Kinh nghiệm chơi Turntable

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by Black Jack, 9/6/08.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cần gỗ này bác có được cần cong cong tý không bác...

2. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Làm đc nhưng không đẹp và ko cần thiết.

3. nguyenha7940

Cần của hãng bằng kim loại họ cũng tạo dáng xong cong cho nó điệu đà mà bác....
    Tiếc quá bác ở xa không có điều kiện gặp gỡ nhờ bác...

4. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Nếu gỗ khô thật sự thì như em thấy phương tây họ sài nguyên cây mà không cần xẻ ghép
    Tất nhiên xẻ ghép cũng tốt nhưng căn bản độ khô gỗ phải đảm bào và xử lý tốt thì mới tuyệt
    Kích thước ống cần như vậy em nghĩ là giới hạn rồi và như vậy chắc nhìn thực tế sẽ đẹp hơn em nhìn qua hình chụp
    Chúc bác luôn chọc ngoáy được nhiều hơn nữa :cool:

5. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Attached Files:

6. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Plinth đẹp quá
    Cái Garrard sơn hay mạ vậy anh?
    Để mấy tháng tới em rảnh sẽ làm cái Plinth cho 301 một đọ với anh :cool:

chauaudio likes this.
  7. La Phi Dũng

La Phi Dũng New Member

Cá Sấu Hoa Cà, Hiệp Bình Chánh, Thủ Đức, HCM
    Thưa các bác, em mới mua từ Anh Quốc cơ AR the legend này.

Em thấy cần tone arm của máy có thể nhấc lên chỗ cần trục khá dễ dàng, hỏi bạn em đang sử dụng cơ AR thì kg bị trường hợp này. Em e là nó sẽ ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Như vậy có bình thường không mong các bác chỉ giáo ạ.
    IMG_7375.JPG IMG_7383.JPG IMG_7384.JPG

8. music-lover

music-lover Advanced Member

Em mới bập vào món này, có tí thắc mắc mong bác giúp ạ
    Bác nói là cần nặng thì phải phối với kim nhẹ ( kim có độ nhún tốt) và ngược lại. Kim "nặng" hay "nhẹ" biểu hiện qua thông số tracking force, kim nặng là kim cần tracking force nặng hơn và ngược lại, vậy kim nặng hay nhẹ nó chỉ liên quan tới việc chỉnh tracking force chứ nó có liên quan gì đến độ nặng nhẹ của tonearm đâu ạ.
    Ví dụ, như bác nói nếu em dùng cần nhẹ ghép với kim nặng thì không hạp nhau, nhưng em tăng tracking force lên thì sao ạ, vẫn đủ lực đè để kim có thể nhún nhảy bỉnh thường
    tương tự như vậy nếu cần nặng ghép với kim nhẹ thì em chỉ cần giản tracking force đi là ok. Tức là em hiểu là trọng lượng của tonearm không lên quan gì đến kim nặng hay nhẹ cả, kim nặng hay nhẹ thì nhà sx kim họ đã định ra trackinh force rồi cứ theo hướng dẫn của họ mà làm,
    Còn việc phối ghép kim cần, nặng đi với nhẹ và ngược lại là để đưa tần số cộng hưởng của hệ kim- cần ra khỏi vùng nge thấy mà thôi.
    Hiểu như vậy bác giải đáp giúp em với ạ, em mông lung quá
    Đa tạ bác ạ

9. bambo_layo

bambo_layo Advanced Member

Bác hiểu nhầm hết rồi...
    Chi tiết thì bác đọc kỹ lại posts của e ở trang 163...
    Em chỉ ví dụ một chút thế này, rãnh đĩa nó giống như một con đường đầy ổ gà...bác chạy cái xe ba bét nhè trên đó ở tốc độ 33km/h so với cái Dream cùng chạy trên con đường đó thì cái nào êm hơn? VTA của kim chỉ là phần nhỏ của vấn đề (giống như cả hai chiếc xe kể trên đều có thể chạy được cùng tốc độ trên con đường ổ gà), nhưng cộng hưởng giữa kim và cần (quan trọng hơn nhiều) thì nó giống như sự khác biệt giữa việc bác ngồi trên babetta hay Dream...

