Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Hôm qua Em đã coi cái cần giống của bác mà bác Lovetube cũng có,Cái đấy của bác bị sao rồi nó mới vậy.Nếu làm như em hướng dẫn chỉ có tác dụng với một số cần khác,cần mà bác có thì nên nghe hướng dẫn của bác Lovetube là ok. đừng động vào nó kẻo gọi cấp cứu cũng không kịp hồi sức cấp cứu đâu.
    Và em cũng đã đọc câu chuyện xưa và nay của bác rồi,chuyện xưa thì bác cũng nghĩ xem thời xưa khi ta Ngô,Khoai,Sắn sao vẫn ngon ơi là ngon.bây giờ Tôm Hùm Cua Bể sao vãn thấy phình phường,Tất nhiên Xưa và nay vẫn khác nhưng để khác hẳn thì bác chịu khó nghe ngóng thêm và nhất là bác cần phải Liện hệ với bộ Kế hoạch và Đầu tư để Tăng vốn điều lệ thì Cơ sở hạ tầng mới phát triển,việc nghe từ đó cũng cải thiện nhiều nhiều...... :lol:
    Biết đâu Sau khi tăng vốn điều lệ bác sẽ không còn nghĩ như hiện tại nữa thì sao.Have fun

2. hdclubvn

hdclubvn Advanced Member

Các bác cho em hỏi lần đầu tiên làm quen với Turnable thì mua con Denon DP-300F có được không? Nhà em đang có cái Ampli Denon PMA 1080R. Xin cảm ơn!

3. garfieldfatcat

garfieldfatcat Advanced Member

Báo cáo bác thinhgia là e đã cắn răng làm bộ protractor như trong hình của bác ròi ạ (Dr. Feickert - Universal Projector) vì nhận thấy là có thể DIY cái thước nhưng bó tay với tấm protractor. Không biết đúng không nhưng e thấy cái này quá hay, hay nhất là những cần thiếu thông số vẫn setup được như thường vì chỉ cần duy nhất một thông số là khoảng cách giữa pivot và spindle.
    Cần Fidelity Research FR54 của e theo thông số trên mạng là efective length: 245mm, overhang: 15mm và mounting distance là 230mm nhưng khi e đưa protractor và thước vào thì với setup pivot và spindle là 230mm thì overhang không rơi vào đúng điểm 230 (chưa tới dù đã di chuyển kim ra hết mức trên shell). Sau khi thử và giảm mounting distance xuống 227mm thì điểm overhang rơi đúng vào điểm 217mm. Bác cho e hỏi setup như vậy có ổn không bác? Cảm ơn bác.

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Bác đúng là dân chơi thứ thiệt đó!Bác mua được mỗi cái bản đồ Bát quái ấy mà hao mấy mấy tờ không sợ Ampli vô địch béo tai à :lol:
    Đúng ra bác không cần mua vì thực tế bác phải một tháng thay khoảng 30 cái cần câu thì mua thì cũng tốt ,còn nếu sài ít thì làm như Em nói xong mua cái Alignment template là sài vô tư rồi,cái cần là mình hiểu đúng cũng như cần va chạm để có kinh nghiệm.
    Với Em sự thực là Em mới set được vài cây trong đó có cây Audio Craft là Em có thể làm được đúng như ý bác muốn là set 3 point correct, còn lại em cũng làm chỉ bằng bác thôi,Em cũng không hiểu sao nữa.tuy nhiên em đoán là cái bộ tool đó không thể có tác dụng set cho tất cả các cần câu có trên thị trường hiện nay cũng như tương lai được.Vậy đầu tiên là bác. cứ làm như bước đầu sau đó check điểm alignment nếu nhìn body và shell square với Alighnment là sài tốt và bác có thể bỏ cái điểm đó 234... đó đi.Lý do em khuyên bác như vậy vì em cũng chưa có thời gian để double check lại là tỗ tại đâu,tại ông tool hay tại mình làm chưa hết.vì nếu cần thì em có thể double check bằng cách là đưa cái over hang khác vào nếu một trong hai cái đúng sai thì mình sẽ biết bước kế tiếp là phải dùng nó hay không cần dùng.Nhưng theo em hiểu thì cái tool đó kiểu gì cũng bị limited ở một giới hạn nào đó.Bác set nó thì điểm Mount distance ví dụ là 230 thì bác chọn lỗ trên mặt protractor đó trong khoảng đó"trên cái disc protractor có đánh dấu lỗ.
    Bác cần hai chỗ Em bôi đỏ chính xác là bác sài không cần băn khoăn gì

