Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. liu tiu

liu tiu Advanced Member

kính thưa các cụ!!!!!! nghe các cụ bình luận mà em nóng hết cả người chả là em cũng đang quan tâm mà không biết hỏi ai! vì những người em biết đều mới chơi đĩa than. Vậy em mạn phép xin hỏi rằng trong đĩa than bộ phận nào là quan trọng nhất và cần năng cấp nhất? khi nâng cấp các bộ phận ấy nó ảnh hưởng như thế nào tới âm thanh?
    Em thấy một số bác chơi đĩa than bộ cơ chỉ khoảng 1000 obama mà kim những 3 ngàn????? còn có bác khác kim chỉ 5triệu trong khi đó cơ những 5 ngàn obama! quá khó hiểu với trình độ của em!!!
    mong các cao thủ giả đáp để em hiểu hơn vấn đề này

2. Johnie

Johnie Advanced Member

3. liu tiu

liu tiu Advanced Member

cam on bac johnie nhieu lam

4. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Van biết tiền không thể quyết định được hết nhưng cái sự so sánh của bác đúng là hài đến mức thô thiển. Có ba trường hợp xảy ra, một là ông chơi mâm 4 triệu là 4 triệu USD hai la ông chơi mâm 80 triệu kia, kiểu nhà giầu học làm sang , cugx mua một cái về bầy mà không biết để làm gì, khi nghe nhạc thay vì đem đĩa LP đặt lên ông đặt đĩa CD hoặc DVD lên. Thứ ba ông bị thằng nào nó bịp bán cái mâm trị giá 8 triệu với giá 80 triệu.

Hay, dở không phải hoàn toàn ở cảm nhận mặc dù cảm nhận chiếm đến 70% , nhưng tất cả đều là dựa trên nền tảng của kỹ thuật, khoa học nên tại sao nó hay, nó dở cũng có lí do của nó chứ không phải dựa vào cảm nhận.

5. kimtien80

kimtien80 Advanced Member

kinh nghiệm chơi LP là nghe thôi và nhất nhất ..đừng có đọc

6. giangnt131

giangnt131 Advanced Member

Em thích ý bác này. Thực tế.

7. giangnt131

giangnt131 Advanced Member

Em đang làm như bác.

8. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

Bác lấy ví dụ cụ thể phần tô đỏ để ae dc biết k ạ

9. huyhoang

huyhoang Advanced Member

-Trên thị trường có quá nhiều kim ( Cartridge ) để có thể chơi , nhưng thật ra chỉ có một số kim là phù hợp với cần của mâm mà mình đang có , vậy làm sao biết kim nào phù hợp với cần của minh ( cho tiếng hay ) Bác có thể xem ở đây :
    http://www.theanalogdept.com/cartridge_ ... tching.htm

-Em xin lấy lời của người bạn của Em trên đây ( người đã từng giải thích cho Em biết việc này ) :
    Ví dụ : bạn có 1 chiếc xe gắn máy , thì cặp phuộc xe ( nguyên thuỷ ) cho phép bạn chở tải trọng trong một hạn mức cho phép ( ví dụ là 50-70kg) nếu bạn chở quá nặng thì phuộc sẽ bị xẹp và cấn phuộc , còn nếu bạn chở quá nhẹ thì bạn sẽ bị xóc rất mệt .
    -Việc phối hợp này thì cần biết : trọng lượng cần , trọng lượng kim và compliance dynamic ( cái này Em không biết dịch ra tiếng Việt cho sát nghĩa ) . Cả 3 đại lượng này sẽ cho mình biết kim mình chọn đúng chưa .
    - Nếu Bác không tin cũng không sao ( vì có thể vô tình Bác chọn cây kim cho cần của mâm của Bác vô tình chúng match nhau , chúc mừng Bác ) :lol:
    -Em thật sự không dám múa rìu , Em biết trên này rất nhiều cao thủ chơi Lp đã biết việc này từ lâu nhưng Em phải trả lời Bác vì lý do tế nhị

10. audioinme

audioinme Advanced Member

Nếu đi vào kỹ thuật , thông số vất vả lắm , một số ví dụ nêu áp dụng cho vài trường hợp hãn hữu , có những cái thông thường ko nên làm cho nó chở thành bất thường , với đa số kim phổ thông thì cứ gắn vào chỉnh là play thôi , chúng ta chỉ là người sử dụng sản phẩm nên hãy để cho nhà sản xuất kim họ nghiên cứu vì cấu thành lên 01 chiếc kim giá trị thật ko quá cao siêu , nhưng giá cao là do ta bỏ tiền ra mua sở hữu trí tuệ hữu hạn của họ .
    Có nhiều hãng làm tất nhiên trước khi họ làm họ cũng đã nghiên cứu ra một chuẩn chung , trong âm nhạc nhiều thông số thể hiện trên máy đo nhưng vấn đề ngưỡng nghe thông thường của một người bt thì thông số chỉ cho đẹp nâng tầm quan điểm chứ còn để trình diễn thì yếu tố nhìn chiếm cao hơn yếu tố nghe , với một bản nhạc hai chỉ huy khác nhau mang lại dấu ấn khác nhau , cũng như cây kim cần ... Chỉ khác nhau thôi nhưng tại vì có khác nhau nên gây ra nhiều tranh luận nhưng có thể khó thống nhất quan điểm vì mỗi người có sở thích khác nhau , cách nghe khác nhau nên như những quan điểm cá nhân em nêu ở phía trên .
    Nên người bán thì có người mua thương mại cả thôi , có thể mình chưa gặp hãng nào có cách bán hàng cho người nghe khoảng một thời gian rồi nếu chán thì hoàn lại nguyên tiền cả . Vì sao vậy ?
    Vì có hay đến mấy thì sau một thời gian người nghe có cảm giác nhàm nhàm muốn thay đổi , thế là tiến trình truy tìm chất âm bắt đầu ...
    Nên > mua đồ với đúng khả năng và ngưỡng nghe bt là đủ nếu dùng để nghe nhạc đơn thuần ko nên đi sâu vào thông số vì những con số thay đổi theo model nên đi tìm mẫu số chung cho các con số thì mông lung lắm
    Ý cá nhân ạ

