Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. vinasons

vinasons Advanced Member

Mấu chốt là phần còn lại bị kẹt cứng không tháo được hoặc không biết tháo, bác biết thì chỉ em đi.

2. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Chào các bác. Em mới làm quen với mâm than. Em mua cái mâm micro MR-322s với kim Ortofon Red 2M mới nhưng hiện tại nghe thử âm thanh vẫn chưa thấy ổn, tiếng nghe thua cả tape và thua xa CD về độ chi tiết và em thấy cứ méo và chỉ có mid lên được còn treble và bass thì quá ít (nhưng không bị ù xì) :D Có lẽ em chưa biết cân chỉnh cho chuẩn và hiện tại chưa có phono rời mà nghe tạm bằng cổng phono trên receiver Sony V-777ES nên thế chăng? Em đã nối mát cho nó vào đường mát của truyền hình cáp nhưng tiếp vẫn không có cải thiện gì.

http://audio-heritage.jp/MICRO/player/mr-322s.html

Em thấy ít bác chơi mâm này nên cũng không biết chất lượng của nó ra sao.

Mong được giao lưu với các bác để em có thể đến trực tiếp học hỏi kinh nghiệm và bê mâm em đến nhờ các bác set up giúp và test thử. Em ở Hà Nội. Xin cảm ơn các bác.

3. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Không phải cứ nhiều tiền là hay nhưng nếu bác muốn chơi LP mà âm thanh ổn một tí, để cạnh tranh với CD thì phải đầu tư khoảng tầm 1000USD, còn không chỉ là bầy cho đủ bộ mà thôi. Neeus có điều kiện bác nên đi đến nhà bạn bè nghe thử một bộ LP tốt tốt, định hướng âm thanh nó xem có hợp với mình không, có thích không. Nếu thật sự thích thì bắt đầu đầu tư. Ù, xì nhiều khi do đường phono có vấn đề chứ không hẳn do mass.

4. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em mới làm quen với LP thôi bác ạ, vì có anh bạn ở nước ngoài gửi tặng bộ sưu tập đĩa cổ điển nên mua cơ than về nghe dần cho quen. Bao giờ nghiện thì đầu tư mạnh hơn.
    Hiện em mong muốn cái mâm của em nó kêu được đúng tiếng người đã là ổn rồi ạ. Em không có đồ tham chiếu nên muốn nhờ bác nào ở HN có chơi LP để em vác đến cắm thử xem là bệnh do cơ than hay do amply nhà em chưa ổn :D

5. lat

lat Approved Member

Bác có thể đến các shop đĩa than và mang theo đĩa của mình để nghe thử xem sao. Hầu hết các shop ở HN đều có thể giúp bác nghe thử như chỗ của anh Đức hàng Bài, shop Master Audio hoặc bên CD shop, còn nhiều chỗ nữa nhưng tôi không biết nhiều.

Theo tôi bác nên chú ý đến vấn đề cân chỉnh: tốc độ, kim, cần, set zero, vv để bảo đảm ok từ nguồn phát. Ngoài ra nên thử các đĩa chất lượng thu âm cao để so sánh so với đĩa CD nữa

6. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

Bác nói thế nào chứ mâm nhà tôi có 3tr + kim 1tr5 nghe đã hay hơn CD rất nhiều rồi. Hay ở đây là cái nhạc cảm, độ động và nghe lâu chả mệt gì cả. Nghe qua máy tính hay CD 1 lúc là đã thấy mệt nử cả người :(

7. tranluonggangthep

tranluonggangthep Advanced Member

Nhưng ở bên đấy các bác cao thủ ít vào quá thành ra đọc mãi cũng chưa rõ, đọc nhiều lại thấy có bác bảo (kinh nghiệm chơi LP là nghe thôi và nhất nhất ..đừng có đọc) thế mới rối hết cả lên, thật là nhiều yếu tố ảnh hưởng quá.

8. dungmts

dungmts Advanced Member

Các cao thủ cho em hỏi tí. Em đang dùng mâm Clearaudio với kim Concept MM và cần verify (combo từ thuở mới chơi). Giờ có tí lên tai nên em muốn tậu một cây MC (cũ mới đều ok) trong tầm $500-700 để nghe classical và jazz thì có cây nào ổn ạ?

9. Johnie

Johnie Advanced Member

Trong topic đó ra ngoài em và vài bác khác là newbie, còn lại toàn hổ báo cao thủ võ lâm cả đấy bác. :) Bác cứ đọc và thực hành thì sẽ vỡ ra nhiều ạ. Chả hạn có thể rủ một vài bác có các cây kim, cây cần và mâm khác nhau cùng phối ghép chéo để test (với điều kiện là cân chỉnh đủ tốt để kim cần hoạt động đúng), sẽ thấy nhiều điều thú vị và từ đó rút ra nhiều kinh nghiệm. Nói chung em thấy là phải vừa đọc vừa thực hành, và đó cũng chính là một trong những điều thú vị nhất của món kim cần này.

@bác dungtms: cây verify này hãng Clearaudio ko công bố effective mass trong specs, tuy nhiên nó thuộc loại low mass, hợp với các cây kim có compliance cao. Nếu là mức đầu tư cỡ $500-700 cho kim em tiến cử Denon 304 hoặc ZYX R50. Thấp hơn tí thì có Benz Micro hoặc AT 33.
    Tuy nhiên vì bác đang dùng MM, bác cần có phono MC hoặc một step-up nữa mới chơi được kim MC.

10. ar3a

ar3a Advanced Member

Dòng AT tiếng thiên sáng, chi tiết, nhẹ nhàng. Nghe giao hưởng thì OK nhưng chơi jazz thì không thể hiện đủ trung âm đặc trưng của dòng nhạc này. Tầm 5-700 thì cụ chủ cân nhắc mấy model Ortofon dày tiếng hơn nhiều.

