Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác có đường link của Grace G-545 không cho em coi cái đi ?
    em tìm thấy link đó rồi
    Thực ra em cũng cầm khá nhiều manual của arm này trong đó toàn tiếng Nhật
    Nhưng thực sự thông tin trên trang http://www.vinylengine.com/library/grace/g-545.shtml
    Không phải cái gì cũng đúng hết
    Và trước đây thông tin còn ít chính em cũng đã từng up-load files của cartridges cho trang này và họ tự dịch từ tiếng Nhật qua, họ cũng thu thập theo cách tương tự như forum của mình có điều họ sắp xếp hoàn hảo hơn
    Với em thì ngay bây giờ cho nhìn bằng mắt em cũng còn không dám chắc là liệu Grace G-545 và Grace G545F muốn phân biệt thì tìm điểm khác biệt nào để xác định là trơn hay F , mặc dù em cũng đã cầm,chọc ngoáy qua gần như hết các model của dòng Grace này
    Và em cũng thật sự ngạc nhiên nếu điều này xảy ra mà cái âm thanh có thể hay hơn với em cũng là câu chuyện lạ chưa kể có bao nhiêu cartridges có tracking force dưới 1g ( bộ nhớ em kém nhưng em nghĩ nếu có thì chắc cũng đếm trên đầu ngón tay với tracking force under 1g ) và em cho là mục này với em hơi khó hiểu vì chả biết họ dựa trên tiêu chí nào để ra cái lưu ý này ?

2. Johnie

Johnie Advanced Member

Ô, ở trên bác cũng thống nhất (như ý kiến em đưa trước đó) là chuyện anti-skating hay không nó là ở cái cần cơ mà :D. Lực tì thì cũng có liên quan, nhưng tại sao cũng là SPU lắp trên SME thì vẫn phải chỉnh anti-skating? Ấy là do cái cần chứ ạ.

3. ar3a

ar3a Advanced Member

Em đọc kỹ cái manual post trên đó rồi. Đó là bản tiếng Anh, được chụp lại rồi đưa vào dạng pdf nên em cho là tin được; không phải là bản dịch từ tiếng Nhật. Dòng cuối cùng của trang 3 viết rất rõ như sau:

This arm shows its excellency when used in combination with a high class cartridge operating at less than 1 gram stylus pressure

Và em không ngạc nhiên lắm về khuyến cáo trên của hãng, vì thời kỳ này MM vẫn đang thống trị và nhiều hãng đi theo triết lý "low tracking force". Chẳng hạn như bắt đầu từ 1957 khi Shure giới thiệu cây M1 Studio Dynetic Cartridge thì tracking force là 1g, rồi sau đó toàn bộ dòng V15 của Shure, kéo dài từ 1964 đến 1983 (và cả cây V15VxMR năm 1997) đều thiết kế theo hướng sub 1g tracking force. Và kim MM thời kỳ đó không hề rẻ: cây M3D của Shure ra mắt năm 1962 có giá 18 bảng Anh, tương đương với giá của Ortofon SPU và cây cần SME 3009. V15 ra đời sau này còn có giá cao hơn.

4. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Bác nên thử với mấy cây MM của Technic xem , thú vị lắm.Thân

5. ar3a

ar3a Advanced Member

Bác cho em xin vài cái tên được không? EPC 205C nghe thế nào hả bác?

6. Giang Nam

Giang Nam Advanced Member

Hi:)
    Chưa chơi thì "thèm" em chơi rồi thấy nhọc vô cùng, mỗi lần thay điã mất lắm công, Tuy nhiên nghe thì cũng sướng
    Tiện đây em khoe với bác cùng anh em cái cối xay bột nhà em, em độ thêm 1 cái cần nữa...
    Quái lạ lạ nghe cầy chế hay hơn cần zin.

Attached Files:

7. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Bác thử EPC 205...và EPC 100...đều hay và Bác sẽ yêu nó ngay nếu như Bác thích gu của Shure.Thân

8. ar3a

ar3a Advanced Member

205 thì chắc em thử dc, còn 100 vừa khó kiếm vừa nhiểu $$$. Lên đến 1k thì có nhiều lựa chọn lắm.

