Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. vinasons

vinasons Advanced Member

Phần còn lại mở không được bác ui, lấy ê tô, kềm kẹp vặn muốn gãy luôn cũng không ra :( , đành theo phương án vừa xoay vừa gõ như mỳ gõ mới xong, em thêm chút Silicon damping fluid loại 100.000 giờ nó hạ cánh êm ái.

2. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Bác có thể mua được cây ortofon g, ae.

3. Johnie

Johnie Advanced Member

Ý cụ cucquanaudio là SPU G ấy ạ? Cần của bác dungmts là Clearaudio Verify, low mass.
    Kim ấy nặng đến 32gr, compliance thì cỡ 8. Chưa kể chuyện cần Verify chỉ có thể lắp được cartridge rời, bắt ốc. SPU làm sao lắp nổi? Cụ vui tính quá :mrgreen:

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em góp ý thêm cho dễ hiểu mặc dù bác Johnie đã giải thích khá kỹ
    trong cartridge chỉ số Dynamic comliance là cách xác định thông số đọc và đọc thông số này để hiểu tính chất để xác lập chúng là gì ? sài nó ra sao ?
    Ví dụ như sau các bác dễ hình dung sự khác biệt cần chú ý khi phối ghép cartridge matching tonearm
    Nếu nhìn vào hai bộ giảm sóc cho xe tải và xe con thường chúng ta sẽ thấy hệ thống giảm sóc " Suspension " sẽ cái to cái nhỏ theo cảm quan mà chúng ta nhìn thấy, việc lắp chung đương nhiên là phải thích hợp theo công năng thích hợp và đương nhiên không thể lấy giảm sóc của xe con gắn vô xe tải hoặc ngược lại
    Chỉ khi nào họ làm đúng thì công năng của chúng mới sài tốt nếu không nó sẽ hoặc thành xe công nông , hoặc là để bày

Attached Files:

5. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cần này em chưa được nghe qua, search google em thấy mass của nó là 9g
    nếu là em thì sẽ đổi cây cần này qua cây tonearm khác trước khi kiếm cartridge

6. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

Em nghĩ bác chủ đang dùng cả mâm clearaudio nên nếu upgrade arm thì theo tiêu chí clearaudio như clarify hoặc hơn nữa nếu không muốn phải cân chỉnh nhiều.
    Như vậy việc thay arm có vẻ không hợp lý lắm vì bản chất phù hợp với Linn và Clearaudio turntable, và giá thành sẽ lên kha khá.
    Em cũng có bạn dùng mâm concept và anh ấy đang dùng chiếc Lyra Argo i, đến giờ anh ấy vẫn rất là happy về chất âm và hiệu quả của em nó.
    Nếu kiếm cartridge tầm tiền như bác thì em nghĩ chỉ dễ với DL103, ATxxx còn không bác phải google và đặt ship về.
    Nhưng em nghĩ trên này nhiều bác đang xài MC, biết đâu hợp lý các bác ấy nâng cấp và bá chú lại cũng được nâng cấp.
    Chúc các bác cuối tuần vui vẻ, hào hứng với cối xay.

7. dungmts

dungmts Advanced Member

Vâng, cảm ơn các bác tư vấn. Em biết cần verify nếu nâng cấp thì chọn lựa cũng loanh quanh Linn và Clearaudio. Giá cũng cao nữa nên tạm thời em nâng kim trước. Như bác ar3a có tư vấn, em đang tìm một cây Ortofon Kontrapunkt a hoặc b rồi, cây này tuy là đời trước nhưng thấy được đánh giá khá cao và vẫn mua được ở Đức hay Nhật và nặng có 10gr, compliance 12, tracking force 2,5gr. Nếu muốn chơi Ortofon SPU, chắc phải đổi mâm và cần khác quá ạ.

8. ar3a

ar3a Advanced Member

Nếu đúng thông số effective mass cây cần Verify của bác là 9.5 thì thông số của cây Ortofon Kontrapunkt a hoặc b là đẹp khi phối hợp. Bác xem thêm đường link này nhé:

http://www.vinylengine.com/cartridge_re ... mit=Submit

Kim nặng 10g + 1 vài gram ốc vít là đẹp.

9. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Mình thấy Bác ấy nói trong tầm 500-700 đâu có cây ortofon Mc nào hay đâu, nên mới nối vậy.

10. tranluonggangthep

tranluonggangthep Advanced Member

Cảm ơn bác johnie và các bác đã khai thông cho em nhưng cho em hỏi thêm: Hiện em đang dùng kim AT33E cần Grace G-545F, phono clearaudio mini sau một thời gian lên tai nghe vocal và jazz nó cứ cứng thế nào ấy, em muốn thêm cây kim DL-304 để nghe vocal và jazz có được không ạ, chỗ em không có cây DL-304 nào để giao lưu cả.
    Xin cảm ơn bác.