10. Hharbeth

Hharbeth Approved Member

Em chơi đĩa than chủ yếu nghe nhạc Nuoc ngoài, Classic, Jazz, rock, mới có 1 đĩa nhạc Việt là lặng lẽ tiếng dương cầm. E thấy đĩa than Việt mới chủ yếu dùng Files số, remaster sang đĩa than, ko có file gốc analog. Các bác chia sẻ giúp thông tin một số đĩa than Việt có chất lượng ghi âm tốt như đĩa Nguyễn ánh 9.(bỏ qua thể loại nhạc). Cám ơn nhiều.

11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chả có album nào hết bác à! NA9 là nhất rồi, chót thẩm e nó thì theo e bác đừng mua bất cứ 1 album Việt nào khác nữa cả (trừ khi mua để nghe nó phát ra tiếng người mà thôi). E mất tiền "xxx" nhiều rồi bác. LP thì cứ tây mà chơi. Thân

lethanhsl, Hharbeth and AudioABC like this.
  12. dung567

dung567 Advanced Member

Chào bác, e đang dùng cần Seac 506/30 effective mass 12.5g vậy e nên chọn Cartridge có thông số ntn để matching tốt đc với cần ạh, kim MC bác nhé ?

Thanks bác !

13. Nikonphile

Nikonphile Advanced Member

Bác audioinme cho em hỏi so sánh giữa micro seiki BL-91 và Linn Sondek LP12 kèm nguồn Lingo, nên chơi mâm nào? Bác cho nhận xét thêm về cây cần Ittok LV II/III nữa, có nên dùng cần hãng hay chuyển qua cần hãng khác để chơi lâu dài? Em hay nghe Jazz, blues và Symphonies.

14. audioinme

audioinme Advanced Member

Ý chủ quan cá nhân thì bl91 thua tương đối lp 12 về âm nhạc ngay cả với cấu hình cơ bản như nguồn vahalla & cần basik plus chưa cần phải tới lingo & ittok lv ...
    Lp 12 quan trọng nhất bác nên chọn cái đã được nâng cấp cirkus bearing hoặc tối thiểu phải là black bearing ( trước đời cirkus)
    Còn phần nguồn nên chọn valhalla đã được recap lại hoặc nguồn majik , lingo 2 trở lên ( nếu lingo 1 thì cũng nên chọn cái đã được recap lại )
    - một điều cần lưu ý về cần ittok lv ... là vấn đề liên quan tới vòng bi & liên quan tới số seri . Bác lên diễn đàn linn uk hoặc youtube seach sẽ thấy có nhắc đến vấn đề này . Để an toàn chơi lp 12 tại vn về lâu dài tốt nhất o nên dùng cần ittok hoặc akito mk1 ( loại xản xuất tại japan )
    - nếu dùng cần linn nếu kinh tế chưa tốt bác nên dùng cần basik plus ( o nên dùng basik lvv ..)
    Nếu kinh tế vô tư thì nên chọn cần akito 2 , 3 hoặc ekos se ( loại xản xuất tại chính quốc linn ) hai cần này thấy đánh giá cao và chưa thấy nhắc tới lỗi lầm gì
    *** tóm lại nếu chơi sondek lp 12 thì mênh mông lắm nâng cấp từ cái lò xo đến cái ốc vít , moto , ac , dc , sub chassic , nắp đáy trampoline ...
    ...tóm lại là cần tiền và đam mê mới nên động vào lp 12 . Mấy cái mình viết phía trên chỉ là những ý tạm tạm cơ bản để bắt đầu chơi sondek lp 12 thôi . nếu bác có điều kiện thì mua đời mới level theo thứ tự từ thấp đến cao :
    Majik lp 12
    Akurate lp 12
    Klimax lp 12
    - lp 12 nếu setup đúng khi nghe nó có một cái cảm giác rất khó giải thích và tương đối trừu tượng chỉ dùng từ ví von gọi là âm nhạc . Thật sự lp 12 nó rất đặc biệt nó cho ta cái cảm giác đang nghe nhạc , âm nhạc ...

