Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Nghe các bác tranh luận em ù hết cả đầu. Thôi thì cứ học từ mẫu giáo lên cấp 1, câp 2,3 rồi mới vào đại học được. Nhảy cóc từ mẫu giáo lên đại học dễ tẩu hỏa nhập ma lắm.
    Cảm ơn các bác audioinme, PhanTran và khuehn vì em thấy lời khuyên các bác bổ ích và dựa trên kinh nghiệm thực tế. Cảm ơn các bác khác đã tham gia thảo luận và tranh luận nhiệt tình. Nếu có dịp em xin qua nghe thử nhà các bác để học hỏi thêm. Em ở Hn nhưng cũng hay đi các tỉnh Nam Bắc :)

2. November_Rain

November_Rain Advanced Member

@buihoa75: giá mà bác trẻ lại 20 tuổi, thì e sẽ vận động mọi người cung đấu tranh tới cùng với VFF để bác phải được đá ở đội tuyển quốc gia. Một Xavi V.N đá cặp cùng Messi V.N thì đừng nói japan ăn đc mình, tiếc thật, tiếc thật. :(
    Thôi, e out đây, đi sai đường lối định hướng thì không thể theo chân các bác được, lỗi sai văn bản và người đánh máy giờ nó to lắm ạ.
    P/s e lấy ví dụ so sánh, không có nghĩa là e có bác ạ. Không có không có nghĩa là không biết. May mà 1/4 này chưa có luật bổ sung "khi nào sỡ hữu mới đc quỳên phát biểu, bất kỳ biết hay không". Hú vía

3. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Ối bác đừng out :lol: e thắc mắc có tí tẹo :mrgreen: , còn chuyện bóng đá thì vừa rồi U23 của chúng ta thua cũng tí tẹo 2-0 gì đó, e không rành về bóng đá, nói là thua tí tẹo vì thấy ông Hờ Lờ Vờ người Nhật đưa ra nhận định có khả năng thua đến 10-0, kha kha :lol: nghe qua cứ như tỉ số của bóng rổ ấy nhờ.

_ e bàn thêm thêm là nhận định như cái bác audio gì đó ở bên trên là rất chủ quan, chơi qua khoảng 3 đến 4 cái mâm như DD8, TRio, VPI, và bây h là MR611, quanh đi, quẩn lại cũng chỉ lấy cái Otofon 2M red ra mà làm tham chiếu thì quá oan cho mấy cái nhận định cơ bản về mâm, cần, VD như VPI, DD8, còn mấy cái TRIO, MR611 thì e miễn bàn luận, tất nhiên là có tiền đến đâu chơi đến đó, chơi như bác này thì được mỗi cái sướng là đỡ tốn tiền nâng cấp vì bác này nhận định đồ tốt hay xấu nó chỉ nằm ở nước sơn chứ không có khái niệm tốt gỗ, nhưng một điều không logic lắm là vẫn thay đổi theo kiểu nâng cấp, hạ cấp đến mấy cái mâm, giá mà làm một bài toán ngược lại là giữ một cái mâm nhưng thay đổi mấy cái kim thì nhận định chắc có thể sẽ khác, e dùng từ' có thể' vì không chắc với trường hợp của bác này.

4. audioinme

audioinme Advanced Member

cũng muốn có bác nào bàn luận thực tế & trải nghiệm thực tế . diễn đàn có thể cần những bài viết và hình ảnh chứng minh với những bài pots ( nhiều bác trưởng bối và uy tín thì em ko dám lạm bàn)

5. pheulong

pheulong Advanced Member

Mấy ông nhiều kinh nghiệm bây giờ chán bàn tán rồi,toàn qua fb sâu Lờ thôi :) đã thế còn hội kín mới khó gần chứ :lol:

6. audioinme

bảo sao lâu lâu ko thấy các bác pots bài :D

7. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

Có bác chơi lâu năm trên này mà vẫn chơi cái mâm 4tr. Bạn bác ấy chơi cái mâm 80 triệu qua nghe mà còn bảo sao tao nghe mâm nhà tao chả khác gì mâm nhà mày vậy?Rồi ông về ông bán luôn. Audio nó cũng khó nói. Như kiểu có cái CD 5tr mà nghe hơn cái CD 30tr :D

8. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em thấy mấy anh bạn em bên châu Âu họ chơi đĩa than cả 30-40 năm nay thì họ vẫn dùng những mâm cỏ cỏ cũ rích, nhưng có rất nhiều đĩa hay và hiểu biết về âm nhạc của họ thì vô cùng lớn.

