Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác lấy thêm hình phần chỗ Connector thì tốt hơn giống hình dưới

Attached Files:

2. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em thấy là connector chắc không vấn đề.Bác phải dỡ bỏ tonearm rời khỏi máy.Tại điểm Em khoanh tròn bác lật ngửa nó lên thường thì cấu trúc Arm thế này thì sẽ có khoảng 2 con vít nhỏ nằm dưới bụng armtube,nếu coi thấy bác lấy đồ nghề tháo rời hẳn hai con vít nó ra ngaòi luôn,sau đó rất cẩn thận vì dây arm rất mảnh có thể đứt là "cu tèo" bác coi kỹ sẽ có vết của vít đã làm lõm mờ trên armtube sau đó bác đút trở lại vị trí đem ra chỗ có ánh sáng tốt hoặc dùng đèn pin soi chắc chắn một bên lỗ vít và lắp con vít thứ 2 vào lỗ rồi vặn chặt ngay con đó,cái lỗ vít thứ 2 để nguyên để xác định điểm dấu qua vết lõm của vít cũ,đến khi nào con đầu tiên đã xiết chặt bác làm nốt con còn lại là xong.nhớ là chặt êm êm tay thôi.
    Bác cói lại rồi hỏi thêm bác Lovetube vì bác này cũng có cây này giống bác,Em thì không có và không chắc chắn 100% những điều em nói trên là đúng chỉ dựa vào kinh nghiệm mà em nói thôi.Tranh thủ lúc bác lovetube đi ngủ em trả lời bác để bác có thể tranh thủ mà nghịch cho được.chúc bác sớm khắc phục được

Attached Files:

3. lovetube

lovetube Advanced Member

Thêm một sao nữa . :D
    thế là lên hàng tướng rồi đó nhe .cần phải dữ lời hứa hơn nữa .
    Chào bác
    Lovetube

4. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Để em chụp thêm hình rồi nhờ các bác xem giúp ạ.

5. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Hình đây rồi các bác ạ. Em nhìn cái cần này thì không biết tháo ra chỗ nào để mà chỉnh. Các bác chỉ giúp em với ạ.

6. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Các bác cho em hỏi, cái Height Adjust và Anti Skating là để làm gì ạ? Cái Anti skating thì em vặn được nhưng không thấy thay đổi gì, còn cái Height adjust thì em chỉ vặn được có 1 tí thôi, nó nặng lắm như bị kẹt ấy, không vặn được nhiều, chỉ sợ nó "khục" một cái thì thôi...

7. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em thấy là connector chắc không vấn đề.Bác phải dỡ bỏ tonearm rời khỏi máy.Tại điểm Em khoanh tròn bác lật ngửa nó lên thường thì cấu trúc Arm thế này thì sẽ có khoảng 2 con vít nhỏ nằm dưới bụng armtube,nếu coi thấy bác lấy đồ nghề tháo rời hẳn hai con vít nó ra ngaòi luôn,sau đó rất cẩn thận vì dây arm rất mảnh có thể đứt là "cu tèo" bác coi kỹ sẽ có vết của vít đã làm lõm mờ trên armtube sau đó bác đút trở lại vị trí đem ra chỗ có ánh sáng tốt hoặc dùng đèn pin soi chắc chắn một bên lỗ vít và lắp con vít thứ 2 vào lỗ rồi vặn chặt ngay con đó,cái lỗ vít thứ 2 để nguyên để xác định điểm dấu qua vết lõm của vít cũ,đến khi nào con đầu tiên đã xiết chặt bác làm nốt con còn lại là xong.nhớ là chặt êm êm tay thôi.
    Bác cói lại rồi hỏi thêm bác Lovetube vì bác này cũng có cây này giống bác,Em thì không có và không chắc chắn 100% những điều em nói trên là đúng chỉ dựa vào kinh nghiệm mà em nói thôi.Tranh thủ lúc bác lovetube đi ngủ em trả lời bác để bác có thể tranh thủ mà nghịch cho được.chúc bác sớm khắc phục được

8. pc_chip

pc_chip Advanced Member

Chỗ này thì em hiểu thế này nhé:

1. Height adjust: Cái cần của bác có thêm tính năng này giúp bác chỉnh được độ cao của toàn cần lên hoặc xuống. Khi chỉnh cái này bác sẽ làm cho cần được nâng lên hoặc hạ xuống tại vị trí gắn vào trục quay. Mục đích chỉnh: thay đổi góc tì của kim lên đĩa (VTA).

