Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Cách của bác không sai nhưng theo e nên để Anti nhẹ hơn Tracking Force một chút, VD lực tỳ của kim khoảng 2g thì nên để nấc chống trượt khoảng 1,5 là đẹp :D , bác set cây kim mới chưa ?

2. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Tất cả chỉ là tương đối thôi, vì khi đĩa chạy nhấp nhô, tùm lum thứ nên o thể chính xác được. Nên bác để sao nghe vừa tai là được. Vì cái antiskating phụ thuọc 3 vector lực (ma xát, hướng tâm, và tracking force) mà 3 thứ này chỉ cần dĩa cong mấp mô là khác hết rồi. Phono này set sao cũng nghe được mà bác :D

3. cung nhau nghe

cung nhau nghe Advanced Member

Theo mình dĩa than kg nên để nằm vì rất dể bám bụi. Chúng ta dựng đứng sẽ tốt hơn :D

4. giangnt131

giangnt131 Advanced Member

Em đang sài kim denon 103&103r và sut có sẵn của máy, em tính mua Denon HA-500 của Gia định thì sài có tốt hơn kg các bác? Hoặc có con Shelter 216 thì sao các bác?Em cảm ơn!

5. Johnie

Johnie Advanced Member

@giangnt131: Các kim Denon 103/R đều có thể dùng tôt với cái headamp HA-500 của Denon bác nhé. Bác không nói rõ SUT của máy nào nên em không có thông tin về cái SUT của bác ạ.

Shelter 216 thì em nhường bác nào dùng rồi comment ạ.

6. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

Chào các bác, đây là thông số tonearm của em:
    TONEARM
    Effective length : 22,2cm
    Offset angle : 23°
    Tracking error : -1°...+3°
    Overhang : 16mm
    Resonance : 12Hz
    V sensitivity : 10mg
    H sensitivity : 10mg
    Recomm. cartridge weight: 2...11g
    Resistance : 950 MOhm (cables only)
    170 MOhm (with tonearm)
    Capacitance : 110pF (cable only)
    130pF (with tonearm)
    Arm lifter : oil damped
    Arm height adjustment : 8mm
    Xin các bác có kinh nghiệm giúp em là cần em thuộc dạng nào? :mrgreen: phù hợp với những model kim MC nào ạ.
    Cảm ơn các bác nhiều!

7. giangnt131

giangnt131 Advanced Member

Cảm ơn bác Johnie. Sut em là theo máy chỉ có thông số 7kohm/30ohm vị chi ra là hệ số khuếch đại (7k/30)^0.5=15:1 đầu vào 30ohm dùng với 103, 40ohm thì khá hay nhưng với 103R nội trở nhỏ chỉ có 15ohm nên nghe thì kém quá. Cũng nghe bàn nhiều về sut vs Head amp nhưng thử mới biết chắc em thử dùng HA 500 chỉ ngại cổ quá phải thay tụ tị.

8. vhk3109

vhk3109 Approved Member

Em cũng đang quan tâm, chờ cao thủ cho ý kiến

9. Johnie

Johnie Advanced Member

@xuantrungkts: chắc bác đang dùng em turntable Yamaha PF-800. Thông số quan trọng là mass của cần thì không được cung cấp, nhưng theo em hiểu thì cần kèm máy của PF-800 là cần mid mass. Do vậy bác tránh các loại kim có compliance thấp dưới 10 là nói chung xài được.

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em thấy thông số cần khuyến nghị dùng cardtridge từ 2-11g mà! Mass có nghĩa là trọng lượng tính theo gram, nếu lắp kim nào mà có thể chỉnh tracking force theo đúng thông số nhà SX kim thì đều OK đúng không bác? Kim nhẹ nhưng headshell nặng nhưng thông số tracking force đúng liệu có chuẩn không? Thường em thấy khi cân chỉnh người ta chỉ để ý tracking force, null-point, anti-skate thôi. Em vẫn chưa hiểu về cách chọn tương thích giữa KIM-CẦN-MÁNG. Bác có thể giải thích rõ được không? Cám ơn bác nhiều.