9. tranluonggangthep

tranluonggangthep Advanced Member

Bác thinhgia ơi hiện em đang dùng amny MA7000, phono clear audio nano nếu chuyển sang phono Accuphase AD10 (cái này không phải là xịn nhưng giá hợp lý) và xài kim DENON DL-304 thì có hợp không.
    Em xin cảm ơn Bác.

10. tranluonggangthep

Sao mình lọ mọ giống lão này thế.
    Bác"huyhoang" đang dùng phono, cần, kim gì chia sẻ cho em tý để đỡ lọ mọ.
    Cảm ơn bác.

11. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Em hôm qua được nghe mâm micro 91v có bộ hút chân ko, nhờ các bác chỉ giáo mâm có bộ hút này chất lượng tốt hơn loại mâm bình thường ko ạ.
    Em xin cám ơn nhiều.

12. pheulong

pheulong Advanced Member

Nói ít hiểu nhiều,thường biết nhiều ít nói :) phát huy hết sở trường trên mâm cần cùng hãng luôn :)

13. pheulong

pheulong Advanced Member

Đơn giản nhất là bác xả e ra thấy luôn,làm sao phải lên đây hoỉ cho mất thời gian

14. pheulong

pheulong Advanced Member

Cụ ý có ad10 mod đâu mà tư z ấn :lol:

15. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Dạ em ko hiểu biết nên mới hỏi han, cám ơn bác đã góp ý ạ.

16. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Dạ em ko hiểu biết nên mới hỏi han, cám ơn bác đã góp ý ạ.

17. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Chào bác ,mâm BL91 có thêm chữ V tức là Vacum, một chức năng dùng để hút đĩa bị cong vênh, tác dụng là tạo độ phẳng cho mặt đĩa khi vận hành mâm, về chất lượng nó cũng không khác cái mâm BL91 không có Vacum.

18. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

B pheulong giúp e vụ mâm bl-99v của e phát ra tiếng kêu lục cục khi đang quay.k biết có phải do motor quay trục mâm có vấn đề k b nhỉ?

19. tranluonggangthep

Sẽ có ngày em xuống HP để tìm con ad10 mod bác "pheulong" giúp em được không.

20. daiantoannguyen

daiantoannguyen Advanced Member

Với lp phẳng thì như nhau thôi,nó có tác dụng với lp bị vênh.

21. brucelee070190

Các b cho e xxx tí là mấy cái mâm độ nhiều cần thì nge ntn nhi?k nhẽ nge lúc tất cả các cần! :lol:

22. Baohoang

Baohoang New Member

Em mới tập tành nghe đĩa than và đang cần mua mâm cartridge kim (tầm 15-20tr tổng cộng) thì em nên mua mâm cartridge kim nào? Xin các bác tư vấn giùm em :D

23. Analog

Analog Advanced Member

Anh ơi, cái Platter của em BL-91V nhẹ hơn em BL-91, không tính về chức năng vaccum thì em BL-91 hơn em BL-91V. Điều này bác nào thích chơi tấm mat sẽ biết.

24. Analog

Analog Advanced Member

Người ta set vậy để khai thác chất âm của từng loại tonearm, cartridge, và rất nhiều thứ khác lỉnh kỉnh theo sao, thường thì không ai nghe cùng lúc tất cả các cần nhưng bác vẫn có thể chơi tất cả cùng 1 lúc nếu muốn kiểm tra, so sánh các tonearm, cartridge trên mâm đó. :mrgreen:

25. brucelee070190

Các b cho e xxx tí là mấy cái mâm độ nhiều cần thì nge ntn nhi?k nhẽ nge lúc tất cả các cần! :lol:[/quote]
    Người ta set vậy để khai thác chất âm của từng loại tonearm, cartridge, và rất nhiều thứ khác lỉnh kỉnh theo sao, thường thì không ai nghe cùng lúc tất cả các cần nhưng bác vẫn có thể chơi tất cả cùng 1 lúc nếu muốn kiểm tra, so sánh các tonearm, cartridge trên mâm đó. :mrgreen:[/quote]

Nếu nge cùng lúc mấy cần thì những gì ta nge đc là cùng 1 bài hay mỗi cần sẽ phát 1 bài vậy b?

Share This Page

Loading...