15. Nikonphile

Nikonphile Advanced Member

Cảm ơn bác đã cung cấp nhiều thông tin rất bổ ích và gạch đầu dòng cuối của bác là điều mà em đi tìm mỗi khi chọn nâng cấp đồ. Điều này động viên em hướng theo Linn nhiều hơn.
    Tuy nhiên khi mà tài chính chưa thoải mái, thời điểm chưa sẵn sàng (về thời gian dành cho mò mẫm kiếm đồ nâng cấp), em muốn nhờ bác tư vấn cho một lựa chọn thay thế về mâm để có thể an tâm nghe trong 1-2 năm trong lúc chờ tích lũy lên một đích cao hơn phục vụ mục đích nghe lâu dài, không còn phải loay hoay nhiều.
    Hệ thống em đang có: Loa Goodmans Axiom 301 + Amp EL84 SE. Đối với turnable em dự định tìm 1 bộ mâm cần kim tương đối (tầm trên dưới 30tr) và đặt Xono box của shop Gia huy về ghép cùng. Nhờ bác tư vấn thêm giúp em và riêng đối với phono box thì có nên chơi thẳng đồ hãng hay trước mắt có thể an tâm với đồ diy (gia huy)? Budget cho phono em chỉ dự định loanh quanh 10tr.
    Trân thành cảm ơn bác!

16. Hharbeth

Hharbeth Approved Member

Nhờ các bác chia sẻ ít kinh nghiệm. Trời nóng quá, đĩa than nhà em tích điện nhiều, quét mãi ko sạch, đĩa đang chạy hút nhiều bụi, lông vào. Các bác có kinh nghiệm gì về khử từ cho đĩa than, chia sẻ giúp. Vào you tube thấy mấy bác tây tư vấn dùng zero stat milty gun, kiểu ngon bổ rẻ, ko biết chất lượng ntn. Thanks

17. audioinme

Về mâm bác nên dùng tạm bl 91 , vpi scout hai mâm này về cơ bản là dễ mua dễ bán khi nâng cấp . Còn về phono mình thì o chơi đồ diy ( kể cả tây lẫn ta diy ) nên nghiêng về đồ hãng lý do vì độ ổn định và bền lẫn khi muốn thương mại để nâng cấp .
    - khái niệm phono box là ta đang mua thương hiệu . Đôi khi giá trị sản phẩm chỉ chiếm khoảng ..10- 20% ..giá trị thật còn lại là do pa , quảng cáo ...
    Phono box bán dẫn Chơi mc chỉ cần có phần chỉnh 100 , 220 ohm là có thể chơi đa số các kim mc thông dụng vì đa số đều nằm trong dải này bác chỉ cần lưu ý đường ra hệ số của phono khoảng 2 đến 3v tương đương với cd là ổn về phần cân bằng với đường vào của amp .
    Phần phối hợp trở kháng với phono bán dẫn bác cứ x 5 hoặc 10
    Vd : kim mc load 10 , 20ohm thì bác chỉnh trên phono bán dẫn là 100ohm là coi như ổn , nếu muốn chi tiết hơn chỉnh 200ohm . Nếu kim mc 0ut ra 0,2 , 0.3mv ...0,5mv thì vẫn hài hoà với hệ số khuyếch đại của phono tóm lại chỉ đơn giản Vậy thôi vì công nghệ bán dẫn bây giờ hệ số khuyếch đại chính xác 0 phải là vấn đề như xưa .
    - Riêng về phần nguồn phono cũng tương tự thay vì cần cái nguồn hầm hố thì chỉ cần loại dùng adapter nhưng mình sẽ trang bị thêm bacl , lọc nguồn phía ngoài sau đó cắm adapter vào thì cũng chẳng kém cạnh cái nguồn hầm hố kia là bao . Bác nên chọn phono có nguồn adapter là ac sẽ hiệu quả hơn , phần nắn sang dc nên nằm trong phono box
    - Khái niệm cuộn dây stepup , đèn ... nó mang tính rườm rà hoài niệm cũng là một cách chơi nhưng tốn tiền cũng như loay hoay nhiều hơn , ngay cả cần cong , thẳng , dài , ngắn để bảo hay hơn thì cũng khá trừu tượng . Âm nhạc cảm nhận và lý thuyết thực tiễn là hai khái niệm khác nhau
    Về cơ bản mình thấy cái phono box bên ngoài vài triệu hay hơn cái phono nằm trong pre , amp ( mình đã trải nghiệm qua phần phono trong amp pre linn , meridian , luxman )
    *** những ý trên là quan điểm cá nhân trong quá trình gần 10 năm chơi lp và tham khảo thêm goole mình trải nghiệm . Bài viết o mang tính khẳng định hay áp đặt quan điểm chơi với người khác để tránh tình trạng tranh luận hay dở vì mỗi cá nhân có cách cảm nhận âm nhạc cũng như quan điểm nhìn nhận khác nhau