Em thích cách chơi như vậy thay vì chạy đua thiết bị :(

9. audioinme

cũng như đưa cái đầu cd 24bit model mới phát nhạc vintage thu âm thập niên 70... vs cái đầu cd thập niên 80 chạy tda ..pcm ...chẳng biết cái nào hay hơn :D , nhưng về bản thu âm thì có thể cái đầu cd thập niên 80 có vẻ hợp hơn về thời gian cũng như lối hoà âm hồi đó

10. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Định out ra FB chém gió cho sướng, nhưng đọc bài này của bác, e quay lại để confirm: Agree! :mrgreen:

Có cái link lựa chọn turntable cho người mới chơi, tuy sơ sài nhưng cũng focus mấy điểm quan trọng, e mạnh dạn post lên đây, bác nào định chơi hẵng đọc:
    1) http://www.wikihow.com/Choose-a-Turntable
    2) https://www.iamthejeff.com/post/10/how- ... -turntable

Không biết có đúng định hướng chưa ạ? 8)

11. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em cũng mới chơi và có 1 cái mâm cỏ thôi, nhưng em thấy ý kiến bác tadyellow và buihoa75 đúng. Có nhiều sự khác biệt giữa những cái mâm rẻ tiền và đắt tiền chứ không như ý kiến của bác audioinme.

Chuyện các mâm đều quay với tốc độ 33.3 hay 45 cũng giống như trước kia em tin vào việc tín hiệu số chỉ có 0 và 1, không thể sai được, dùng transport nào cũng thế. Về sau khi va nhiều thì nhận thức của em mới thay đổi và thấm hơn.

Túm lại là chơi thì khả năng mình tới đâu thì đầu tư nhiều nhất có thể, nghe lời các cao thủ (là các bác có nhiều kinh nghiệm) thì đỡ tốn hơn.

12. audioinme

Thì cứ trải nghiệm ắt có kinh nghiệm , kinh nghiệm tiếp thu từ thực tế , những lời em viết bác đừng vội tin , đừng vội thấy vô lý ...vấn đề là phương pháp tiếp cận và nhìn nhận vấn đề thôi ạ

13. Tuan TLSQ

Tuan TLSQ Advanced Member

He he, em thì thấy thế này: Tiền nào âm thanh nấy ạ :mrgreen:, đồ ít xiền ko thể đòi hỏi nó hay đc đâu ạ.

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em thì có lời khuyên là không nên đọc mấy cái link đó vì nhà mấy tay tóc Xoăn này em ỏ cũng khá gần :lol: , nên nếu họ có chém gió cho vui thì mặc kệ họ, phần mình thì nên xem xét,cân nhắc cho thích hợp tuỳ hoàn cảnh
    Và không gì bằng mắt thấy tay sờ
    Ngoài ra cũng cần chút duyên trong trò chơi này

15. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu bác nghĩ vậy là đúng rồi thì cần chi mà băn khoăn gì thêm mệt
    Có hai Ông nhiều tiền nhiều như nhau
    Nhưng Ông ngủ khách sạn 5 sao ông 2 sao là ok rồi , vậy chả nhẽ cũng chẳng có gì đặc biệt ở đó sao ? :(

16. trai168

trai168 Advanced Member

Chơi như thế là chỉ nghe nhạc thôi, nó còn kêu là còn dùng
    Cơ mà hàng gấu nó cũng có cái sướng của nó, thế mới có vụ hoa hậu toàn lấy đại gia "chịu chơi" không thôi các cô ấy ế chỏng chơ

17. minipinscher

minipinscher Advanced Member

Các ông ấy không nghe được sự khác biệt của các thiết bị hoặc các bản thu âm nên mới sướng vậy đấy. Tuy nhiên em thấy 1 nghệ sĩ lớn khi thu âm luôn đòi hỏi một màn trình diễn đẳng cấp, một thằng sound engineer đẳng cấp, một hệ thống thu âm đẳng cấp để cho ra một sản phẩm âm thanh đẳng cấp. Nếu chỉ để nghe cho có thì quá phụ lòng người nghệ sĩ, quá phụ lòng người sound engineer và phí cả một kiệt tác âm thanh.

18. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Sôi nổi quá, em lại vào đá vài câu.

trường hợp này cũng không nên nói là họ không nghe được sự khác biệt, mặc dù có thể như thế thật, ở đây em nghĩ phần lớn hơn là vấn đề về nhu cầu. Nhu cầu của người ta thế là đủ và dừng lại ở đó, dành tiền cho mối quan tâm khác.

19. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Em hoàn toàn đồng ý với cách so sánh của Bác thinhgia : Dễ hiểu và ấn tượng .
    Thật ra chơi Lp nó cũng không khó ( như vài Bác chỉ muốn nghe ra tiếng của Lp và không quan tâm đến việc setup ) Nhưng chơi Lp nó cũng quá là đa dạng ( đối với những Bác luôn muốn tìm cái hay nhất và mới nhất )
    -Em thấy chơi đĩa than phụ thuộc vào thiết bị và phụ kiện nhiều nhất trong tất cả định dạng để nghe , thậm chí dây curoa , tấm mat cũng ảnh hưởng đến âm thanh chứ đừng nói đến mâm , cần , kim , phono box , step up transformers , dây nhợ . Thậm chí khi cân chỉnh mâm cũng cho âm thanh khác nhau ( cân đúng nghe lúc nào cũng hay hơn , bớt nổ hơn ) :D . Do vậy khi Em đã bập vào món này rồi thì cứ rị mọ hoài không bao giờ có điểm kết thúc và những gì mình biết là hạn hữu , quá ít .

20. rosa

rosa Advanced Member

Em kể chuyện mới bắt đầu chơi đĩa than. Nghe các bác trên diễn đàn nói, chơi cái này cần phải có tiếp đất, nghe thì nổ như bắp rang và ù nữa. Em mua cái mâm cỏ và cái phono về ko dám cắm vào loa quý của em sợ nổ quá nó cháy loa nên em cắm vào loa vi tính nghe thử, ô... ô ... nghe cũng được mà đâu đến nổi như các bác trên diễn đàn nói. Thế là cắm thẳng vào loa quý chơi nuôn :). Bác Hiêu_ma cứ mua một cái về nghe rùi sẽ có nhiều cái hay, khỏi phải suy nghỉ.

21. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

-Em hoàn toàn đồng ý với cách so sánh của Bác thinhgia : Dễ hiểu và ấn tượng .
    Thật ra chơi Lp nó cũng không khó ( như vài Bác chỉ muốn nghe ra tiếng của Lp và không quan tâm đến việc setup ) Nhưng chơi Lp nó cũng quá là đa dạng ( đối với những Bác luôn muốn tìm cái hay nhất và mới nhất )
    -Em thấy chơi đĩa than phụ thuộc vào thiết bị và phụ kiện nhiều nhất trong tất cả định dạng để nghe , thậm chí dây curoa , tấm mat cũng ảnh hưởng đến âm thanh chứ đừng nói đến mâm , cần , kim , phono box , step up transformers , dây nhợ . Thậm chí khi cân chỉnh mâm cũng cho âm thanh khác nhau ( cân đúng nghe lúc nào cũng hay hơn , bớt nổ hơn ) :D . Do vậy khi Em đã bập vào món này rồi thì cứ rị mọ hoài không bao giờ có điểm kết thúc và những gì mình biết là hạn hữu , quá ít .[/quote]

_ E cũng đồng quan điểm với bác, việc căn chỉnh đúng đối với e luôn là ưu tiên hàng đầu, ( biết vậy nên cũng đang cố ) e ưu tiên cái này vì nếu setup sai cần và kim thì mọi thứ đi theo nó đều sai tất, kể cả trường hợp kim,cần có thông số hợp tác tốt.

22. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

_ E cũng đồng quan điểm với bác, việc căn chỉnh đúng đối với e luôn là ưu tiên hàng đầu, ( biết vậy nên cũng đang cố ) e ưu tiên cái này vì nếu setup sai cần và kim thì mọi thứ đi theo nó đều sai tất, kể cả trường hợp kim,cần có thông số hợp tác tốt.[/quote]
    Nhưng dễ nhất của Phono là set sao cũng kêu! Nhiều khi sai nghe phê hơn đúng :D