11. Johnie

Johnie Advanced Member

Nó đơn giản thì là thế này bác nhé:
    - Cần high effective mass (nặng, cỡ trên 25gr ) hợp với kim low compliance (dưới 10µm/mN)
    - Cần mid mass (trung bình, trên 12gr dưới 25gr) hợp với kim mid compliance (10-20 µm/mN)
    - Cần low mass (nhẹ, dưới 12gr) hợp với kim high compliance (trên 20µm/mN).

Vì theo tính toán khoa học, ghép kim và cần theo nguyên tắc như trên giúp tránh tạo ra các cộng hưởng (resonance) bất lợi (cao hơn 12 Hz) tức là các cộng hưởng ở mức tai người có thể nghe được hoặc cảm nhận được, làm ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh mà ta nghe thấy hoặc cảm nhận thấy (trừ các cụ tai dơi :) ).

Nếu tìm hiểu thì khi sản xuất ra cần và kim, nhà sản xuất sẽ luôn đề rõ effective mass và compliance trong bảng thông số kỹ thuật của từng món, để người chơi có thể tìm và ghép sao cho phù hợp. Còn bác nào không quan tâm đến việc đó thì cũng có thể may mắn nếu Cô thương mua kim và cần hợp nhau mà không hề biết, hoặc ngược lại có thể chê kim này, cần này sao nghe chán thế mà không hiểu nguyên nhân vì sao trong khi cũng kim đó gắn ở nhà bác khác lại hát rất hay :D

12. 2end

2end Advanced Member

Kim denon 103R thì hợp với cần high hay low hay cần mid à các cụ? Các cụ giúp em với

13. Johnie

Johnie Advanced Member

103R compliance có 5 thôi, hợp cần high mass cụ ạ.

14. vankhanhnk

vankhanhnk Approved Member

các bác cho em hỏi cái ợ em có bộ pre pow marantz và có phono1 và 2 ,vậy khi dùng mâm than co càn phono box nữa không ợ .
    và cho em hỏi luôn dùng mâm than nào được ạ vói giá 3tr .pre+pow và loa đã có sẵn mong các bác nhiệt tình gúp đỡ với ạ vì em mới mò mẫm sang môn này nên các bác cho em tí kinh nghiêm vói Ợ
    CẢM ƠN CÁC CỤ NHIỀU _MONG ĐƯỢC HỒI ÂM

15. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

Em vẫn còn chiếc SME 3009 S2 Improved tuyệt đẹp kèm sẵn Headshell Ortofon. Cụ nào DIY thì là sự khởi đầu khá ấn tượng về chất lượng và giá thành :D , cứ PM em ợ :roll:

16. alexzai87

tạm thời cứ dùng cái cổng phono tích hợp thôi bác. Sau này nâng cấp sau cũng dc. Mầm than 3tr thì bác cứ lên giadinh hay audiomen. Tầm giá này thì cũng k lên quan tâm quá nhiều. Miễn sao nó chạy đúng tốc độ. Phần mâm bác để ý nó chạy k liệng là dc( cúi mắt ngang với mâm xem nó quay càng phẳng càng tốt) Sau đầu tư cái kim tầm 1-1tr5 theo thể loại nhạc m thích. K phải cứ kim đắt tiền là hay mà nó phải hợp nữa. Chơi cái này thì phải có đam mê thực sự chứ tiền mua đĩa cái này đắt lắm. Rồi về chả nghe mấy mà lại toàn nghe qua máy tính là chính. Nếu chơi thì phải 10tr tiền đĩa là ít. Đĩa than thì nó cũng có nhiều loại cùng 1 chương trình mà các hãng thu âm khác nhau đã khác rồi. Mấy cái đĩa VN mới ra mắt thì chỉ có Ngàn thu áo tím, Lặng lẽ tiếng dương cầm là chất lượng tốt. Mấy cái còn lại thì nghe CD cho đỡ phí tiền bác nhé. Kinh nghiệm trước khi mua đĩa nào thì nên mạng nghe thử hay down bản vinyl rip về nghe có hợp k đã rồi hãng xuống tiền mua