11. xuantrungkts

xuantrungkts Advanced Member

Bác Johnie rành quá!, tại cán tonearm này em có cảm giác khá nhẹ nên không yên tâm lắm, máng bằng nhựa và cacbon, nên em chỉ sợ kén kim! :mrgreen:
    PS: Kim em đang chơi có compliance là 9 x 10 6 cm/dyne (100 Hz) là bao nhiêu ý bác nhỉ, em không biết đọc,. :(

12. Johnie

Johnie Advanced Member

Vụ kim và cần hợp nhau trên này bà con bàn nhiều rồi bác. Nó khác với việc chỉnh tracking force :)
    VD bác có thể đọc ở đây viewtopic.php?f=51&t=80993&start=125

13. Johnie

Johnie Advanced Member

@xuantrungkts: viết thế nghĩa là kim của bác compliance là 9 đó bác. Chắc cũng dùng được ạ :) Để so sánh bác có thể mượn một cây có compliance cao hơn để thử xem cảm nhận thế nào.

14. Tuyen2068

Tuyen2068 Advanced Member

Em xài MA505, thỉnh thoảng cho LP trơn lên kiểm tra theo mục số 2.
    Cái chỗ chỉnh anti skating có nút vặn cho cái vạch trên wire guide màu xanh hay đỏ thẳng hàng và cùng màu với anti skating shaft tuỳ theo stylus tip của kim là hình cầu hay ellip.
    Với kim Denon 103R chẳng hạn, stylus dạng cầu, còn với kim Shure V15 type III stylus hình ellip, em đã thử chỉnh bằng LP trơn và chỉnh không có LP trơn (vặn cái wire guide) đều cho kết quả không khác nhau mấy.

Còn kim, cần khác thì em không rành.

Nếu có thể, mua cái LP trơn cất đó, còn xài thêm 1 số chuyện khác nữa.

15. Khoa Nguyen

Khoa Nguyen Advanced Member

Em đang muốn chơi CD kết hợp với đĩa than, tầm tiền khoảng 10Tr VND, các Bác tư vấn dùm Em đầu đọc đĩa than nào với. Cảm ơn các Bác nhiều.

16. Khoa Nguyen

Khoa Nguyen Advanced Member

Em đang muốn chơi CD kết hợp với đĩa than, tầm tiền khoảng 10Tr VND, các Bác tư vấn dùm Em đầu đọc đĩa than nào với. Cảm ơn các Bác nhiều.

17. audioinme

audioinme Advanced Member

Mâm Micro 411 , 611 , kim technics 207c , 205c..., ( nếu còn vương vấn chất âm cd thì có thể thử kim ortofon m2 red) phono bác cắm thẳng vào ampli nếu amp của bác có đường phono :D

18. audioinme

bác đừng chỉnh như vậy , rất dễ nhầm , xin phép các bác em toàn chỉnh kiểu như này ;
    -ví dụ overhang cần 15mm cứ chỉnh đúng theo ( có cái đĩa canh chỉnh shop gia định bán 400n)
    -kim lắp vào máng đưa vào gần vạch , chỉnh sao cho cái mũi kim chạm đúng hoặc gần đúng vào cái vòng 15mm ( theo thông số cần) xiết chặt ốc
    -cái kim lực tỳ ví dụ 1,5g , nếu có cân càng tốt , chỉnh cái cần vào gần giữa mâm hạ xuống cái cân canh chỉnh sao cho khoảng 1,5g là ok , thừa thiếu vài g no vấn đề
    -nếu có cái antiskate thì bác chỉnh đúng vào 1,5 tương ứng với trọng lượng lực tỳ cái kim ( nếu cần của bác có cái cục sắt đối trọng rồi thì khỏi cần quan tâm cái này)
    -cho đĩa vào play từ đầu đến cuối thấy hay ...... :D , em dùng vài cái mâm toàn chỉnh theo cách này , em chẳng quan tâm kim , máng , cần ...có hợp nhau ko , em nghe cứ thấy bản nhạc hay là được . chả gặp vấn đề a,b,c.........như một số bài pots hay gặp và đọc , nói chung set rất đơn giản , nếu cứ bị thông số chi phối thì sẽ hơi khó vì làm đúng như vậy thì lắm nhiêu khê mất thời gian ...
    có cái đĩa vênh nhấp nhô ...kim cần vẫn bám tốt

19. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Chào các bác, tôi mới chơi đĩa than, bật hệ thống lên dù chưa chạy đĩa đã nghe thấy tiếng ù từ loa rồi. Sờ tay vào cần hoặc dây mát thì thấy ù ít hơn hẳn. Trường hợp này xin các Bác cho biết đầu đĩa hay cục phono có lỗi gì không và phải xử lý như thế nào.
    Cám ơn các bác nhiều.

20. Tuyen2068

Tuyen2068 Advanced Member

Em đoán hệ thống tiếp đất, dây mát có vấn đề. Bác xem lại đường đi của dây mát.

Cái mâm của em có dây mát nối vào cục phono box, rồi dây mát từ phono đi tiếp vào cọc mát trên ampli, rồi từ ampli nối mát vào dây mát của ổ cắm điện nhà (nếu có) hoặc cọc nối đất riêng.
    Túm lại là toàn bộ mâm, phono box, ampli đều được nối mát.

Còn làm cọc mát như thế nào cho tốt, bác xem thêm các bài trước.
    Ở nhà em, lúc cất nhà em mua cọc mát bằng đồng (hay sắt phủ đồng, lớp đồng phải đủ dày cỡ 1 - 2mm) dài chừng 3 met, đóng xuống đất chỗ hố ga chính ở nhà bếp. Dây mát của hệ thống điện nối vào đây. Ngoài tiệm thường bán cọc bằng sắt phủ lớp đồng mỏng, xài 1 thời gian cây sắt sẽ mục gãy.

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em nghĩ MẠCH mát của phono (hoặc dây mát từ Turntable) của bác có vấn đề rồi. Mát phono của e có lẽ là mạch khử nhiễu từ (do các tín hiệu điện từ bên ngoài cảm ứng lên cả hệ thống tonearm-vì tonearm nó là 1 antenna rất nhạy cảm), hình như không phải dạng nhất định phải tiếp đất (grounded), nên dù ampli của em không tiếp đất vẫn không bị ù (mà ampli của em cũng không có chân tiếp đất!) :wink: .

22. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Cám ơn các bác đã nhiệt tình tư vấn giúp đỡ, tôi đã nối thử mát từ nguồn điện chung vào cọc mát của cả mâm và cục phono nhưng thấy vẫn còn ù nên chẳng biết xử lý sao nữa.

23. audioinme

-bác tháo mâm ra khỏi amp , bác thử em nếu nghe cd có bị ù ko
    -bác vặn volume ampli khi ko cắm bất cứ cd , mâm ... xem có ù ko
    nếu cả hai ok lúc đó bác kiểm tra dây tín hiệu giữa mâm ra phono xem các mối hàn .... nếu ok bác kiểm tra tiếp dây tín hiệu từ phono box ra amp . nếu ok thì lúc đó bác kiểm tra mâm mat cần ...dây nối giữa máng và kim ... thay kim khác xem ...
    cái này bác phải dò từng phần một , tiếp mát nối đất ko liên quan đến ù hay ko ù nhé , tất nhiên nếu tiếp địa xả nhiễu thì sẽ tốt hơn :D

24. mtrungmi

mtrungmi Approved Member

Bác phải nói là khi mở volume bao nhiêu thì bị ù. Những amp đời cổ mở to vẫn có ù. Khi mở hướng từ 1h trở lên

25. Phuongnlh

Phuongnlh Advanced Member

Có bác nào giao lưu Vintage Denon DP80 với em không. Em mới nâng cấp nên dư ra bộ cơ này (em còn cả SME3009 S2 Improved cho bác nào muốn DIY)

Share This Page

Loading...