23. audioinme

Vài chục năm trước thế giới đã nghe đĩa than , chỉ đơn giản là cho đĩa vào và canh chỉnh theo thông số của hãng là play
    Còn set up ,,,,,, nghe mơ hồ quá , set cái gì và up cái gì mới là vấn đề ?
    - cái mâm có cái cần hãng gắn lên rồi thì lắp kim vào chỉnh nặng nhẹ theo thông số có sẵn nghe thôi
    - phono trong ampli ko có thì mua ngoài gắn vào tuỳ theo kinh tế mỗi người lựa chọn cho hợp lý
    - chất âm ..... Cần kim , máng ....... Lại quá mông lung . Hay ư? Thế nào là hay & thế nào là đúng ? Cái sự hay cũng mông lung vì sự cảm nhận và gu nghe mỗi người có thể gu nghe khác nhau
    Người thì thích mm , bác lại thích mc , bác thì vintage , bác thì đồ new , nhạc thì classic , blues......... Quá nhiều để xác định thế nào là hay , méo ( vì đa số ta đang nghe lại bản thu nên biết thế nào là đúng ?)
    - các cái cần , kim ...vintage đắt vì ngoài cái sự hay hoặc dở thì có lý do góp phần giá cao là do .... Ko còn xản xuất nữa , còn giá thì do người ta đặt ra , hay dở người mua tự chịu hoặc bán lại gỡ lại chút đỉnh hoặc cho tặng , bỏ ,.... Đó là do người sở hữu
    - âm thanh ko có đắt rẻ , có chăng chỉ do người ta đặt ra nên > tiền ít mua mâm cũ ...hàng cũ . Tiền khá chút mua mâm mới hãng ... Tiền nhiều mua mâm hiend ....
    Còn cái sự nghe thì là như nhau , cái mâm hiend và cái mâm rẻ tiền nếu canh chỉnh ở mức bt thì violin solo là như nhau chứ cái mâm đắt tiền hơn cũng chả thêm được thành two lo
    - còn mua mâm riêng cần riêng set up ... Là do sở thích cá nhân ko nên xem là chuẩn mực , tham chiếu .... ( vì những lý do đã nêu ở trên )
    - kinh nghiệm chơi lp là ...... Đọc trên topic và chọn lọc thông tin hoặc nhờ người có kinh nghiệm dùng lp lâu năm hướng dẫn một cách nghiêm túc và chia sẻ vô tư
    Ý cá nhân ạ

24. Johnie

Johnie Advanced Member

chỉ đơn giản là cho đĩa vào và canh chỉnh theo thông số của hãng là play
    Còn set up ,,,,,, nghe mơ hồ quá , set cái gì và up cái gì mới là vấn đề ?
    - cái mâm có cái cần hãng gắn lên rồi thì lắp kim vào chỉnh nặng nhẹ theo thông số có sẵn nghe thôi

=========
    Chỉ nội cái sự đơn giản như trong phần trên đây của bác là đã đủ để bao người loay hoay có khi cả năm trời mới tạm vỡ ra và nắm được quy tắc, trình tự, dụng cụ cũng như kỹ năng để làm cho đúng đấy ạ. Tất nhiên tuỳ mâm và cần mà sẽ khó hay dễ hơn trong setup.

Kể cả mâm có cần hãng gắn sẵn thì cũng vẫn phải mua kim cho hợp với cần, chỉnh cho đúng balance mâm, overhang, VTF, anti-skating, rồi nối grounding, chống rung...cũng không phải ai mới chơi cũng làm đúng ngay được ạ.

Còn mua cái mâm có gắn sẵn kim như thời chơi Melodyia hay Rigonda ngày xưa thì nằm ngoài phạm vi chúng ta đang trao đổi. :)

25. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Thực sự đọc xong bài này của Bác , Em phục Bác quá ( vì những gì Bác biết thì Em chưa được biết) . Em thì không được như Bác , đúng là để mâm nó hát thì dễ , mà để nó hát cho ra trò thì đối với Em thì phải có quá trình . Em bắt đầu chơi Lp cũng rị mọ cân chỉnh kim cần theo hướng trên topic và internet , nhưng mãi 2 năm sau Em mới biết là không phải cần nào lắp kim nào cũng được mà nó phải match nhau và có cách tính rõ ràng (sau khi có đủ các thông số cần và kim ) , từ đó Em mới thấy Lp nó có ma lực ( chứ không thôi Em tính giải tán dự án Lp ) . Rồi lại tìm hiểu cách chọn SUT cho hợp với kim ( lại rị mọ ) rồi tìm phono box chính thức ( vì trước đó tìm phono box tàm tạm cho ra tiếng người ) .
    - Có lẽ Em tự làm khổ Em , cứ loay hoay thay đổi tìm cái mới của bộ Lp của Em :D

Share This Page

Loading...