@Bác lovetube kinh nghiệm hơn góp ý thêm với bác garfieldfatcat đi.
    Rồi Sư phụ Love có bao giờ mở cái Pioneer của Ông Thanh đóng loa kỳ rồi không?Tôi đang vần nó vì oil damping nó chảy ra mà tôi chưa mần thấy chỗ nào nó có thể mở ra, rồi chỗ nào chứa được oil này?Nhìn cây này nghê nghê.cái base nó to như cái bát ăn cơm.có hay chưa thì đánh dây thun cái nèo :lol:

5. garfieldfatcat

Thì cũng loanh quanh quĩ đen quĩ đỏ đấy mà bác! :mrgreen:
    E ấm ức vì không biết mấy cái tonearm của mình setup có chuẩn không vì có cái gắn vào base rời hoàn toàn với mâm vả lại e thấy nhiều bác mà nhất là các bác khoai Tây khen quá trời! Vậy theo bác thì phải giữ đúng mounting distance? Vấn đề quan trong là set xong e thấy âm thanh cải thiện rõ.

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em chưa rõ ràng trong câu trả lời của bác.Arm base rời hay liền thì tạm hiểu là không sao,miễn là nó ổn định chắc chắn tại vị trí đã được set-up" hay cố định"
    Nếu bác nói là khoai Tây khen nhiều về bộ tool này phải không?Vậy thì khoai Ta nhà mình sao lại không khen :lol: Mắc tí thôi nhưng quả thực là nó tiết kiệm thời gian mà set-up thuận lợi hơn rất nhiều.Tây họ nghĩ thì ít khi thừa,chỉ có điều quân Ta lại không thừa tiền thôi :lol:
    Mounting distance là điểm tựa chính yếu để bác set-up,con nhà Võ mất chân Trụ thì còn đánh đấm gì?
    Âm thanh muốn cải thiện thì còn việc nữa là bác phải chú ý tới là đường MM của bác ngoài step-up tốt ra thì cái này điểm này không thể bỏ qua.Em cũng khá vất vả vì học mò " phần này Em hơi dốt nên phải học mò"Mặc dù bác có step-up tốt mà chỗ này không tốt hoặc chưa tốt thì xa lắm mới tới miền Low-End.Em chỉ có khác bác là Em được cắm ra rút vào nhiều hơn bác,nhưng thời gian Em ít mà đồ mặc dù Em có thể mua khá vô tư nhưng vất vả là kiếm cái mình muốn cho đúng ngay không phải cứ thích là có,nhiều khi phải rất mất công em mới kiếm được,Dù sao thì Em cũng ăn khá no đòn rồi, nếu bác tỉnh táo tầu thì nên để ý phần em nói thì có lẽ một ngày nào đó bác thấy bất ngờ thì mời Em đi Cafe nhé.

7. garfieldfatcat

Cảm ơn bác vì những chi xẻ của người đi trước. Cái món "cần câu" và "cối xay" này gây nghiện khiếp quá bác ạ! Chính việc lọ mọ setup lại là niềm vui lớn nhất. E có cảm giác bộ setup này đúng nhiều hơn với cần đời mới vì setup với rega 250 thì e thấy hoàn toàn chính xác. E đợi cần câu mới Rokan Tabriz về rồi setup xem thế nào! :mrgreen:

8. lovetube

lovetube Advanced Member

Em chưa rõ ràng trong câu trả lời của bác.Arm base rời hay liền thì tạm hiểu là không sao,miễn là nó ổn định chắc chắn tại vị trí đã được set-up" hay cố định"
    Nếu bác nói là khoai Tây khen nhiều về bộ tool này phải không?Vậy thì khoai Ta nhà mình sao lại không khen :lol: Mắc tí thôi nhưng quả thực là nó tiết kiệm thời gian mà set-up thuận lợi hơn rất nhiều.Tây họ nghĩ thì ít khi thừa,chỉ có điều quân Ta lại không thừa tiền thôi :lol:
    Mounting distance là điểm tựa chính yếu để bác set-up,con nhà Võ mất chân Trụ thì còn đánh đấm gì?
    Âm thanh muốn cải thiện thì còn việc nữa là bác phải chú ý tới là đường MM của bác ngoài step-up tốt ra thì cái này điểm này không thể bỏ qua.Em cũng khá vất vả vì học mò " phần này Em hơi dốt nên phải học mò"Mặc dù bác có step-up tốt mà chỗ này không tốt hoặc chưa tốt thì xa lắm mới tới miền Low-End.Em chỉ có khác bác là Em được cắm ra rút vào nhiều hơn bác,nhưng thời gian Em ít mà đồ mặc dù Em có thể mua khá vô tư nhưng vất vả là kiếm cái mình muốn cho đúng ngay không phải cứ thích là có,nhiều khi phải rất mất công em mới kiếm được,Dù sao thì Em cũng ăn khá no đòn rồi, nếu bác tỉnh táo tầu thì nên để ý phần em nói thì có lẽ một ngày nào đó bác thấy bất ngờ thì mời Em đi Cafe nhé.[/quote]

làm gì mà than thở dữ thế :(

9. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Thủ Đô thì không vào cứ ngoại thành Quận lòng vòng.Mở cái này giờ chưa thì nói nèo 8)
    Tôi nhìn nó gần ngất xỉu

10. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Em có Kim Shure V15 Type III nhưng headshell dầy nên đòi vít phải 2cm :( . Em mua trên ebay 1 bộ nhưng về không phải vít nhôm (vì nam châm nó hít :) ) , không biết có ảnh hưởng gì không các bác ? .
    http://cgi.ebay.com/THORENS-HEADSHELL-C ... 286.c0.m14

11. lovetube

lovetube Advanced Member

Tôi thấy một bát cơm một bát nước này tôi cũng sỉu luôn :D .
    để bữa nào gặp sẽ quậy em này với bác .

12. hamzui

hamzui Advanced Member

Hôm nào đó em gửi tặng bác 2 con vit inox xài dư giả cho con V15

13. nvduybom

nvduybom Advanced Member

Hehe, cám ơn ông anh trước :) .

14. saoviethuy

saoviethuy Approved Member

Các bác cho em hỏi về con Pioneer PL-50

Em mới tậu được con Pioneer PL-50 mà em mở ra coi thì cái sợi dây curoa to bằng cái mâm đã chừng như muốn đứt rồi....Em hiện ở Biên hòa mong các bác chỉ giúp em có chỗ nào sửa Turntable thì mách em với nhé...và cho em hỏi em định ráp nó chơi với bộ loa BOSE 301 series 3 thì nghe có hợp không vậy?
    Thanks các bác trong diễn đàn nhiều lắm ....Đúng là Pioneer {người mở đường}

15. japanaudioclubvn

japanaudioclubvn Advanced Member

topic này tuyệt quá,rất thích hợp cho người mới chơi,Thanks các bác

16. quad

quad Advanced Member

Xin các bác cho em hỏi headshell phụ thuộc vào những thông số kỹ thuật nào (em thấy có cái trọng lượng 7, 8, 9, 10, >10 g)? Sử dụng với kim như thế nào? Headshell có ảnh hưởng như thế nào đến cả hệ thống cối xay bột? Xin cám ơn các bác.

17. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

No star where! bác V hãy cứ yên tâm mà sd. :)

18. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Hãng Garrard rất thành công trong thập niên 60 với turntable model 301,401- chạy bánh tỳ - có rất nhiều thông tin về các em nó. Nhưng hôm nay em thấy cái 401 Ultimate MKII chạy Belt-drive thì quá ít thông tin, bác nào dùng qua rì- viu tý nhỉ:
    Hình em nó đây ạ- Máy đang chạy với máng và kim hơi còi một chút:

19. lovetube

lovetube Advanced Member

401 của bác Châu đẹp quá nhưng như bác nói garrard 401 chạy bánh tỳ thì nhiều chứ chạy Belt thì em mới thấy lần đầu là cái này .
    nếu quả là garrard 401 thì em này thuộc vào độc dược bảng A đấy bác ạ. :D
    chúc bác nghe nhạc vui
    Lovetube

20. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Bác ơi, đây hổng phải cái của em. Nhìn và phân tích kỹ em thấy nó giống món lẩu thập cẩm, nghi ngờ quá nên xin ý kiến thôi. Chắc đây là thành quả của 1 Audiophie thích mod. Nhưng dù gì thì nó cũng là độc dược các bác nhỉ.

21. lovetube

lovetube Advanced Member

Chuẩn không cần chỉnh bác Châu ơi. :D
    Chào bác
    Lovetube

22. anhmanley

anhmanley Advanced Member

anh em lại nối lại tình xưa rồi ah bác châu

23. L.O.K

L.O.K Advanced Member

EM thấy nửa giống BL-91 nửa giống TEchnics bác ạ.

24. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Con này giống BL-91 hơn, thiếu cần gạt tốc độ, nút chỉnh tốc độ, còn thì giống quá, cần SEAC - W308 ngon thật.

25. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Cái này Bác dùng tay chụp cái nắp tròn trên cùng rút mạnh ra, ở trong nó có rãnh như Volum vậy thôi, trong lòng nắp có 3 con vít Bác vặn ra sẽ có ngăn chứ dầu Silicon.

Share This Page

Loading...