11. Johnie

Johnie Advanced Member

Tai lên sau một thời gian nghe là khổ rồi bác :)
    Cứng chắc là do phần MC của bạn clearaudio mini. Hơn nữa AT33E tiếng nó hơi sáng.
    Nếu nghe vocal nhiều thì Denon 304 cũng chưa phải là hay đâu ạ. Nói chung đang nghe AT sang Denon sẽ không thấy khác biệt quá nhiều.
    Bác thử tham khảo Orfoton MC 20 hoặc Benz Micro xem sao nhé. Hai em này đều hợp vocal.

12. ar3a

ar3a Advanced Member

Với mức ngân sách của AT33E và Denon304 và cây cần Grace thì em khuyên bác chơi kim MM thật khá; chẳng hạn một cây Shure V15 type 3 hoặc 4 nhưng dùng đầu kim Jico SAS nghe jazz và vocal ăn đứt 2 cây kia, lại không đòi hỏi phono box quá gấu.

13. Johnie

Johnie Advanced Member

Đang nghe MC, lên tai rồi chạy về nghe MM không nổi đâu bác ar3a. Thậm chí MM thuộc loại rất gấu, nhưng nó vẫn khác cảm giác nghe MC nhiều lắm về chi tiết, tinh tế và độ rộng mở của soundstage.

14. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Hiện em đang dùng kim AT33E cần Grace G-545F, phono clearaudio mini sau một thời gian lên tai nghe vocal và jazz nó cứ cứng thế nào ấy, em muốn thêm cây kim DL-304 để nghe vocal và jazz có được không ạ, chỗ em không có cây DL-304 nào để giao lưu cả.
    Xin cảm ơn bác.[/quote]

_ Dòng AT33 tiếng hơi sáng nên khi nghe có cảm giác hơi lạnh, không ấm, khi nghe thể loại kiểu như Vocal, Voice, Jazz, bác thấy tiếng hơi cứng thì có lẽ cũng đúng, bản thân dòng AT33 nói chung e thấy khá hợp với Classic, không phải riêng kim mà xét rộng ra từ amp, loa, nguồn phát, khi nghe tốt ở một thể loại nhạc nhất định nào đó thì thường những thể loại khác nó sẽ không ưu việt bằng, thế mới có chuyện có những cây kim nghe hát tốt và ngược lại, e đã nghe cây AT33E này trên cần AC3000, MS MA505 kết quả đều tốt, âm thanh cũng không đến nỗi cứng, tuy nhiên so với những cây kim có giọng trầm ấm hơn thể hiện loại nhạc như bác nêu thì có thể nhận định như vậy cũng không sai, tuy nhiên nếu bác muốn tìm cây kim có giọng mềm mại thì Denon có vẻ cũng không hơn so với cây AT bác đang dùng, có một cách làm mềm đi một chút trên cây kim bác đang nghe là tạm thời giảm Anti xuống một chút, tuy không nhiều nhưng sẽ có chút cải thiện.

15. ar3a

ar3a Advanced Member

Tai em thì AT33E không bằng MM gấu, nên từ AT33E chuyển sang V15 type 3 đầu kim Jico sas hoặc 150 mlx của chính AT là lên đời chứ không phải là xuống. Vả lại cây cần Grace của bác chủ hợp kim MM high compliance, lực tỳ nhẹ quanh quẩn 1g thì MC ghép vào chỉ có dở đi.

16. tranluonggangthep

Cảm ơn bác, đúng vậy mới chơi móm LP này khổ quá, hết lọ mọ rửa đĩa, rồi lại kim cần, phono Em theo cái món này mấy năn rồi mà vẫn chưa đâu vào đâu.
    Em sẽ tìm Orfoton vì có mấy bác cũng khuyên em nên chọn Orfoton.

17. ar3a

ar3a Advanced Member

Calci, Vitamin C là những vi chất cần thiết; nhưng chống chỉ định với người có sỏi thận; rượu trăn rất bổ nhưng nam giới tránh dùng. Em cũng là fan của Ortofon nhưng em khuyên bác nên cân nhắc kỹ vụ Ortofon trước khi mua. Nếu được thì mượn ai đó nghe thử trước khi xuống tiền. Cây cần Grace của bác thuộc dòng low mass, hợp với kim lực tì nhé (quanh 1g); sẽ không hợp với MC (từ một số ít cây MC đặc biệt, mà Ortofon không có trong danh sách đó).