17. Phuongnlh

Em đồng ý với Bác về tình yêu VN LPs, nhưng chất lượng thì :D như được dội thêm 1 chút bass vào nên mát cả nhạc tính.
    Nhưng quan điểm của em đã LPs thì phải cố tìm mua đĩa gốc hoặc các hãng làm đĩa tốt khi re-issue, chứ news nghe nhạt ngòa và phôi đĩa có lúc đảo như bánh xe.
    Chứ nghe bằng máy tính thì cái sự sung sướng của cối xay nó mất thi vị đi nhiều :roll:

18. alexzai87

Gần đây thấy một số LP việt nam toàn ghi made in usa. Chả thấy có thông tin gì khác. Như kiểu e ngồi chọn bài rồi dùng nero ghi ra phôi CD phono vậy. Chi phí cũng 20-30 mà chất lượng không khác gì nhiều :lol: . Em thấy chơi món mâm than này thì các bác nghe nhạc nước ngoài nhiều hãng chơi. Chứ chương trình VN ít lắm.

19. Johnie

Johnie Advanced Member

Mấy bản hải ngoại làm như Trên tháng ngày đã qua, Chiều cuối tuần...chất lượng ra sao hả bác alexzai87? Em mới chỉ nghe đĩa Lặng lẽ tiếng Dương cầm thì thấy khá ổn, không biết mấy đĩa hải ngoại kia như thế nào?

20. alexzai87

Trên những ngày tháng đã qua nghe k hơn CD là mấy, đấy là theo tai em thôi nhá. VN có 3 cái đĩa 2 cái như trên e nói còn cái đĩa LQ nghe cũng khá ổn. Đĩa than e thấy Come away with me và The best of Eva là dễ nghe và cả nhà cùng nghe dc. Thích vui vẻ tả phế lù 1 tí thì nghe Super natural. Tuy nhiên giờ mà mua đĩa này cũng phải 6 củ là ít. Em nghe CD đã phê vật vã rồi. Chơi mâm than hay CD hay máy tính thì tựu chung là để cảm nhận âm nhạc là chính. Cho lên e thường ưu tiền dành tiền để mua chương trình nào đó hay. CD thì cái nào hiếm độc cực hay mới xuống xèng. Còn lại toàn đi sao nhờ CD gốc burn ra Phono R nghe rất kinh tế. E scan cover cẩn thận nên nhìn ngoài chả khác nào CD xin cả( người ta bảo nghe nhìn mà lại :) ),chơi kiểu này thì đĩa độc nào trên thế giới nhà m cũng có cả :lol:

21. 2end

2end Advanced Member

Cần em có max 23,5gram thôi, chắc phải đổi kim denon 103r rồi

22. vankhanhnk

vankhanhnk Approved Member

vâng cảm ơn bác alexzail87 mấy cái đĩa thì em ok chỉ sợ nó không phù hợp với gu của mình thôi.em thì chuyên nhạc vàng trước và sau năm 75thỉnh thoảng đá thêm ít nhạc nhẹ như jaz
    bác cho em hỏi luôn cái ạ đĩa than này có loại nhạc vàng không bác nhẩy và theo bác loại nào (thương hiệu) dùng đỡ hỏng vặt sài ổn định mà rễ sử dụng bác cho em tý y kiến cho đõ băn khoăn thank bác nhiều nhiều

23. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Hi bác Johnie, mấy bản LP trên mà bác đề cập có chất lượng âm thanh bình thường, tuy nhiên bác nghe LP Lặng lẽ tiếng dương cầm mà thấy hợp tai thì bản LP Trên tháng ngày qua sẽ chấp nhận được.

24. Johnie

Johnie Advanced Member

Ok cảm ơn các bác. Nói chung thì LP của VN làm rất bị hạn chế về nguồn thu âm và công nghệ mastering. Đến như Tóc ngắn của ML được PR rình rang về việc thuê chuyện gia, nhưng chắc do thu âm chưa được tốt nên nghe rất tệ. Em nghe ké ở nhà bạn, rồi quyết định không mua :)

Em thì toàn Grammophon với Decca này nọ vì nghe cổ điển nhiều, nhưng đĩa than VN thì mới chỉ mua đúng chiếc Tiếng dương cầm, vì nghe thử thấy nó thô thô, mộc mộc có chất riêng. Vậy chắc em sẽ mua thêm bản Trên những tháng ngày qua.

25. Phuongnlh

Khà khà, em nghĩ món LP này đúng là cực kỳ kén chọn nguồn phát.
    Cá nhân em cũng mua thử Hanoi và Lệ Quyên vì tình yêu LP VN nhưng chất lượng thu âm đĩa LQ thì không có gì phải nói. Khoảng khắc Hanoi qua bản thu âm 1996 vẫn còn đôi chút được tái tạo, nhưng theo em nó còn do studio mà LP VN chọn để pressing :roll:
    Anh mua phôi đĩa Đức và Mỹ cổ là okie mà. Em còn mua thêm Đức hay EU đĩa mới (cho thi vị một chút voice và classical) và chủ yếu Jazz Nhật anh à :D

Share This Page

Loading...