sonk100, longknu, kenzoman and 2 others like this.
  18. audioinme

Đầu tư nếu điều kiện cho phép bác ơi , đôi khi em nhấc lp lên nó hút luôn cả tấm mat dính vào khi bóc ra nó còn nghe tiếng tách tách . Bác thử rửa lp cũng là một cách

Attached Files:

19. brucelee070190

brucelee070190 Advanced Member

Các b cho e chút kinh ngiệm đối với lp có inner grove là khoảng 63mm. E căn chỉnh overhang v các thứ khác đã ok, nge các lp khác tiếng hay nhưng đụng lp này tiếng piano bị vỡ, căn chỉnh hoài k đc.k.thước đối với lp có inner grove như thế này e k tìm thấy cách chỉnh overhang.

Attached Files:

20. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Bạn thử mang lp ấy đến một Mâm chuẩn , ovehang ok ... Nghe ở một Mâm tham chiếu thì sẽ rõ vì sao thôi .

21. nguyenha7940

Một kinh nghiệm hay của bậc trưởng lão.....Chúc bác Ariazo luôn vui khỏe

Last edited: 3/8/18
  22. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Bữa nọ nghe mâm VPI Reference tham chiếu với bộ Active Crossover 4 đường tiếng: VTL - Audio Note - Arcoustic Art - ... Chơi với Altec Lansing A4 (Full Options) bác cho bài reviews cho ae mở mang tầm mắt bác ơi!

AriaZeo likes this.
  23. nguyenha7940

Chẳng vậy mà bác Ariazo phải lọ mọ đi từ Võng thị vào Mộ Lao để thưởng thức....

AriaZeo likes this.
  24. bibi216

bibi216 Approved Member

Tôi đang tập tành chơi turntable với ampli marantz PM8006 với thông số của phono input như sau: MM (input sensitivity/ input impedance : 2.0mV/ 47kohms cùng với Technics SL-1200 với kim Ortofon 2m red với output voltage là 5.5mV. Xin các bạn góp ý rằng kim Ortofon này có phù hợp với cái ampli trên không (vì output voltage > input sensitivity)? Xin cám ơn

25. audioinme

Vô tư đi bác nghe tốt . 2m red là cây kim dễ nghe hay , chơi một thời gian bác sẽ thấy thông số chỉ đọc cho có thôi mm hay mc cũng vậy . Quan trọng khi lắp lên với hệ thống của mình thấy hay là được

Share This Page

Loading...