Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. pheulong

pheulong Advanced Member

Bác bỏ dây bell ra kiểm tra độc lập từng phần bác nhé.

2. pheulong

pheulong Advanced Member

Em lâu rồi không mod Ad nữa rồi bác :)

3. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

B pheulong giúp e vụ mâm bl-99v của e phát ra tiếng kêu lục cục khi đang quay.k biết có phải do motor quay trục mâm có vấn đề k b nhỉ?[/quote]
    Bác bỏ dây bell ra kiểm tra độc lập từng phần bác nhé.[/quote]

Là kiểm tra ntn b nhỉ?nếu moto bị khô dầu thì mua dầu bôi trơn đó ở đâu nhỉ?hình như món này mấy shop k bán thì phải.

4. tranluonggangthep

tranluonggangthep Advanced Member

Bác thinhgia đi vắng lâu quá không chờ được DL304&AD10, em làm đại cây DL-103D nhờ bác Châu lắp giúp vào máng AT-LH15/OCC về nghe sướng luôn, chắc vụ này lại được một thời gian.
    Cảm ơn các bác đã tận tình chỉ dẫn.

5. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

DL 103D em có chơi qua, cũng là 1 huyền thoại của Denon, chất âm ấn tượng với tầm giá , đáng có để nghe trước khi tiếp tục công cuộc chinh phục Lờ Pê :)

6. Analog

Analog Advanced Member

Người ta set vậy để khai thác chất âm của từng loại tonearm, cartridge, và rất nhiều thứ khác lỉnh kỉnh theo sao, thường thì không ai nghe cùng lúc tất cả các cần nhưng bác vẫn có thể chơi tất cả cùng 1 lúc nếu muốn kiểm tra, so sánh các tonearm, cartridge trên mâm đó. :mrgreen:[/quote]

Nếu nge cùng lúc mấy cần thì những gì ta nge đc là cùng 1 bài hay mỗi cần sẽ phát 1 bài vậy b?[/quote]
    Em đã nói người ta chỉ dùng để test thôi ạ. Còn nếu anh muốn nghe mỗi tonearm 1 bài thì vẫn có thể, tuy nhiên không ai làm vậy cả :D . ( Anh dùng 1 turntable, nhiều tonearm + Cartridge và nhiều hệ thông nghe nhạc và....)

7. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Anh ơi, cái Platter của em BL-91V nhẹ hơn em BL-91, không tính về chức năng vaccum thì em BL-91 hơn em BL-91V. Điều này bác nào thích chơi tấm mat sẽ biết.[/quote]

_ Vậy nếu chơi cùng cái cần, kim, khi lắp sang nhau nó có khác không bác Analog, chỉ xét về chất lượng âm thanh thì cái nào ưu việt hơn.

8. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

_ Vậy nếu chơi cùng cái cần, kim, khi lắp sang nhau nó có khác không bác Analog, chỉ xét về chất lượng âm thanh thì cái nào ưu việt hơn.[/quote]
    Thêm cái vòng kim cô thì vacum đi bụi :lol:

9. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Thêm cái vòng kim cô thì vacum đi bụi :lol:[/quote]

_ Thời tiết thế này mà đi bụi thì khổ em Vân :lol: :lol: :lol:

10. Johnie

Johnie Advanced Member

Chuẩn :) Chỉ có cái là tuỳ kim mà lắp vòng kim cô. Kim mà cantiliver nằm sát vào thân kim thì bị mất 1 2 vòng rãnh ngoài cùng cartridge body có thể cà vào vòng kim cô. Kim mà cantiliever chìa hẳn ra ngoài như họ nhà Clearaudio hay 103 bóc vỏ thì perfect match với vòng kim cô đó.

11. Analog

Analog Advanced Member

_ Vậy nếu chơi cùng cái cần, kim, khi lắp sang nhau nó có khác không bác Analog, chỉ xét về chất lượng âm thanh thì cái nào ưu việt hơn.[/quote]

Chắc chắn khác, nếu hệ thống tốt, khả năng nghe tốt a sẽ thấy khác ngay ạ. Cá nhân em thì sẽ chọn 91 thay vì 91V ( giá cả cũng góp phần). Nếu chơi 91 mà thêm e kim cô thì giá còn phê hơn em 91V. Cảm nhận của em trên 91 so với 91V ( tonearm SAEC 308SX, cartridge AT-33ML) Bl91 lung linh, thanh thoát hơn ( không phải do cảm tính cái V nó hút :mrgreen: ). LP test Cafe blue, Pow mono Luxman MB300 ( tube 300B W), loa JBL 4343B, phono EAR vào thời điểm 1 năm trước, bây giờ bán hết rồi :D hì...hì...
    Tổng thể vẫn tùy mỗi người, ai thích kiểu nào xài kiểu đó, không có chuẩn mực để so sánh a ạ.

12. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Đĩa mà như cái bánh tráng thi vacum cũng bó tay thôi, chỉ có kim cô trị được. O Việt Nam! Ma bụi nó tấn công là vacum cung đi bụi lun. Nên cá nhân e thây vacum o phù hợp tại Việt Nam! Lợi thì ít mà rắc rối thì nhieu. Tuy nhien nhìn thì gấu :D

13. pheulong

pheulong Advanced Member

[quote="tranluonggan]

Bác thinhgia đi vắng lâu quá không chờ được DL304&AD10, em làm đại cây DL-103D nhờ bác Châu lắp giúp vào máng AT-LH15/OCC về nghe sướng luôn, chắc vụ này lại được một thời gian.
    Cảm ơn các bác đã tận tình chỉ dẫn.[/quote]
    Set kim lên set tại mâm bác nhé.

14. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Cảm nhận của em trên 91 ( tonearm SAEC 308SX, cartridge AT-33ML) Bl91 lung linh, thanh thoát hơn

_ Đồng cảm nhận :) mặc dù chưa sài 91V

15. teppi79

teppi79 Advanced Member

Bê Lờ 91 mà gắn Seac 407/23, Koetsu Rosewood thì có lung linh ko bác Buihoa.... :roll: :lol:

16. daiantoannguyen

daiantoannguyen Advanced Member

Các bác cho hỏi Clear audio amotion hàng cũ,k kim giá 15t có đắt quá không? Vì em thấy cùng tầm giá này có nhiều lựa chọn cấu hình khủng hơn! Em thích nó chạy điện 220v thôi. Mong các bác cho ý kiến hay vài đề xuất khác.

17. brucelee070190

B cho e hỏi b mua silicon này ở đâu vậy?cái armlif của e bị kho silicon nên hạ cần nhanh wa, dễ gây nguy hiểm cho kim.e hỏi mua mấy shop chuyên turntable mà k có.

18. ar3a

ar3a Advanced Member

B cho e hỏi b mua silicon này ở đâu vậy?cái armlif của e bị kho silicon nên hạ cần nhanh wa, dễ gây nguy hiểm cho kim.e hỏi mua mấy shop chuyên turntable mà k có.[/quote]

Trước em mua ở trang này.

http://www.turntablebasics.com/silicone.html

Hết $25 cả ship. Bác lựa loại có độ đặc phù hợp nhé.

19. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

Tiện đây các cụ cho em hỏi ở HN muốn mua dầu tra trục turtable ở đâu ạ, em ra Nguyễn Thái học mua dầu máy khâu mà cứ thấy vàng vàng, tra vào cứ ghê ghê sợ lâu hỏng trục. Thanks các cụ.

20. ar3a

ar3a Advanced Member

Bác ơi trục mâm than thì cũng là cơ khí thôi, đâu khác gì các thiết bị cơ khí khác, như trường hợp này là máy khâu. Bác cứ yên tâm mà dùng.

21. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

Lung linh lắm, dễ tính nên nghe gì cũng thấy hay :lol:

22. Johnie

Johnie Advanced Member

Nếu mua dầu lô máy khâu ở NTH không yên tâm, bác tìm dầu của Shell, Castrol hay BP loại synthetic mà tra vào trục mâm rất tốt.
    Làm một chai, dùng cả đời :D

Nhớ làm sạch hoàn toàn cặn dầu cũ trong ổ trục đi đã bác nhé.

23. brucelee070190

Có phải loại đầu dùng cho hộp số k b?e mới mua chai hết 40k tại head honda sx tại thái lan.k bít dùng có ổn k. :D

24. daiantoannguyen

daiantoannguyen Advanced Member

Em thích thêm cả độ đơn giản nữa,có phần mạch nữa là chán luôn.

25. tranluonggangthep

tranluonggangthep Advanced Member

Set kim lên set tại mâm bác nhé.[/quote][/quote][/quote]

Cảm ơn bác "pheulong" em muốn nghe thay đổi chất âm lên muốn tìm phono khác thay cho CLEAR AUDIO NANO, bác có cái nào hay mà bổ rẻ giới thiệu em cái.

Share This Page

Loading...