11. dungmts

dungmts Advanced Member

Vậy là muốn nghe cả jazz và classical thì chơi 2 kim ạ. Lục tốn quá bác nhỉ. Mà em thấy trong tầm 500-700, đâu có cây ortofon MC nào hay đâu ạ? Bác đừng nói là quintet nhé, vì em nghe thử cây Quintet blue rồi thấy cũng bình thường. Mà cao hơn thì vượt budget mất rồi ạ. Trong khoảng 500-700 ( hoặc hơn chút xíu) của ortofon new, em thấy mỗi cây 2M Black là ổn, mỗi tội là em muốn một cây MC.

12. November_Rain

November_Rain Advanced Member

MC20S, MC20 Superme hoặc SPU, ví dụ: SPU-GOLD GE nếu bác xài tonearm SME long,

13. cuongtayto

cuongtayto Advanced Member

xin các bác cho em xen ngang tý . có bác nào dư cục phono box tầm 3 tr thì để lại cho em , lấy hộ ông bạn .bác nào có lh 0913214331 cám ơn các bác .

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Bên box RV có mấy bác bán đó, bác qua bên ấy xem nhé :D

15. vinasons

vinasons Advanced Member

Em sửa được rồi, đúng là phải kiên nhẫn vừa quay nhẹ vừa gõ gõ. Thanh kiu bác. :D

16. ar3a

ar3a Advanced Member

Post trước bác hỏi kim cũ mới đều được mà??? Kim tốt thì khả năng chơi được nhiều loại nhạc hơn.

Vả lại còn phụ thuộc nhiều vào cần. Kim AT hợp cần low mass trong khi ortofon lại hợp medium đến high mass. Em đang chơi ortofon kontraput a tầm tiền như bác hỏi + cần triplannar như tai em nghe thì giao hưởng, jazz hay rock đều rất ổn.

17. dungmts

dungmts Advanced Member

Dạ cũ mới đều ok nhưng là phải hợp với cần Verify thôi ạ. Cần Clearaudio verify trong specs thì không thấy đề cập tới effective mass nhưng em search thì mấy khoai tây nói là từ medium đến high mass. Bác Johnie cho rằng nó là low mass. Vậy các cao thủ giúp em nó là low, medium hay là high mass ạ.

18. Johnie

Johnie Advanced Member

Verify là cần nhỏ và nhẹ nhất trong loạt cần hiện tại của Clearaudio, nên thậm chí xếp vào medium cũng còn chưa được bác ạ.

19. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

Cho em hỏi xxx: Mass của kim là Dynamic Compliance hay là khối lượng kim! :(

20. dungmts

dungmts Advanced Member

Cảm ơn bác đã chỉ giáo. Như vậy là em yên tâm đi chọn kim rồi.

21. Johnie

Johnie Advanced Member

Dynamic compliance là khái niệm liên quan đến độ cứng/mềm dẻo của cái cantilever (tức là cái thanh kim loại mà trên đó gắn mũi kim) của kim bác ạ. Nôm na là cái cantilever này càng cứng thì độ compliance càng thấp thì càng cần được lắp ở cần có high effective mass (chẳng hạn Denon DL103 thì là kim có cantilever cứng nên compliance chỉ là 5, phải lắp trên cần high mass thì mới chơi hay được).

Khối lượng kim là một yếu tố để góp phần vào tổng trọng lượng của kim, cần, ốc vít...đè lên cái cantilever này khi kim chạm rãnh đĩa. Nếu khối lượng kim lớn thì thường sẽ giúp cần trị các kim có compliance thấp tốt hơn. Quay lại kim Denon DL 103, compliance đã thấp mà khối lượng kim cũng thấp nốt (có 8gr), thì nên dùng thêm máng thật nặng (13gr trở lên) góp phần với cần high mass để "điều trị" em nó cho đến nơi đến chốn :)

22. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

Rất rõ ràng và rành mạch, nhưng có một điều em vẫn chưa hiểu, cần nào thì mình cũng đều chỉnh về cân bằng, tức là lực tỳ bằng 0, rồi sau đo dùng lực tỳ của tạ đè lên kim, vậy thì Low hay high có khác gì nhau mà lại hợp hay ko hợp nhở :twisted: :x :idea: ỉ? ! ?

23. Johnie

Johnie Advanced Member

Câu chuyện lực tỳ không liên quan mấy đến việc tonearm và cartridge hợp nhau hay không. :)

Dynamic compliance và effective mass liên quan đến câu chuyện lúc kim và cần cùng rung lên do kim chạm vào rãnh đĩa thì ngoài tín hiệu rung do âm nhạc ra, các rung động ấy có bị sinh ra các tần số cộng hưởng (resonance) không mong muốn hay không (tức là tạo ra các tạp âm gây ảnh hưởng xấu đến chất lượng tái tạo âm thanh). Việc match kim và cần cốt sao cho các tần số cộng hưởng đó nếu có cũng nằm ngoài khoảng tai người có thể nghe thấy (giữ các tần số đó trong khoảng dưới 10 Hz).

Và theo tính toán thì cứ kim low thì cần high và ngược lại thì tránh được các tần số cộng hưởng tạo ra tạp âm đó bác ạ. Nôm na là vậy.

24. Johnie

Johnie Advanced Member

25. pheulong

pheulong Advanced Member

Người lắp trước làm sai rồi,bác tháo nốt khúc giữa ra sếp lại là ok.lưu ý không lau mỡ đi nếu bác muốn nó hạ nhanh,silicon bán ở thị trường ko có tác dụng với cái này đâu bác.

Share This Page

Loading...