18. Johnie

Johnie Advanced Member

Theo em hiểu thì Grace 545 trơn thì mới kén kim lực tỳ 1g, còn 545F thì lực tỳ có dải rộng hơn là 3gr trở lại, nên lựa chọn kim cũng dễ hơn cần trơn. Cây MC 20 cũng có compliance khá cao (15), lực tỳ tối ưu 1.8gr chắc lắp được đó.

19. pheulong

pheulong Advanced Member

Chơi MC thường nhanh chán vì phono box đáp ứng cho MC thường khó,chứ ai lại đi so bì thế này :mrgreen:

20. ar3a

ar3a Advanced Member

Mix & Match là thú vui của người chơi phono nên mọi phối ghép đều có thể xảy ra; mà biết đâu có thêm chút cộng hưởng từ cần nghe lại "hay" hơn thì sao??? Trước em chơi SME 3009 III mà vẫn ghép với Denon 103 mà!!! Em chỉ khuyên bác chủ nếu được thì mượn để thử để đỡ tốn kém nếu không vừa tai thôi.

21. ar3a

ar3a Advanced Member

Thưa bác em so sánh trong điều kiện cụ thể của bác chủ. Quan điểm của em là:

1. Không phải cứ MC là hay hơn MM, đặc biệt trong tầm ngân sách của bác chủ với cây AT33E. Nếu chơi đến Ortofon MC20 thì lại một mức ngân sách khác rồi.

2. Với cây cần Grace 545F, MM high compliance chắc chắn sẽ hợp hơn MC.

Chơi MC thì ngoài tiền đầu tư vào kim thì phono cũng đòi hỏi tăng theo. $$$ dư giả thì cứ MC mà chơi; còn nếu không thì MM sẽ chất hơn.

22. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

Bác nào tư vấn giúp e 1 cây kim MM nghe Jazz, vocal và classic với ngân sách 2-3tr mua hàng 2nd. Xin cảm ơn các bác. E đang dùng cây Shure M75B

23. tranluonggangthep

_ Dòng AT33 tiếng hơi sáng nên khi nghe có cảm giác hơi lạnh, không ấm, khi nghe thể loại kiểu như Vocal, Voice, Jazz, bác thấy tiếng hơi cứng thì có lẽ cũng đúng, bản thân dòng AT33 nói chung e thấy khá hợp với Classic, không phải riêng kim mà xét rộng ra từ amp, loa, nguồn phát, khi nghe tốt ở một thể loại nhạc nhất định nào đó thì thường những thể loại khác nó sẽ không ưu việt bằng, thế mới có chuyện có những cây kim nghe hát tốt và ngược lại, e đã nghe cây AT33E này trên cần AC3000, MS MA505 kết quả đều tốt, âm thanh cũng không đến nỗi cứng, tuy nhiên so với những cây kim có giọng trầm ấm hơn thể hiện loại nhạc như bác nêu thì có thể nhận định như vậy cũng không sai, tuy nhiên nếu bác muốn tìm cây kim có giọng mềm mại thì Denon có vẻ cũng không hơn so với cây AT bác đang dùng, có một cách làm mềm đi một chút trên cây kim bác đang nghe là tạm thời giảm Anti xuống một chút, tuy không nhiều nhưng sẽ có chút cải thiện.[/quote]

Việc này giải quyết ngay được, hôm nay em sẽ thực hành ngay.
    Em xin cảm ơn các bác đã góp ý chỉ giáo, em sẽ nghiên cứu và nâng cấp dần.

24. ar3a

ar3a Advanced Member

Nếu bác thích chất tiếng của cây M75B hiện tại, và nếu thân cây M75B đó còn tốt thì một lựa chọn rất đáng quan tâm là bác nâng cấp kim bằng JICO SAS. Đặc trưng của Jico SAS là track tốt hơn, tiếng chi tiết hơn, sạch hơn, dải tần rộng hơn kim nguyên bản (kim thay thế bán $20-30 trên ebay thì còn kém kim nguyên bản rất nhiều). Link của JICO ở đây bác nhé; cả ship về VN chắc tầm $150:

http://www.jico-stylus.com/product_info ... ts_id=1003

25. alexzai87

alexzai87 Advanced Member

Bác giải thích cho e thêm phần bôi đỏ dc k vì hồi e mua cây M75B này là hàng cũ e cũng chả biết là nó còn ngon hay k. Chỉ thấy cho lên má thì có vẻ nó còn nhọn vẫn chưa bị cùn lắm. Em mua cũng là nhờ tư vấn của 1 bác trên này nói nó hợp với jazz, vocal. E thì chưa dc thử qua kim khác nên k so sánh hay dở. Hồi đó định mua Denon 103 nhưng nó lại là MC. Bác cho e thêm 1 số lựa chọn khác dc k?Nếu hàng ở VN thì tốt quá :D

Share This Page

Loading...