2. Anti Skating: khi kim tì vào đĩa quay với vận tốc không đổi, tùy theo sức nặng và lực tì mà sẽ làm phát sinh ra một lực hướng tâm có xu hướng kéo đầu cần về phía trục quay của mâm. Đây là điều không mong muốn do vậy tính năng anti skating được thêm vào để giúp kéo ngược đầu cần ra để triệt tiêu lực hướng tâm kể trên ạ.

Em trốn đây không các sư phụ của em lại ra mắng về tội nói nhăng nói cuội thì chết! :)

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

1/Chỉnh cho tonearm lên cao hoặc xuống thấp
    2/chỉnh mục này tương ứng với độ đè nặng đầu stylus,stylus 2g thì chỉnh nút này vào số 2 tương ứng có dấu tại vị trí đó là ok.Muốn thấy nó thay đổi để bác có thể nhận thấy thì đầu tiên kiếm cái level set cho cái turtable nó balance thực sự sau đó bác điều chỉnh về số 0 thì ok.chuyển các số khác thì bác thấy là khi có tác động của Anti Skating là lúc cái cần khi buông tay nó sẽ có xu thể trôi về phía Armrest.

"lưu ý để arm không working mà là cho ngồi trên arm lift khi test để cho biết chức năng này hoạt động ra sao"

10. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Bác cho em hỏi cái tonearm là cái nào ạ. Với lại cái chỗ bác khoanh tròn thì em không biết lật thế nào ạ vì cái cần đấy nó chỉ vểnh lên được vài centimet thôi ạ. Và đúng như bác nói, cái chỗ bác khoanh tròn, ở dưới em thấy có 2 cái vít nhưng cái tuốc nơ vít nào mà vặn được nó bây giờ. Có vẻ khó quá các bác ạ. :(

11. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em thấy cả ở phía cục đối trọng cũng có một cái vít bác ạ.

Attached Files:

12. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Thế còn cái Lock này để làm gì hả các bác.

Attached Files:

13. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Hôm trước em lấy cái tuốc nơ vít con con vặn cái chỗ mũi tên đỏ, vặn ngược chiều kim đồng hồ để xem có xoay được cái cần không nhưng vặn được nửa vòng thì thấy cái cần nó cứ lỏng lẻo thế nào ấy mà không xoay được. Sợ quá em lại vặn vào.

14. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Hầy dà!
    Trả lời bác hơi mệt đây.Bác chịu khó đọc kỹ chút nhé.Tonearm= toàn bộ cấu trúc bộ cần câu của bác.
    Nút mũi tên bác đánh dấu bác mở ra khi cần chỉnh cần của bác cao hay thấp,rồi khóa lại núm đó để chống rung động toàn bộ cấu trúc cần câu,(vì nó cần ổn đinh sau khi cân chỉnh)
    Bác cần tháo toàn bộ cần câu ra và cân chỉnh lại toàn bộ bao gồm cả cái vít mà bác đã tháo thử,không để nó lỏng hay quá chặt tại vị trí đó,có thể bác phải tháo cả chi tiết đó để lấy cái cần của bác ra khỏi vị trí rồi bác mới tháo được 2 cái con vít em đánh dấu cho bác rồi lắp lại.Em hiểu là có thể sẽ khó khăn cho bác,nhưng bắt buộc phải làm.làm không được thì kiếm bác sĩ để làm.vì cái cần câu của bác đã có sự sai biệt so với nguyên thủy.Bác đọc cho kỹ cách thức bác có thể làm hoặc xem xét lại em trả lời khá kỹ hết rồi chỉ chờ bác phẫu thuật được là xong.Ngày bác mổ giỏi cũng chỉ cần làm xong hai cái là ok lắm rồi. :lol:

15. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Cảm ơn bác thinhgia đã tận tình chỉ bảo, em sẽ thử. Nhưng mà bác chỉ giúp em có cái "bệnh viện turntable" nào gần nhất (em ở Hà Nội) để ngộ nhỡ em mổ nó xong mà nó có mệnh hệ gì thì em còn đưa nó đi cấp cứu ạ :)

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Không có chi bác ơi!
    Khi nào SOS thì bác vào đây điện thoại cho số 115 cũng vẫn chưa muộn
    Bệnh viện gần nhà bác hỏi mấy bác xung quanh nhờ AE họ chỉ cho.

17. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Bác cứ vặn cổ vịt là xong ngay, cách làm: tháo cartridge ra , lót vải vào máng , cặp kìm điện vào đó và bẻ cho nó thăng bằng ngang là được. Không tin bác cứ thực nghiệm, hỏng em đền :lol:

18. lovetube

lovetube Advanced Member

Chào bác.
    nếu cứ như trong hình thì cần này có vấn đề lớn và không chỉnh được đâu . có một cách dễ cho bác là mua một cái máng audiotechnica có chỉnh được azimuth thế là tất cả vấn đề đều ổn . bác mà đụng vào tiếp nữa thì chỉ làm vấn đề dắc dối thêm thôi.
    chúc bác thành công.
    lovetube

19. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em xin nghe lời bác, tạm thời em không động vào nó nữa, cứ để vậy nghe tạm. Tạm thời cứ thưởng thức cái long-đen đấy vậy. Khi nào cảm thấy đủ bản lĩnh thì em sẽ "mổ xẻ" nó. Em cảm ơn các bác nhiều.

20. lovetube

lovetube Advanced Member

nhớ vặn lại cái ốc bên cạch mà bác lới lỏng ra hôm nọ nhé . cái đó là bearing đấy . không vặn chặt mà vặn tới khi nào thấy nó không còn dơ là được .
    hôm nọ em thấy bác động vào còn vít ấy em choáng quá nhưng chưa kịp nói. :D
    Chào bác nhé.
    Lovetube

21. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em vặn lại luôn hôm đấy rồi, ngay khi thấy không chỉnh được là em vặn lại ngay và nó không còn dơ nữa. Em cảm ơn bác đã nhắc nhở. Nhưng bác cho em hỏi, bearing là gì ạ, em thấy nhiều từ mới quá, bây giờ mới nghe. Trước giờ em chỉ biết có một số từ như: máy quay đĩa, mâm quay, cần, kim, quả đối trọng, cục chặn đĩa. Vào topic này em mới thấy nhiều từ em chưa biết quá. :roll:

22. lovetube

lovetube Advanced Member

bearing là ổ trục có vòng bi quay . nhiều hệ thống chuyển động sài đó . như là ở trong xe đạp thì giữa vành xe có ổ trục chuyển động nhờ có vòng bi .hy vọng em giải thích đúng .
    nghe nhạc vui vẻ.
    Lovetube

chipheodk likes this.
  23. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ. Sau khi em đệm cái long-đen vào chỗ cái máng kim cho nó cân lại một chút, em tạm gác chuyện cái cần của em bị nghiêng lại, em quay sang vấn đề khác muốn xin ý kiến các bác.
    Đó là vấn đề âm thanh của cái đầu quay đĩa em đang dùng. Thú thực là em mới chơi nên có ít đĩa, mới có 4 cái đĩa, trong đó có 2 đĩa có lời là ABBA (1976) và Bee Gees (1981). Thì em thấy tiếng hát của các ca sĩ nhỏ lắm, bass và treble nhiều hơn, nghe giống như kiểu dùng Equalize chỉnh giảm dải trung âm xuống, tiếng hát nó chìm lắm. Thế thì các bác bảo là do đĩa người ta thu âm như thế hay là đầu ạ. Em nghe như thế thấy không thỏa mãn lắm. Các bác lại tư vấn giúp em nhá.

24. haivan9880

haivan9880 Advanced Member

Bài hát đó của bác đây:
    http://www.nhacso.net/Music/Song/Cach-M ... /05F607CF/
    Em cũng rất thích bài hát này. Chỉ ko biết có còn CD album nào có bài này để mua.

25. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ. Sau khi em đệm cái long-đen vào chỗ cái máng kim cho nó cân lại một chút, em tạm gác chuyện cái cần của em bị nghiêng lại, em quay sang vấn đề khác muốn xin ý kiến các bác.
    Đó là vấn đề âm thanh của cái đầu quay đĩa em đang dùng. Thú thực là em mới chơi nên có ít đĩa, mới có 4 cái đĩa, trong đó có 2 đĩa có lời là ABBA (1976) và Bee Gees (1981). Thì em thấy tiếng hát của các ca sĩ nhỏ lắm, bass và treble nhiều hơn, nghe giống như kiểu dùng Equalize chỉnh giảm dải trung âm xuống, tiếng hát nó chìm lắm. Thế thì các bác bảo là do đĩa người ta thu âm như thế hay là đầu ạ. Em nghe như thế thấy không thỏa mãn lắm. Các bác lại tư vấn giúp em nhá.

Share This Page

Loading...