Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Đức tuân làm chất lượng âm thanh cũng tốt đó bác, nếu bác nghe đuoc Đức Tuấn thì nên mua ah

2. Johnie

Johnie Advanced Member

Thanks bros.
    Đức Tuấn với tai em là hát chưa tới nên chưa nghe được ạ :) . Hy vọng cậu này sẽ chín hơn theo thời gian.
    Đĩa LP Quang Dũng bác huyvuacobac đã nghe qua chưa ạ?

3. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

E nghe qua thôi, e lại thấy Quang Dũng o tới nên e cũng lại o mua ah :lol: (theo ý kiến cá nhân thôi ah). Nên e mới nói là nếu nghe được Đức Tuấn thì mua vì theo e âm thanh đĩa Đức Tuấn là làm tốt và cẩn thận nhất trong các đĩa than ca sĩ VN phát hành (theo ý kiến cá nhân)!

4. Pilab

Pilab Advanced Member

Các bác có chia sẻ như thế này thì newbi như em mới đỡ lao đao vì chả hiểu thực hư chuyện thay đổi kim, cần... mà lại có sự khác biệt dẫn đến loay hoay, tìm, đổi suốt...

Tks
    :)

5. Johnie

Johnie Advanced Member

Vâng, ca sỹ thì đúng là tuy gu rồi. Em thì cũng chỉ nghe được vài bài của Quang Dũng thôi :)
    Đã cố gắng làm LP mà làm âm thanh kém thì lỗi quá, vì phí công sức trong khi mục tiêu là muốn "làm sang" bởi đa phần ca sỹ làm LP để nhằm đối tượng là audiophile.

6. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

Bác nào nghe LP hát cho kỷ niệm của Tuấn Ngọc chưa ạ. Đang định mua cái này

7. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

Quang Dũng đây anh Johnie nhé, em copy link trên mạng của 1 tác giả audiphile
    _https://www.youtube.com/watch?v=4wqAL67KVZo

8. vankhanhnk

vankhanhnk Approved Member

các bác em cho hỏi xxx cái ạ? khi nghe 1 ca sĩ nào đó hát mộc trực tiếp trên sân khấu(chưa qua sử lý âm thanh) sao em nghe thấy cảm giác không giống như những gì mình đã nghe trên cd .đó là âm thanh trung thực vậy khi ta nghe lp trung thực môc mạc liệu có khác không các bác nhẩy ! vì khi nghe cd thì một trời một vực .vậy chất mộc của lp có khác ko ạ

9. Johnie

Johnie Advanced Member

Cảm ơn Phuongnlh :)

Bác vankhanhkk: Không gì sánh được âm thanh trực tiếp như vậy bác ạ, kể cả bộ dàn tuyệt vời nhất trên đời, cho dù là CD, LP hay bất cứ nguồn âm gì khác. LP thì được coi là âm thanh analog, tức là có vẻ gần với âm thanh thực hơn, nhưng để âm thanh đó phát ra gần với thực thì không chỉ có cái đĩa than và cái mâm mà còn quá nhiều bộ phân thiết bị và yếu tố khác nữa bác ạ. LP mà thiết bị không tốt, setup không chuẩn etc. thì nghe có khi còn kém cả CD Tàu. Còn cùng phần còn lại của bộ dàn là như nhau, rồi cắm nguồn âm CD và nguồn âm LP vào để so sánh thì nếu đầu tư cùng tầm tiền và được setup đúng, LP nghe thường sẽ hay hơn với đa số tai thẩm âm :)

10. alexzai87

Bác nào biết LP Tình Ca Phạm Duy của Quang Dũng giờ ở đâu còn hàng k ạ?Hoặc bác nào nghe chán rồi để e với. Em mới nghe bản lossless qua con DAC mà phê quá. Cho nên e thử tìm LP xem có khá hơn nhiều k. Bác Johnie nói chí phải. LP mà setup k cẩn thận thì nghe chán lắm. Ngày trước cứ lên xem mấy bác cuồng LP nói mua cái mâm 3tr nghe hay hơn CD 1000$ làm e rơi vào con đường đau khổ này :cry:

11. Phuongnlh

Sao lại phải đau hả Bác khi trải nghiệm âm thanh analog và cái thú quay quay, không bao giờ hối tiếc :)

12. alexzai87

Bác Phương biết ở đâu còn cái đĩa Tình Ca Phạm Duy k ạ, chắc giờ chỉ chờ bác nào chán bán lại thôi nhỉ

13. phuongbt

phuongbt Advanced Member

Lp "hát cho kỷ niệm" của Tuấn Ngọc em mua gần 1 năm rồi mà chỉ nghe được 2 lần. Âm thanh không được hay như đĩa "Lặng lẽ tiếng dương cầm" và "ngàn thu áo tím" Cứ đục đục mặc dù trên vỏ có ghi nhạc sĩ Duy Cường hoà âm và sx năm 2000.

