anh hiểu con nhà bà được, nhưng không biết tonearm Dynvector có họ hàng với Dynavector tonearm không :roll:

19. November_Rain

Bác có vẻ thích bắt bẻ câu chữ quá thôi :wink:

20. alexzai87

Các bác cứ tranh cãi cứ như kiểu Mỹ với Liên Xô chạy đua vũ trang hồi chiến tranh lạnh vậy. Mỗi người 1 quan điểm 1 cách chơi và nhất là phù hợp với điều kiện kinh tế nữa. Hôm nay e dc nghe bài Time after time do Eva Cassidy trình bày trên đĩa than mà tê tái hết người. Đó mới là cảm xúc âm nhạc thực sự dù cái dàn còi để chơi thì cũng vài triệu. Nó gợi e nhớ đến người con gái đầu tiên e yêu và tâm đắc với câu nói:"Chúng ta cần phải tin rằng có những điều ngay cả thời gian và cuộc sống cũng không thể xóa nhòa, đó là sức mạnh của tình người, của những mối quan hệ bền chặt mà ta đã lỡ dốc cả trái tim mình vào.". Nghe mà nhớ đến người phụ nữ bạc mệnh Eva Cassidy :(

21. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Antiskating+ Tracking force trên một cái cần thì em cũng cố anh hiểu con nhà bà được, nhưng không biết tonearm Dynvector có họ hàng với Dynavector tonearm không :roll:[/quote]

Bác có vẻ thích bắt bẻ câu chữ quá thôi :wink:[/quote]

_ Topic có mang tính định hướng và tham khảo nên việc e thắc mắc, bình luận là bình thường nếu e chưa hiểu, e đang chơi Dynaudio nhưng khi bán mà người mua đọc nhầm sang Diyaudio thì có thể hiểu lầm hàng hãng sang hàng tự nghịch đấy.

22. November_Rain

Oh, nếu như người mua muốn mua một tonearm để lắp, chơi, thì hẳn người đó cũng không phải newbie, phải không bác? E gõ thiếu 1 chữ "a" mà bác đem định hướng topic sửa sai thì e cho rang nó to tát với e quá, e không kham nổi bác ạ. :wink:

Để định hướng them cho e, sao bác không hạ cố giải thích them về turntable nhỉ? Giả như là thiết kế của 1 tonearm, như bác nói "Antiskating & Tracking Force" trên cùng 1 tonearm bác hiểu ý. Để e và các bác newbie mới tập chơi có them kiến thức căn bản, bác nhỉ?

23. audioinme

Kính thưa ạ
    - cơ tốc độ ổn định là chạy đúng với thông số trên mâm bằng cách do kiểm tra tốc độ
    - cần chạy tốt là cần chạy hết đĩa ko bị vấp méo , trượt ......
    - cơ chạy như nhau vì có hí en thì cũng 33\ ... 45...
    - cần dài cần ngắn cũng chỉ chạy hết đĩa rồi ... Cũng nhấc lên ..
    - mâm to mâm nhỏ , bệ to bệ nhỏ .....có tác dụng chống rung ... Nhưng với âm lượng bt thì chắc khoảng 10kg / máy Chắc là được
    -kim xịn máng xịn ... Hay hơn nhưng chưa tương ứng với số tiền bỏ ra ( trong trường hợp set up đúng , còn sai thì .....)
    - cái moto trong mâm loại khá ( hiend mâm em chưa được tháo ra xem ) cũng nhỏ nhỏ ...nhưng cái vỏ thì khá dày
    còn cái sự HAY và ĐÚNG thì với audio thật hơi khó xác định , nghe nhạc chỉ có thể hay khi không để ý đến thiết bị và truy tìm chất âm
    Ý cá nhân ạ

24. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Oh, nếu như người mua muốn mua một tonearm để lắp, chơi, thì hẳn người đó cũng không phải newbie, phải không bác? E gõ thiếu 1 chữ "a" mà bác đem định hướng topic sửa sai thì e cho rang nó to tát với e quá, e không kham nổi bác ạ. :wink:

Để định hướng them cho e, sao bác không hạ cố giải thích them về turntable nhỉ? Giả như là thiết kế của 1 tonearm, như bác nói "Antiskating & Tracking Force" trên cùng 1 tonearm bác hiểu ý. Để e và các bác newbie mới tập chơi có them kiến thức căn bản, bác nhỉ?[/quote]

25. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Để định hướng them cho e, sao bác không hạ cố giải thích them về turntable nhỉ? Giả như là thiết kế của 1 tonearm, như bác nói trên cùng 1 tonearm bác hiểu ý. Để e và các bác newbie mới tập chơi có them kiến thức căn bản, bác nhỉ?[/quote]

_ Ah có gì đâu, e thấy bác đang nhắc tới cái cần Dynavector mà e đang có ý định tìm hiểu về nó nên cũng định mang giấy bút sang học hỏi bác nếu bác rành về cây cần này, còn mấy cái MA 505 thì e cũng tạm dùng qua rồi nên không dám phiền bác, bác viết nhanh quá nên người mới chơi như e không luận kịp thì bác thông cảm nhé, mới chơi nên còn nhiều sai sót lắm, còn mấy cái thuật ngữ Anti hay Tracking thì xem qua cái Avatar của bác thì chắc bác cũng phải hiểu sâu, đào kĩ quá rồi, mới tập chơi như e cũng còn hiểu là chống trượt với lực tỳ của kim thì trình độ bác phải khác e chứ, còn chuyện định hướng thì e đang muốn học hỏi bác đấy.

Share This Page

Loading...