14. alexzai87

BÁc còn LP Tình ca Phạm Duy k có chán để e với

15. Phuongnlh

Cũng hơi khó tìm vì trước đây nhiều Bác đã mua rồi. Alex đã thử hỏi Đức Hàng Bài chưa. Yêu LP Vn nhưng chất lượng thâu âm chán quá, nghe xong rồi lại buồn.
    Nghe tạm qua đây vậy, trên hệ thống của 1 audiophile _https://www.youtube.com/watch?v=4wqAL67KVZo

Nếu Bác Alex cần loại khác thì em có thể giúp :D

16. Tuan TLSQ

Tuan TLSQ Advanced Member

Chào các bác, em thấy bên Shop đĩa than Jolie đang có vài cái LP Việt Nam do Dihavina phát hành đầu những năm 80, xem ảnh thấy rất mới, chất lượng thu âm khá tốt hơn hẳn mấy đĩa hải ngoại bây giờ, nhiều bài quen thuộc, do ca sỹ Kiều Hưng, Thu Hiền ...trình bầy. Hehe có khi lại lọt vào danh sách của mấy bác bên hội LP hay, hiếm, khó tìm với CD-XRCD quý, tuyệt chủng gì đó đấy ạ :mrgreen:

17. Johnie

Johnie Advanced Member

LP Dihavina (sản xuất ở Liên Xô trước kia, chất lượng cũng đĩa được, đĩa thường chủ yếu do nguồn âm) hay của miền Nam (pre 1975) mà nhìn ảnh thì có khi không biết được đâu bác ạ, vì có một giai đoạn mấy chục năm dân ta hầu như không bảo quản đĩa than mà hoặc mang lót lồng chim, hoặc vứt như rác trong nhà nên đa phần chỉ còn giá trị sưu tầm. Muốn thực sự yên tâm thì phải nghe thử rồi mới mua.

P.S: Ông Jolie ấy bán cái gì cũng đắt bác ạ, từ gấp rưỡi đến gấp đôi các shop khác, cùng chương trình. :)

18. rosa

rosa Advanced Member

Em like cụ 1 phát :)

19. alexzai87

E k nói về việc thu âm chất lượng ra sao nhưng cá nhân e mấy cái đĩa trên một số cái nội dung e k tiêu hóa dc. Ý e là như kiểu e bị nhồi sọ ấy :lol: . Việc này làm e nhớ đến nhân văn giai phẩm ngày xưa :(

20. Johnie

Johnie Advanced Member

Chuyện chính trị thì thôi bác ơi. Nội dung gì cũng có người thích, người không mà :)

21. Phuongnlh

Thực ra vấn đề là gu nghe và nguồn đĩa. Nhiều khi cùng 1 album nhưng có người bảo quản tốt, có người để ẩm mốc nhiều, đãi cong vênh. Cũng như chất lượng đĩa re-issue.
    Nhiều khi mua cũng là 50/50, nhưng tất cả là tình yêu và một chút kinh nghiệm anh Johnie nhỉ.
    Làm bản này tý cho nó phấn chấn: https://www.youtube.com/watch?v=BdgqsKr35lY

22. vankhanhnk

vankhanhnk Approved Member

các bác cho em hỏi câu này với ạ? em đang tham khảo để tham gia chơi lp ,khi cân chỉnh kim thì mình chỉnh một lần hay là khi nào nghe hoặc thay đĩa là phải chỉnh kim lại từ đầu ạ mong các bác tư vấn giúp em với ạ

23. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Dihavina là đĩa xịn nội 100% đấy bác nhé , công nghệ do bọn đế quốc thực dân để lại sau 75' :lol: thời đó nhà em nghe trên đài melodia 102 , đĩa màu xanh vàng đỏ nhựa trong khác hẳn vs đĩa tây hay đĩa tàu nhựa đen , sau năm 85' thấy kô có nữa chắc do hết nguyên liệu hay đói quá rã bán thanh lí hết dây chuyền ép đĩa :) đĩa màu đen thì vẫn còn sx đến cỡ năm 89' thì thôi vì thu âm vs ép đĩa ở LX , Tiệp

24. Tuan TLSQ

Tuan TLSQ Advanced Member

He he, anh giai khoẻ không lâu lắm ko gặp ạ, hôm nào lên e thẩm định 4343 với mc275 nhé. Em có mấy đĩa này còn nguyên seal, lòng đĩa màu đen tem xanh, thu âm ở Tiệp Khắc, quá tốt cho một ấn phẩm XHCN, những giai điệu ko thể nào quên...e thường đặt kim hơn là mấy anh chuột mù chuột sáng Thuốc độc gì đó :lol:

25. Phuongnlh

Em cũng khoái chất 4343 nhưng chưa nghe thử với MC275 huyền thoại.
    Dihavina kiếm khá khó, khó hơn chuột nhiều. Nhưng chuột thì nhiều album nghe nó mới thực sự là đỉnh cao một thời của Japanese Jazz Pressing các Bác nhỉ.
    Tặng các bác 1 clip của anh bạn em _https://www.facebook.com/video.php?v=1487910768154774&set=vb.100008075952587&type=3&theater

Share This Page

Loading...